Na msikilizaji, hivi sasa Afrika ya Kati ni saa moja na dakika arobaini wakati wa kupata habari za mchezo. Naye bingwa Victor Abuso, hujambo na karibu abutu. Abuso, nashukuru sana mwenzangu Benson. Tuanzie kule nchini Algeria hivi leo kutakuwa na mechi ya kumtafuta mshindi wa tatu kuwania taji la bara la Afrika michuano ya CHAN kwa wachezaji wanaocheza soka katika ligi za nyumbani, na nija watamenyana na Madagaskar kuanzia sana usiku saa za Afrika Mashariki ili kuandaa fainali itakayochezwa kesho kati ya wenyeji Algeria na Senegal. Senegal walifuzu katika fainali baada ya kushinda madagaskar bao moja kwa sifuri katika mechi ya nusu fainali, lakini algeria wao walishinda niger mabao matano kwa bila katika mechi ya nusu fainali iliyochezwa mwishoni kabisa mwa mwezi wa Januari. Na kesho pia kule nchini Morocco kutakuwa na mechi ya pili ama mzunguko wa pili kuwania Kombe la Dunia baina ya vilabu. Wenyeji wa Casablanca watamenyana na Al Hilal a, lakini Sounders FC ya kule Marekani itakuwa na kibarua dhidi ya wawakilishi wengine wa Afrika Al Ahly ya Misri, ambayo katika mechi yake ya kwanza ilishinda Auckland City mabao matatu kwa sifuri na mshindo wa mechi za kesho, a, bila shaka tafuzu katika mechi, hatua nusu fainali. Um, ambako atamiana na Flamengo. Hii ni klabu kutoka kule Brazil, lakini Real Madrid ya kule nchini Hispania, na kule nchini Uingereza. Mechi mechi hiyo nusu fainali itachezwa kati ya tarehe saba na tarehe nane mwezi huu wa pili. Hivi leo kuna mechi moja tu ya kuwania ligi ya soka nchini humo. Chelsea itakuwa mwenyeji wa Fulham kuanzia saa tano usiku, saa za Afrika Mashariki. Lakini kesho kuna orodha ya mechi kadhaa zitakazochezwa. Everton watawakaribisha Uh, Arsenal ambayo inaongoza ligi kuu ya soka nchini humo, lakini Manchester United nao watacheza na Crystal Palace uh, huku Newcastle nao wakimenyana na West Ham United kule. Uh, nchini Spania ni kwamba leo hii kuna mechi moja kati ya Atletico Bilbao Aa, na Kadiz lakini, jana kulikuwa na mechi kati ya Real Madrid ambayo ilichomoza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Valencia. Na ushindi huo umewasogeza juu zaidi hadi katika nafasi ya pili kwa alama 45 wakiwa wanainyemelea Barcelona ambayo inaongoza ligi hiyo kwa alama 50. Kesho pia kutakuwa na mechi kadhaa za ligi ya La Liga kule Hispania. Atletico Madrid watamenyana na Getafe huku Espanyol nayo ikicheza na Osasuna. Tumalize na michezo ya olimpiki ya Paris mwaka elfu mbili na ishirini na nne uh, kuna wasiwasi kwamba kuna baadhi ya mataifa huenda yasishiriki, na waziri wa michezo wa po Poland uh, Kamil Butnizuk amesema kwamba iwapo wanariadha na wachezaji wengine kutoka nchi ya Urusi na Belarus wataruhusiwa basi mataifa kama Poland, Lithuania, Estonia na Latvia wasishiriki katika michezo hiyo, pamoja na mataifa mengine arobaini. Swala ambalo iwapo itakuwa hivyo basi, uh, michezo hiyo haitakuwa na ladha, kwa sababu mataifa mengi yatakuwa hashiriki uh, kwa sababu uh, ya swala hili la Urusi kuivamia Ukraine. Ni kushukuru sana Victor Buso, jioni tupatane, tupate, tupate uji wetu mwogo. Asante sana. tupate sasa uchambuzi wa magazeti, naye Bwana Ali Bilali. Hujambo na karibu. si jambo, lakini kabla yote, unaposema mpatane jioni, manake nini? unamaanisha <laughs> <tu, upate ujombo laughs> kushukuru sana. nianzie kule nchini Tanzania na gazeti la Majira, zito ava Profesa Juma jaji, uh, mganga uh, viboko shuleni, moto bungeni. gazeti la habari leo Nipashe limeandika pia zito ataka jaji mkuu na DPP wajiuzulu. Uh, na gazeti la Mwananchi, ndoa ya dokta mwaka ilivyomwoa Alhadi. Huu ni sheh, alikuwa ni sheh mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, ambaye hapo jana baraza la maulama limetangaza kumvua uh, nafasi hiyo. Zito anzisha msako ni kuhusu sekeseke seke la plea bagning, awataka jaji mkuu na jaji Buswalo wajuuzulu nafasi zao. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika Uhuru sasa apokonywa walinzi. Ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika usalama wa Uhuru umepungua. Mbali na hilo, gazeti hilo la Daily Nation limeandika kuhusu madaktari waondoa wembe uh, ulio sahaulika ndani ya tumbo la mwanamke baada ya miaka kumi na moja. Unaona kwamba ni taarifa Hatari sana hii Naam. ya huyu Bi Felista Nafula mwenye umri wa miaka thelathini na sita ambaye amekuwa akiishi na maumivu ya tumbo na ambaye aliamini kuwa ni vidonda ambavyo alikwenda kutafuta matibabu akifikiri kweli ni vidonda kumbe ni wakati alipofanyiwa upasuaji wakati akijifungua mwanaye wa kwanza na ndipo madaktari wakasahau ule wembe ndani ya tumbo lake Atari na kusumbuliwa kwa kipindi cha miaka kumi na moja. Sana. Kule nchini Burundi, gazeti la Yewachu limeandika kuhusiana na kesi ya Floriane Irangabiye. Human Rights Watch inatoa wito kwa mamlaka kukomesha kesi na kutokuifanya kisiasa, na gazeti la Delimot Daily Monitor kule nchini Uganda limeandika kuhusu kauli ya naibu inspekta mkuu jenerali wa polisi nchini humo, Jenerali Katingazi Tumusime ambaye aliteuliwa hivi karibuni na uh, Rais uh, Yoweri Museveni Hames, no. Amesema nitafanya kazi kuleta ufanisi katika miundo ya polisi. Nikushukuru sana Ali Bilali, ila usiondoke, nataka nikuachie studio utupe muziki. Shukrani. Tambulisha makala. Anaitwa Pasha, ni mwanamuziki kutoka nchini Tanzania ambaye amerejea ulingoni kwa mara nyingine tena, na ngoma yake hiyo inaitwa Debe. Ni spisho kwako wewe unayenifollow mitandaoni na kunisikiliza kila siku hapa RFI Kiswahili. Hebu niandikie, niambie Waanisikiliza ukiwa wapi? Mimi ni Ali Bilali Kama. Na baada ya Pasha sikiliza ngoma hii ya Vichu Love kutoka huko nchini Burundi. Anajiita mkali wa live, anatuambia Ambargo, ni ngoma iliyobeba jina la albamu yake Ambargo, yenye nyimbo 14 Burudani hii unaipata ukiwa wapi? Naam Ali Bilali, naitwa Imani Klassik kutoka Kamanyola, DRC, jumboni Kivu Kusini. Ijumaa hii nilitaka niburudishe na kibao yake Kofi Olomide inaitwa Akite, burudani ambayo itawaburudisha wapenzi wote wa makala haya muziki Ijumaa hapa Radio France International. Asante sana. nasema tuko pamoja sana. Kutoka DRC, Moba Kirungu unasema hello Bilali, ombi langu kwako leo muziki Ijumaa, nilitamani sana nipigiwe ngoma yake Fergola Piroman. oh yeah te debarrasser de tous mes complexes Nao naomba wimbo wa Tike Nja Fakoli, le pays va mal from Prince Kambale. Heri Mbulula unasema unatupata live ukiwa Beni, DRC. Naomba wimbo oh, wa Raisi ni Mesia Izai kutoka Afrika Kusini. Ngoma hii ni ya Cheke ambaye amemshirikisha pia Raisi, kama unavyosikia yumo pia ndani yake. Sanai Peitande mwanadada huyu kutoka nchini Kenya. Lucas Chambi wa Mondo, Kahama, Shinyanga, Tanzania, unasema wanaomba wimbo wa Kofi Olomide papa ngwasuma apoante ya mbal oyoyaka na bible nakoloba te sitemeza ya nzambe alobaka te misala emonanaka kaka le grand mwine Acha tukomee hapa kwa leo, msikilizaji, tukutane tena tukijaliwa. Mimi naitwa Ali Bilali, nikutakie Ijumaa mubarak. Pote kwenye facebook.com/rfisw RFI. Na msikilizaji, baada ya kupata makala hayo, mziki. Jumaa naye Ali Bilali ni ku kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu ya asubuhi. Hii ni pamoja na kwamba mashirika ya kiraia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamesema waasi wa M23 wameliteka eneo la Kilolirwe jimboni Kivu Kaskazini. Ofisi ya tume ya uchaguzi nchini Nigeria imeshambuliwa siku chache tu kabla ya taifa hilo kushiriki uchaguzi mkuu tarehe 25 mwezi huu, na Umoja wa Ulaya kufanya kikao chake jijini Kivu nchini Ukraine hii leo. Msanii TC na kibao chake anogo, huyu anachoka kule nchini Ufaransa. bao anogo chake msanii TC kutoka Ufaransa ndicho kinatumalizia matangazo yetu asubuhi hii. Msikilizaji, imekuwa fahari yetu kuwa nayo katika matangazo ya juma hili asubuhi. Msimamizi wa matangazo hayo amekuwa Vikta Buso, fundi mitambo Kunta Kadambi. Ali Bilali amekuwa akikuleta uchambuzi wa magazeti. Jina langu ni Benson Wakoli. Msikilizaji, matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili mwendo wa saa kumi na mbili jioni Afrika Mashariki yatakuja tena. Afrika Kati itakuwa saa kumi na moja kamili. Wenzetu wa Paris tayari wanaendeleza matangazo haya.