arobaini baada ya saa mbili ya asubuhi ya Afrika Mashariki. Victor Buso, karibu tena nam. Asante sana mwenzangu Mislet. Shirikisho la soka barani Afrika limetangaza kuahirishwa kwa michuano ya kutafuta ubingwa wa soka kwa mataifa Afrika iliyokuwa imepangwa kufanyika kati ya mwezi Juni na Julai mwaka ujao kule nchini Kodivoi. Na sasa mchano huo itafanyika kati ya mwezi Januari na Februari mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Rais wa CAF Patrice Motsepe amesema kwamba mwezi huo umefanyika kwa sababu kati ya mwezi Juni na Julai nchini Kodivoi ni msimu wa mvua nyingi sana, na shirikisho hilo alitaki mashano hayo kufanyika katika mazingira hayo. Uh, mizilitina maana kwamba huenda viwanja vingejaa maji na mipira ingekataa kwenda mbele au kusonga nyuma. <laughs> Victor, barani Afrika tunahitaji, viongozi wetu wanahitaji kuboresha viwanja vya kuchezea mpira wa miguu na michezo mingine mm. Unajua, uwanja unapojaa maji mpira unakuwa mzito sana, lakini <laughs> nam, hata hivyo, Kafi imesema kwamba hicho ndo kipindi pekee ambacho inaweza kufanya mashindano hayo kule nchini Cote d'Ivoire. Nafahamu kwamba kipindi hicho pia itakabiliwa na changamoto za wachezaji wanaocheza soka katika mataifa ya Ulaya kurudi nyumbani, kwa sababu tumeshuhudia hapo nyuma vilabu vya soka kule barani Ulaya uh, kataa kuachilia baadhi ya wachezaji natukisoalia barani y Afrika ni kwamba wamechuana soka kwa nia taji la bara la Afrika kwa mataifa hayo. Kwa upande wa wanawake mchezo h naendelea, na hivileo kutakua na mechi za kundi ch katika Rabat. Mechi ya kwanza itakuwa ni kati Nigeria na Afrika Kusini, na baadaye Botswana watamenyana na Burundi. Matokeo ya kundi, aa, ni kwamba uh, Senegal ilifunga Uganda hapo jana bomawili kwa bila, uh, huku Kamerun nayo ikatoshana nguvu ikufungana na timu taifa ya Zambia, lakini Tunisia nao walichumuza na ushindi wa mabao manne kwa bila. Bila shaka mizlet, wanawake pia hawajawachwa nyuma katika soka barani Afrika, lakini jitihada zaidi zinahitajika ili kuimarisha soka ya wanawake. Nam kwingineko duniani ni kwamba rais wa kamati ya, ki, ya michezo ya Olimpiki Thomas Bach amesema kwamba kamati hiyo itahakikisha wanamichezo kutoka nchini Ukraini wanashiriki katika michezo ya mwaka 2024 licha ya nchi yao kuvamiwa na Urusi. Ametoa kauli hii katika mazungumzo na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski na kuahidi kwamba kamati hiyo itaongeza ita kiwango cha fedha ambazo zinatolewa kwa fadhili ya wa wachezaji kutoka uh, nchi hiyo. Michezo ya Olimpiki itafanyika mwaka huu wa 2024 kule katika jiji la Paris nchini Ufaransa na leo hii kuna michuano kadhaa ya mchezo wa tenis wa Wimbledon ambayo inaendelea. Kwa upande wa wanaume, Rafael Nadal atacheza na Butik Van Zankrup katika mechi muhimu ya kutafuta nafasi ya kucheza katika hatua robo fainali. Lakini kwa upande wa wanawake, Simona Halep ambaye ni bingwa wa zamani wa mashino haya atacheza na Paula Badosa. Lakini um, bingwa mara sita wa taji hilo msabia uh, ya Novak Djokovic amefika katika hatua ya robo fainali uh, kule nchini Uingereza. Hii ni robo fainali yake ya kumi na tatu na atacheza na Jannik Sinner kutoka kule, uh, nchini Italia. Nam ni kushukuru sana Victor Busu, asante. Karibu Jupita. Asante Minslet, tuanze moja kwa moja na magazeti ya kule nchini DRC. Magazeti mengi ya RDC yakiwemo la Prosperite le Potensiel yaandika kuhusu ibada huko Kinshasa iliyoandaliwa hapo jana ya amani na maridhiano, viongozi wa kanisa Katoliki nchini humo wakitoa wito kwa ulimwengu kusaidia kupatikana kwa amani mashariki mwa nchi hiyo. Waziri Mkuu pia Sama Lukonde ametilia mkazo wito huo. Huko nchini Rwanda, New Times gazeti limeandika kuhusu sherehe za hivi leo ya siku ya ukombozi, ni kumbukumbu kumbu ya kushindwa kwa utawala uliopita wa Habyarimana uh, biriam, uh, katika vita vyenyewe kwa nyewe hivi ni vita vile vya mwaka elfu moja kenda mia tisini na nne wakati watu wengi sana waliwawa soa Watutsi. Sudan Tribune iliandika kuhusu mfululizo wa maandamano nchini Sudan ya kushinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Daily Monitor la Uganda limeandika Inspekta Jenerali wa polisi na mahakama watakiwa wa kuchunguza mradi wa ujenzi wa barabara ya kusafirisha mafuta nchini Uganda. Nielekee kule nchini Tanzania ambapo gazeti la Habari Leo limeandika serikali yaweka rekodi fedha za miradi. Isome hii taarifa katika ukurasa wa nne. Afrika ya mpongeza Samia kwa uongozi ni dhamu. Habari hii unaipata ukurasa wa pili. Minslet, uh, Rais Samia ni miongoni mwa viongozi wanawake ambao wanatajika sana soa barani Afrika. Nam, bila shaka tangu achukue uongozi amejitahidi sana kuandikisha rekodi na bado ana muda, bila shaka kuandikisha rekodi kweli kabisa. Gazeti la Mwananchi limeandika mwongozo bima afya mjadala. Gazeti la Nipashe hili limeandika tukta wajiri wavunja kimya Kimya akikokoto kipya vilevile, alimeandika mtuhumiwa wa ubakaji awatoroka askari akipelekwa polisi. Nielekea huko nchini Kenya, gazeti la Daily Nation laandika siasa za unga, yani kutokana kwamba uchaguzi ni mwezi ujao na unga imepanda kilo mbili na uuzwa zaidi ya dola mbili. Kabla ya vita vya uh, Ukraine, unga watu walikuwa wananunua chini ya dola, wengine chini ya dola moja. Kweli sasa hivi ni dola mbili, maradufu tu <laughs> Gazeti la The Standard limeandika kuhusu vita vya maneno kati ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Ni alikia nchini Uingereza kashfa hiyo um. Ni gazeti la The Times limeandika kashfa ya ngono inayomkabili aliyekuwa naibu kinara wa bunge la Uingereza Chris Pincher imefufua njama ya kumpindua waziri mkuu Boris Johnson. Gazeti la Le Figaro limeandika wabunge wa Republicans kuungana ili kubuni upinzani dhidi ya Rais Emmanuel Macron. Vilevile gazeti la Le Monde limeandika kuhusika kuhusu kizungumzo cha rais Macron na waziri mkuu Elizabeth bon nam. Eh, Jupiter Mayaka, kabla uondoke, lazima niku, nikuchokoze kidogo. Nichokoza nimekubali, Arsenal wanasemaji, Arsenali sisi ndio tupo. <laughs> <laughs> <laughs> ni kushukuru sana Jupiter Mayaka kwa kutuletea uchambuzi wa magazeti Asante. ni mpishi mwenzangu Benson Wakoli na makala Jua haki Zako, Jua haki Zako. Na Benson Wakoli. Kujambo na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo msikilizaji, siku zote ukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Wanawake na wasichana ni miongoni mwa watu katika jamii ambao haki zao zimetajwa pakubwa kukiukwa. Ni kutokana na sababu hizo ndiyo maana mashirika kama vile Women Deliver yamejitokeza kupigania haki za wanawake na wasichana kote duniani, makao makuu ya shirika hili yakiwa nchini Marekani. Pembezoni mwa mkutano wa viongozi wa Jumuiya Madola, mwenzangu Victor Busso alifanikiwa kuzungumuza na Katharin Shawin ambaye ni mwanachama wa bodi ya shirika la Women Deliver na Samson Dasvae ambaye ni mwenyekiti mwenza wa mkutano wa Women Deliver utakaofanyika nchini Rwanda mwaka elfu mbili ishirini na tatu ukiwa mkutano mkutano wa kwanza kabisa kufanyika barani Afrika Women Deliver kama mashirika mengine linasisitiza kuwa bado kuna changamoto nyingi ambazo zinawakumbwa wasichana wanawake hapa Afrika changamoto ambazo zinahitaji nguvu za pamoja kuzikabili anavyoeleza hapa Catherine Shawin <tune> Really in tumeshuhudia kuongezeka kwa ukosefu wa usawa hapa Afrika um, kutokana na janga la uviko 19, 19, 19. Pia kuna ukosefu wa kutekelezwa kwa sheria na sera. Tunahitaji sheria nzuri zinazohusiana na hali ya kibinafsi, kama vile katika ndoa, haki ya wanawake kumiliki mali na hata kuridhi mali na kadhalika. Kwa hivyo kuna mengi ambayo tunastahili kufanyia kazi na kujadili katika mkutano ujao. Kauli ya Shawin inaungwa mkono na Samson ambaye anasema kutokana na uviko 19, dhuluma za kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana zimeongezeka pakubwa. Kutokana na janga la uviko 19, dhuluma za kijinsia barani Afrika zimeongezeka kwa asilimia 48. Ndiyo maana na tunataka kujadili namna ya kumaliza matatizo haya katika mikutano yetu, maana hapa Afrika visa ni vingi sana, kutokana na kwamba zaidi ya asilimia sabini ya raia wana umri wa chini ya thelathini. Kwa hivyo kwa kuangazia masuala haya yatatusaidia kukabiliana na kupigania haki za wasichana na wanawake. Umaskini, vita na ukosefu wa ajira ni baadhi ya sababu ambazo zimechangia visa vya dhuluma za kijinsia kuendelea kuripotiwa barani Afrika. Lakini tafiti zinaonyesha nini chanzo kikuu cha dhuluma za kijinsia hapa Afrika kutokana na janga la uviko 19? Girls, watu wengi walikuwa nyumbani. Uh, wasichana na wavulana was hawakuwa wanaenda shule hasa ukiwa katika maeneo ya vijijini, iwapo watu hawaendi shuleni, ili pia linachangia suala la ndoa za mapema uh, if... Mfano, nchini Ethiopia ambako naishi, tumeshuhudia visa vya ndoa za mapema. Mwanzo hawaendi shule, wanasaidia familia, na familia pia zinapitia changamoto, maana wanabeba mzigo UVIKO 19 ambao umetokana na janga hili. Kwa hivyo utashuhudia mvutano kati ya familia, maana hakuna kipato, watoto hawaendi shuleni, wazazi hawana ajira, kwa hilo linachangia sana mzozo. Mitandao ya kijamii pia imetajwa kwa upande mwingine kuwa miongoni mwa sababu kuu zinazochangia dhuluma za kijinsia hasa dhidi ya wanawake na wasichana. Hapa Katarin Shawin anatoa ufafanuzi zaidi. Kwa sasa tunafanya mambo mengi kwa mitandao na kutokana na matumizi ya muda mrefu ya mitandao ya kijamii tumeshuhudia kuongezeka kwa dhuluma za kijinsia. Naam, nahisi watu wapo tu kwenye mitandao na iwapo huwezi tangamana, basi unaweza hata shawishika kuwa rafiki wa watu Pengine hilo si swala nzuri, maana hao watu hawajui. Viongozi wa jamii kama vile mashirika ya kiraia na wazee wa mitaa ni nguzo muhimu kufanikisha vita dhidi ya janga hili na dhuluma za kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana. Hapa Shawini anatoa ufafanuzi ya namna mashirika ya kiraia na wazee wa mitaa walivyo nguzo muhimu kuchangia kumaliza dhuluma za kijinsia katika jamii zetu we're providing this platform, but it's a space for tunatumia jukwa hili lakini pia ni nafasi ya mawakili na mashirika ya kiraia kuja pamoja. Wao wanajua so kile jamii inahitaji hasa, mahitaji muhimu kati ya wale tunafanya hapa nchini Rwanda ni kwamba Rwanda atakuwa uh, mwenyeji wetu wa mkutano so, um, mwaka ujao um, ambapo tunashirikiana na waziri wa usawa wa kijinsia na familia kama we mshirika wetu nchini Rwanda, na tutakuwa tunashiriki sana mazungumzo na mashirika ya kiraia nchini Rwanda kuona masuala gani ya muhimu tunastahili kujadili na vipi jukwaa hili linaweza tumika kutatua baadhi ya changamoto. Jua haki zako na Benson Wakoli, kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi. Licha changamoto hizi, shirika la Women Deliver linaamini kuwa njia pekee ya kutatua mizozo ambayo inaathiri wanawake na wasichana kama vile hali ilivyo nchini Sudani, Sudani Kusini, Somalia na Ethiopia ni kupitia mazungumzo. Nadhani inaweza sema ni mazungumzo. Viongozi wote wa kisiasa ndani ya serikali wanastahili kuja pamoja na kuandaa mazingira ya kujumuisha kila mmoja, kuwaleta viongozi mbalimbali pamoja. Hilo litaleta tofauti kubwa kwa mizozo yote popote duniani. Viongozi hapa barani Afrika na hata kule Ulaya wamekuwa mabingwa wa kutoa ahadi bila ya kutimiza, hasa kuhusiana na haki za wanawake na wasichana. Je, Women Deliver ni kati mashirika ya mashirika ambayo yanatoa ahadi bila kutimiza. Um, so mikutano yetu si ya kutoa ahadi, kwa hivyo hatutaki watu kutoa ahadi, lakini tunajaribu kutumia jukwaa letu kuhakikisha tunabuni sera za kutetea wanawake. Licha ya hayo, wapo ambao wametoa ahadi. Mfano ni Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau ambaye aliahidi kutoa dola milioni moja nukta nne kuhakikisha usawa wa kijinsia kote duniani. Rais wa Kenya Kenyatta naye aliahidi kuhakikisha ukeketaji wa wanawake unatokomezwa kufikia mwishoni mwa muhula wake madarakani. Kwa hivyo tunajaribu kuweka makundi haya pamoja ili yajadili yapi ni ya msingi kufanikisha ahadi hizi. Jua Haki Zako na Benson Wakoli msikilizaji. Siku zote ukilinda haki za wanawake na wasichana, wenyewe wanasema kuwa unalinda haki za jamii. Hivyo pana haja kubwa kuhakikisha kuwa haki za wasichana na wanawake zinazingatiwa katika hali zote. Tumeshuhudia kuongezeka kwa ukosefu wa usawa hapa Afrika, um, kutokana na janga la uviko 19. Pia kuna ukosefu wa kutekelezwa, uh, kwa sheria na sera uh. Tunahitaji uh, sheria nzuri uh, zinazohusiana uh, uh, na hali ya kibinafsi, uh, kama vile katika ndoa uh, uh, haki ya wanawake kumiliki uh, mali uh, na hata kurithi mali uh, na kadhalika. Kwa hivyo, kuna mengi ambayo tunastahili kufanyia kazi na kujadili katika mkutano ujao. Fika hapo ndipo tunafika katika mwisho wa makala haya ya Jua Haki Zako, makala ambayo yamefanikishwa pakubwa na mwenzangu Victor Busu alipohudhuria mkutano wa Jumuiya Madola uliofanyika jijini Kigali nchini Rwanda na kuzungumuza na wawakilishi wa taasisi ya Women Deliver, shirika linalopigania haki za wanawake na wasichana kote duniani. Msikilizaji, ngoma ikipigwa sana siku zote bila shaka hupasuka. Jina langu mimi ni Benson Wakoli, msimulizi wa makala ya leo. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya Kiswahili ya Radio France International, kwa heri. Siha Njema, yote kuhusu afya yako. Korir anakusubiria kila Jumanne asubuhi na sita, saa 2:46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1:46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Ni tamatishe matangazo hii asubuhi, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo viongozi wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watoa wa wito kwa dunia kuleta amani nchini humo. Jumuiya ya ECOWAS yaiondolea mali baadhi ya vikwazo iliyokuwa imeiwekea baada ya mapinduzi ya kijeshi. Na watu kadhaa wauawa katika shambulio jijini Copenhagen nchini Denmark. Tunawatamatisha matangazo na kibao mama kutoka kwa Mayukun kutokea Nigeria, Kido. Kido Kibao mama kutoka kwa Mayokun kutokea kule Nigeria kinatamatisha matangazo asubuhi hii. Shukran kwa timu ya asubuhi, kuanzia kwa fundi wa mitambo George Maina. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Victor Abuso, naye Jupite Mayaka alikuletea uchambuzi wa magazeti. Mimi naitwa Minzi Leti Jai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri mama, you know,