ujana dakika 40 afrika mashariki punde tunaelekea viwanjani nam kama nilivyokujuza tayari niko studio hapa mwenzangu amarelo makundi karibu nam asante bilali nianzie kule paris nchini ufaransa ambako kunafanyika mashindano ya baiskeli ya tour de france kwa upande wa wanawake na hapo jana katika mzunguko wa nne mswiza malen Hose alimaliza katika nafasi ya kwanza akifuatiwa na Evita Muzich wa Ufaransa na Alena Amialusik wa Belarusi, yeye alimaliza katika nafasi ya tatu. Kiujumla mpaka sasa Mariana Vo wa Uholanzi anaongoza akifuatiwa na, na Silvia Peshiko wa Italia na Kataziana ni wa doma kutoka kule nchini Poland. Hivi leo ni hatua ya tano kutoka Bale Duc kwenda St uh, Devoge na ni umbali wa kilometa 175.6. Mashindano ya Jumuia ya Madola yanazinduliwa ya rasmi hivi leo kule nchini uh, Uingereza, ambako kunatarajiwa kushuhudiwa wana michezo zaidi ya elfu tano ambao watawakilisha mataifa sabini na mbili ya, ya, ya ambayo ni wanachama wa Jumuia ya Madola na michezo takriban 19 na medali e, zaidi ya 280 zinatarajiwa a, kutolewa katika kipindi cha siku 11 cha mashindano haya. Katika ukanda wa Afrika Mashariki a, mkimbiaji mwenye kasi zaidi hapa a, barani Afrika Ferdinand Omanyala pamoja na mcheza kikapu kwa upande wa wanawake nchini Kenya, Caroline Wanjira ni miongoni mwa wakenya ambao watawakilisha ukanda huu wa Afrika Mashariki katika mashindano haya makubwa ya jumuiya ya madola. Hapo jana serikali ya Marekani imesema kwamba imetuma mapendekezo rasmi kwa serikali ya Moscow kuangalia uwezekano wa kuachiwa kwa, kwa mwanamchezo wake e, ambaye anacheza mpira wa kikapu mwanadada Brittney Griner ambaye alikamatwa kwa tuhuma za kutumia dawa za kulevya na pendekezo la Marekani ni pamoja na kubadilishana na Viktor Bout, raia wa Urusi, ambaye anashtakiwa ama anashikiliwa kwa tuhuma za uuzaji wa silaha kiholela, makundi uh, dawa za, uh, za kusisimua misuli au dawa za kulevya, dawa za kulevya. <laughs> Unajua, Marekani na, na, na, na Urusi zimekuwa katika mvutano wa muda mrefu, na wamekuwa Marekani akifanya hivi, Urusi naye analipiza kufanya hivi. Marekani baada ya kumkamata jamaa ambaye Urusi wanasema kwamba anauza silaha kialali, e, Urusi wao wakamkamata mwanamichezo wakimtuhumu kwamba e, alipatikana na dawa Uh, za kulevya ambazo uh, Urusi zinakatazwa. Kwa hivyo wamekuwa wakimshikilia kwa muda mrefu na wamekuwa wakivutana uh, kidiplomasia kuangalia uwezekano wa mwanamichezo huyu ama mcheza basketball huyu uh, kuachiwa. Zaidi ni katika matangazo ya mia ya pili, Bilali ntarudi kukujuza kwamba kuna mwanariadha kutoka Cuba hivi karibuni katika mashindano ya kule Oregon Marekani aliamua kuzamia na kuturudi nchini mwake. Ni kushukuru, asante. Nam, saa moja na dakika arobaini na tatu tayari niko naye studio hapa Mizleti, jai. Karibu. Asante Bilali, nianzie uchambuzi wa magazeti ya asubuhi hii kule nchini Uganda. Gazeti la The Monitor limeandika kauli kuhusu kauli ya rais Museveni kuwa alimteua rais wa chama cha Democratic Party DP Norbert Mao kama waziri mpya wa sheria na maswali ya katiba kutokana na sifa zake kama kiongozi baada ya kumtazama kwa muda mrefu. Kumbuka uteuzi wa Norbert Mao ulizua uh, maneno katika chama chake cha, machake, cha Democratic Party wengi wakiuliza kwa nini amekubali kuteuliwa na Rais Museveni. Lakini pia gazeti hilo limeandika watu hamsini watiwa gerezani baada ya maandamano huko Jinja kupinga bei ya juu ya vyakula na mafuta. Nielekee nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo limeandika unga wa shilingi mia moja bado ndoto kwa Wakenya, ahadi ya Uhuru kushusha bei ya unga ya baki hewa, wiki moja baada ya tangazo lake la, lakini pia bilahi gazeti hili limeandika taarifa, watalii wapungua uchaguzi ukikaribia. Sijui kama wewe umefanikiwa kupata unga wa shilingi mia moja tangu kutangazwa unga huo, hakuna lakini... hata ukiingia madukani unga ambao umetangazwa kupunguzwa bei hakuna kabisa, bado ni ile ile mtaani. Gazeti la Daily Nation limeandika namna vigogo wakuu kwenye uchaguzi William Ruto na Raila Odinga wanaendeleza kampeni zao hadi siku ya mwisho ya kampeni ambapo wote wanatarajiwa kufanya kampeni ya mwisho jijini Nairobi Agosti sita. Nielekee kule nchini Tanzania, gazeti Mwananchi limeandika tukta ya rusha zigo serikalini ni nyongeza ya mshahara, yatoa tamko zito ikipinga watumishi kwa ubaguliwa. Gazeti la Majira limeandika ACT yachungia vigogo sakata la mishahara, yataka waliohusika wachukuliwe hatua yamvaa waziri mhanga. Zanzibar nako serikali jitosa yatoa tamko. Lakini pia gazeti hili limeandika Waisraeli waunga mkono juhudi za Rais Samia zi, e, taarifa hizi unaweza kuzipata kwenye ukurasa wanne wa gazeti hili. Habari Leo limeandika Majaliwa atoa agizo kwa maarsi mipakani. Gazeti la Nipashe pia limeangazia taarifa tukawasilisha hoja mpya serikalini, ni kuhusu nyongeza ya mishahara ya taka asilimia 15 kima cha juu lakini, kule nchini Rwanda New Times limeandika serikali yaweka matumaini kwa sekta binafsi kuongeza mapato, uh, sekta ya na misitu nam ni kushukuru sana ijai. Asante na nimkaribishe Emanuel Makundi na makala Gurudumu la Uchumi <tune> la uchumi, Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, ni siku chache tu zimebaki kabla raia wa Kenya hawajapiga kura kuchagua rais wa bunge wa wawakilishi pamoja na magavana katika uchaguzi ambao unatazamwa si tu na Wakenya lakini bara la Afrika pamoja na dunia kwa ujumla. Ni uchaguzi ambao wagombea wa nafasi ya urais wamekuwa wakinadi sera zao kwa wananchi ili wawachague, wagombea hawa wakizungumzia changamoto zinazoikabili nchi yao kiuchumi ikiwemo mas rushwa, ongezeko la deni la taifa, maadili, kilimo na kutoheshimu ama kutotoa uheni ya maisha kwa raia wake ambao wengi hawana ajira au wamejiajiri. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia maswala ya kufufua uchumi yaliyobainishwa na wagombea hawa na ikiwa kweli yanaweza na, na yanawezekana wakati wa utekelezaji, ikiwa mmoja wao atachaguliwa kuwa rais wa Kenya. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Na msikilizaji, kuzungumzia hili mbali na kuwasikia wagombea wote wanne, naibu wa rais William Ruto, waziri mkuu wa zamani Raila Odinga, David Mwaure na George Wajakoya kwenye laini ya simu, pia tutakuwa na Johnson eh, Denge. Yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Nairobi nchini Kenya, kudadavua kwa kina kile walichokisema kwa ufupi wagombea hawa. Ah, karibu sana Johnson kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana nam uh, labda kabla ya kuanza Johnson uh, tutakuwa tunawasikia kwa kifupi uh, kile wagombea hawa wamesema na kujadili uhalisia wake. Kwa kuanza, hebu tusikie uh, moja ya mambo ambayo naibu wa rais William Ruto amekuwa akiyapigia chapuo sana. We will put the tutadhibiti ukopeshaji, huenda tusisitishe kabisa, lakini tutaanzisha safari down ya kupunguza before, mikopo. Wanasema wakijipata kwenye you shimo uwache kuchimba you. Uh, ni swala ambalo hata katika mdahalo wa televisheni uh, Johnson uh, naibu wa rais William Ruto amelizungumzia, kiuhalisia unatazamaje na msimamo walionao uh, yeyote yule ambaye atakayeshinda kura hii eh, mwakani ni lazima ashughulikie jambo la deni la kitaifa sawasawa -sawa. Ukiangalia kwamba, na ni muhimu kwamba mgombea huyu anaongelea kuhusu jambo hilo, ni kwamba deni letu hasa karibu litoke ile inaitwa sustainable debt, kwa sababu uh, tumekopa zaidi zaidi ya asilimia sabini sasa ku, ya mapato ya kitaifa na ukiangalia kwamba Eh, mapato yetu hayakui sana eh, kwa hivyo tunaanza kuwa na shida kuweza kulipa, na pia tunaanza kuwa na tukilipa, na kwa sababu lazima tulipe, itakuwa vigumu sana kuweza kufanya maendeleo mengine pengine. Sasa uh, kwa kuwa tutarudi tena katika yale ambayo Ruto aliyasema, tuwasikia wagombea wote tu, tu, tuende kumwangazia pia uh, Raila Odinga ambaye naye aligusia kidogo kuhusiana na swala la deni la taifa katika mahojiano yake hivi karibuni na vyombo vya habari vya kimataifa tutaanza mpango wa kuangalia upya madeni yetu ili kupunguza mzigo kwa mlipa kodi. Nam ni suala ambalo tangu ametamka, wapinzani wake wamekuwa wakimkosoa kuangazia upya deni la taifa. Ni kwa namna gani unadhani, ikiwa labda atachaguliwa, anaweza akaangazia upya deni? Deni za kitaifa ziko kwa namna gani. kuna zile ambazo zinaitwa commercial, zile za kibiashara, kuna zile ambazo ni za kimataifa, kuna zile ambazo ni za muda mfupi, kuna zile ambazo ni za muda mrefu. Kwa hivyo nafikiria mgombea huyu alikuwa anajaribu kujieleza kwamba lazima tuangalie kwamba deni hizi ni za muda mrefu, ziliomba vipi, zinalipwa vipi, na ni vipi tunaweza ongea na wale walitukopesha kwamba tuziweke labda tuongeze muda ama labda tuone kama zitapunguzwa uh, riba kwa hivyo ni mi kuiangalia katika ni muktadha upi alikuwa anauongelelea. E, na anafikiria e, serikali ijayo, ule atakayeshinda, hii ni baadhi ya vitu ambavyo lazima afanye: kudadisi deni letu liko vipi. E, pili kuangalia kwamba riba na muda na deni hili lilitoka wapi, alafu kuangalia ni vipi tunaweza ongea na uh, wale ambao wametukopesha kuhakikisha kwamba tunaweza kuongea kuongea ama ku, kut ha na kusema kwamba tupunguzie hapa ama tuongezee muda, ndipo tuweze kujikimu kama kitaifa na kufanya maendeleo. Wapo pia wagombea ambao walizungumzia maswala ya rushwa, ikiwemo bwana David Mwaure ambaye yeye anasema kwamba na anahoji hoji ni wapi pesa zimekuwa zikienda. Hebu tusikie kwa kifupi kile ambacho alikisema. Ask how much money. Tunahitaji kuuliza kiasi cha fedha zilizotumika kwenye mradi wa SGR ni kina nani waliofaidika na mabilioni ya uviko 19, na kwa nini majina yao hayajatambuliwa? Hili naibu rais analijua, aliyekuwa waziri mkuu anawafahamu, na pia Profesa Wajakoya analijua, na bado hawako tayari kuwataja. They are not ready or willing to tell it. Na, uh, pengine, Johnson, unadhani ni kwa kiwango gani swala la rushwa litakuwa ni mtihani kwa rais ajaye kulishughulikia? Kweli ni kwamba kuna rushwa. Hata umeona rais Kenyatta akisema kwamba Kenya anapoteza karibu bilioni mbili kila siku, hiyo ni zaidi ya bilioni mia saba pesa za Kenya. Na ukiona rais akikubali hivyo, kuna ufisadi ambao unaendelea. Jambo la kwanza ni kwamba lazima kuwe na ile inaitwa goodwill kutoka kwa kiongozi atakayechukua usukani kuweza kupambana na ufisadi. La pili, lazima kuwe na mikakati kamili ya kung'ang'ana na kuzuia, kwa sababu ufisadi upiga napia wana wakati wanajaribu kuingilia, so lazima i kuwe na mikakati ka, kamilifu. Ukiangalia eh, katika manifesto eh, za viongozi uh, hawa wote eh, wameguzia tu eh, hawajaenda kabisa kuonyesha ni vipi watakavyofanya, wameguzia tu kusema e, tutapigana na ufisadi kutumia e, labda vyombo ambao viko e, e, vya kupigana na ufisadi, lakini ndipo serikali ijayo iweze kupunguza ufisadi kamilifu na kuona matunda yake. M moja ya mgombea ambaye ameonekana kuwa kivutio kutokana na sera zake ni, ni, ni Profesa George Wajakoya, ambaye amesema kwamba ikiwa yeye atachaguliwa, basi atahalalisha bangi na iwe ni kilimo cha biashara. Hebu tusikie kauli yake, uh, kabla hatujapata maoni yako uh, Johnson. When the time for hanging comes, I will hang those ones when the laws are there. Tunataka kila mtu atuambie, including myself, ni pesa ngapi uko nayo? Hizi nyumba unaishi ulitoa wapi? Hii magari uko nayo umetoa wapi? Hii watoto wako kila wakati wakiwa wagonjwa naenda ng'ambo, unapelekanga namna gani? Hii uongo natudanganya kila siku, natudanganya kwa nini? Uh, Johnson, pengine mbali na suala la, la, la kunyonga, lakini Wajakoya ameonekana kupigia sana chapuo swala la bangi. Kiuhalisia, unaamini katika kile ambacho wamekisema? Na unaamini huenda pesa nyingi zikatokana na uh, kilimo cha bangi? Kilimo cha bangi duniani, kuna nchi ambazo zinalipa kilimo alo analima bangi hasa kwa kutumia kimatibabu. Sina uhakika kwamba e, pesa ambazo mgombea huyo anasema ndizo zitatoka katika e, kilimo hiki. Ukiangalia duniani e, tani moja ya bangi haiuzi pesa ambayo mgombea huyo anasema. Jambo la pili ni kwamba kile ambacho mgombea huyo hasemi ni kwamba ni nini kinahitajika kuwekeza ili kulima bangi hii. So unakuta kwamba anaongelea sana mapato ambayo yatatokana bila kusema kwamba tunahitaji rasilimali kiasi hiki kuwekeza e, katika mashamba haya, ndipo tuweze kuvuna bangi hii. Kwa hivyo ni mambo ambayo labda aelezee zaidi, labda yawe na, na mkakati kamilifu, ndipo tuweze ku, ku, kusema kukamilifu. kwa ukamilifu kwamba ni jambo ambalo litaletea Kenya mapato nam. Uh, pengine kwa kifupi sana kwa sekunde chache uh, Johnson uh, Umeridhishwa na yale ambayo yameyasema hasa inapokuja sekta nyeti ya uchumi? Uh, bado hasa uh, ukiangalia manifesto. Vile nilisema mbeleni, manifesto za viongozi hawa haziko hazielezi ha vizuri vile watazna, ziko juu tu kusema kwamba tutarudisha uchumi, tutapunguza. Labda ukiangalia wagombea mmoja mbili ndio wameenda zaidi kidogo kuelezea lakini ee, muhimu ni kwamba e, e, ni kujua kwamba rais ambaye atakuja e, e, baada ya uchaguzi huu huu ako na kazi kubwa sana hasa kuhakikisha kwamba uchumi unarudi e, mm. La pili vijana wanapata mapato e, na kuhakikisha kwamba tunaweza ng'ang'ana na e, Uh, uh, nam uh, msikilizaji. Na kwa maneno hayo ya Johnson uh, Denge, ndiyo tunatamatisha makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Tulikuwa tukiangazia yale yaliyosemwa na wagombea wa urais nchini Kenya kuhusiana na maswala ya kufufua uchumi na kupambana na vitendo uh, vya rushwa. Ni kushukuru sana Johnson kwa kushiriki pamoja nasi uh, juma hili asante. Nam mimi naitwa Emmanuel Richard Makundi, hadi hadi juma lijalo, kwa heri. Mdahalo wa wagombea wa urais nchini Kenya umefanyika kuelekea uchaguzi tisa wa Agosti 9, huku wagombea wa wawili akiwemo William Ruto akishiriki huku Raila Odinga akisusia mdahalo huo. Je, unadhani mdahalo huu utabadili mtazamo wa Kenya kuelekea uchaguzi wa mwezi ujao, na nchini mwako unafikiri mdahalo kama huu unastahili kufanyika wakati wa uchaguzi? Tutumie maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. nam kabla ya kutamatisha matangazo yetu ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na waziri wa mambo ya ndani nchini Kenya Fredi Matiang'i ameonya kuhusu uwezekano wa kuchaguliwa kwa watu wasio na maadili katika bunge lijalo. Serikali ya Benin imewaachia huru wafungwa takriban 30 saa chache baada ya ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. na mkabla ya kuachana kabisa, nikuletee kibao hiki, natembea nikikuwaza, nikikuwaza, na sinzia nikikuwaza naye, Nameless kutoka nchini Kenya. tafuta penzi lako ushike kwa mikono nasinzia na nikikuwaza Nameless. Na na mwanamuziki huyo kutoka nchini Kenya, moja miongoni mwa ngoma zake ambazo zilipiga fora kabisa miaka hiyo ya nyuma. Mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe katika matangazo hayo ambayo yanasimamiwa na Imani Richard Makundi, funi mitambo ni Boldin ambale, ni mshukuru pia Misleti Jai ambaye alikuletea habari zilizo, zinazojiri magazetini punde, na kuacha na wenzetu kutoka Paris <mulia>