Punde utapata habari za michezo. Victor Busu, hujambo na karibu. Sijambo sana mwenzangu Benson, tuanzie nchini Kenya. Jana kulikuwa na mechi ya kuania ligi ya soka nchini humo, kati ya watano wa jadi AFC Leopards na Gor Mahia maarufu kama Mashemeji mash, mash, Derby. Mechi hiyo ilichezwa katika uwanja wa Taifa Nyayo na kumalizika kwa timu zote mbili kutofungana. Uh, mechi ilikuwa ni ngumu kwelikweli, ilihudhuriwa idhuri, na maelfu ya mashabiki wa klabu hizo mbili. Na kwa matokeo hayo, Gor Mahia ambao maarufu kama uh, Kogalo wamekwenda katika nafasi ya tatu kwa alama ishirini na nne, uh, huku watani wao wa jadi FC Leopards maarufu kama Ingwe wakiwa katika nafasi ya nane kwa alama kumi na nane. Jana sikwenda uwanjani maana nilikuwa hapa kazini, ila ni debi ama mchezo ambao abuso kwangu, mimi nasema haiku haikupendeza. Uh, katika michezo kama hiyo tunatarajia mshindi uh, yani ifungwe bao, sisi kama watoto wa nyumbani <laughs> tunaipenda Ingwe. Haya, kule Burundi pia kulikuwa na mechi kadhaa za kun soka nchini humo vitalo Aa, na Msungati timu hizo mbili zilitoka sare ya bao moja wa kwa moja, lakini Flambu du cent wao walishinda Dynamik mabao mawili kwa moja huku Bumamuru Wakiba, wakiba, Atletico new oil mabao manne kwa sifuri. Leo ni siku ya algeria, ya mapumziko kule nchini Algeria kuelekea katika hatua ya nusu fainali kwenye taji la chan kwa wachezaji wanaosakata kabumbu katika ligi za nyumbani hapo kesho wenyeji Algeria watacheza na timu ya taifa ya nija. Hii inakuja baada ya Algeria kuishinda Ivory Coast ama Cote d'Ivoire bao moja kwa sifuri katika mechi ya robo fainali mwishoni mwa wiki iliyopita. Lakini Senegal nao watamenyana na Madagascar. Madagascar wamewashangaza wengi, ndio mara ya kwanza kabisa wanashiriki katika mashino haya, na katika hatua ile ya robo fainali walishinda Msumbiji mabao matatu kwa moja na wengi wanatumai kwamba watafika hadi katika hatua ya fainali. Naam, tunawatakia kila la heri pia sisi. Naam, kule nchini Ufaransa kulikuwa na mechi kadhaa za kuania ya soka nchini humo klabu uh, mabingwa tetezi Paris Saint-Germain walitoka sare ya bao moja kwa moja uh, na rem huku ajasio na Lyon uh, Lyon wakichomoza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri, lakini nis Nice walishinda Lila uh, bao moja kwa bila kusalia katika soka ni kwamba leo kule nchini Uingereza mechi ya mzunguko wanne kwania taji uh, la FA michino hiyo inaendelea hivi leo. Klabu ya West Ham United itakuwa uh, ugirini kucheza na Derby County, lakini katika mechi ya nusu fainali kwa nia taji la Copa del Rey kule uh, nchini Hispania Villa Real wanacheza na Rayo Valecano uh, huku katika ligi La Liga uh, kule nchini Italia Udinis wanacheza na Helas Verona nimeweza tu kusema kwamba Novak Djokovic ndio bingwa wa mashindano ya Australian Open kwa upande wa wanaume katika mchezo wa tenis. Ni kushukuru sana Victor Abuso kwa habari za mchezo. Awamu ya pili tutafanya zaidi. Shukran Ali Bilali na magazeti mikononi. Ali Bilali, Jumatatu kama hii nikikuona wanafurahi sana, na ina maana ulikula nyama <laughs> Kabisa. Alafu asubuhi mapema tu nimeamkia nikifanya mazoezi, nafikiri uliona, ndio maana ulishuhudia. Eh, haya, nianze na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya. Limeandika taarifa kuhusu wa Kenya watafuta mbinu mbadala ya kukabiliana na ugumu wa maisha. Gazeti la Taifa Leo la huko huko nchini Kenya limeandika atishia kufichua zaidi yaliyotokea Uh, uchaguzini huku akipanga maandamano kote nchini. Raila amrushia Ruto mishale, limeandika hivyo gazeti hili la Taifa Leo, ambalo mbali na taarifa hiyo, gazeti limeandika rais kurejea pwani, arudi eneo hilo kwa mara ya sita tangu ashinde urais, huku siasa zikipamba moto kijana hapa kuf kufuata nyayo za rais mfanyabiashara Hasla ana ari ya kufika mbali kama rais Ruto, limeandika hivyo gazeti la Taifa leo uh, linalochapisha habari zake kutoka, uh, jijini Nairobi, nchini Kenya. Kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika na kuhoji, je, Saleh ndiye mwenye nguvu nyuma ya kiti cha rais Museveni? New Times la kule nchini Rwanda limeandika kuhusu vijana wahimizwa kukumbatia maadili ya kishujaa. Na kule DRC gazeti la Forum des As limeandika Moise Katumbi ambaye ni mgombea urais katika uchaguzi ujao huko DRC apokea ujumbe kutoka ubalozi wa Ubelgiji jijini DRC, akiwemo balozi wa Ubelgiji nchini humo, huko Lubumbashi. Gazeti la Le Volcan News la huko uh, mashariki mwa DRC, huko Goma, limeandika uh, vituo ya vya M23 vyazidisha ulinzi zaidi. Lakini gazeti la Mwananchi la kule nchini Tanzania limeandika kuhusu matokeo kidato cha nne, msimamo nekta wagawa wadau Uh, mbali na taarifa hiyo gazeti, naam. Ali Bilali, itabidi tukomea hapo. Awamu ya pili tutafanya zaidi uchambuzi wa magazeti. Shukran sana. Moja kwa moja, Jai yuko tayari na makala Mazingira Leo dunia yako kesho. Msikilizaji, juma lilopita viongozi wa Afrika walikusanyika nchini Senegal kwa kongamano kuhusu usalama wa chakula barani Afrika ili kuiwezesha kujitegemea kwa chakula, na kulingana na rekodi ya Benki ya Dunia bara la Afrika ni nyumbani kwa watu wanaokadiriwa kuwa milioni 850 ambao wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula. Msikilizaji, ukosefu wa usalama wa chakula ni swala ambalo haliwezi kufumbiwa macho. Tumeshuhudia namna vita vya Ukraine viliathiri bei ya vyakula katika mataifa mengi barani Afrika hili likiwadhirishwa kuwa bado Afrika iko nyuma katika kujitegemea kwa chakula. Kwa kuanza makala haya, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Senegal Macky Sall aliwaambia viongozi wenzake waliohudhuria kongamano hilo kwamba bara hilo lina utajiri wa kutosha ambao nchi hazijaweza kuutumia kikamilifu. Lefe wakati nchi zetu zinapoendelea kuteseka tanden, na mabadiliko tabi ya tabia nchi na janga hili. Ripoti kuhusu shida ya chakula mnamo mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili kote ulimwenguni inasema shida hiyo iliwapata watu milioni mia mbili na watano na kwamba kuna hatari ya kutokea kwa uhaba wa chakula duniani, ongezea ukosefu wa mbolea, ongezeko la bei ya chakula hii ikionyesha kwamba katika bara letu kuna udharura uliopo wa kukomesha utegemezi wa chakula kutoka nje. Hapo zamani Afrika haikuwa nategemea kupata chakula kutoka nje. Kuzungumzia hili kwa kina, tunaungana na Daktari Kinyanjui Koimbori, mtaalam wa kilimo na mabadiliko ya tabia nchi, akiwa nchini Kenya. Daktari, mwanzo tuzungumzie hali ya usalama wa chakula, matamshi ya Rais wa Senegal Macky Sall. Je, unakubaliana na matamshi yake kwamba bara la Afrika lina utajiri wa kutosha na tatizo ni kwamba nchi hazijatumia kikamilifu? Ndio, kwa hakika mkutano huu ambao unafanyika pale Dakar ambao ni wa pili, ni wa pili kwa sababu ule wa kwanza ulifanyika mwaka wa elfu mbili kumi na tano pale Dakar na mkutano huo ulikuwa unaangazia mambo ya Action Plan for African Agriculture Transformation. Na katika ilo kongamano ndilo ambalo sasa limeweza kutusaidia na mjadala wa kuongea zaidi katika Dakar Summit 2 ukizingatia dunia nzima uh, ile tunasema ni shamba ambayo imebaki ya kulimwa na kupanda mimea asilimia uh, sitini na tano iko Afrika na haitumiki kwa sasa. Kwa hivyo ile mwelekeo tunaona ni ya kwamba Afrika ikiweza kutumia ile kiasi ya eh, shamba ambayo haijaweza kuipanda ama haijaweza kuitumia katika ukulima ambayo ni asilimia sitini na tano, tutaweza kulisha Afrika na pia tutaweza kulisha dunia nzima. Daktari, maeneo ya Afrika mashariki na pembe ya Afrika hivi karibuni yameshuhudia ukame na hadi sasa bado ukame aungalipo, uh, ambao umesababisha njaa na uhaba wa chakula uh, uh, mabadiliko ya tabia nchi yakitajwa kuwa chanzo kikuu, pengine ni kwa kiwango gani hali kama hii inahatarisha uwezo fa ya Afrika kujitegemea kwa chakula. Hilo eh, suala la mabadiliko ya tabianchi ama hali ya anga ni jambo ambalo limekumba Afrika ama bara la Afrika kwa muda mrefu. Joto limekuwa likiongezeka na joto likiongezeka linakuja na madhara yake kama vile kunakuwa na ukame, kunakuwa na pia ile ambayo tunasema ni floods. Na hii haya yote yanaleta ama linakuja kukatiza ukulima katika Afrika, na ukizingatia kwamba Afrika eh, asilimia tisini na tano zaidi ya tisini na tano wanategemea ukulima ambao unategemea mvua. Kwa hivyo mvua isipotokea pale isipomwagika wakati inahitajika ina, inasema ya kwamba eh, ukulima utakuwa umepata ile tunasema ni drop. Kwa hivyo ukiangalia nchi ambazo zimeendelea kama za Uingereza, hawategemei mvua katika upanzi wao, wanatumia ile tunasema ni greenhouses, wanatumia irrigation, yani ile wanakusanya mvua ama maji wakati wa ukame, wanapanda e, mimea yao na ile maji ambayo waliweza kukusanya wakati kulikuwa na mvua. Kwa hivyo Afrika lazima tu, tusonge upande wa kutegemea mimea ambayo inategemea mvua, tuende kwa ile mimea ambayo tunaweza panda kwa kutumia irrigation. Hivi karibuni nchi ya Kenya kumekuwa na mjadala mkali kuhusu uzalishaji wa chakula kwa kutumia mbegu zilizoboreshwa kisayansi ama GMO na kukawa na mkanganyiko tu. Je, wakulima kukumbatia um, GMO inaweza kuwa suluhu ya uhaba wa chakula barani Afrika? E, swala hilo la GMO ni swala ambalo limekuwa na utatanishi sana, kwa sababu ukiangalia, GMO ni mimea ile ambayo imetengenezwa na ikabadilishwa kisayansi ili iweze kupigana kupingana na, na, na mabadiliko ya tabianchi kama vile kuongezeka kwa joto, kuonge, mambo na mam, magonjwa mambo na mvua haya mambo yote. Kwa hivyo GMO linaweza kuwa suluhisho moja kwa kupigana na mabadiliko ya tabianchi, lakini ile shida tunaona zaidi katika uh, matumizi ya GMO ni ile tunasema ni policies. Kama hakuna sheria ambazo zinaweza kudhibiti matumizi ya GMO basi tunaona tunaweza kuingia katika lile janga ambalo nchi zingine za Afrika zimeweza kuingia, kama vile ukumbuke, hizi GMO na hizi mbegu zitakuwa zinauzwa na watu wa binafsi, na inamaanisha ya kwamba tutakuwa tunawategemea kwa hivyo wakiongeza bei, sisi tunaumia. Wakibadilisha jambo moja kwa lingine, tutakuwa sasa tunakuwa sisi ni, tunasema ni, ni, ni slaves kwa wale ambao wale wabwenyenye ambao wanakuja kuuza haya mambegu, lakini mbegu za GMO, kama kutakuwa na sheria ambazo zinafaa, GMO ni kitu kizuri sana. Na, daktari tu, tukizungumzia GMO kwa upande mwingine, kuna wakulima ambao uh, wanatumia mbegu za asili. Pengine matumizi ya mbegu hizi za GMO zinaweza kuathiri vipi matumizi ya mbegu za asili, na hii itakuwa na athari gani kwa sekta ya ukulima? Ndio, ukiangalia GMO na mbegu za asili e, GMO kuna vile ambavyo zimetengenezwa, zimewekwa na kitu ambayo inaitwa terminator gene. Terminator gene ni chombo fulani liko pale ndani ambalo li inazuia mbegu ya GMO kutangamana na zile zingine za kiasili, kwa hivyo ikifika mahali ambapo zinaweza kutangamana zile hazitaweza kutoa na zitaweza kumea na zitaweza kutoa mazao. Yani ukipanda, hauwezi kupanda zile mbegu ama zile e, ile, ile, ile mazao ambayo umevuna ama ile mbegu, ile GMO haiwezi enda kutangamana na mbegu za asili, na ndo kwa maana ninarelejelea kusema ya kwamba hii italeta kutegemea wale ambao wanauza hizi mbegu, kwa sababu mbegu ambazo unapanda hauwezi kurudilia na mbegu ambazo umepanda haziwezi kutangamana na zingine. Kwa hivyo utakuwa unarudi kwa ule muuzaji miaka naenda miaka rudi akuwa na kuuzia zile mbegu. Na pia ukiangalia GMO magonjwa yake, usayansi pia ilifanywa ikaonekana kwamba hayana magonjwa. Hakuna ile sayansi, utafiti imefanyika kwa uhakika ya kuonyesha ya kwamba yanaleta janga fulani ya ugonjwa ama jambo fulani. Kwa hivyo GMO tukiangalia, tunaweza kuitumia, lakini ukukuwa na sheria ambazo zinaweza kuzingatia jambo hili. Lakini ukumbuke GMO likuwe ni suluhisho la pili, suluhisho la kwanza ni tuone vile ambavyo tunaweza ekeza rasilimali na pesa nyingi katika uh, upanzi wa zile mbegu uh, asili. Tukiona hazifanyi, ndipo tuende upande wa GMO. Lakini Afrika kwa sasa tunaweza kutumia mbegu asili kama pesa ziko, ama zimewekezwa katika uh, sekta ya, ya, ya, ya ukulima. Na mwisho tu tuangazie uh, malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa nambari mbili na angazia kumaliza kabisa njaa. Na tunapozungumzia kutatua changamoto za, la ukosefu wa usalama wa chakula, pengine serikali za Afrika zinatakiwa kufanya nini ili kuhakikisha lengo hili linafikiwa? Tunasema ya kwamba ukiangalia lile shida ambalo liko Afrika, tunasema ya kwamba wakati kuna janga la njaa, inaleta ile tunasema ni ukosefu wa usalama. Sababu tumeona nchi nyingi zinapigana kwa sababu ya vyakula ama ile rasilimali ile tunasema ni natural resource. kwa hivyo Afrika lazima washikane na tum, imesemekana katika kongamano hili ya kwamba janga la njaa ni political, yani ni kitu cha kisiasa. Wanasiasa lazima waingilie, sababu hawa ndio wanaweza kutatua hili, kutokana na zile sheria watapitisha na miswada na pesa ambazo watasema zinaweza ekezwa katika sekta ya ukulima. Kwa hivyo tukiendelea hapo mbele Afrika imepewa ile tunasema ni kazi kubwa, kwa sababu Afrika hatujafanya maendeleo mengi ya kujenga majumba makubwa, maghorofa. Kwa hivyo tuko na shamba nyingi ya kufanya ukulima. Kwa hivyo Afrika inaangaziwa kwa kina sana, kwa sababu sisi ndio tunaweza kulisha dunia nzima ikifikia mwaka wa elfu mbili na hamsini. Nam ni kushukuru sana Daktari Kinyanjui Koimbori kwa muda wako, kuangazia swala hili la usalama wa chakula barani Afrika. Asante sana na kufikia hapo, msikilizaji, mie natamatisha makala ya mazingira leo Dunia Yako Kesho, jumaa hili. Jina langu Minletjai. Kwaheri. zaji mapigano zaidi yanaendelea kuripotiwa nchini DRC licha ya juhudi zinazoendelea kumaliza mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Unafikiri ni kwa nini, nini cha ziada kifanyike kumaliza mapigano haya? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. na msikilizaji, baada ya kupata makala hayo, dunia yako mazingira, leo basi ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi hii, ambapo ni pamoja na kwamba watu 15 mkoa 5 mkoani Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wameuawa baada ya kushambuliwa na waasi. Na kule Israeli ni kwamba nyumba ya Mpalestina aliyeua watu saba hivi karibuni itabomolewa. Ni kibao keriko chake msanii Fredi Masamba ndicho kinatukamilishia matangazo yetu asubuhi hii. Msikilizaji, msanii huyu anatoka kule nchini DRC <mukule> mutu, mundu, mundu, ni msanii Fredi Masamba kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kibao chake Kiariko ndiye anatufungia matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani sufufu kwa Vikta Buso ndiye amekuwa msimamizi wa matangazo haya, bila kumsahau fundi mitambo Bold na Mbali. Jina langu ni Benson Wakoli. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili msikilizaji atakuja mwendo wa saa kumi na mbili hii leo jioni. Hadi wakati huo, msikilizaji, mwendo wa saa mbili na nusu Afrika Mashariki, nitarejea na habari zaidi kwa sasa wenzetu wa Paris wanaendeleza matangazo haya, kwa heri.