2 na dakika 4 saa za afrika mashariki tunaingia viwanjani na victa buso yuko tayari kutujuza mingi karibu naam ni kweli kabisa asante sana mwenzangu carol tuanzie barani afrika tiataifa ya soka ya senegal ya wachezaji wusidi miaka 20 iniomabingwa wa taji la afrika baada ya kushinda gambia mabao mawili kwa sifuri katika mechi iliyochezwa mwishoni mwa wiki iliyopita katika uwanja wa kimataifa wa cairo kule nchini uh, misri na mbali na kushinda taji hili la afrika uh, timu hiyo ya senegal inaungana na nigeria Uh, gambia na timataifa tunisia uh, kuwakilisha bara la afrika katika mashindano ya kombe la dunia kwa vijana sozdi miaka ishirini ikayofanyika mwaka huu uh, kule nchini indonesia lakini kule tanzania ni kwamba kulikuwa na michoro mitatu ya soka tanzania bara uh, mushoni mwa siku ya jumapili uh, union ili toka sare ya bao moja kwa moja na singida big stars young africans wakicheza nyumbani waliishinda uh, gete gold fc mabao matatu kwa moja huku dodoma fc nayo ikicharaza polis tanzania fc mabao mawili kwa moja kule barani ulaya pia kulikuwa na mchono kadhaa katika mataifa mbalimbali tuanzie kule nchini uingereza ene kuchenja mbuga katika ligi ya soka uh, kule nchini uingereza baada ya kuicharaza kuicharazafmaba matatu kwa sfuri matokeo ambayo yameendelea kuiweka mbele katika wa ya soka chini humo inaongoza ligi kwa alama 6, mbele ya manchester city ambayo ina alama moja, alama alamalama uh, mbele ya hawa washindani wao wakubwa baada ya timu zote mbili kucheza mechi ishirinasaba lakini manchester united mancheste ilishindwa kupata ushindi katika mechi dhidi ya southamto mechi ambayo ilikamilika kwa timu zote mbili aa, kutofungana na hii ilikuja baada ya mancheste ku mpoteza mchezaji wake kasimiro aliyepewa kadi nyekundu katika mechi hiyo ambayo ilichezwa katika uwanja wa old trafford na kumatokia hawo ni kwamba uh, manchester united wanashikilia nafasi ya tatu kwa alama has0 wao uh, ni wa mwisho katika msuru wa ligi kuu ya soka kule nchini uingereza uingerezafaransa inamaanisha kwamba manio kidogo inayelekea kutoka kwenye <laughs> bora tano bado wa, wapo kwa sababu ukiangalia wao waonashindanafasi ya tatu kuna hapo na bado wana nafasi nzuri tu kule kunatoonafalchifaransa pia kulikuwa na mchano kadhaa ya walifunga bao moja kwa sifuri huku tulusi, nayo ikishinda n mabao mawili kwabila lo kuna mchano kadhaa kule baniulaya Uh, seria katika ligi ya italia kule esimlan itacheza na salentamina uh, huku rial gerona na atletico madrid akimenyana kule nchini spania nanikkumbusha msikilizaji kwamba kesho kutakuwa na mzunguko wa pili wa michuano ya hatua 1u6 bora kuania taji la klabu bingwa barana ulaya poto itacheza na intevan huku manchester city cheza na rb lipzig asante uh, sana abusoshukran uchambuzi Karol, jamurek, Actually, wa magazeti na jai karibu nam asante carol nianzie kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo acait pncda laandika wasichana 2hirmoja waathiriwa wabakaji wa washtaki waliowabaka mbele ya koti kuu huko kivu kusini mashariki mwa nchi hiyo le volcas eh, la huko goma laandika hali ya wasiwasi endelea kushuhudiwa huko sake kilomita 27 na mji wa goma ambapo mabomo yanayodaiwa kuwa yanarushwa na, na m 23 huku jeshi likiendelea kupambana na waasi hao lakini le potencial limechapisha taarifa kuhusu kauli ya ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu vita mashariki mwa drc ya suluhu ni kati ya wakongomani ni elekee kule nchini tanzania gazeti la nipashi limeandika rushwa ya ngono bado shida sokoni udadisi wa baini wa jasiriamali wana aitoa uh, ili kupata vizimba gazeti la majira laandika polisi yanika ukatili kibaa ni mwana, wa mwanamke wa miaka thelathini alimwagiwa mafuta na kuchomwa moto waeleza alivyokutwa akiteketea alikuwa mtumishi wa boa habari leo limeandika majaliwa asema kukopa ni maendeleo lakini gazeti la mwananchi limeandika kauli ya mbowe yaibua mazito ni ya kutoshirikiana na vyama vingine wapinzani wang'aka waeleza misimamo mwana sheria asema bila ushirikiano ushindi kwa upinzani ni mwembamba ni elekee kule nchini rwanda gazeti la the new times limeandika sheria kumi za kihistoria zinazowaweesa ama zinazowezesha haki za wanawake kulindwa gazeti la taifa leo nchini kenya limeandika fanyeni handsheki wahimizwa gavana sakaja na wazee wa jamii ya wa waluo washauri rais na raila wapatane kuepusha mgogoro unaonukia viongozi hao wawili hata hivyo wamehapa kutowafikiana kila mmoja akishikilia msimamo wake mkali hali inayofiwa huenda ikatatiza utawala wa ruto gazeti la daily nation limeandika uh, watumishi wa umma kupoteza marupurupu ni tume huduma, uh, ya huduma kumeandika barua kupinga hatua hiyo ya tume ya kuratibu mishahra src lakini gazeti la the pia linachapishwa nchini kenya limeandika uda yazindua vita dhidi ya kampeni ya raila wandani ruto wasisitiza hakuna nafasi ya majadiliano na upinzani caro sijui kama kenya bado tuko kwenye msimu wa siasa ama ni serikali inafaa ifanye kazi ni kama siasa bado hazijamalizika kwa sababu unaona hata rais mwenyewe na timu yake bado wanaenda kutoa shukrani <laughs> lakini siasa zinafanyika pale shukrani mntjae nam ni mkaribishe benson aoli makala jua haki zako hkzako na benson wakoliujambo na karibu katika makala ya jua haki zako msikilizaji makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika makala leo msikilizaji shabaha tunaielekeza katika taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo pameendelea kuripotiwa kuongezeka kwa visa vya ukatili wa kijinsia nchini humo tutajadili na wadau mbalimbali jinsi gani visa hivyo vinaweza kukabiliwa na kutokomezwa kabisa katika makala leo msikilizaji sipo peke yangu na shirikiana na mwenzangu dennis mayo akiwa kule jamhuri ya kidemokrasia ya congo basi msikilizaji bila kupoteza wakati nimwachie mwenzangu denis mayo usukani karibu msikilizaji mpenzi wa rfi kiswahili katika makala jua haki zako nchini drc ukatili wa kijinsia bado ni changamoto kuambatana na ripoti ya wizara ya jamii mama na mtoto miaka miwili imepita kuna ongezeko ya asilimia 38 ya kesi za ukatili bienvenu akili mali katibu wa wizara ya mama na mtoto nchini drc ametangaza haya jijini lubumbashi wiki iliyopita wakati wa mkongamano wa masultani na pia viongozi wa kidini kidinipamoja but... na juhudi na maendeleo yaliyofikiwa na serikali na washirika wake katika kupambana na ukatili wa kijinsia ukubwa wa jambo hilo bado linatia wasiwasi nchini drc kulingana na ripoti ya jumla ya kesi za unyanyasaji wa kijinsia muda wa miaka minne iliyopita hali ni mbovu mnamo ak 221 nchi ilirekodi zaidi ya visa 9375 wakati mnamo mwaka mwakawa 220 ni zaidi ya kesi 7142 ziliripotiwa tafiti zimeonyesha kuwa kuendelea kwa ukubwa huu wa ukatili kutokana na kanuni za kijamii na kitamaduni zinazotawala wanawake katika jamii zetu na pia imani fulani na desturi za kidinibaadhi ya vita na migogoro ambayo ni mojawapo ya visa vinavyosababisha ubakaji nchini humo kuna pia mila fulani fulani ya asilia bibinne mwange kiongozi wa shirika fmdco inayopigania haki za mwanamke jijini lubumbashi anaeleza ni hasa milagani inasababisha vitendo hivi vya ukatili kwa kweli tunaona kama mambo iko mingi sana kama tunaangalia ya kwanza kutokusomesha batoto banamke ile nayo ni, ni tatizo sana hasa katika vijiji ile njo iko ya muhimu sana sababu kuma vijiji wanowesha mtoto mwanamke na duza na neva koko nabashef ktmi bengini banasma wakati aa yaikana bashe ktmi udani knaa e naleta mambo ya ubakaji kama tunabeba mjani mwanaume akifisha bibi leo hawezi kufanya mwaka mzima anaoa na a lakini kwa mwanaume wanamwitikia kwa mwanamke wanamkatalia makanisa mengi inakazia sana leo kusema <coughs> uh, biblia hata koroani nasema mwanamke ni sherti atii mwanaume mwanamke ni tini ya, ya, ya mwanaume Uh, na hiyo mafundisho wanahikazia sana iti hiyo nayo haiwezi kuleta matatizo ile shonaona hii forum tuliifanya leo na jana tulikuwa wa, na wapasteri wa coran tulikuwa na wapasteri wa, wa, wa maeglise katolike tulikuwa na bamisilma tulikuwa na viongozivyote wa, wa makanisa ile sisi tuliona kama yenye eko ala ni ile kusoma bibilia na kuifasiria vibaya kusoma kora na kuifasiria vibaya na wakati unafasiria mutu vibaya anaenda kuitimiza tena mubaya tumezungumza mpia na moatiave yeye ni mufalme wa eneo lunda inayopatikana kusini mwa diarci mpia angola na zambia yeye ana mtazamo tofauti katika ufalme wake usultani watoka kwa mwanamke ijapo hayo vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia vipo vinaripotiwa lakini kwangu aina tabia ile apana parseke mwenye kunipatia mi uh, pouvoir ni mwanamuke njo remr atakaama nakufa ye njonakamataka pouvoir don ile kintu ya kuzalao mwanamke kwetu atna mtiio yetu niko na bashef tena mbiri banamuke eko na pouvar ka kabisa kwangu beko na domine chefrie don atuna naile tabia kwetwa pana uh, usultani unatoka kwa mwanamke usultani inatoka kwa mwanamke yaani hiyo ni kwenu lakini hapa wakati yai mikutano ilionekana kama kuna maasilia ingine kuna matabia ambayo inagandamiza mwanamke mwanaume eko tujour mwanaume donk eko na tendanse ya kudomine uh, Uh, mwanamke lakini kwetu si zaidi kabisa umatendo inaonekana Umate, inaonekanaa example ile wanasema mariazi ya watoto Yalata ile tabia ikwako ha? ile tutapigana juu ile tabia iishe kusudi kupambana na vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia kama vile ndoa ya watoto ubakaji inabidi kuunganisha nguvu kwa hiyo masultani toka pande zote za drc hata pia viongozi wa kidini waliamua kuunga mkono kampeni ya kupiganisha vitendo hivi nini wanatarajia kufanya ili kukabiliana na hayo sheh abdallah mangala mwakilishi wa jumuiya ya kiislamu nchini kongo ana mtazamo gani leo tunakutana hapa na wakubwa wa nchi na wasultani wa mavijiji ili tuweze kusikiliza kitu gani kibaya na kili kibaya serikali atajua kama kisheria haiwezekani na sisi wana dini tutajua kidini haiwezekani na hata huyu mkubwa sultani wa, wa mji naye vile vile atatizama katika sheria zake hazifai yani mwisho ya mkongamano huu mumekamata hatua fulani hivi ili wakati mtarejea uma kwenu kuendelea kazi itakuwa ni kazi gani kwa kweli wote tumekubaliana hapa katika huyu mkutano ya kwamba haiwezekane tena mara yingine kama vile mtoto mwanamke kama vile kuowa mtoto mwanamke ambaye iko na miaka ya kwenda masomoni kama vile kumfanyia mtu vibaya mambo yote haya tumeyazungumzia hivi tumemaliza na tumesaini ya kusema kama sote tunaunga mkono ya kwamba haiwezekane kumfanyia mama mambo maovu na mtoto mwanamke lazima asome na tunaomba mambo yote ya ugaidi isiwe na tunarudi kitu cha kwanza ni kila mmoja katika dini yake atafikisha ule ujumbe na baada ya kufikisha ujumbe neno moja moja hii kutokana sisi na serikali pamoja na wakubwa aa ma, ma, ma, ya manchi tunakubaliana ya kwamba yote tuliyozungumza hapa yawe yathibitike yafanyiwe kwa kushindikizwa vile vile na serikali hapa ni nchi nzima imesimama ili mambo maovu iimalizike kabisa na yule mwenyewe ataanzisha tena mambo kama haya basi sheria itamchukua ni mwisho wa makala jua haki zako leo tumezungumzia uongezeko wa vitendo vya ukatili wa kijinsia nchini drc na hatua ya masultani na viongozi wa kidini ili kupambana na vitendo hivi asante kwa usikivu wenu kauli hiyo kutoka kwa enis mayo na wadau mbalimbali ambao wamehusishwa katika makala leo ya jua haki zako msikilizaji makala haya yanafika kikomo ambapo kwa kiasi kikubwa tumejadili namna ya kutokomeza huluma za kijinsia katika taifa la jamhuri ya jamhuriya kidemokrasiaongo kupitia ushirikiano wa wadau mbalimbali shukran sufufu mayo, kwa mwenzangu mayo ambaye kwa asilimia mia amefanikisha makala leo ya jua haki zako basi nami nam msikilizaji bali baiukuaa jina langu ni benson o'coli hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya rfiya kiswahili kwa heri shukrani benson wakuli kumbuka marudio ya makala haya ni hapo kesho asubuhi nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa wasema suluhu ya kisiasa inahitajika kwa utatua mapigano yanayoendelea mashariki mwa drc na hakimu wa zamani asema aliyekuwa waziri mkuu wa mali bubie maiga aliwawa na rais wa china c si ipin asisitiza umuhimu wa usalama wa taifa hilo kwenye kongamano la chama wala matangazo ambao utapata pia kwenye tovuti ya rfi kiswahilicom Tuitimisha matangazo haya na kibao jtem cha kwake gali kutoka kule drc hey. da, da. Je, je pense à toi et à toi, rien qu'à toi, t'es mon âme sœur Bébé nama Je t'aime oh. Réagis, élargis ton cœur, montre-moi Que je suis tout pour toi Le genre de gars qu'il te faut ah. ilizaji ni kibaoshetem cha kwake galmsali kutoka kule drc kwa namna hiyo tunahitimisha matangazo yetu asubuhi ya yaleo nikushukuru msikilizaji ambao umekuwa nasi asubuhi ya yaleo nikimtambua sm bagabo kutoka buia kulerc na musa mbalu aneala kule mtwaratanzania ni mshukuru ufundi wa mitambomgih msimamizi wa matangazo hayaabus mimi naitwaia kutomsahamenza inzileti jai hadi wakati mwingine kwa heri