Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki, punde tunaelekea viwanjani. Le Tour de France 2022. Nam kama alivyokujuza tayari, niko na studi hapa, Emmanuel Macron. Emmanuel Makundi, asante kwa kunipa cheo Bilali. <laughs> <laughs> Emmanuel Emmanuel Emmanuel, haya e, karibu kwa sababu inaanza na M. Emmanuel Makundi, Emmanuel Macron, mm -hmm. Macron. Umeona, asante. Nianzie huko huko nchini Ufaransa, ambako amenitaja ndo rais wa Ufaransa. Uh, mashindano ya Tour de France kwa upande wa wanawake yameendelea na jana ilikuwa ni hatua ya tatu na mwendesha baiskeli Cecil uh, Ludwig kutoka Denmark ya fanikiwa kushinda kwa kutumia muda wa saa tatu dakika 22 na sekunde 54 akifuatiwa na Marian Vo ambaye juzi alishinda katika hatua ya pili wa Uholanzi na nyuma ya sekunde mbili tu, Ashley Molan Pasio wa Afrika Kusini, yeye alifanikiwa kumaliza katika nafasi ya tatu. Kiujumla Marian Vo wa Uholanzi anaongoza, wakati Silvia Pesico wa Italia anafuatia katika nafasi ya pili na Katazina Niwedoma wa wapolandi yanafuatia katika nafasi ya tatu. Leo hii ni mapumziko, uh, na mashindano haya yanatarajia kuendelea tena hapo kesho katika hatua ya nne ya tano. Kumradhi, leo kutakuwa na mapumziko, lakini kesho hatua ya nne itaendelea ambapo uh, barle kutoka barabara ya bal de duc kwenda st die umbali wa kilomita mia moja sabini na tano. Jana kulikuwa na nusu fainali ya mashindano ya kombe la mataifa ya Ulaya kwa upande wa wanawake, na Uingereza wametinga hatua ya fainali baada ya kuwachabanga dada zao wa Sweden kwa mabao manne kwa sifuri, Uingereza wakitawala mchezo huo kwa zaidi ya asilimia tisini. Hivi leo kuna nusu fainali nyingine ya pili ambapo Ujerumani wao watakuwa na kibarua dhidi ya Ufaransa. Ni mchezo ambao unatazamwa na watu wengi, raia wengi wa Ufaransa wanatamani kuona timu yao nenyewe kifika hatua ya fainali na kutoa taji la mataifa Ulaya. Mm, kabisa. Na, na kumekuwa swali hapa, watu wanajiuliza ni je, nani kati ya Ufaransa na Ujerumani ambao watakutana mm, tayari na Uingereza, Uingereza katika, katika fainali jana. mm -hmm, ulikuwa ni mchezo mzuri wa, kabisa. Uh, kina mama wananifresh wanasukuma gozi utasema wanaume mm -hmm. Kwa hivyo bila shaka hata mchezo wa leo utakuwa ni wakufurahisha kama ambavyo ulikuwa mchezo wa jana, alafu kizingatia licha kwamba uwanja ulikuwa ucheza ni mdogo lakini mm -hmm. Nasemekana kwamba uwanja wa fainali utakuwa Kumbu ni mkubwa zaidi <laughs> na watu wame, watakuwa wengi, wengi. Naam. kiasi kwamba inaleta hamasa kabisa kabisa. Ni malizia na maswala ya usajili kule barani Ulaya. Luis Suarez anarejea katika klabu yake ya zamani ya Nacional baada ya kuwa ameitumikia klabu ya Liverpool na Barcelona kwa nyakati uh, tofauti. Suarez anatarajiwa Uh, kwenda katika klabu hiyo mpaka pale fainali za kombe la dunia zitakapokuwa zinaanza kule nchini Qatar, uh, na uh, Paris Saint-Germain imefanikiwa kupata saini ya nod mkwele kutoka Leipzig. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili, bilari kabisa kabisa namna sasa, tuangazie na ujiri wa magazetini, tayari likuwa na studio hapa mizleti ijai. Karibu. Shukran. Bilali, nianzie kule nchini Tanzania. Magazeti karibia yote yameangazia ajali. Gazeti la Mwananchi limeipa uzito taarifa hiyo, vifo vya wanafunzi kumi na tatu. Mzazi ya simulia alivyoagana na wanawe muda mfupi kabla ya kifo. Uh, vifo vyafikia wanafunzi kumi na tatu. Uh, mwalimu mkuu mashuhuda waeleza ilivyokuwa. Uhaba wa majenezo washtua Samia hatuma salamu. Lakini pia gazeti hilo la Mwananchi limeandika IGP wambura asubiriwa uh, na mafaili ya balozi Siro. Nipashe limeandika msiba ajali ya ua kumi na tatu wa mwanafunzi Samia hatuma salamu. Uh, taarifa hii unaweza kuendelea kuisoma kwenye ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Taarifa hii pia ikiandikwa na gazeti la habari leo. Lakini pia Majira, polisi waanika chanzo vifo wanafunzi, ni kwenye ajali iliyoua kumi na moja Mtwara. Uh, na Samia awalilia. Uh, nchini Kenya, magazeti yote nchini humo yameangazia mdahalo wa televisheni wa wagombea urais nchini Kenya katika uchaguzi wa Agosti 9 Gazeti la Taifa Leo likiandika sababu za Raila kukunja mkia. Bilali, Raila alikuwa <laughs> miongoni mwa wale ambao walisusia yeye, eh, pamoja na Profesa Wajakoya. Mm -hmm. Gazeti hili limeangazia li sababu za Raila kukunja mkia. Miongoni mwa sababu ni ipi? Limeandikwa <laughs> itakununulia gazeti ili upate sababu hizi kabisa. Mm -hmm. Kule nchini DRC magazeti karibu eh, karibia yote yameangazia Uh, maandamano ya raia dhidi uh, ya munusko huko Goma, Kivu Kaskazini hapo jana. Uh, kcwalitepansedeli ikiandika idadi ya watu waliofariki katika maandamano hayo yafikia watu kumi na saba kule Ulaya ya gazeti la Le Figaro la nchini Ufaransa limeangazia ziara ya la Rais Macron barani Afrika, ambapo amesema nchi ya Urusi ndiyo ya kulaumiwa kwa kusababisha mzozo wa chakula duniani. Lakini Le Monde limeandika Mataifa wanachama umoja wa Ulaya uh, yakubaliana kupunguza matumizi yao ya gesi, wakati umoja huo ukitishiwa na Urusi kukata usambazaji wa gesi kwenye eneo hilo. Nimalizia na gazeti la The Guardian linachapishwa kule nchini Uingereza. Gazeti hili limeandika, Rais Biden asema Trump alikosa ujasiri wa kuchukua hatua wakati wa uvamizi wa Januari sita kwenye majengo ya Kapital. ni kushukuru sana mizleti janam, na nimkaribishe mwenzangu anakutuletea hapa makala Afrika Mashariki. ukaoga uka, uka uka, kutumia kipande ukijisuuza unakuwa kama mpaka unga kwa sababu ya maji haya ya, ya chumvi. Kwa hiyo yanagana. Ni miaka saba sasa tangu dunia ilipoketi na kuadhimia malengo ya maendeleo endelevu 17 mpaka ifikapo mwaka 2030 wakati ikisalia miaka nane kufikia malengo kwa wakazi wa kijiji cha Usolanga kilichopo wilayani Simani mkoani Iringa, nyanda za juu kusini mwa Tanzania, bado wanahofu huenda ikafika mwaka elfu mbili na thelathini pasi na kuona hata tone la maji likitiririka katika bomba kijijini hapa. Wakati sauti za ndege walio katika viota vyao zikiashiria mapambazuko, ni kawaida kwa wakazi wa kijiji hichi kuzisikia sauti hizo wakiwa katika foleni ama njiani kwenda kusaka maji. Yani, maji na umeme, mm. afadhali wangeletea maji. Bi Agnes Mgunda hulazimika kuachana na blanketi lake na kuukacha usingizi kila ifikapo saa tisa ama saa kumi alfajiri ili akapambane na lita 40 za maji kwa siku, yani ndoo mbili pekee. Mathalani, anatembea kilomita tatu mpaka kufika katika korongo linalotiririsha maji na analazimika kukaa katika foleni zaidi ya saa nne kuteka maji kabla hajazikata kilomita nyingine tatu kurejea nyumbani. Licha ya juhudi za serikali za mataifa ya Afrika Mashariki katika kupunguza adha ya upatikanaji wa maji, bado maeneo mengi ya vijijini hali siyo yenye kuridhisha, kwa kuwa huduma ya upatikanaji wa maji imekuwa ni kaa la moto. Msikilizaji wa RFI Kiswahili i leo, katika makala ya Afrika Mashariki tunaangazia na kumulika adha wanazokumbana nazo wakazi wa, wa maeneo ya vijijini katika kusaka huduma ya maji kwa ajili ya matumizi yao ya kila uchao. Mwandalizi na msimulizi wa makala hii naitwa Maltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote wakati kumbukumbu -kumbu za shirika la afya duniani WHO za mwaka 2020 zikionyesha kupungua kwa idadi ya watu wanaokosa walau maji ya kunywa kutoka milioni 1123 mpaka milioni 771, lakini idadi ya wanaokosa maji safi na salama katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara inazidi kushadidi kutoka milioni 350 hadi kufikia milioni 387, ili hali watu nane kati ya kumi wanakosa maji safi na salama katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara wanapatikana vijijini. Siku inaanza nikinyanyua na kuzipimia hatua zangu kukata mwendo mpaka maskani kwa Bi Agnes Mgunda ambaye amerejea dakika chache tangu saa kumi alfajiri tangu alipoondoka kwenda kusaka maji kwa ajili ya matumizi ya siku. Sasa unaweza ukaona ukaenda saa kumi ukarudi saa mbili au saa tatu kwamba utaenda saa kumi usifike. Kuna watu pale unakuta watu wameenda na mikokoteni, mesema vipawatila hivi vimebeba madramu alafu mapunda hizi punda, punda karibu punda tatu nne, na kila punda moja inabeba madumu manne manne. Kwa hiyo, yani usubiria mpaka ya choto yote ulio wakuti ndipo wewe mwenye plastiki moja uchoto ujitwishe ndani ya nyumba. Sasa kama unakuwa umeacha uchoto kama hivi nyumbani, inakuwa ni shida, kwa sababu utakapoamka asubuhi, nakuta mama hayo mtaanza kuzula mitaani, kwa sababu zimewauma. Mpaka wewe urudi saa 3 ndo wakorogee uji, kwani ndio shida, tatizo kubwa Ukiweka kando adha ya kupata maji kwa wakazi wengi wa hapa. Bi Agnes Mgunda ni mama wa watoto wanne, lakini kitinda mimba wake ingali ana umri mdogo, hanabudi kumpeleka kliniki kila mwezi, ambapo ni lazima aende na dumu la maji ili apate huduma. Unapoenda kliniki, upatikanaji wa maji ni kwa shida, kwa hiyo wanawaagiza, mwezi ujao kuja endeni, mlete na galoni tano maji, nitakuwa nitengeneze lishe hapa, ili watoto wapate lishe bora tunaenda na magari yale tunafika vizuri pale, lishe ndo wanapewa watoto pamoja na wazazi, nitakunywa ile lishe ndo. Kwa zaidi ya miaka sitini tangu Tanzania ilipojipatia uhuru wake, wakazi wa kijiji cha Usolanga hawajawahi pata maji safi na salama. Tumaini pekee lililobaki ni ufukuaji wa visima vidogo vilivyopo katika korongo kubwa ambalo hutililisha maji wakati wa masika pekee. Ni zaidi ya miaka 40 bwana Stuart Steven amekuwa na maskani yake kijijini hapa, lakini ni miezi 23 sasa hajatia machoni bomba za kijijini hapa zikitililisha matone ya maji. Lakini hapa tumeteseka sana pa, toka yakatike maji uh hivi mwaka tuseme, msimu huu, sema mbele za Mungu kupata huduma ya maji, inafika wakati hauna budi kukumbwa na msongo wa mawazo, kwani maji yanayopatikana hayakati kiu, kwa sababu ni maji yenye asili ya chumvi. Hali inayomlazimu Bwana Stuwardi kutumia pombe za kienyeji ili tu kukata kiu na kuondosha msongo wa mawazo. Nikosa maji kweli, huwa anafikiria sasa, bora kama hivi pombe za kienyeji ambazo hizo angalau ukinywa hiyo angalau inakuwa tofauti na ukayanywa yale maji hii ina ladha tofauti angalau kwa hiyo hapo angalau unaweza ukakuta umetulia kidogo katika maisha yako moyo wako angalau unakuwa mtu msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki kwa mujibu wa tovuti ya jumuiya ya Afrika Mashariki EAC inahitaja ukanda wa Afrika Mashariki kuwa na vyanzo vikubwa vya maji ulimwenguni ambavyo ni ziwa Tanganyika ziwa Victoria bonde la mto Naili, lakini bado mataifa ya Afrika Mashariki yameshindwa kutumia vyema rasilimali hii kusambaza maji hasa katika maeneo ya vijijini. Katika kijiji cha Usolanga, ndoo moja ya lita 20 inauzwa kwa shilingi elfu moja za Kitanzania. Hii ni kutokana na maji yanayopatikana ni maji yasiyokuwa na majibu, kwani si rafiki kwa kunywa. Unalazimika kufanya uchaguzi wa vyakula vya kupika Kufua pia si kila nguo utafulia. Wakati katika kusafisha mwili, yaani kuoga, basi utatumia sabuni ya unga. Ama kweli unaposema cha nini mwanzio anawaza atakipata lini haya maji ya korongoni haya, labda unaweza ukafua vile vinguo vya watoto vya kushindia, na wewe mwenyewe mkubwa ukafua nguo za za kwako za kushindia, lakini hizi nguo special ambazo zinatakiwa uvae, unaenda kanisani, unaenda kliniki, au unaenda wapi mkutanoni, au unaenda wapi msibani, itakuwa utafute maji ya bomba yanayopatikana Sababu kuna watu wanauza, basi itabidi ukae barabarani, mwasiana na wale watu ukae barabarani, ili upate hayo maji ambayo ndio wanauza, madumu matatu shilingi elfu mbili. Lakini mara ya kwanza tunapoanza tulikuwa na madumu hili moja shilingi elfu moja. Ukiulizwa swali la umeme na maji, kipi bora upewe? Kwa wakazi wengi wa mijini, wanaweza wakapatwa na kigagazika, akujibu nini? Lakini ukitupa swali hili kwa wakazi wa kijiji hichi, watakujibu bila kupepesa macho na kigugumizi, maji ndio kila kitu, yani maji na umeme. Mm. afadhali ungeletea maji alafu umeme unafuata lakini habari akusema afadhali umeme alafu maji yafuata hapana afadhali maji umeme unafuata kwa sababu umeme mimi siwezi kula chakula Bwana Evarist Ngolo ni mwenyekiti wa kijiji hichi chenye kaya zaidi ya mia nne na wakazi zaidi ya elfu tatu anakiri kuwepo kwa adha hii zaidi ya miongo mitano sasa lakini anaeleza kuwa tumaini pekee lililosalia ni mradi mpya wa maji ambao utauza ndoo moja ya lita ishirini kwa shilingi mia tatu tu. Zaidi ya miaka arobaini na kuna shida ya maji, maji yetu ni asilimia kubwa mchanga. Ikumbukwe mapema mwezi Desemba mwaka jana, serikali ya Tanzania ilipokea mkopo wa masharti nafuu wa shilingi trilioni 1.3 kutoka shirika la fedha duniani IMF ili zisaidie kupambana na uviko 19, na miongoni mwa sekta muhimu ambazo serikali iliamua kutumia fedha hizo ni katika sekta ya maji. Dkt Mwigulu Lamek Nchemba ni waziri wa fedha na mipango katika serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Vipo vijiji ambavyo mpaka sasa hivi pale kwenye kijiji kizima, yaani kuanzia shule ya msingi ilipo ilipo zahanati na, na na senta ya kijiji, kijiji kizima hakuna pointi moja ya maji, ni mpaka uende kijiji cha jirani au kata ya jirani. Wakati dunia ilipanga kufikia mwaka elfu mbili na thelathini upatikanaji wa maji safi na salama dunia nzima unapatikana katika maeneo ya mijini na vijijini. Huku dira ya Tanzania imepanga kufikia mwaka 2025 kuhakikisha asilimia 90 ya wakazi wa vijijini wapate maji safi na salama, lakini swali ni bado watafanikiwa ama la? Msikilizaji wa RFI Kiswahili, mpaka hapo nafika ukomo katika makala ya afrika mashariki, iliyoangazia na kumulika adha wanazokumbana nazo wakazi wa maeneo ya vijijini katika kusaka huduma ya maji kwa ajili ya matumizi yao ya kila uchao. Mwandalizi na msimulizi wa makala hii naitwa Martin Nyoni. Kwa heri na uwe na wakati mwema. DRC wanazidi kuandamana kushinikiza kikosi cha Umoja wa Mataifa wa MONUSCO kuondoka kwa madai ya kushindwa kurejesha amani mashariki mwa DRC. Je, unadhani ni salama jeshi la MONUSCO kuondoka DRC wakati huu, na unahisi maandamano yanayoendelea kwa sasa ni hatua sahihi? Tutumie maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 4420. na mm, shukran sana uh, kwa kuwa nasi ni kukumbusha msikilizaji, miongoni mwa matangazo tuliokuwa nayo ni pamoja na wagombea wawili kati ya wanne wa kiti cha urais nchini Kenya wamejieleza kwa nyakati tofauti kupitia mdahalo wa mwisho wa televisheni, na Ufaransa kuendelea kuwasaidia mataifa ya Afrika katika maswala ya usalama ya kuachana na awamu hii ya kwanza ni kuletea kibao hiki kinachoitwa Rakabum chake Emmanuel Jal kutoka kule nchini af, uh, kusini mwa Sudan. So, so anaitwa Emmanuel Jal, mwanamuziki kutoka huko nchini Sudani Kusini, na kibao chake hicho Rakabum. Mimi naitwa Ali Bilal, ambaye nilikuwa nawe katika matangazo haya ume ya kwanza matangazo ambayo anasimamiwa na Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo ni Bodrin Ombali, lakini pia ni mshukuru mwenzangu Minslet Ijai ambaye alitujuza yanayojiri magazetini na kusihi kujiunga nami tena ifikapo saa mbili na nusu Afrika Mashariki punde, na kuacha na wenzetu kutoka Paris.