a Afrika Mashariki awamu uh, ya pili. Habari za michezo na Benson Wakoli karibu. Nikushukuru sana Bikaro bikaroko nianze na bicaro, koril, ni mashindano ya tenis ama habari kuhusiana na, na michuano ya tenis, ni kwamba bingwa nambari moja duniani wa mchezo wa tenis na bingwa mara ishirini na nne wa Grand Slam Novak Djokovic hatacheza kwenye michuano ya Madrid Open baadaye juma hili. Ripoti za vyombo vya habari zinasema kwamba nyota huyo wa Serbia mwenye umri wa miaka 36 alijiondoa kwenye michuano hiyo na kujumuishwa kwenye draw siku ya Jumatatu. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 36 bado hajashinda taji msimu huu na anacheza katika mashindano mane pekee mwaka huu baada ya kuamua kupunguza ratiba yake. Yani, karo, pesa zinakutafuta, lakini unasema pana, nimetosheka mm. Tu, lakini wakati mwingine wanasema karo kwamba uh, kila wakati si pesa, wakati mwingine pia unaangalia vitu vingine, kuna mambo mengine ambayo ni muhimu kushinda pesa. Kwa hivyo una, natumai pesa ni kutu, maisha <laughs> Bale taarifa hiyo, katika upande wa soka ni kwamba jana palikuwa na mechi mech na, uh, na ushindi wa mabao mawili dhidi ya moja, la machozi ya es Milan na, na, na, na Lazio katika mashindano ya Italian Cup, ikiwa ni nusu fainali kuona kwamba Juventus, sisi ni mashabiki wa Juventus hapa, naweza tangaza msimamo kwamba Juventus bila shaka. Kesho asubuhi, jana, ubashiri wako haukutokea. Eh, haukutokea sababu nilikuwa kwa, kwa mfungo. Mara nyingi ukiwa kwa mfungo vitu vinaenda sege mnege. Ni angazie taarifa za tetezi za soka kule Ulaya. Bikaro kule ni kwamba maneja wa Brighton ambaye ni Roberto De Zerbi ndiye mgombea anayeongoza kuchukua nafasi ya Ten Hag ikiwa tuondoka Old Trafford na Uh, wanamfikiria kocha pengine, uh, kocha mwingine ambaye anamezea mate ni pamoja na ule wa Burnley ambaye ni Vincent Kompany kama mbadala wake, kwa hivyo kama huyu jamaa ambaye ni Roberto hatachukua, huenda uh, wenda Vincent akajaza nafasi yake pale Old Trafford. Old Trafford iko karibu kuandikisha historia wakati Ten atakuwa naondoka. Bikaro na Westham watafanya mazungumuzo na kocha mkuu wa Sporting Lisbon ambaye ni Ruben Amriam, huku wakiamua iwapo wataongeza mkataba wa David Moys uh, msimu wa joto, haijabainika ni wapi wananyundo wangeshika nafasi katika uh, chaguzi za Amriam. Kuna kocha wa zamani wa Wolves ambaye ni Julian, ni mshindani mkubwa kuchukua nafasi ya Moyes kwenye uwanja wa London Stadium. Na uwezo wa Erik ten Hag utata, utatathminiwa samahani na mkurugenzi mpya wa kiufundi wa Manchester City ambaye ni Jason uh, Welks kabla ya klabu hiyo kufanya uamuzi kuhusu mstakabali wa muholanzi huyo. Taarifa zaidi karo kori liwapo basi msikilizaji anataka kuzifuata na kuzisoma, tembele tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Kuna leo baadaye kwenye habari zetu za jioni kuanzia saa sa kumi na mbili na dakika kumi na ngapi tano? Naam, asante. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti. Naona rubelikumbuka akaingia na magazeti ya kweli Kweli kweli, nimekuja na magazeti lukuki hapa mm, mikononi mwangu hapa, gazeti la Daily Nation na magazeti ya kule Tanzania, eh, kama Mwananchi, Nipashe. Lakini moja kwa moja nianze na magazeti ya huko Uh, Ufaransa, gazeti la Lezeco, lakini pia Le Monde. Magazeti haya yameandika habari kuhusu hali ngumu, uh, kwenye uh, baadhi ya kliniki uh, za kibinafsi uh, huku uh, madaktari wakitaka serikali kusaidia kuboresha mazingira ya kazi. Tulikuwa na habari kwamba leo mm huenda -hmm. mambo yakaiva, tusubiri ka, ya tuone takao mikutano mazungumzo na mm -hmm. Serikali inasema kwamba wamekubaliana karibu asilimia 99 ya madai. Je, ni kweli watarudilia tena migomo? Basi tusubiri tuone. Kama nivyotangulia kusema Carol, kule Marekani, gazeti la Washington Post laandika, makumi ya waandamanaji wanaunga mkono Palestina wakamatwa kule yale na pia New York. Uh, gazeti la Sudan Tribune lenyewe limeandika nimekuja sa barani Afrika, gazeti laandika jeshi la Sudan la zuia shambulio la RSF katika jimbo la Kordofan Kaskazini. Tuelekee moja kwa moja nchini Kenya hapa, naona uh, hapa gazeti la Daily Nation lilikuambia kuna picha ya mchungaji um, mmoja pale ambapo uh, gazeti hili la Daily Nation lenyewe limeandika habari uh, kuhusu namna ambavyo viongozi wa makanisa mapastors wamekuwa wakiishi maisha ya kifahari. Unamona pale picha uh, pichani pasta mmoja mbele ya gari lake la kifahari, uh, lakini uh, ni kama ule msemo unaosema Uh, fedha na dhahabu zah ni za Mungu, lazima tunufaike nazo. Umesema tu, yani nimeshamaliza. Carol, gazeti la Taifa Leo lenyewe laandika inchi e, ya vitu feki. Uh, gazeti e, naona magazeti karibu yote kule DRC Le Potentiel, Forum des As, magazeti haya yameandika kuhusu wabunge wa, wa muungano mtakatifu Union Sacre leo kukutana kumteua mgombea mmoja wa nafasi ya sana Ruben, likumbuka tupate makala siha njema. Natumai ujambo popote unapoitegea sikio RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya siha njema, mimi ni Carol Corir. Katika makala haya tutakuwa tunazungumzia usalama wa barabarani, hususan ajali za barabara ambazo husababisha asilimia 26.6 ya vifo katika mataifa yanayoendelea. Takwimu mbalimbali zinaonyesha ajali za barabara asilimia 80 ni kutokana na mienendo ya watumizi wa barabara, aswa madereva, mwendo wa kasi ukiwaweka wengi katika hatari ya kupata ajali. Ubashiri zaidi unasema kufikia mwaka elfu mbili thelathini ajali za barabara itakuwa nambari tano ya sababu za vifo ulimwenguni. Mataifa ya Afrika huchangia asilimia moja ya usajili wa magari, iweje basi iwe inachangia asilimia kubwa ya ajali? Kwa kuanzia makala haya, nimezungumza na Samuel Musumba, afisa programu katika mamlaka ya usalama barabarani nchini Kenya. Anaeleza hali ilivyo, sababu za ajali na maswala ibuka nyuma ya ajali za barabara, likiwemo afya ya akili. Mwaka huu hali ijakuwa nzuri sana tangia Januari mpaka sasa tumepoteza maisha ya watu elfu moja na mia mbili. Sababu huu ni wakati ambapo shule zinafunguliwa si kama sherehe zipo wakilinganishwa uh, na Disemba, lakini imekuwa ajabu sana mwaka huu. Tunaona mabadiliko makubwa sana, na inakuwa sasa ni kwamba lazima tuwe na mikakati tofauti kabisa, hii ikilinganishwa na ile ambayo tumekuwa nayo, uh, miaka iliyopita. Sababu kubwa ambazo zinachangia idadi hizi za vifo ni nini haswa kwa uchunguzi wenu, asilimia kubwa ya um, hizi ajali ambazo zimetokea, ukiangalia ni speed, ni uzoefu wa kufanya kitu na hauoni kwamba kina madhara yake. Speed ndio inaua watu wengi kwa sasa uh, kwa tabia pia zingine uh, kwa mfano kuendesha magari wamelewa, wamelewa. Tulitarajia kwamba Pasaka ni kipindi cha watu kutulia, watu wakwende makanisani, mambo kama hayo, lakini wapi. Inasikitisha kwamba tunapofanya zile crackdown zetu, tunakuta watu wengi wanem, wamelewa waendesha magari Mnapofanya uchunguzi wenu, bila shaka, baada ya ajali kutokea, sijui mumegundua mambo gani tena nyuma ya ile mtu kwenda kwa kasi sana, ama kufanya makosa ambayo yanaweza kuepukika. Kuna mambo ambayo watu wapende kuzungumzia, mengi ni ya msongo wa mawazo. Unakuta mtu ako na ile stress, amesongwa kwa sababu ya fedha, anadaiwa pale, amesongwa kwa sababu ya shida za kinyumbani, na yuko barabarani, kisha ajali inapotokea, ukuiza huyu dereva, nakuambia hata sijui nini kimefanyika na ukiangalia madereva wengi sana wanalaumu magari. Mtu anasema breki failure, breki zimekataa, kwa sababu wanajua hizi breki hazitakuja koti ni kutoa ushahidi. Lakini tunapofuatilia na tunajiuliza maswali kwamba inakuwaje dereva huyu mzoefu kabisa wa kuendesha magari, kwa mfano mtu ana miaka thelathini ya kuendesha gari ishirini, inakuwaje anasababisha ajali? Inaanza kutupa mawazo kuangalia kwamba huyu mtu lazima kuna ako na msongo wa mawazo. Na mtu mzima anapokuwa na msongo wa mawazo unakuta mara nyingi, aidha hayuko pale barabarani, mawazo yake hayako pale, kwa sababu ana mawazo mengi sana. Utamkuta kwenye simu, utamkuta anajibizana na mtu kwenye simu. Kumaanisha nini? Mawazo yake hayako wapi? pale barabarani. kubwa na misukumwa sana taka ili gari liende, hapa leta hizi fedha. Kwa hivyo anakuwa na msongo wa mazo, anakuwa na ile pressure, mwisho anasababisha ajali yeye mwenyewe, hataki kuelezea pia. Jambo lingine ambalo linaibuka ni masuala ya afya. Juzi tulikuwa na clinic moja ya madereva hapa Nairobi, na kati ya madereva mia saba ilitushangaza kuona kwamba kuna asilimia kubwa sana ya madereva ambao hawaoni vizuri. Ikiwa mtu hawezi kusoma maandishi ambayo yamewekwa tu hapa mbele yake, labda mita moja mbili hawezi kuona. Je, barabarani anaona nini? Na ukianza kunyesha ataona kweli? Na usiku? Daktari Violet Okech kutoka hospitali ya rufaa ya Kenyatta anaafiki swala la afya ya akili lina waathiri watu wengi. Kweli, unajua watu wanapitia mengi, dunia nzima watu wamekuwa na changamoto ya yani mambo ya prisi za vitu zikuenda juu, watu na pia taksi zimeenda juu, unapata kwamba watu wako na mawazo mengi. Sisemi kwamba wameko na ugonjwa za kiakili, lakini watu watu wanapitia mengi, kwa hivyo unaweza ukapata kwamba kweli unaendesha pale, lakini uko na stress zako, kwa hivyo akili yako haiko pale 100%. It's a, it's a wider thing it's happening Takwimu za benki ya dunia zinasema kuwa ajali za barabara ugharimu asilimia tano ya mapato ya taifa kila mwaka nchini Kenya, hali hii ikiwa si tofauti katika mataifa mengi ya Afrika. Daktari Dankan Kibongong ni naibu mkurugenzi wa usalama katika mamlaka hiyo ya usalama barabarani nchini Kenya. Anatafsiri gharama ya ajali na teknolojia inavyochangia pia kwenye ajali hizo. Maneno ya ajali barabarani zinasababisha takriban watu bilioni moja nukta, tano, na nukta tatu tano kila mwaka, na tunaona kwamba hiyo ni hiyo e, takwimu iko juu sana na a, tunasema kwamba e, isi, isikuwe kwamba ni takwimu tu huyu mwenye unaona kama amefiwa ni, ni, ni, ni binadamu ako na maisha, ni pengine ni bwana ya mtu, pengine ni mtoto mwenyewe kufanya fia biashara na vyovyote vile, so huo tunasema one life loss is one too many. Ch, chenye chinasababisha ni maneno tunasema human component ama human error. ukiona kwamba tunaleta vile tunasema teknolojia kumsaidia kuboresha hali ya usalama barabarani. Uh, hii ni kwamba tunatumia ile tunasema speed management, na eh, kama NTSA tuna monitor magari, kutakuwa ile introduction tunasema vehicle telematics uh, wakati sheria itakuwepo na tumeianza, ndipo sasa tukue ile tunasema tunatumia technology katika kuimarisha usalama barabarani, lakini on the other side kuna teknolojia ambazo kama vile watu wanatumia simu ya rununu aa, wakati wanaendesha gari. Tunakubali simu ya rununu ni teknolojia, lakini watu hutumia vibaya, kwamba unaona mtu anatembea barabarani ama anaendesha gari akitumia simu aa, ya rununu, na ndiposa inasababisha ajali. Kwa sababu hiyo, tunaleta ile, tunasema inaleta distraction hapo hapo. Kwa teknolojia, tumeona kwamba teknolojia kwa sasa ndio inatumia katika uchukuzi, kwa mfano mitandao ya ubaa. Sasa tuwasaidie vipi? Kwa sababu hiyo teknolojia ya simu ndio wanachotegemea katika kila siku katika shughuli zao, na wakitumia teknolojia na wakitaka kuiangalia huwa, uh, tunaambia uh, hao waweke gari warigeshe kando ndiposa waangalie ile tunasema ile screen uh, wakati wanatumia hiyo teknolojia kwa kupata abiria ama kitu kama hicho. Hiyo ni ya kwanza. Mpili, wakiendesha na wakitaka kutumia teknolojia wajaribu sana, waweke ile tunasema voice uh, so that uh, inakuelekezea barabara. Bright Oyuaya ni mwanaharakati wa kampeni ya usalama barabarani, naye alinusurika kwenye ajali mbaya, na kwake mfumo unaojumuisha mikakati kutoka taasisi zote, kikubwa matunzo ya waathiriwa wa ajali barabarani ni muhimu. Niliathirika katika ajali ya barabara katika ile mu, uh, barabara tunaita Mombasa road pale mahali panaitwa Voi. Ilikuwa ni ajali mbaya na tulikuwa ni katika gari la kibinafsi, tuligongana uso kwa uso, na pia tukagongwa kwa upande wa nyuma. Kwa hivyo tulikuwa katikati magari mawili. Kuna gari moja lilikuwa linakuja kwa kasi sana na speed uh, lilitaka kulipita ama kuovertake gari lingine, na nafasi ya barabara ilikuwa nyembamba. Sasa likazidi tu kuja, na sisi hatukukuwa na mahali popote pa kutoroka. Ilikuwa ni mchana tu. Vile uh, wale walikuja kutusaidia walikuwa wale tulikuwa ndani ya hilo gari, tulikuwa tumeumia njia tofauti tofauti, kuna wale walikuwa na majeraha, majeraha ya uso yale yanaonekana ya kimwili, lakini mimi nilipatwa na ajali ya spinal cord, nikavunjika hiyo spinal cord, alafu pia nika- nikakuwa na shida za, za tumbo ambapo zili rapture, na wakati ule nasikia walikuja kutuokoa Uh, walikuwa sana sana wanahusika na wale walikuwa wanaonekana wameumia sana kwa vile kuvuja damu. Wakiona watu wamevuja damu sana, wanaona hao ndio wameumia sana. Kwa hivyo kuna umuhimu wa kujua kwamba, vile unaangalia ajali kitendeka, vile unaangalia watu, usiangalie tu kulingana na vile wanaonekana nje. Unaweza pia ukuwe mwangalifu, kwa sababu mimi walikuwa wanajaribu kunivuta kutoka kwa gari na nimeumia uti wa mgongo, wakasababisha majeraha zaidi. Wewe si expert ujaribu kuwatoa kwa njia taratibu ili usizidishe hayo madhara ya ajali. Hivi ni kwa nini kuna haja ya kuanisha takwimu ambazo tunapata za ajali ambazo zinatokea kwa barabara? Kuna wale ambao wamepatikana na ajali na pale polisi wanachukua hiyo takwimu lakini wale wameenda hospitalini kwa mfano na wale wamekufa tuseme siku mbili tatu baada ya ajali um, zile numbers hazijahesabiwa kwa zile namba ambazo tunaona. Kwa hivyo tunaona kama ni ziko kwa chini sana. Samuel Musumba pia anasihi kuboreshwa uhifadhi wa takwimu za ajali barabarani ili kukubaliana na mwafaka wa shirika la afya duniani. Tuna mikakati ya kuweza kuboresha hiyo data yetu tunaangalia mpaka wale waliojeruhiwa tunafuatilia ukiangalia ok, ile tunasema international practice ni kwamba mtu anapopata ajali na akalazwa mtu hupewa takriban siku thelathini ikiwa atakufa kwa huu muda wa siku thelathini basi tunasema kifo chake kimetokana na ajali baada ya hapo kwa hivyo kuna data ambayo tunapoteza hapo katikati wale ambao wamelazwa hospitalini je mambo yao namna gani wameishia wapi basi kufikia hapo unahitimisha makala ya siha njema. Kumbuka, barabara ni rasilimali ya kuchangiwa na kila mtu, hivyo uwajibikaji wetu ndio usalama wetu. Mimi ni Carol Corir, hadi wakati mwingine, kwa heri. Ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa awamu ya pili: muungano wa inyo sekre nchini DRC kumteua mgombea wa nafasi ya spika wa bunge; viongozi wa Afrika wataka kuundwa kwa kikosi cha Afrika kupambana na ugaidi; na waendesha mashtaka nchini Marekani wamtuhumu rais wa zamani Donald Trump kwa njama ya uhalifu na kuficha ukweli. Shukran msikilizaji ambao umekuwa pamoja na sisi kupitia mitandao yetu ya kijamii. oh, oh, oh, oh, oh. hey! oh. Tupate kibao milav cha kwake Sean Kingston kutoka kule Jamaika. Kibao milav cha kwake Shon Kingston, msanii kutoka Jamaika, kikitamatisha matangazo ya RFI Kiswahili asubuhi ya leo. Shukrani msikilizaji, kwa kutupa muda wako mpaka sasa. Ni shukuru msimamizi wa matangazo hayo Bwana Benson Wakoli, fundi wa mitambo Vital Mugisho, mwenzangu Ruben Lukumbuka, Florence Kiguva, Hilary Ngati, mimi ni Carol Corer na kutakia siku njema.