Dakika ni 40 zimekatika baada ya saa mbili asubuhi, Afrika Mashariki. Ali Bilali, karibu na uchambuzi wa magazeti. nam ni kushukuru sana mwenzangu Mizleti Ijai. Nianze na magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la The Star lao limeandika wachache wajitokeza kupiga kura katika maeneo kadhaa nchini. Nalo gazeti la Taifa Leo limeandika idadi ya watu waliotarajiwa kupiga kura nchini Kenya haikufikia kama ilivyokuwa ikitarajiwa, ikielezwa tu kwamba ni watu milioni kumi na wawili pekee ndio ambao walitokeza kuliko ile idadi ya watu milioni ishirini na wawili. Na gazeti la uh, Daily Monitor la kule nchini Uganda lao limeandika polisi wa Kenya wazuia ya malori yaliyokuwa yamebeba wapiga kura kutoka uh, nchini Uganda. Daily Nation leo limeandika kuhusu kauli ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi eh, Chebukati ambaye amesema tutaanza kutuma matokeo baada ya kuthibitisha fomu 34A mbali eh, na taarifa hiyo, gazeti hilo limeandika, naibu wa rais William Ruto ashinda katika kituo cha kupigia kura cha Martha Karua. The Star lao limeandika, uhesabiaji wa kura unaendelea na gazeti la New Times la kule nchini Rwanda, lao limeandika wataalamu wanakutana mjini Kigali kushawishi mabadiliko katika maswala ya sasa ya kimataifa. Forum DSA la kule DRC leo limeandika kuhusu Marekani yatoa dola milioni ishirini na tatu nukta saba kwa DRC ili kusaidia uchaguzi mkuu wa rais ambao unatarajiwa kufanyika mwaka alfu mbili na ishirini na tatu. Hii ni wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akifanya ziara huko mashariki mwa DRC. Gazeti la, la Prosperite lao limeandika kuhusu kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ambaye amesema lazima uhasama uh, mashariki mwa DRC ukomeshwe. Nalo gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika, wananchi wa jiji la Bujumbura waridhishwa na hatua ya wizara ya uchukuzi kuwapatishia basi thelathini za usafiri wa umma, lakini swala la uhaba wa mafuta bado ni paswa kichwa. Gazeti la Uhuru la kule nchini Tanzania limeandika rais, Samia spidi kali ujenzi wa barabara uh. Ukiangalia hapa magazeti takriban yote kule nchini Tanzania imeandika kuhusu ajali mbaya iliyotokea huko na kusababisha kifo vifo vya watu ishirini ambapo gazeti la Mwananchi limeandika undani ajali ilivyoua watu ishirini. Nam, ni kushukuru sana Ali Bilali, ni kushukuru pia minzilete. Sasa msikilizaji, tupate makala Wimbi la Siasa. Tayari Victor Abuso yuko studioni. Victor karibu. Nam asante sana mwenzangu Mizlet. Nam pengine Victor, matangazo haya maalum kuhusu uchaguzi nchini Kenya kwa sasa tunaungana, tuna mgeni kwenye laini ya simu shaka tu, na bila shaka tunazungumza na mwandishi wetu Karl Kurira na George Ajoi, lakini pia Brian Wanyama ameungana nasi akiwa kule Bungoma nchini Kenya. Wote tunazungumzia kinachoendelea nchini Kenya. Wote nawakaribisha sana asubuhi ya leo. Naam, pengine nianze na Daktari Brian Wanyama, hujambo na karibu kwenye makala ya Wimbi la Siasa jumaa hili Natumai hamjambo. Hatu jambo. Nam, Wakenya siku ya Jumanne wametekeleza jukumu lao la kidemokrasia kwa kushiriki uchaguzi. Pengine kiujumla, mtazamo wako kuhusu shughuli nzima na namna watu walivyojitokeza ni upi? E, ni kweli kwamba tumekuwa na mtaratibu mzima wa kura hapo Jumanne ai bis, tume hii ya uchaguzi kwa kweli jitahidi sana kuweza kuona kwamba mchakato mzima unatekeleza kwa njia ambayo ni nzuri. Jana watu wameshiriki meshiriki kupiga kura na huku kupiga kura kulikuwa na itilafu hapa na pale, kwa jumla ni kwamba maandalizi yalikuwa na mazuri, licha ya kwamba kuna maeneo mawili, kuna Mombasa na Kakamega ambapo uchaguzi wa ugavana uliweza kuahirishwa, I, na vile pande zingine, upande wa sio na upande mwingine ambapo kuna kidogo itilafu za usalama kwamba uchaguzi uweze kuahirishwa kwa jumla ni kwamba uh, kitu kilichoonekana wazi ni ile idadi ya wapiga kura ambao walijitokeza mwaka uh, ule wa elfu mbili kumi na saba, idadi iliojitokeza ilikuwa karibu asilimia uh, sabini, lakini kufikia hapo jana saa kumi saa kumi na moja, idadi ambayo ilikuwa imejitokeza kupiga kura walikuwa karibu asilimia hamsini na sita. Kwa hivyo pakubwa zaidi wanaweza kuwa kupengea asilimia sitini, lakini kwa jumla ni kwamba kumekuwa kidogo na upungufu kupunguka kwa idadi ya wa, watu ambao wameshiriki katika uchaguzi. nam. Na inaweza kuwa? Nam. Nam, nam. Pengine unafikiri ni kwa nini kumekuwa na idadi ndogo ya watu waliojitokeza katika baadhi ya maeneo katika uchaguzi huu? Mwanzo kabisa lazima tuweze kuegemea kabisa, tuangazie pakubwa hali ya uchumi. Hali ya uchumi ambayo imesababishwa na Covid kumi na tisa ni kwamba watu wengi ambao walijiandikisha mali fulani waliweza kupoteza kazi, na kwa sababu kupoteza kazi wakaweza kuhama pengine kuhamia manyumbani au kubadilisha miji na kadhalika. Uh, pili, kumekuwa na e, tunapoangalia wapigaji kura hasa zaidi kutoka mkoa wa kati kwa jumla ni kwamba idadi yao ni kama hamsini 50 na tano kwa mia, na hii inaweza kuwa kwa sababu hawako na mgombezi wa kiti cha urais kutoka sehemu ile. E, muda uliopita Rais Uhuru Kenyatta ndiye aliyekuwa mgombezi mkuu, na kwa hivyo kwa sababu ya kutaka kumuunga mkono na pengine aweze kupata kura nyingi kuzoa kura nyingi zaidi, watu walijitokeza kwa wingi. E, tatu ni idadi ya vijana. E, vijana wengi hapa Kenya inaonekana kwamba wengi wao hawakushiriki katika uchaguzi huu kwa sababu pengine hawakuwa wamejisajili, lakini na jambo la kusikitisha ni kwamba hata wale ambao walikuwa wamesajili, kwa sababu moja au nyingine, hawakushiriki katika uchaguzi. Kwa hivyo hili ni swala ambalo linastahili kupigia msasa. Lazima utafiti uweze kufanywa, ili pengine tuweze kuelewa ni kitu gani ambacho kiliondoa mvuto wa kushiriki katika uchaguzi, hasa zaidi katika kwa hili kundi la kundi hili la vijana. Daktari, salia nasi tuungane na mwenzetu Carol Koril yuko kule mjini Eldoret. Carol, tulikupoteza mara ya kwanza, pengine tukurejelee tu utu, uzidi kutueleza hali ya mambo ilivyo, uh, kule mjini Eldoret nam mtjai ni kwamba bado shughuli ya kuhesabu kura ya kaunti ya Wasingisho ambayo ina maeneo bunge sita bado inaendelea, ingawaje kwamba kuna karibu asilimia sitini ya matokeo kutoka maeneo hayo bunge yameshakamilika. Bado tunasubiri katika chuo cha anwai cha Kenya Polytechnic kwa ajili ya matangazo hayo kuthibitishwa. Kwa hivyo, hiki ni kituo ambacho hesabu ya jumla inafanyika. Lakini kwa kwa kifupi tu ni kwamba kinachoonekana ni kwamba kweli idadi ndogo ya wapiga kura walijitokeza. Tukizingatia kwa mfano hesabu ya IBC ni kwamba wale wapiga kura ambao walitambuliwa kupitia biometric ni, uh, milioni kumi na mbili na kuna wale ambao sasa walitambuliwa kutumia ile, uh, daftari ya sajili ambao tunakisia kwamba huenda ni milioni mbili, na IBC inasema kwamba kuna jumla ya Uh, wa Kenya milioni ishirini na mbili ambao walisajiliwa kufikia mwaka huu wa elfu mbili na mbili kumaanisha kwamba ni idadi ndogo sana ya wapiga kura ambao walijitokeza. Lakini kwa mtazamo mwingine ni kwamba katika eneo hili tunaona kwamba wagombea hawa wawili ambao ni Raila Odinga na William Ruto wamegawana kura Uh, inatazamua kwamba hapa inastahili kuwa ngome ya William Ruto, lakini uh, Raila Odinga amepata kura nyingi pia. Kwa hivyo kuna ushindani mkubwa ambao unaonekana kufikia sasa, menzelet ijai. Na asante Carol, ni elekee Kisumu. George Ajowi, pengine tueleze idadi ya watu waliojitokeza kule Kisumu, hali ilikuwa vipi? Eh, shukran sana, net. Jana nilipata nafasi ya kutembelea vituo vingi tu vya kupigia kura katika kaunti hii ya Kisumu na bila shaka niliweza kuzungumza na aswa vijana ambao kwa kiwango fulani waliweza kujitokeza na vile vile kina mama katika shughuli hii ya upigaji kura, na nilipokuwa nikifanya mazungumzo na wao, wengi wao wanasema kwamba wamechoka na uongozi wa wale ambao miaka yao imeenda sana ya, ya, ya, yaani wazee, eh, kwa hivyo wangependa kwamba serikali inapochaguliwa tena, eh, waweze kupata sura mpya katika katika serikali na pia vile vile, eh, vijana waweze kuhusishwa katika serikali, lakini hawali ya yote, eh, kile ambacho niligundua katika eh, shughuli hii yote ama mchakato huu wote wa kupiga kura ni kwamba wengi sana katika kaunti hii ya Kisumu bado hawajabaini tofauti ya kuwa mwanachama wa chama wachama, kwa mfano chama cha ODM ambacho kimekita kime, kime e, mizizi katika kaunti hii ya Kisumu, na tofauti ya hiyo, na tofauti ya kujisajili kuwa mpiga kura na tume ya IEBC. Kwa hivyo unapata wengi e, wana, wanaenda katika kituo cha kupiga kura, wanafika pale, wanapata kwamba majina yao hayapo, kwa hivyo inakuwa vigumu sana wakati ambapo e, unajua fika kwamba wewe ni mwanachama kwa, kwa mfano chama fulani cha ODM alafu unadhani una, una kwamba ukiwa mwanachama otomatikali unakuwa mpiga kura katika ajili ya IBC. Kwa hivyo hali hii iliweza eh, kuwakata moyo vijana wengi sana. Nam, George Ajoi. Asante, salia nasi, lakini nirejee kwako kwa Daktari Brian Wanyama. Tulishuhudia changamoto za kiteknolojia, hasa baadhi ya watu wakidai kupata changamoto kutambuliwa na vifaa vya KIMS. Changamoto na sawia na hizi zilishuhudiwa katika chaguzi zilizopita. Unadhani hii inaweza kuathiri vipi matokeo katika baadhi ya maeneo? E, changamoto hizi za kiteknolojia eh, ni changamoto ambazo zilistahili kushughulikiwa hapo awali na changamoto hizi zimekuwepo mwaka elfu mbili kumi na tatu e, kumi na saba na zaidi mwaka huu, kwa sababu e, e, vile vile vyombo vya elektroniki e, katika kujaribu kutambua mtu anayetaka kupiga kura walikuwa wanatumia vidole kama vyote, yanajaribu hiki cha pili cha tatu cha nne, na kwa hivyo alama hizo za vidole, kuna wakati ambapo hizo kompyuta zilipo zinazichukua kwa haraka haraka, kama wale wazee wazee au wale watu ambao wamefanya kazi kazi zile za chokoa kazi za nguvu nyingi, ambazo zimefanya kwamba pengine vidole visishikike vizuri. Nafikiri ile hali ya kutaka kuwepo kwa sajili ya elektroniki na vilevile sajili ya kawaida register ya kawaida, ili mtu asipopatikana, asipotambulika, asipotambulika na kile chombo cha elektroniki kwa mara moja kabisa, anatamb, anatambuliwa na rejista ya kawaida, sajili ya kawaida, nafikiri hapo ingeweza kuleta ahueni kwa haraka kabisa. Lakini hapo jana, kile kituo ambacho mimi mwenyewe nilipiga kura, hawakuwa na sijili ile ya kawaida, ilikuwa ni elektroniki tu, kumaanisha kwamba ikiwa mtu mpigaji kura angeweza kutambuliwa na chombo cha elektroniki basi ilikuwa ni hivyo na, na mpe... nilishuhudia nishuhudia hali ambapo mzee mmoja rafiki yangu jirani yangu kule nyumbani e, aliweza ku, kile chombo kilikataa kumtambua, lakini wale maafisa wakamsaidia. Mwanzo kabisa ilikuwa ni asubuhi kabisa mapema na... wakampa chai akanywa, akaota jua. Baada ya hapo basi kona kakuja kajaribu vidole na kachukua sajili zake na akaweza kushiriki katika uchaguzi. Kwa hivyo teknolojia hii ina changamoto zake, nafkiri e, kwenda mbele lazima tume ya uchaguzi uweze kushughulikia suala hili. Nam daktari, Kenya ni nchi ya demokrasia. Je, unadhani uchaguzi huu umethibitisha hilo? E, bila shaka, bila shaka, bila shaka. E, Kenya ni taifa la like kidemokrasia na imethibitisha wazi, lakini wasiwasi kubwa ni ile idadi ambayo ilishiriki kwa jumla tunaweza kusema kwamba uchaguzi umefanyika katika maeneo mengi, katika zaidi ya vituo tuseme, kama ni asilimia ni zaidi ya asilimia tisini na tano tisini na sita uchaguzi umefanyika na kwa sababu ya hiyo, ya hiyo naona kwamba kuna demokrasia, lakini pia chembe hii ya demokrasia lazima iweze, mbegu hii lazima iweze kupandwa tena, iweze kumwagiliwa maji, iweze kukua, ili pengine zishawishi Tatizo kubwa hapa Kenya ni kutumia vishawishi kwamba wagombezi wanatumia vishawishi e, wapigaji kura wamezoa vitafuno mwanasiasa. mm -hmm. E, anapokuja pale basi anapoondoka na mawe, bana, watuwacha nini? no. Haya, tumekuona sasa ni namna gani? no. no. no. No, kama hiyo ikijitokeza, bila shaka inayumbisha demokrasia, lakini kwa jumla no. nafkiri imekuwa ni kazi nzuri. Naam, nirejee kwako kwa Carol, pengine kwa haraka kama sekunde kumi kumi na tano, neno lako la mwisho, yale umeshuhudia katika uchaguzi huu kule Eldoret. Nam, niseme tu kwamba kwa kifupi, shughuli uchaguzi uliendelea vizuri, isipokuwa tu ni watu kutojitokeza ivyojiwa, lakini inaeleweka, kwa sababu kuna mambo mengi ambayo yalichangia. Kuna watu ambao waliondoka kwenye maeneo yao ya bunge, kuna wa wanasema watu kwamba hawaamini tena wanasiasa kutokana na mambo mengi kama kushindwa kudhibiti hali ya maisha kupanda. Naam. Kwako kwa wajowi, sekunde kumi, neno lako la mwisho ulichoshuhudia. E, sekunde kumi, kwamba uchaguzi wa mwaka huu e, mshindi yeyote katika kiti chochote kile anaweza kushinda na as, asilimia ndogo sana, ama idadi ndogo sana ya kura. Kwa mfano, ukiangalia kama kana wagombea wawili wa urais e, <laughs> Naam, shukrani. Ni washukuru sana kwa kushiriki kwenye makala ya wimbi la siasa. Daktari Brian Wanyama, shukrani kwa muda wako. Asante ah, sana dada Nesline na kila la heri. Naam. wamepiga kura jana na kwa amani. Kulingana na tume ya uchaguzi nchini humo ni kwamba watu walijitokeza kwa wingi. Nini maoni yako kuhusiana na uchaguzi huo? Umejifunza nini kutokana na uchaguzi ulioendelea hapo jana? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254110000420 na msikilizaji, kabla nitamatishe ni matangazo asubuhi hii, ni ruhusu ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo ni kwamba shughuli za uhesabuji kura zaendelea katika vituo mbalimbali nchini Kenya baada ya wa Wakenya kushiriki kwenye zoezi la kuwachagua viongozi wapya hapo jana. Na Marekani yaonyesha wasiwasi juu ya ripoti za kuaminika kuwa Rwanda inawasaidia waasi wa M23. Msikilizaji, tunawatamatisha matangazo na kibao muziki kutoka kwa Darasa yakishirikiana na Ben Ben Paul. Walota mapembe ongeze mkia na ukinibip tunakupigia. Hey, let me make one thing clear bra bra bra bra, bra, staki kusikia so so chui so simba so chui so mamba yangu inatosha kujigamba, asina maneno ya kwenye kanga kazi juu ya kazi yanibamba tubamba asaa unaweza kuzaa sasa sisi yanafegi uchome kibanda kalale wote ndoto zako za kitanda si bado tuko macho mida ya wanga funga mkanda kaza na kamba ama ufuate nyayo uchane misamba masuwa miamba masuwa anga tunasema gachambua kama karanga Acha maneno weka muziki, ukiwa sabu kiwa hapa, kiwa juu, kiwa chini piga muziki yeah, yeah. safari na muziki acha maneno weka muziki kiba unachopenda na ukitaka weka yeah, yeah. kucheza cheza muziki, bamba ta, shika, kamata, rumba, chakata, kaboka mcheze, shadata, shadata, ataka kukimbia na una break booncheoayambongoikaj mzu kwa kuruka rege kwenye bluzi. Una mchuzi, no excuse, maisha yetu kila siku kama vile movie. vitu vingine vita kaki ujuwaji tajikuta, unatandikia watu jamvi kusubiria embe chini ya mnazi, umwelewesha chizi, utajipa kazi. Funga mkanda, Kasana kamba ama ufate nyayo, uchane msamba basuwa myamba basuwa anga tunasema gachambua kama karanga. Hey! misha na muziki, acha maneno, weka muziki ukiwa sub kiwa hap kiwa juu kiwa chini, piga muziki hey! safari na muziki, acha maneno, weka muziki, vimba hey! unachopenda hey! na ukitaka kucheza, cheza muziki natamani tupotee kwenye baba Nam msikilizaji, ni kibao muziki kutoka kwa darasa yakishirikiana na Ben Pol kutokea nchini Tanzania. Kina tutamatishie matangazo asubuhi hii. Kumbuka kwamba bado tunazidi kukuletea matangazo maalum kuhusu uchaguzi nchini Kenya. Kwa hivyo, usiondoke, salie hapo. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi naitwa Misletji, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Abuso, Kundi wa mitambo yamekuwa ni Collins Kadambi akishirikiana na George Maina.