Zimepita baada ya saa mbili saa za Afrika Mashariki. Emmanuel Makundi na habari za michezo, karibu. Asante. Leo kutakuwa na mechi kadhaa za basketball, yani mpira wa kikapu kwa hapa barani Afrika, kwa timu za kutafuta kucheza tiketi ya mashindano ya dunia ya mchezo wa basketball, ambapo Nigeria na Cape Verde watacheza majira ya saa kumi na mbili. Uganda watacheza na Mali majira ya saa tisa Ruanda atacheza na Sudani Kusini majira ya saa kumi na mbili na Tunisia atacheza na Cameroon majira ya saa tatu uh, usiku. Kule barani Ulaya, katika maswala ya usajili, mchezaji na mchezaji wa kimataifa wa Brazil Richarlison ambaye anakipiga na klabu ya Everton amekamilisha e, utaratibu wa kujiunga na klabu ya Tottenham Hotspur kwa mkataba ambao unadhaniwa kufikia paundi za Uingereza milioni hamsini. Tottenham wanaendelea kujiimarisha wakati huu, ikiwa uh, ni timu ambayo imefuzu pia kucheza fainali ama mechi za awali za klabu bingwa barani Ulaya kufuatia mvutano wa hivi karibuni na kauli iliyotolewa na Nelson Piquet, ambazo kauli ambazo zilichukuliwa kama ni ubaguzi wa rangi katika mchezo wa Formula 1 na malanga langa, dereva Lewis Hamilton amesema kwamba wazee ama watu wenye misimamo ya kizamani hawapaswi kupewa nafasi katika vyombo vya habari, kwani kauli zao zimekuwa na utata na zinazolenga kuleta mgawanyiko na ubaguzi wa rangi katika mchezo wa langa langa. Na nikielekea ni kule nchini Ufaransa hivi leo uh, mashindano ya baiskeli ya Tour de France yanaanza rasmi. Waendesha baiskeli watakimbia ama wataendesha baiskeli kwa umbali wa kilomita elfu tatu mia tatu na hamsini na tatu. Mashindano haya yakitarajiwa kutamatika Julai ishirini na nne, siku ya Jumapili. Nimalizia na taarifa inayohusiana na mashindano ya tenis ya Wimbledon ambapo kwa upande wa wanawake Iga Shuatek anashikilia nafasi ya kwanza kwa ubora. Mchezo huo alimfunga Lesley uh, kekov na Igashatek alikuwa na mazungumzo haya baada ya mchezo wake. Kusema ukweli, kujiamini kwangu msimu huu kumekuwa kuzuri na naboreka katika kila mashindano, lakini naweza kusema uwanja wa nyasi unanipa tabu kidogo, na unaweza kuona namna siwezi kucheza vizuri kama katika viwanja vingine. Kwa hiyo kujiamini kwangu kumeongezeka, na mashindano haya ni magumu, ila nitajitahidi kucheza kama kwa namna nzuri. Nam ni Igashiatek, uh, mchezaji tenis akielezea, uh, ushindi wake dhidi ya Lesley. Matokeo mengine, Simona Halep alimfunga Christian Flipkens, wakati uh, coco Gaf wa Marekani akimfunga Mihel uh, Buzasneshku, na kwa upande wa wanaume, Rafael Nadal akimfunga Ricardas uh, Berankis na Stefano Sisipas akimfunga Jordan thompson kwa seti mbili kwa moja. Shukrani sana Emmanuel Makundi, asante. Uchambuzi wa magazeti naye Jupita Mayaka. Asante uh sana Caro, na katika awamu hii ya pili nianze na magazeti ya kule nchini DRC ama ukipenda RDC. Gazeti la Le Prosperite, Le Forum de Sas na mengine yameandika kuhusu mazishi ya mabaki ya shujaa wa uhuru wa nchi hiyo Patrice Lumumba ambaye aliuawa akiwa na umri wa miaka thelathini na tano. Kadhalika yameandika kuhusu hotuba ya Rais Felix Tshisekedi wakati wa kusherehekea miaka sitini na mbili ya kujinyakulia uhuru licha ya kwamba usalama bado unadorora nchini humo. Gazeti la The New Times Rwanda laandika kwa nini nchi hii leo itaadhimisha miaka sitini tangu kujinyakulia uhuru japo hakutakuwa na sherehe za jubilii. Wengi wanasema ni kwa sababu taifa hilo halikujinyakulia uhuru kikamilifu, na inaadhimishwa siku tatu tu kabla ya siku ya ukombozi ambayo husherekea Julai nne. Nipate ama tuangalie gazeti la Sudan Tribune, laandika kuhusu mauaji ya raia baada ya matokeo ama kutokea maandamano dhidi ya serikali ya kijeshi nchini Sudan, mauaji hayo yakitajwa kuwa mabaya zaidi tangu kuanza kwa mfululizo wa maandamano. Na inatajwa kwamba maofisa wa usalama walitumia silaha ambazo kidogo ni zina nguvu zaidi kuwadhibiti uandamanaji, kweli, jambo ambalo halipaswi kuwa. Tukielekea nchini Kenya, magazeti mengi yakiwemo lile la Daily Nation The Standard, People Daily, na Taifa Leo kwenye vichwa vyao yameandika kuhusu ahadi za naibu rais William Ruto ambaye pia ni mgombea wa urais katika uchaguzi wa Agosti 9. Kadhalika ameandika pia kuhusu manifesto ya mgombea mwingine kupitia chama cha Roots Party. Na hii manifesto yake ama wote hawa walizindua manifesto zao jana jioni. Tukielekea nchini Tanzania, habari kubwa katika magazeti, kwa kuangalia gazeti la Habari Leo, laandika changamoto na mustakabali kusonga mbele. Pia limeandika Samia atoa agizo kwa mridhi wa mkuu wa majeshi ya ulinzi huu ni mabeo. Na gazeti la Nipashe limeandika serikali yapiga marufuku michango shuleni. Kadhalika limeandika Rais Samia atoa ya moyoni, miaka thelathini ya vyama vingi Tanzania. Nipate ama tuangalie gazeti la Daily Monitor la Uganda linaandika kuhusu ripoti ya taifa hilo bado kuwa na mapato madogo. Na sasa ni hame hapo, nielekee kule Uingereza, gazeti la Daily Express limeanza na swali kuhusu jinsi mtoto mwenye umri wa miaka mitano Logan Mwangi aliuawa na wale ambao walipaswa kumlinda. Sasa hivi mamake na baba wa kambo wamehukumiwa kifungo cha maisha jela Mandela baada ya kupatikana na hatia ya kumua mwanao aliyefariki, kwamba walimfungia katika chumba, hakuna hata mwangaza katika chumba hicho, anakuwa na mnyanyasa. E, ukiukaji wa haki kweli. Ah, gazeti pia la Daily Mail limeandika kuhusu naibu kinara wa bunge la Uingereza Chris Pincher amejiuzulu, baada yake kudai kuwa alibugia pombe na kuwagusa visivyo wanaume wengine wawili katika klabu moja nchini humo, mpiga <laughs> sherehe unakosa okay, adabu <laughs> Gazeti la The Times limeripoti kupunguzwa kwa ushuru kutasaidia raia kustahimili mfumuko wa bei, na gazeti la Le Monde limeandika kuhusu mashindano ya Tour de France mwaka huu. Jupita, sijui kama umejisajili mbio hizo, e, naona makundi ndio ndio kocha na noa kikosi cha RFI Kiswahili. Mimi tayari hivi naelekea kwenye airport uwanja wa ndege. Asante sana Jupita Mayaka. Sasa tuingie kwenye muziki Ijumaa. <tune> lizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha tufurahie muziki pamoja. Katika muziki Ijumaa upo nami Carol Korir tukikaribisha mwezi wa Julai, mwezi wa baridi. Najua mlioko Kenya mtakuwa mnanielewa. Makala haya tuko throwback, yaani tamu ya kale, na afungua ukurasa huu na kibao damba da kamoro, kundi la TMK wanaume twende moro pamoja chake raisi umenikataa. Yote mahaba yote, si sikudhani ungeni tarahuna kuniletea wengine, sikudhani si ungeni geuka na kwanza kuninyanyasa, we pesa na magari yako. Kutoka Bongolan tunakwenda mpaka Kampala. Kibao chenyewe ni Sanyulange cha kwake Juliana Kanyamuzi, ndugu zangu kutoka Uganda, muri Burunji Kona pita pita. Yo, yo, yo, yo. Mama Mweshimiwa Antoine Christophe kutoka Moba DRC, anasema kibao ni msaliti cha kwake Christian Bella ue na haya nimalizie na kibao yolele cha Papa Wemba, ameomba Mama Saidi akitusikiliza kutoka Biafra, Nairobi na hadi wakati mwingine, kwa heri. Kwa kumalizia na kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia: mabaki ya mpigania huru nchini DRC Patrice Lumumba yazikwa miaka 61 baadaye. Tunisia yachapisha rasimu ya kwanza ya katiba mpya, na mahakama ya Marekani yamzuia Joe Biden kuwa na usemi katika maswala ya uchafuzi wa hewa. Matangazo haya utapata pia kwenye application ya RFI Pure Radio. Kumbuka, lugha ni Kiswahili. Tutamatishe matangazo haya na kibao payphone cha kuwa Maroon 5, akimshirikisha Wiz Khalifa kibao payphone cha kwake Maroon Wiz Khalifa wote akitokea Marekani. Tunatamatisha matangazo asubuhi ya leo. Shukrani msikilizaji kwa kuchagua idhaa ya RFI Kiswahili. Shukrani fundi wa mitambo George Maina. shukrani msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, bila kusahau Jupiter Mayaka. Mimi naitwa Carol Korir na kutakia siku njema. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni.