sa za Afrika Mashariki tunapata sasa awamu ya pili. Habari za spoti na Benson Okuli, nam ni kufahamisha kuhusu tupwisa demazembe mazembe <laughs> awa ni vijana yani wenye nguvu. Tupwisa inamaanisha wenye nguvu kulingana na lugha ndogo ambayo nimejifunza asubuhi pale kwenye chumba cha habari. Yani wewe kufanya kampeni, alafu kesho utakuja kuniambia mm, mimi ilikuwa, mimi si nabii ambaye honi, mimi ni nabii kamili. <laughs> <laughs> nahitaji usafishe macho yako, maana umeshaniangusha mara tatu hii ya mazembe kweli. <laughs> kule Misri, Cairo haitakuwa mm. tu safari hivihivi mm. tupmeelekea kule kupiga al -ali, al -ali, alhi ya kule uh, Misri, Misri. Mm -hmm. Na tunatarajia kwamba wakirejea kule Kinshasa itakuwa shangwe, vifijo na nderemo, na wakijua kwamba hii ni nusu fainali ya ligi mabingwa uh, barani Afrika kila yeah. Kama rumba itacheza kweli, kila la heri tupwisa oje tuone kama itacheza <laughs> ah, wa, wakirudi mm. itakuwa tu mocho mocho chomo. Karo pia mocho. <laughs> Nikufahamisha kuhusiana na mechi ambazo zimechezwa jana. Yeah. Jana kama umepita leo mitaani, najua usi shabiki wa soka sana. Nikupe <laughs> siri tu kwamba no. Mimi ni mwanachama wa Arsenal ah, kwa miaka mingi sana. Sasa njo kuwaje, ujavalia jezi lako? Maanake pale mitaani nimepita kila mali rangi nyekundu. So, unajua kuli, kulikuwa na mvua tena, sasa mambo tena ya nguo kukauka, si unajua. Yani walibahatika sana wanaarsenali hapo jana kufunga mabao matano, si bahati, ilitarajiwa. Sawa oh. mm -hmm. Sawa achani salia kimya, ila Chelsea wanasema kwamba wanaweka mikakati yao kuona namna gani wataweza kulipiza kisasi iwapo wataaikutana tena na Arsenal, uh, katika mechi zijazo kwenye ligi hiyo. Kwingine kulichomeka pia Leicester City walipambana na Southampton, pia wakacharaza mabao matano hivi. Jana ni kama mabao ma... yalinyesha. <laughs> Jana ni kama mvua ya mabao ilikuwa inanyesha tu kushoto kulia, kushoto kulia. Mm. Nikufahamisha kuhusiana na mechi za leo Karo Coral. Mechi ambayo imenivutia sana mimi ni kati ya Everton na Liverpool. Mechi itakuwa inacheza sana usiku majira ya Afrika Mashariki. Mechi nyingine ambayo itakuwa inashika kasi wakati huu ni Crystal Palace ikicheza na Newcastle. Wolves watakuwa na Bournemouth, wakati Manchester United watakuwa wanacheza na Sheffield United. Hapa hakuna haja ya kutoa utabiri, unajua nani ataibuka mshindi. Mm, kati yamkule ligi Ufaransa, PSG watakuwa wanacheza na Loria, wakati Marseille watakuwa wanacheza na Nice. PSG bila shaka si kitu ambacho tunaweza anza kubahatisha Bikaro Coril. Nimalize na taarifa kwamba Arsenal na Manchester United wanafikiria kumnunua kiungo wa kati wa Newcastle ambaye ni Mbrazili Bruno Agrames, kwa mujibu wa taarifa ambayo imechapishwa na jarida la Telegraph. Nikomea hapo kwa sasa, asante. Naona tuishie hapo. Ruben Liokumbuka, naona anakuja na, na magazeti. Asante, asante. Likumbuka robe naona magazeti umekuja naa, Aa, Hebu, kuambito, ni... naona... na kb naseman naona jana nimesema magazeti lukuki. Kuna ndugu mmoja kanaambia da hii pia <laughs> ni Kiswahili ama vipi? <laughs> nawambia ndio eh? <laughs> Hivyo bwana manake ni kweli, nianze na magazeti ya huko DRC gazeti eh, magazeti karibu yote Carol kama mm, Le Potentiel La Reference Plus, uh, Le Volcan News kule Goma estinfo point com, magazeti mengi tu yameandika kuhusu uh, uteuzi wake kiongozi uh, wa chama cha UNC na mshirika wa karibu wa nchi hiyo bwana Vital Kamerhe ambaye ameteuliwa kama mgombea pekee wa kiti cha spika wa bunge ambaye atapeperusha bendera ya muungano wa kitaifa unaofahamika kama Union Sacre kule DRC. Gazeti hili limeandika kwamba anaelekea kupata kiti hicho. Ni kweli kabisa. Basi ndo hivyo siasa za nyumbani <laughs> <laughs> haya, Carol nam <laughs> okay, kule nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika taarifa ya wizara ya afya inayosema kwamba idadi ya wagonjwa wa malaria nchini Rwanda ilipungua uh, kwa asilimia themanini na nane mwaka uliopita, mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Gazeti la Iwacu, nakumbuka, ni siku ya kimataifa ya malaria. mm-hmm. mm-hmm. Naam, asante Carole. Iwacu la Burundi limeandika uh, kabla ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano, vijana wanaelezea mahitaji na matarajio yao. Gazeti la The Standard uh, ni gazeti la nchini Kenya limeandika kuhusu ule uh, mazungumzo kati ya madakta, uh, madokta na uh, serikali kuelekea uh, kusiko lakini, <laughs> inaonekana kwamba kuna mm-hmm. E, kuna swala moja ambalo limekuwa ngumu. Naam, na gazeti la Taifa Leo kwa upande wake lenyewe laandika Uh, kwa wino uliokolea Ogola azimio ya kaba serikali. Gazeti la Nipashe kule nchini Uh, Tanzania, mvua yazidi kuleta maafa, barabara za fungwa, wanafunzi elfu themanini wakosa masomo, serikali ya fikiria ya wakati. Gazeti la Mwananchi huko huko Tanzania laandika kifo cha utata. Gazeti la The Monitor huko Uganda laandika Museveni awahutubia wafanyabiashara na leo kukutana na viongozi kadhaa katika nchi hiyo. Sudan tribun linaandika wapiganaji wa RSF wanaoshutumiwa kwa kupora nyumba kuukamatwa. Magazeti karibu yote kule nchini Ufaransa, Le Figaro, Le Parisien, lakini pia uh, gazeti la la Liberation yameandika habari kuhusu hali inavyoendelea kule, uh, Israeli. Tuishie hapo magazeti, Ruben likumbuka, lakini usiondoke kabla ujatupatia makala wimbi, nami na baki mara moja. Msikilizaji, karibu katika makala ya Wimbi la Siasa, na leo tunaangazia huko Togo ambako rasimu iliyopigiwa kura Machi 25 ilipitishwa rasmi na wabunge Ijumaa ya Aprili 19, kwa ombi la Rais wa Jamhuri Faure Nyasimbe. Ni kwamba sasa bunge limekabidhiwa mamlaka ya kumchagua rais wa nchi hiyo. Rais atachaguliwa bila mjadala na wabunge kwa muhula mmoja wa miaka sita, na sio tena na umma, kulingana na katiba mpya. Kudadavua hili kwa kina, nimewaalika Mali Ali. Ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Ufaransa, huko Paris. Mali Ali, habari ya muda huu? Habari yeah, nzuri tu, tunaendelea vizuri. Huyo Nam pia nimemwalika Lugete Musa. Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Lugete, hali ikoje hapo kwako, kwa Dar es Salaam? Hali ni nzuri kwa sasa, imeacha kunyesha kidogo. Nam, asanteni sana na karibuni. Tuanze moja kwa moja na wewe Mali Ali, ikiwa kule nchini Ufaransa, pengine unazungumzia vipi hatua hii ya wabunge wa huko Togo, ambao sasa kwa mujibu wa katiba mpya ambao wamepitisha, wamepewa mamlaka ya kumchagua rais? Kwa kweli uamuzi huo ni uamuzi ambao bado haujatupa misingi ya kidemokrasia kwa sababu ukizingatia eh, ulimwenguni, sio marais wote ambao wanachaguliwa moja kwa moja na wananchi zao lakini pia wabunge wana uwezo kwa kuwa ni muhimili pekee unajitegemea na ndio unawakilisha wananchi wote. Kuna marais wale ambao wanachaguliwa na bunge, lakini hiyo itatokana sasa na nidhamu ya Wanatogo wote, vita ya kupigwa rushwa, ili rais ambaye atakayechaguliwa na bunge asiwezi kutumia rushwa, kwa sababu bunge anakuwa ni watu ambao wanahesabika, watu wachache lakini pia ni mfumo ambao unaweza kuwa mzuri kwa Afrika kwa kupunguza chuki za kisiasa na kupunguza gharama pia za za maandalizi ya kura ambayo yanachukua mapesa mengi sana bila matokeo yote ya maendeleo. Kwa hiyo nafikiria wanatogo wameweza kuamua hilo kwa kutafakari zaidi kwa kuwa ni nchi nayo pia imetulia muda mrefu. Nam Lugete, pengine kwa mtazamo wako, unazungumzieje hatua wa hii, na je, unawaza kwamba ina tija yoyote hasa katika demokrasia ya nchi zetu za Afrika. Suala hili lina pande mbili: kuna upande wa faida na upande wa hasara. Tuanze na upande wa hasara. Wapo wapinzani nchini Togo wanadai kwamba kwa kuwa chama tawala cha Bwana Faure Ginaside ndiyo kina wabunge wengi huenda ni mapinduzi ya kikatiba na uh, hali inayoitwa hujuma kwa wananchi wa Togo kumchagua rais, kwa sababu Bwana Faure Ginasibe ni rais wa Togo toka elfu mbili na tano baada ya kufa baba yake Ginasibe Eyadema. Ni rahisi kuwanunua wabunge na kuendelea kumpa muda wa kusalia madarakani. Hiyo ni hasara, nimesema. Faida inayopatikana hapa ni kupunguza gharama za uchaguzi kama alivyosema mwenzangu hapo, lakini faida nyingine ni nafasi ya bunge kupewa nguvu ya uwajibikaji na kuwatumikia Wanatogo. Lakini kwa, kwa nafasi hiyo ni rahisi pia kwa bunge kuweza kumfukuza kazi rahisi kuliko namna nyingine iliyokuwepo hapo awali. Kwa mtazamo wako, unadhani kwamba kutoshiriki kwa upinzani katika kupitisha katiba hii kunaweza kuathiri vipi mchakato mzima wa uchaguzi ama chaguzi za rais katika nchi hiyo? Wale wapinzani kujitoa, walijihesabu ni wachache, kwa sababu ukiangalia chama tawala cha Togo cha bwana Faure hata wangeendelea kubaki mle ili katiba ingepitishwa. nam nije kwako, Mali Ali, kwa mujibu wa katiba hii mpya huko Togo ni kwamba rais sasa anaweza kuhudumu hadi mihula miwili ya miaka mitano. Mabadiliko ya katiba ambayo yalipendekezwa na kundi la wabunge walio wengi kutoka chama tawala cha, matawala, cha UNIR. E, hatua ya upinzani kususia kikao hiki ambacho kilipitisha hiyo katiba kutaathiri vipi mchakato mzima wa chaguzi za huko Togo? Ha, kwanza kile ambacho kinatakiwa ku, kuwekwa sawa ni wakati gani katiba hii mpya ambayo rais, atachaguliwa na bunge, inaweza kufanya kazi nadhani chaguzi lazima uanze kwanza, ni uchaguzi wa bunge, na bunge hili lilichaguliwa sio kwa mfumo au katika majukumu hayo ya kumchagua raisi. Kwa hiyo hii njia ipo pia ya kidemokrasia, sio njia si, si, si, si, si, si, si, mpya, lakini sio bunge hilo hilo ambalo ndugu yangu amezungumza ndilo linaweza ku, kuanza kumchagua raisi. Hapana, mi nafikiria hilo itakuwa ni kosa kubwa, na wapinzani watakuwa na maana ya kujitoa na kuto kushiriki nam hapo hapo mali ali, lakini vilevile vile, uh, Musa Lugete mwishoni wiki ECOAS, uh, jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi ilikuwa imetuma ujumbe wake kwenda kule Togo kutathmini hali ya kisiasa huko ambapo kulitokea na mvutano kuhusiana na marekebisho haya ya katiba. Unakumbuka swala la uchaguzi lilionekana kuwa kama kizungumkuti. E, tumsikilize kwanza kwa kuu Saki Danso, ambaye yeye ni mhariri wa jarida la My Echoes News Online. Yeye amekuwa akifuatilia maswala ya uchaguzi ukanda wa Afrika Magharibi, na yeye alikuwa na haya ya kusema. ECOWAS imekuwa ikitazama matukio yanayoendelea nchini Togo, ikaamua kutuma ujumbe wake kutathmini hali. Haikutaka kutegemea ripoti za vyombo vya habari, upinzani, ndipo ikaamua kutuma ujumbe wake kujua ni kwa nini tarehe ya uchaguzi ilikuwa imetangazwa lakini ikabadilishwa kwa sababu ya hali tete. ECOAS ina wawakilishi wake Togo, lakini hawajawa wazi na wajua, uchaguzi ni swala tata. Na Mali Ali, umemsikia uh, mhariri huyu wa gazeti moja kule uh, Togo, tutarajie nini kama mchango wa ECOWAS katika Uh, maandalizi ya uchaguzi hasa tukichukulia uchaguzi huu wa wabunge ambao unatazamiwa kufanyika tarehe ishirini na tisa uh, mwezi huu uh, kwa kweli nadhani ekwasi, ni shirikisho la nchi hizo za, za huko Afrika ya Magharibi. Kwa hali hii ekwasi, ni shirikisho ambalo kilitizama liko katika hali ya kudhoofika kwa sababu lilikosa uongozi mzuri. Kwa hiyo mi nadhani ekwasi, haitokuwa na, na jukumu la kuweza kubadilisha mambo. Maamuzi yake atakuwa ni kwenye ushauri tu na mwelekezo lakini nadhani e, nguvu haswa ziko katika mikono ya Wanatogo. Naam, na sasa nije kwako, Lugete Musa Lugete, kwa kifupi tu, unazungumzia vipi mamlaka ambayo sasa atakuwa nayo rais tangu sasa atakuwa akichaguliwa na wabunge A, kwa kuwa chama chake kina wabunge wengi na yeye amekuwa rais wa Togo tangu elfu mbili na tano. Madaraka yake yatakuwa makubwa ana uwezo wa kuwatumia wabunge wake walio wengi pale bungeni kujinufaisha kisiasa. E, kwenu nyote wawili, kwa maneno machache tungesema kwamba mfumo wa wabunge kumchagua rais na si tena wananchi ama raia, je, mnaona kwamba ni mfumo mzuri wa kuigwa kwa bara lote la Afrika? Tuanze na mali ali. Kwa hali ya kisiasa na kidemokrasia na ya kijamii ambayo bado inagubika jamii ya kiafrika kwa kweli mfumo huo unakuwa bado haujawa bora, licha ya kuwa ni mfumo bora katika upangiliaji na matokeo, lakini kivitendo Afrika bado haijafikia huko, kwa sababu bado inagubikwa na giza katika siasa zake na katika mifumo ya kidemokrasia isiyoheshimika. Kwa hivyo, mi nadhani wananchi bado wana nafasi hiyo ya kuweza kumchagua raisi. Nazungumzia mfumo huo bado kwa Afrika, licha ya kuwa ni mfumo mzuri, lakini bado haujawakinaisha wa Afrika kuweza kumchagua rais kupitia bunge. Lugete, kwa kweli hata mimi namuunga mkono mchambuzi mwenzangu, kwa sababu vyama tawala vingi vya Afrika vinaongoza katika mifumo ya chama dola. Chama dola ni mifumo ambayo chama tawala kinaungana na vyombo vya ulinzi na usalama kushika mamlaka. Kwaona, ukiangalia vyama vya upinzani vingi Afrika bado vina nguvu ndogo ya kiuchumi, lakini bado vinapitia vikwazo vingi. Kwa hiyo, tukiruhusu mfumo wa bunge kumchagua rais, tutaendelea kuongozwa na vyama ambavyo havistahili kuwepo madarakani. Hayo ni maoni yangu, nam ni washukuru sana. Uh, wachambuzi wetu Mali Ali ukiwa kule Ufaransa, asante sana lakini vilevile vile, asante sana kwako Lugete, Musa Lugete ukiwa jijini Dar es Salaam. Muda umeturuhusu kuwa na hayo katika makala ya wimbi la siasa. Jina langu Ruben Lukumbuka, kwa heri. Shukrani Ruben Likumbuka kwa makala haya. Kumbuka marudio ya makala haya utapata hapo kesho wakati wa matangazo yetu ya jioni. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia awamu ya pili. Vital Kamerhe kupeperusha bendera ya Union Sacre katika kinyanganyiro cha spika wa bunge la kitaifa nchini DRC. Kampeni za uchaguzi wa bunge nchini Togo zaendelea huku baadhi ya waangalizi wakinyimwa vibali. Umoja wa Mataifa waeleza kushtushwa na ugunduzi wa makaburi ya halaiki laiki eneo karibu na hospitali zilizoko Gaza. Ni kushukuru msikilizaji ambao umetufuatilia kupitia mitandao yetu tofauti ya kijamii. Matangazo haya ya pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili Malizia na kibao tiktak cha karapicho kutoka kule Brazil, bate forte tambo mtindo huo wa salsa kibao TikTok cha msanii Karapicho kutoka Brazili. Ndivyo tunatamatisha matangazo ya asubuhi leo kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji, kwa kutupa muda wako hadi sasa. Ni shukuru msimamizi wa matangazo ya Benson Wakoli, fundi wa mitambo Vital Mugisho, wenzangu Ruben Likumbuka, Florence Kibuba, Hilary Ngati. Mimi ni Carol Korir na kutakia siku njema yenye baraka.