Dakika ni 40 baada ya saa mbili asubuhi ya Afrika Mashariki. Fuatilia Kombe la Dunia Qatar 2022 kupitia RFI Kiswahili na kwenye tovuti rfi kiswahili.com nikushukuru sana sisi kama mashabiki wa mchezo wa soka sasa tunachukua likizo fupi ya siku mbili hadi hapo siku ya ijumaa ambapo sasa tutakuwa tunarejelea uh, mechi za robo fainali hii ni baada ya mechi za makundi ya timu kumi na sita bora kukamilika hapo jana ambapo wawakilishi wa afrika moroko walichuana katika mechi moja kali sana na hispania na mechi ambayo ilitoka uh, sare katika muda wa kawaida mabao tasa, na kuelekea katika mchuano uh, matuta penalti, ambapo moroko sasa walifanikiwa kuwazaba hawa hispania mabao matatu kwa nunge. Mechi ilikuwa ngumu sana ikizingatiwa kwamba Moroko walikuwa wanacheza ile mechi ya kuzuia kufunga mabao, na wanahispania walipata wakati mgumu sana katika mechi hiyo. Mechi nyingine ambayo ilichezwa hapo jana ni kati ya Ureno na no Swaziland ambapo Ureno waliwazaba mabao sita kwa moja. Ilikuwa ni kama mechi ambayo unakunywa una tu maji, haikuwa mechi kali. Mbali na mechi hiyo, ni kwamba sasa namna imekueleza ni kwamba pamekuwa na mapumziko mafupi hadi siku ya Ijumaa, ambapo sasa mechi itakayochezwa ni kati ya Croatia na Brazil na Netherland watakuwa wanacheza na Argentina. Mechi za aina yake. Siku ya Jumamosi itakuwa zamu ya Moroko na Ureno. Uingereza watakuwa wanachuana na Ufaransa. Tukisalia na masuala yanayohusiana na kombe hili la dunia, ni kwamba kocha wa timu ya taifa ya Korea Kusini, ambayo iliondolewa katika mechi hizi uh, Paulo Bento amejiuzulu baada ya kikosi chake kudunguliwa katika hatua ya kumi na sita bora kwenye fainali za kombe la dunia zinazoendelea kule Qatar. Korea Kusini walingolewa na Brazil baada ya kup pokezwa kichapo cha mabao mane kwa moja hapo siku ya Jumatatu. Sasa ni rasmi kwamba tuko na sura kamili kabisa ya mechi zi zitakazoendelea nam ni, ni kuambia jana kwamba klabu ya Al Nassr iliyoko Saudi Arabia inataka kumnunua ama kupata huduma za Cristiano Ronaldo na sasa wametoa ofa ya kitita cha dola uh, bilioni uh, dola milioni ishirini na tano nukta nane ili kumnunua mchezaji huyu, na si wao tu. Kumbe huduma za huyu mchezaji licha ya umri wake mm -hmm. zinatafutwa tu na timu nyingi, ambapo pia wanaotafuta huduma zake wengine ni pamoja na Juventus na Real Madrid. Atakaetoa ofa nzuri zaidi, basi ndie atakaepata ataka huduma za mchezaji, Real Madrid. Asante sana na <laughs> shukuru pia, karibu tena, Ruben Lukumbuka. Asante sana, nianzie e, uchambuzi huu wa magazeti. Na magazeti ya huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo naona hapa mkataba wa amani uliosainiwa jijini uh, Nairobi, kati ya serikali, makundi ya waasi kutoka mashariki ya nchi hiyo na mashirika ya kiraia ni habari ambayo imepewa nafasi kubwa kwenye magazeti ya huko DRC. Aktualite CD, landika: uh, DRC hatimaye mkataba wapatikana. Mkutano um, ujao kati ya makundi yenye silaha na serikali hufanyika mwezi Januari uh, mwakani ujuavu. Kwa mujibu wa mkataba huu ambao ulisainiwa hapo jana hapa Nairobi ni kwamba uh, kuanzia Goma, Bukavu, vile vile Bunia, mikutano um, kadhaa itafanyika chini ya EAC, Jumuiya ya Afrika uh, Mashariki kule nchini eh, Burundi, gazeti la Iwachu laandika kuhusiana na uchungu, uchunguzi ambao ulifanyika na uh, wanahabari wa gazeti hili kuhusiana na swala zima la watoto wa mitaani. Iwachu inajaribu kufafanua vikwazo mbalimbali kuhusiana na utekelezwaji rasmi wa mpango wa kuwajumuisha upya watoto mitaani na kuwarejesha katika maisha ya kawaida. Tuelekee nchini e, Tanzania huko, na gazeti hapa la Mwananchi ukurasa wake wa mbele uh, laandika kwa wino uliokolea, presha inapanda. Uh, gazeti Habari Leo kwa upande wake laandika serikali yapangua hoja mabehewa SGR. Gazeti la Taifa Leo nchini Kenya, habari ambayo imechapishwa kwa wino uliokolea ni waliokosa minofu ya Ruto wateta. The Monitor la Uganda laangazia kuuawa kwa kupigwa risasi wa mtu ambaye anashukiwa kuwa mtekaji nyara wa watoto. New Times la huku Rwanda laandika waziri wa ulinzi meja jenerali Albert Murasira afanya mazungumzo na mkurugenzi wa ki, mkuu wa kikosi cha kudumu cha Afrika Mashariki. Naona uh, bado nina muda kidogo tu nimalizie na gazeti la Sudan Tribune. Gazeti hili limeangazia kuhusiana na juhudi za upatikanaji wa amani utekelezwaji kuelekea mfumo mpya wa kisiasa nam. Ni kushukuru Ruben Lukumbuka, asante. Tusalie nawe kwenye makala wimbi la siasa. Karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya wimbi la siasa. Msikilizaji, makala hii inaangazia kuhusu kupatikana kwa mwafaka kati ya makundi ya waasi wa DRC, serikali ya Kinshasa na wadau wengine kutoka asasi za kiraia, ambapo wote kwa pamoja Jumatano ya Desemba 6 walisaini mkataba wa amani na kuhakikisha makundi yote ya waasi kutoka nchi jirani wakitaja waasi wa M23, wa FDLR kutoka Rwanda, Red Tabara na FNL kutoka Burundi, ADF kutoka Uganda, yanashughulikiwa kwa nguvu na kuyatokomeza kwamba waende kwao kuzungumza na serikali za nchi zao badala ya kutatiza usalama wa mashariki ya DRC. Mazungumzo haya yaliyoanza jijini Nairobi tarehe 28 mwezi Novemba yalitamatishwa Desemba 6 mwaka huu. Makundi ya waasi yaliyoshiriki mazungumzo hayo ya amani kwa pamoja yamekubali kuweka silaha chini na kuitaka serikali kuendelea kufanya nao mazungumzo lakini pia kuwaachia huru na kuwapa msamaha wale wanaoendelea kushikiliwa. Uhuru Kenyatta ni rais wa zamani wa Kenya na mratibu wa EAC, jumuiya ya Afrika Mashariki, alikuwa na haya ya kusema. Ya kwanza mulisema mko na wenzenu wengine ambao hawakuwa na hatia, lakini wameshikwa kwa sababu ya mambo madogo madogo. Wengine hata hawakuwa na hatia hata kidogo, ni kabila lao ama kusemekana, ukiwa kabila hii wewe, wewe ni mpiganaji na huyo sio mpiganaji. Na wale wote ambao hawana hatia wawachiliwe mara moja, warudi makwao, lakini ya muhimu wote wakubali ya kwamba wataweka silaha chini, wataingia katika PDDRCS alafu sasa wajumuishwe katika miradi hiyo ya kujenga nchi yenu. Nilizungumza na wawakilishi wa tabaka mbalimbali, lakini kwanza machifu kutoka huko DRC ambao walishiriki mazungumzo haya, na wenyewe walikuwa na neno. Mimi ni Mwami Nikola Kalinda Kibansha, nikiwa kiongozi wa usultani wa, wa Baunde. Unajua, mkataba huu, sisi tukiwa wasultani, tunaupokea vizuri sana kwani sisi wasultani, kitu chochote ambacho kitaweza kutuletea usalama kati yetu na population yetu yote. Donc mkataba huu uh, sisi inatupendeza zaidi na tunaifurahia sana sana, na kufuatana kuona ginsi mambo iko inaendeka siku hizi, nikiwaza government yetu itaweza kufuatilia sasa mambo jinsi inavyofaa upande wa Musienene vilevile vile. ninampata Mwami kutoka huko. Kwanza, unaweza kujitambulisha? Mimi ni Mwami Kaendo Nzanzu Bonani, shifu wa Sheferwa Baswa. Unazungumziaje mkataba huu? Sisi ni vami tunapenda tu amani juu sie tunarepresente population, na kama hakuna amani, population yetu haiishi mzuri. Sasa hii mkataba nafaa itimilike na amani, ingie fasi yote surtout que sasa watu wiko nawo sasa M23 wiko nawo watu na ADF na wo watu mabini kule ile, kabisa ni kitu mbaya ikiishi na gisi wanatoka kusema inafaa ile ma group za itranji zirudie kwao, na zikarudia kwao na amani yetu itaingia mara moja. Tukielekea upande wa kulia hapa, pia unaweza kujitambulisha. Mimi ni Mwami Kapupa wa sekta ya mm -hmm. Beni Mbau, Beni kunazungumziwa hasa zaidi sana mauaji, ADF wakishambulia. Wewe unazungumziaje leo, mwafaka umepatikana, tutegemee amani na rudi eh? unajua kwetu kuna mambo ya ADF, lakini hapa mingi waliongea kuhusu M23, lakini kwetu ni mambo ya ADF. Uh, na tunawaza kama namna wamesema inafaa. Mm-hmm. kila watu waongee na wadui yao, na kila watu warudi kwenye walitoka, kama ni ADF ilitoka Uganda, nao waongee na waganda warudi kwao Uganda. ni kushukuru sana, asante sana Jean-Claude. Mabaze, eneo lako la Ruchuru lina tatizo sana na M23, umezungumziaje mkataba huu umesainiwa sasa, kama mashirika ya kiraia mkataba um, umesainiwa, ni kwamba inaweza kukuwa mwanzo wa suluhisho ambalo linaweza kusaidia uh, Ruchuru kukuwa na amani ijapokuwa kwa sahihi, shida kubwa tunayo katika uh, eneo letu la tarafa la Ruchuru ni M23 na unakutana kwamba uh, shida ya M23 haikuzungumziwa katika huu mkutano, sababu hawakuweko pamoja na kusainiwa kwa mkataba huu. Je, unatutegemee kwamba huenda sasa kundi hili litashughulikiwa na amani na rejesho mashariki ya DRC. Uh, kwa kweli tumeshukuru sana facilitator ambaye amekuwa wazi na kusema kwamba inabidi makundi yote yaweke silaha chini, na wale ambao ni wageni waende wazungumzi na manchi zao. Na kwanza tumsikilize msuluhishi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, rais wa zamani wa Kenya, Uhuru Kenyatta. tumesema ya kwamba mambo ya vikundi ambavyo vimetoka katika nchi zingine mambo haya sasa tumewasilisha kwa viongozi wa Afrika Mashariki waweze kushikilia kuhakikisha ya kwamba kila nchi iweze kuishi na kuongea na watu wao, warudi makwao na watulie makwao, wawache Kongo na amani yake. nam babaze, katika moja ya kipengele ama vipengele ambavyo, uh, makundi ya wapiganaji wamesaini, ni, ni kutaka kuhakikisha kwamba haya makundi ya kigeni yanashughulikiwa. Je, unaona kwamba ni kwa namna gani yatashughulikiwa kwa mujibu wa facilitator? Kwa mujibu wa facilitator, amekuwa wazi na kusema kwamba sababu vikundi vyote vimeomba kwamba, ni sharti vikundi vyote vya nje viongee pia na nchi zao, vile kama vile wakumani, tuko naongea na nchi yetu hiyo, ma vikundi vya kumiliki silaha vinaongea na serikali yetu Vicho vikundi pia viende viongee na serikali zao, ni kwamba FDLR sherti, uh, Raisi Kagame akubali waongee pia wamaliza shida yao ya, ya Rwanda. Ni sherti uh, Rais Ndaishimie akubali nao pia waende kuongea na Red Tabara yao na hata Museveni akubali ADF Wani wazungumuze na, itatua... na je, na je, unaona kwamba hili litakuwa jambo jepesi kutekelezwa kumwona Paul Kagame anakaa meza moja na FDLR? Kwa nini wasikae, kwa nini wasikae? Kama sisi uh, tunakaa na haya uh, makundi, kwa nini yeye asikae pamoja na wao? Lakini asipende kutafuta kutatua shida yake ya kwa kwake, kutatua katika Kongo, haiko vile. Njoo napesha kuendeka. Jean Claude Bambaze, asante sana, nashukuru. Na katika kutaka kujua pia kuelewa sababu za waasi kuchukua silaha huko DRC, nilipata nafasi ya kuzungumza na makundi ya waasi hao kutoka eneo la Kivu Kusini, ambao kila mmoja anaanza kwa kujitambulisha kwa jina. Anaitwa Steve Munga, nikitoka katika tarafa la Fizi kwenye chama cha wazalendo cha IPSP inayoongozwa na kamanda General Rene Itongwa. Sisi tunapigana kwa ajili ya kutaka kulinda raia wetu na mipaka ya nchi yetu na hivyo tumesimama kupigana sababu nchi ya Kongo imeweza kuvamiwa na nchi jirani ambazo ni hiyo Rwanda, Burundi pamoja na Uganda. Jina, kwa majina naitwa Bijikwabo Ndagu Clovis. mm -hmm, natoka Kivu Kusini, yani Sud Kivu, katika tarafa la Uvira. Kwa kweli kupitia mkataba huu tumeridhishwa kwa sababu tumekubaliana kwamba kitu cha kwanza watatusaidia kutosha, kwanza hizi makundi za kigeni ikiwemo redi tabara FNL ziko huku kwetu, wasenede wako huku kwetu. Hicho ni kitu tunatakia kwamba hawa watu watoke ili kwamba amani ionekane kwetu, na tunauhakika kwa Rais Mustafu ambaye ni Uhuru Kenyatta atatusaidia ili kwamba hii tumesaini leo yapate kutekelezwa vizuri namna sasa kutoka Kivu Kusini, nimezungumza pia na wapiganaji wa eneo la Ruchuru. Mimi ni Jules Mulumba nikiwa president wa CMCFDP yani Collectif de mouvement pour le changement force de defense du peuple. yeah, okay. inayo inayopambana hasahasa na waasi kutoka Rwanda na Uganda katika tarafa la Ruchuru, Masisi na hapo Nyiragongo. Tule tulichokiomba kwa ajili ya usalama kabisa hakika katika eh, tarafa la Ruchuru, Masisi, hata North Kivu province, hata east, east, east, east of Congo ni kwamba itekelezwe kiini kanuni ya problem hii, sababu usalama mdogo nchini mwetu Kongo sio kwamba unaletwa na wakongomani hiyo vikundi vyote ambavyo ni vya ndani vimeshikilia silaha sababu kuna uvamizi kutoka nje. Jiskar kusema yeye ni naibu msemaji wa upande wa serikali ya Kinshasa aliukaribisha mwafaka uliopatikana tunafurahi, ya, ya kwamba tunafurahi na hii makutano ya Nairobi 3 tunazani yote tutisema tuti, hapa na government na Bahamid Group tutafanya yote jua salama kuKongo. Antuka tunachoka, batu bote banachoka na hii uh, activity ya Ahmed Group, na batu banaua mingi sana. Tutakutana kugoma kukoma uh, na Beni na Bukavu. Jua evaluation na hii yote tunasema. Uh, hapa waasi wa M23 wenyewe wamesema wako tayari kuondoka katika maeneo wanayoyadhibiti na kwamba wanaunga mkono juhudi za kupata amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo, baada ya mazungumzo ya Nairobi na yale ya Luanda licha ya wao kutoalikwa. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri. Mazungumzo ya kutafuta amani mashariki mwa DRC yamemalizika jijini Nairobi, makundi ya wasi yakiridhia kusitisha mapigano na kuachia wanajeshi watoto, huku serikali ya Kinshasa ikiahidi kutoa msamaha. Unafikiri mazungumzo ya Nairobi yalikuwa na mafanikio? Unadhani maafikiano haya yatatekelezwa? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Kwa haraka ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo asubuhi hii. Raia nchini DRC watoa wa maoni yao baada ya kukamilika kwa mazungumzo ya kusaka amani mashariki mwa nchi hiyo yaliyofanyika jijini Nairobi. Mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu bayoanuai wa COP 15 waanza Montreal, Canada, na nchini Marekani Rafael Wano kashinda marudio ya uchaguzi wa seneti katika jimbo la Georgia. tamatisha matangazo na kibao dukate kutoka kwa Meili anatokea Burundi. kate kutoka kwa meili kutokea Burundi kinatamatisha matangazo asubuhi hii. Fundi wangu wa mitambo amekuwa Collins Kadambi, msimamizi wa matangazo Benson Okoli naye eh, Ruben lukumbuka alikuletea uchambuzi wa magazeti. Jina langu Binzeti Jai, punde tunakuacha na wenzetu kutoka Paris.