Nam, saa moja dakika 40 Afrika Mashariki. Nam, muda wa kuelekea viwanjani na Emmanuel Makundi, karibu Nam. Asante Bilali. Hapo jana mzunguko wa tano ulishuhudiwa katika mashindano ya baiskeli ya Tour de France kule nchini Ufaransa, uh, umbali wa kilometa 175.6, uh, ambapo mwendesha baiskeli Lorena Webers, ameshinda kwa mara nyingine kutoka kule Uholanzi ameshinda kwa mara nyingine, ambapo alitumia muda wa saa nne dakika thelathini na mbili na sekunde kumi na sita, akifuatiwa na Elisa Balsamo wa Italia na Marianne Vos wa Uholanzi ambaye pia alimaliza katika nafasi ya tatu, na nafasi ya nne ilikwenda kwa Rachel Barbier wa Italia na Maike van der Duin wa Uholanzi alimaliza katika nafasi ya tano. Kwa jumla sasa, Marianne Vos wa Uholanzi yeye anaongoza akifuatiwa na Via Peshiko wa Italia akifuatiwa na Katazina ni wedoma wa Poland, na Elisa Longo Bojin wa Italia na Ashley Molan wa Afrika Kusini, wao yeye anashika nafasi ya tano. Wakati huo huo, bingwa wa mbio za Tour de France kwa upande wa wanaume, uh, Jonas uh, Vingegaard amepokelewa kishujaa uh, nchini mwake eh, mara baada ya kumaliza vizuri. Zaidi ya mashabiki wake elfu ishirini walijikusanya katika kijiji cha uh, Glingor kumpokea bingwa huyu wa mashindano ya Tour de France ya juma lililopita pale nchini Uingereza, mashindano ya Jumuiya ya Madola. Uh, sherehe zilifanyika jana za ufunguzi, sherehe ambazo zilifana uh, na tunatarajia uh, kuona kuanzia hivi leo michezo kadhaa ikianza kutimua vumbi um, wana michezo zaidi ya elfu tano wanashiriki katika michezo zaidi eh, ya, ya kumi na tisa kutoka katika mataifa sabini na mbili nchi wanachama wa jumuia ya madola uh, michezo ambayo itashirikisha itashuhudiwa uh, katika siku uh, kumi na moja lakini kinachosubiriwa kwa hamu ni mchezo wa raga ama rugby ambapo eh, Kenya eh, wanatarajiwa kucheza na majirani zao Uganda katika mchezo ambao wengi wanasema ni kama kulipiza kisasi, kwani miezi kadhaa nyuma katika mashindano ya dunia ya mchezo wa rugby eh, Uganda waliwafunga majirani zao na, mm -hmm. Na kule uh, China Bilali, jana kulikuwa na onyesho la bendi maarufu sana ya vijana kule China lakini, e, kwa bahati mbaya walilazimika kusitisha onyesho lao baada ya TV, ama kwa Kiingereza screen kubwa iliyokuwa imefungwa, mashabiki walikuwa wanatazama kupitia hiyo televisheni mm -hmm. kuangukia wacheza dansa wa bendi hiyo, a, kitendo ambacho kiliwalazimisha waandaji wa, wa onyesho hilo kusema kwamba kulisitisha kwa sababu walijeruhiwa wacheza dansa kadhaa baada ya tv hiyo kuangukia zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili sana. Sasa, e, uh, uh, Bilali, ni kushukuru sana Emanuel Makundi, asante namna. Sasa tuangazie na uajiri magazetini, naye Mizilet Ijai. Asante Bilali, nianzie uchambuzi wa magazeti kule nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika Panga la Samia gumzo hisia tofauti e, pangua pangua ya Marc e, mtaka zungumzia hamahama yake Chalamila hapi waibua mjadala taarifa hiyo. Pia gazeti hilo pia limeandika, polisi bado lawamani, Kinana amngata sikio IGP wa Mbura. Gazeti la Nipashe limeandika uteuzi wa Marc na Mars waibua gumzo, e, Kinana amshauri um, IGP kero askari usalama barabarani. Habari Leo limeandika nguvu mpya mikoani, Samia pangua marc, waelea, waelezea matarajio yao, wachambuzi waendana na falsafa ya rais. Kule nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika wanaharakati wa haki za watoto walalama kuhusu kupunguzwa kwa bajeti inayofaa kushughulikia maswala muhimu yanayowaathiri watoto. Kole nchini Uganda gazeti la The Monitor limeandika mgombea wa chama tawala cha NRM uh, Ehabat Ariko atangazwa mshindi wa uchaguzi mdogo wa ubunge katika divisheni ya soroti mashariki baada ya uchaguzi ulio pinzani mkali siku ya uchaguzi ulioshuhudia upinzani mkali siku ya Alhamisi. Ni rejea hapa nchini Kenya, gazeti la The Standard limeandika kwa nini Gachagua amepoteza milioni Uh, mia mbili na mbili kwa taifa. Lakini gazeti la Taifa Leo limeandika kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hili kuna picha za wagombea wakuu wa uchaguzi kwenye uh, wa urais kwenye uchaguzi wa Agosti tisa. Uh, kichwa cha gazeti hili likiwa wa kazi ya Chebukati. Katika tukio lisilo la kawaida Ruto, Raila washikana kutaka IBC kufafanua kuhusu uchapishaji wa nakala mbili za matukio ya urais. Kule nchini Burundi, gazeti Wachu lina taarifa kuhusu kupanda kwa bei ya mafuta ya mawese hii ikitokana na kupanda kwa gharama za usafirishaji. Nielekee kule Ulaya. Gazeti la Le Monde limeandika kampeni ya kutoa chanjo dhidi ugonjwa ya ugonjwa wa monkeypox nchini Ufaransa yaanza kwa kasi ya chini. Mashirika ya kijamii na wataalam wa afya wakosoa ukosefu wa maandalizi wakiashiria uhaba wa wafanyikazi na chanjo lakini gazeti la the guardian la uingereza limeandika kuhusu mazungumzo ya simu ya saa mbili kati ya rais wa marekani joe biden na mwenzake wa china shi jinping shi akimwambia biden asicheze na moto hii ni kuhusu uh, taiwan ni hayo tu kwenye magazeti ya awamu hii nam ni kushukuru sana miss letitia asante nam na sasa nimkaribisha mwenzangu carol cori na makala ya siha njema Pote unapotegea RFI Kiswahili, ni matumaini yangu hujambo na u bweri wa afya. Karibu katika makala siha njema, upo na mikarol Korir. Leo katika makala haya tunazungumzia ugonjwa wa monkeypox ambao shirika la afya duniani limetangaza kuwa janga la kimataifa, bara Ulaya ikiripoti kasi ya juu katika maambukizo mapya. Vilevile ugonjwa wa leptospirosis unaosababishwa na bakteria ambao umeripotiwa hivi majuzi katika nchi ya Tanzania, afrika Mashariki. Shirika la afya duniani WHO hivi majuzi limetangaza maambukizo ya ugonjwa wa monkeypox kuwa janga la dharura la kimataifa. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus alitoa tangazo hilo baada ya kikao cha siku mbili za kamati ya shirika hilo. Hatua hii imekuja baada ya wagonjwa zaidi ya elfu kumi na sita na watano kupoteza maisha baada ya kuripotiwa katika nchi sabini na tano duniani. Barani Afrika, maambukizo mengi yaliyoripotiwa kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, watu zaidi ya hamsini wakiwa wamepoteza maisha na, zaidi, na wengine zaidi ya elfu moja wakiwa wameambukizwa tangu kuanza mwaka huu. Nimezungumza na mwenzangu Ruben Likumbuka kuhusu msambao wa ugonjwa huu wa monkeypox nchini DRC. Kwanza tatizo ni kwamba kwa mujibu wa wizara ya afya kule DRC ni watu kutozingatia masuala ya usafi usafi. Na ukiangalia vizuri, ugonjwa huu ambao kule DRC wengi wanaita ni ugonjwa wa, wa tumbili eh? maanake ni kwamba eneo ama mkoa wa Mai Ndombe ndio ambao uliathirika zaidi, na mpaka sasa kulikuwepo na, kwa mujibu wa wizara ya afya, asilimia saba ya vifo. Maanake hivi karibuni kulitolewa Uh, idadi jumla ya watu ambao wamekufa na ugonjwa huo kwamba ni watu watano lakini sampuli ikiwa zaidi ya watu elfu kumi na wanane ambao walichukuliwa, uh, ili kupimwa. Nini kinafanyika? Pengine kuhamasisha jamii kuhusu uwepo wa ugonjwa huu na namna ya kujikinga. Tatizo kubwa ni ugonjwa unaoambukiza mwanadamu, um, ama mtu anaambukizwa, uh, wakati anapowasiliana ama anapo kwa karibu na wanyama ambao tayari wamebeba vile vijidudu. Kinachostahili kufanyika kwanza kabisa, kwa mujibu wa ushauri unaotolewa zaidi sana na Shirika la Afya Duniani WHO, kwanza, kama vile nimetoa kusema, ni kuhusiana na masuala ya usafi. Pili, ugonjwa kama huu unapojitokeza, inabidi uh, kuwe na uhimizaji wa jamii kwa namna ya yani, kuwe na ongezeko la uhimizaji wa jamii, na zaidi sana kuwapa taarifa wananchi kujua, ugonjwa huu unapotokea inabidi kuchukua uh, tahadhari za aina hii na kufanya hivi na hivi na hivi na hivi. Kwa hivyo hili ni swala ambalo lipo katika nchi zetu za Afrika, swala zima la kuwapa wananchi taarifa na pili kuwahamasisha wananchi kuzingatia usafi zaidi sana. hii ni hii inaweza kusema kwamba ni kwa mojawapo ya shida ama tatizo kwenye bara letu hili la Afrika. ni kushukuru sana kwa mchango wako Ruben, nilikumbuka asante sana. Daktari Fiona Braka anafanya kazi na shirika la WHO akiwa kwenye kitengo cha chanjo na dharura. Have, uh, expressed uh, need for uh, support Uh, um, uh, tumeeleza nia ya kupata msaada haswa kuhusu uchunguzi na kuboresha huduma za mabara hizi. Ni sehemu tumeshatambua uh, kisa cha DRC, tunahitaji kuelewa um, nini kinachangia ongezeko hili. Je, ni tabia ya watu kuhamahama au tatizo la miji um, haya yote yanahitaji tathmini. Kwa hiyo DRC tumeiweka so kwenye kipaumbele kwenye mchakato wa kutoa msaada wagonjwa wapya wanaothibitishwa wanatokea DRC. Kwa hiyo ni vyema tufanye kazi na nchi kama hizo, tuelewe mfumo the wa maambukizo so Profesa Oyewale Tomori ni rais wa zamani wa taasisi ya utafiti wa kisayansi nchini Nigeria. Kinachotokea DRC ni funzo kwetu, hatufai kuwa tunatafuta sana kihistoria, ya ugonjwa huu upo kila mahali, na tunajua kwa kweli shida ipo. Mkakati unaostahili sasa ni kuongeza nguvu katika kubainisha kwenye maabara. Monkeypox ilivyo ni kwamba kuna vipele vipele ambavyo vinafanana Uh, hivyo basi kuna haja ya ubainishaji sahihi kwamba tumeweza kuthibitisha asilimia kumi, haikubaliki. Kwa sasa nchi za Ulaya zimeendelea kuathirika na ugonjwa wa monkeypox na tume ya umoja wa Ulaya imeidhinisha matumizi ya chanjo ya ndui, Imfanex, kupambana na ugonjwa wa monkeypox. Hii ikijiri baada ya shirika la afya duniani WHO kutangaza hali ya hatari kufuatia msambao wa kasi wa, wa monkeypox. Siha Njema na Caroline. Kwingineko, juma lililopita waziri wa afya nchini Tanzania, Umi Mwalimu, alithibitisha uwepo wa wagonjwa ishirini wa ugonjwa wa leptospirosis unaofahamika kama homa ya mgunda na ambao umesababisha vifo vya watu watatu, tamko lake likiondoa hofu za ebola na marburg zilizoibuka baada ya wagonjwa kuonyesha dalili za ugonjwa huo. Napenda kuwataarifu watanzania rasmi pamoja na jumuiya ya kimataifa kwamba kwa sasa upimaji wa sampuli za wagonjwa kutoka maabara zetu umethibitisha mlipuko huu kuwa wa ugonjwa unaitwa leptospirosis, au field fever. Kwa Kiswahili unaitwa homa ya mgunda. Kwa hiyo ugonjwa uh, huu uh, ni miongoni mwa magonjwa yanayoambukizwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu na unasababishwa na bakteria aina ya Leptospira interrogans. wagonjwa hao walikuwa ni kutoka eneo la kusini Lindi na Ruangwa. Tulitaka kufahamu iwapo mlipuko huo nchini Tanzania ulikuwa ni kitu cha kuwapa wasiwasi nchi majirani, ikiwemo nchi ya Kenya na nimezungumza na Daktari Emmanuel Okunga kutoka kitengo cha ufuatiliaji magonjwa katika wizara ya afya. endelea kufanya kazi pamoja na wenzetu Tanzania kuangalia ni vipi anaendelea kupambana na uh, huo mkurupuko wa uh, huo ugonjwa. Lakini kwa jumla ni kwamba huu ni ugonjwa unaonekana ni kama homa, saa zingine utaweza kuona wen-wa watu wengine watakuwa na kuvuja damu kwa mapua uh, lakini kwa sasa hivi uh, wenzetu Tanzania wameweza uh, kukabiliana na huo ugonjwa. Sisi hapa Kenya tuko on alert, ni n ku tangamana na wanyama ndio utapata huu ugonjwa. Wakati mwingine pia kuogelea kwa maji. Kituo cha kudhibiti magonjwa CDC kimesema ugonjwa huu unaletwa na bakteria aina ya Leptospira na uambukizwa kutoka kwa wanyama hadi binadamu. CDC inasema dalili zake zinaweza kufananishwa na dalili za magonjwa mengine, zikiwemo homa kali, kuumwa na kichwa, kuhisi baridi, kutapika, kuendesha, maumivu ya misuli, vipelepele, kugeuka rangi ya njano na kuwashwa macho. Wagonjwa wengine, hata hivyo, wanaweza kukosa kuonyesha ha dalili hizi, na hali ikizidi inaweza kusababisha kuathirika kwa ini, figo, kushindwa kupumua na hata kifo. Kufikia hapo, anatamatisha makala siha njema. Mimi naitwa Carol Corer. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo, tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu, usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420 na msikilizaji ni kukumbushe tuliokuwa nayo katika matangazo yetu. Mahakama nchini Kenya yaagiza kutaifishwa fedha za mgombea mwenza wa Muungano wa Kenya Kwanza Rigathi gachagua ku zinazokadiriwa kuwa dola milioni moja na laki saba nchi. Ya Guinea Bisau ambayo ni mwenyekiti mpya wa jumuia ECOAS imesema utawala wa Guinea huenda ukapunguza kipindi cha mpito kutoka miaka mitatu hadi miwili. Na rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping wamekubaliana kuandaa mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana. Na kabla ya kuachana, ni kuletee kibao hiki bado kipya kabisa Kama shule weni ukichoka bongo twende kwa madiba oh na hey. Ukupapa bongo watakuiba oh nisuli hey. Vozuli unanipa shida oh hey. Na nilivona manguvu oh sitawapiga Kibao kinaitwa nikikuona bado kipya kabisa cha wanamuziki ndei wa Mitego, ambaye amemshirikisha Ali Kiba. Mimi naitwa Ali Bilali, nimekuwa nawe katika matangazo haya awamu ya kwanza, matangazo ambayo yanasimamiwa na mwenzangu Richard Emmanuel, Richard Makundi. Fundi mitambo ni Boldrin Ambale. Shukrani za dhati kwake mwenzangu Minslet Ijai, ambaye alikuletea yanayojiri magazetini. Uh, na kusihi kujiunga nami ifikapo saa mbili na nusu Afrika Mashariki, na punde na kuachana wenzetu kutoka Paris.