Za Afrika Mashariki tunakuletea awamu ya pili, habari za michezo. Karibu. Asante sana Bikaro Kori linakuletea habari za michezo kwa kufahamisha kwamba leo kuna mechi moja tu babu kubwa, ambapo AC Milan watakuwa wanachuana na Inter Milan saa tatu na dakika 45, majira ya Afrika Mashariki. Ubashiri wangu haraka upesi, bila shaka Inter Milan hapa Watafanya mambo. Nataka kukubaliana na wee kidogo, lakini hacha tusubiri saa tatu. Hey, mpira wa udundo <laughs> bila shaka. Lakini utabiri ambao unafanywa na mtu kama mimi haustahili kuwa na wasiwasi. <laughs> Karakoril, jana kumechezwa mechi kadhaa. Everton walikuwa wanachuana na Nottingham Forest, ambapo Everton walibatika kutoka na bao moja, bao ambalo linasemekana kwamba la kimiujiza. E, Aston Villa walikuwa wanacheza na Bournemouth wakatoka sare ya bao moja kwa moja, wakati Crystal Palace walichuana na Fulham. Uh, Fulham Crystal Palace wakifanikiwa kufunga mabao mane kwa moja. Wakati Liverpool walikuwa wanachuana na, uh, na Fulham wakatoka sare moja, uh, kwa moja. Hapa nchini Kenya pia kulikuwa na mechi ambazo zilikuwa zinagaragazwa timu ya FC Leopards ambayo inashabikiwa na watu wengi tu kutoka magharibi mwa Kenya wakiongozwa na mwenyekiti wao ambaye sitaki kumtaja kwa sasa, anaweza narushia mawe. Na anasema eh, anathamini kama ataendelea kutoa ufadhili wa hiyo timu yafaa aweke ufadhili zaidi maanake kama timu yake inayumba basi ama nyingine pia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kocha wa klabu ya TP Mazembe huyu anaitwa Lamin Daia raia wa Senegal anasema kutoka sare ya kutofungana Jumamosi kati ya timu yake na hali ya Misri haimaanishi chochote. Anasema watakapokwenda Misri kwa marudio marudio, ama michuano ya marudio basi, u, o, ya basi timu yake ya TP Mazembe itafanya mambo, na sasa mechi hiyo inasubiriwa sana kuona TP Mazembe watafanya nini? Nikiendelea kumsubiri kakula kumbuka, basi nikufahamishe taarifa kuhusiana na kwamba Barcelona wanania kumsajili mshambuliaji wa Liverpool mwenye umri wa miaka 27 raia wa Colombia ambaye ni Luis Diaz msimu huu wa joto. Ninaona bado sekunde zangu zipo, wakati Manchester City wako tayari kabisa kusikiliza ofa kwa kiungo wa kati wa Ingereza Jack Grealish mwenye umri wa miaka 28. Msimu wa joto tovuti yetu RFI Kiswahili. Asante. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na Ruben Lukumbuka. Nasikia unakuita luku Luku sijui ndio ile luku ya Kenya Power? <laughs> Naam, nasikia na mimi pia lakini sijui ni nani huyo. <laughs> Naam, nianze na moja kwa moja na magazeti ya huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Carol, naona magazeti karibu yote yamechapisha habari kuhusu uh, matarajio ya wananchi wakisubiria uh, kusikia Uh, serikali mpya inateuliwa, lakini hapa gazeti la Congo Nouveau laandika ujumbe kutoka kwa mamlaka ya udhibiti wa sekta binafsi kule DRC yafichua wafanyakazi hewa huko Katanga. Mtandao wa Radio Kapi umemnukuu waziri mkuu mpya uh, Judith uh, Suminwa akielezea uh, uh, haja ya kupunguza mtindo wa maisha kwa wakuu wataasisi mbalimbali. Kule Rwanda gazeti la New Times laandika mabadiliko sita muhimu yaliyopendekezwa kuwa sheria ya kodi ya madini nchini Rwanda. Gazeti la The Monitor la huko Uganda laandika wafanyabiashara wenyewe wameonyesha kwamba wako tayari kuhudhuria mkutano wake Rais Museveni, na ambapo watashiriki maafisa kutoka mamlaka ya mapato ya serikali uh, URA. Ni mkutano ambao unatazamiwa kwa mujibu wa gazeti la Demonita, lakini pia naona gazeti la Bukede na New Vision uh, yameandika kwamba mkutano huu utafanyika Uh, tarehe saba mwezi Mei. Naamini kutakuwa mm. na makubaliano kwa sababu sidhani kama... tusubiri tuone, manake ni kana kwamba wafanyabiashara wengi wamegoma, wamekataa kwelikweli ule mfumo mpya wa kulipa kodi uh, kulipa ushuru kule Uganda. Tusubiri tuone matokeo ya mkutano huu, tunatakia uh, watu waelewane namna hiyo na, na vilevile serikali upande wake ielewe kuna ule ukali wa maisha si ndio? Mm. <laughs> Ina malengo yake pia ya kukusanya mapato. Hasa kabisa nchini Kenya, naona magazeti karibu yote yameangazia mazishi ya uh, mkuu wa majeshi Jenerali Francis Ogola. Daily Nation laandika kwa wino uliokolea final send-off, kumaanisha safari ya mwisho, wakati gazeti la Taifa Leo laandika buriani jenerali kule nchini Tanzania gazeti la Mwananchi laandika miaka tisini maisha ya Mzee Malechela iliyojaa heshima. Sheria chanzo cha matatizo. Uh, gazeti la Habari Leo laandika Tanzania kupata trilioni kumi za miradi 14 uh, wakati gazeti la Nipashe laandika Makonda aitwa kamati ya maadili CCM. Gazeti la Sudan Tribune laandika wanasiasa wa Sudan wajadili njia ya amani katika warsha huko Geneva. Kule Ufaransa, gazeti la Le Figaro limeandika kuhusu mswada wa sheria uh, ili kutoa huduma ya mwisho wa maisha. Shukrani, Ruben, lukumbuka. Na rudi Hewani. Benson Wakole, makala juu wa haki zako haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Hivi msikilizaji, unakumbuka kiongozi wa dini Paul Makenzi nchini Kenya anayetuhumiwa kwa kushawishi waumini wake kususia chakula au kufunga hadi kufa? Nam, baada ya takriban mwaka mmoja na mwezi mmoja, serikali ya Kenya imekuwa ikifukua mili ya waumini wa Makenzi wa waliofariki na kuzikwa katika msitu wa Shakahola na kuzifanyia ukaguzi mili hiyo kwa kutumia vinasaba ya DNA. Serikali sasa imeanza kutoa miili hiyo kwa familia na jamaa za waliofariki. Serikali ya Kenya pia kupitia kwa mwanapatholojia wake mkuu Daktari Johansen Oduor imesema ilichukua muda mrefu kutoa miili hiyo kwa familia zilizoathirika kutokana na kuharibika kwa miili kupita kiasi, hasa ikizingatiwa kwamba baadhi ilikuwa imeharibiwa kwa kuzikwa kwa muda mrefu au kushambuliwa karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, nashirikiana na mwenzangu Diana Wanyonyi kutoka pwani ya Kenya, na alihudhuria mazishi ya baadhi ya waathiriwa ambao walipata mafunzo ya itikadi kali ya haki ya mchungaji Paul Makenzi, na ataeleza kilichofanyika katika mazishi hayo. Karibu, mimi ni Bwana Benson Wakoli. kwa sasa msikilizaji, na mwachosukani bidhaa na Wanyonyi asimulie yale yaliyotokea kule pwani ya Kenya wakati wa mazishi ya kuazika watu waliathirika na mafunzo ya itikadi kali ya mchungaji Paul Mackenzie. Mamia ya waombolezaji walikusanyika katika makazi ya Titus Ngonyo ambaye alipoteza watu wanne kwa kifo jamaa ambao walikuwa wafuasi wa mhubiri mwenye utata paul makenzi wa kanisa la good news international ministries ambaye aliwaambia wafuasi wake wasusie kula ili wamwone yesu kristo waliozikwa leo ni pamoja na hari ngonyo aliyekuwa na umri wa miaka 29 mkewe marehemu emily wanje aliyekuwa na umri wa miaka 35 mtoto wao wa umri wa miaka mitano na mama wa miaka 51 esta masha wote walizikwa kwa kaburi moja iliyokuwa imegawanywa. Amina Mnyanzi ni mbunge wa Malindi aliyehudhuria mazishi hayo. Ninapoangalia yule mtoto aliyelala pale, malaika ya Mungu mwenye ambaye hana makosa na mtu mtoto ambaye hajui dhambi, mtoto ambaye kwa hajajua dunia ni nini, naye pia amekwenda mbele za haki. Makezi kuyafanya tayari, mambo ameshayafanya. Tusikubali kudanganywa na kuhadaiwa na watu wenye ambao wanatutumia kwa malengo yao yenye ambao hayatatusaidia. Mimi sina vita na mapasta, lakini kuna wale ambao wametupotosha. Mwenyezi Mungu atawajalia wao na familia zao waone moto hapa duniani mpaka kesho, wahera wakipokelewa na Mwenyezi Mungu waone ule ule moto wenye ambao wameweza Walani wa masilaniwe. Walani wa masilaniwe. Walani wa masilaniwe. Wiki iliyopita familia za waathiriwa wa maafa ya Shakahola walifika katika makafani ya Malindi tayari kupokea miili ya wapendwa wao. Silivano Pondi aliyepoteza ndugu yake Rafael Temba, amesema walisafiri kutoka kaunti ya Vihiga baada ya kupigiwa simu na kuarifiwa kuwa mwili wa nduguye umetambulika. Alipotelelea huku niambiwa, huku nimekuja mara mingi nikimtafuta sikufanikiwa. s So, nimepata simu nikaambiwa DNA yangu imemachi na mwili wake mmoja, so ndo nimekuja. Tukaambiwa tungoje mwili, tumeonyeshwa lakini tumeambiwa tuweze onyeshwa picha yake si. So, hiyo ndo wasiwasi tuko nayo, hatujui kama mwili ni wetu ama tunabeba mwili ya mtu mwingine juu DNA ni mingi zilifanywa kuna vyenye tutapewa mwili tuambiwe mwili ni yetu na hakuna ile dokumenti yote inasema ndo huyu na ilimetoka hii na result ndo hivi. Daniel Murati pia ameupata mwili wa jamaa yake. Tuliposikia habari on Tuesday ya kwamba DNA ambaye tuliyefanya mahali hapa imepatikana ya kwamba yeye ni kati ya wale ambaye walisha aga, so tukaambiwa siku kaya leo kaweze kukuja mahali hapa tukachukua hizo miili. So tulianza safari on Sunday asubuhi na tukafika hapa jana, so asubuhi tumeamkia mahali hapa kuja tujue huo mwili kama ni wetu, na kufikia saa hizi tumeonyeshwa tu kwa picha jinsi vile walivyomfukunya na jinsi vile alivyo na DNA yake imeshikamana na ki DNA ambaye kijana yake alifanya. So wakati tumekuja, tunaulizwa mmekuja na gari, na tukawa kwamba hatukukuja na any means ya kuweza kumchukua huyo ndugu kama ni wetu, na hiyo ndio changamoto ambayo niko nazo. Wapo tutapewa huo mwili, vile tutausafirisha mpaka Western, itakuwa ni vigumu kidogo. Naambia serikali ya kwamba huo mwili wawe, waweze kutusaidia vile tunaweza kuusafirisha hadi nyumbani, manake kwa itikadi na desturi zetu za Waluya e, mwili wetu wa Waluya wana, wa unazikwa mifupa. Hata kama ni mifupa inazikwa kwao nyumbani. Jua haki zako na Benson Wakoli. Iwapo ndipo unafungulia redio yako, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Makala hewani ni jua haki zako, na tunajadili haki za raia wa Kenya ambao walipoteza upendo wao kwa kuhudhuria mazishi ya mhubiri tata Paul Makenzi, ambaye aliwashawishi waumini wake kufunga hadi kufa ili wamwone Yesu ama wakutane na Yesu mtoto wa Mungu. Mwenzangu Dana Wanyonyi anazidi kusimulia yale yaliyojiri ya kule pwani ya Kenya. Mathias Shipeta ni mwanaharakati kutoka shirika la Haki Afrika. Naam, kama watetezi wa haki za kibinadamu tulikuwa tuna maswali ya kuhusiana na gharama ya, ya mazishi na tumeona ya kwamba mili imeanza kupeanwa kwa familia jana, kulipewa mili minne kwa familia moja na leo process hii itaendelea lakini kulikuwa na lalama sana, haswa familia ambazo zilikuwa zimepoteza watu wao wengi walikuwa hawawezi kulipia zile gharama za hospitali, na wengi pia walikuwa wana shida ya kuweza kusafirisha mili, kuhakikisha ya kwamba familia zote zitaweza kupewa uh, ufadhili ili waweze kuwapatia uh, wapendwa wao heshima za mwisho. La pili pia tumefurahi ya kwamba wale wote ambao walihusika katika mauaji whether by action or inaction, state or non state actors, wote pia watachukuliwa hatua, kwa sababu tulikuwa hatujaona officers wa polisi wakiwa wamepelekwa kotini, na tunajua wengine by action or inaction walikuwa wamehusika katika uh, tragedy hii ya Shakahola. Kuna a mixture of reaction kwamba familia nyingi zimefurahi kupata watu wao na pia wengine wamepatwa na huzuni, kwa sababu ni huzuni na furaha kupata mtu wako, kwamba inaleta closure kwamba umeweza kujua mtu wako alikufa kwa sababu ya jambo gani, lakini pia ni huzuni ya kwamba mtu wako pia alikufa katika sehemu hii. So we are still uh, sympathizing with the families and we are praying with them. Na sisi kama mashirika ya kutetea haki za kibinadamu tutatoa pia uh, support yetu hasa katika masuala ya psychosocial support kwa sababu ni wakati mgumu, unapata mwili mwili uko katika hali mbaya. Kwa hivyo baada ya mazishi pia watahitaji support ya kuweza ku deal na masuala ya mental issues. Kwa hivyo hayo ni machache, lakini uh, tumefurahi kwa sasa uh, na zile juhudi ambayo serikali inafanya ili kuhakikisha kwamba wapendwa wetu wale ambao walipoteza maisha yao shakaola wanaweza kupata haki. Irungu Houghton mkurugenzi mkuu wa Amnesty International amepongeza serikali kuu kwa kugharamikia malipo ya miili 429 katika makafani Makenzi. Na washitakiwa wenzake 95 wanazuiliwa katika gereza mbalimbali hapo pwani huku wakikabiliwa na mashtaka mbalimbali. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Tangu kukamatwa kwake Paul Makenzi mwaka uliopita, hajaachiliwa na serikali, waziri wa mambo ya ndani nchini Kenya Kithuri Kindiki akiapa kwamba kiongozi huyu mwenye utata hataondoka jela kipindi chake cha maisha yaliyosalia. Kithuri Kindiki: na ule Mwakenzi ule hatoki jela tena, ule hatoki jela, atazeekea pale jela, na tunaomba Mungu amuweke miaka mingi, ndio aone Kenya ambayo itakuwa Kenya salama, ambaye itakuwa na hii maneno yake ya upumbavu Sijui kama tunaelewana, lakini jela hatoki, hataona mwangaza wa hii dunia tena, atakaa pale jela mpaka azekee hapo, alafu apotee, aende kwa shetani yake. kama atatubu, hiyo ni mambo ya Mungu. Na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya ya jua kizako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, kwa heri. Benson Wakole usikose kupata marudio ya makala hayo hapo kesho na sasa nakukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumekuandalia Marekani yapendekeza mazungumzo kutatua mzozo wa usalama nchini DRC. Vyama vya upinzani nchini Togo kuelekea mahakama ya kikatiba kupinga marekebisho mapya ya katiba. Na waziri wa Israel Benjamin Netanyahu hapa kutumia nguvu zaidi kupambana na kundi la Hamas. Shukrani msikilizaji ambao umetufuatilia kupitia mitandao yetu ya kijamii. Matangazo haya yapo pia kwenye tovuti yetu. Ni kibao tubabie cha kwake Lukuwa Kanza, msanii kutoka DRC kikitamatisha matangazo ya asubuhi ya leo. Shukrani msikilizaji kwa kuwa nasi muda huu wote, na nakualika tena usikose kuungana nasi baadaye leo saa kumi na mbili na hapo kesho. Mimi ni Carol Corir, kwenye mitambo wamekuwa Vital Mugisho. Nishukuru timu nzima ya RFI. Kwa heri.