dakika 40 saa za afrika mashariki baada ya saa b tupate habari za michezo na victa abuso naasante sana mwenzangu carol mkutano wa kamati kuu ya shirikisho la soka duniani fifa unafanyika leo jijini kigali nchini rwanda mkutano huo utaongozwa na rais wa fifa jianinfatino kuelekea mkutano mkuu wa 7bt wa fifa utakaofanyika siku alhamis katika ukumbi wa bk arena wa jumbe zaidia efb kutoka nchi wanachama mia mb kumi nmoj wa fifa wanahudhuria mkutano huo jini kigali uh, kujadili masuala mbalimbali yanayohusu mchezo wa kandanda ikiwa ni pamoja na uongozi kanuni za mchezo huo pamoja na namna kuendeleza mchezo huo ambao unapendwa sana duniani kwa hivyo kigali ina ugeni mzito uh, kuanzia leo mpaka tarehe kuminasitakuminasaba naona kigali si michezo tu lakini mambo mengi imekuwa mwenyeji wa mambo mikutano na michezo ya kimataifa sijui uh, kivutio ni nini kwamba mji wa kigali ina usafi ina utaratibu ama ni nini na bila shaka umekwepo huko juzi na ukajionea hali ya mambo katika jiji hilo la kigali na ki, uh, ya michezo kigaliem um, mbayo tafanyika jini paris mwaka ujao pamoja na kamata kimataifa mchezo huo bado zipo kwenye njiapana kuhusu iwapo na mchezo kutoka urusi na belarus wataalikwa kwenye mchezo hiyo kumekuwa na shinikizo kwamba kwa sababu rusi imeivamia ukraine na mchezo wake wasikaribishwe kwenye mchezo hiyo wamuzi ambao unaungwa mkono na mea wa jii la paris an Hil- hilgado na kama maandalizi ya mchezo hiyo nchini kenya ubalozi wa ufaransa umeandaa mashindano ya riadha ya kilomita tano katika msitu wangong, satano, asubuhi, ane, wa ngong kuanzia saa tatu asubuhi hii hadi saa nne miongoni mwa washiriki ni wanariadha kutoka kule iten wapatao thelathini lakini pia wasichana kumi na watatu ambao hushiriki katika mchezo wa masumbwi na usaidiwa na shirika la fedha la ufaransa afd na washindi katika machono haya ya subuh hii watapewa tuzo mbalimbali ikiwemo mbali, fedha taslim kilomita tano itakushinda kweli absmbona <laughs> tusiende tukimaliza matangazo. hakika na nangong kutoka hapa si mbalisatunaweza kuanzia hapa mm-hmm. tukaendelea tuka na kule barani ulaya leo hii kuna michano miwili ya hatua kumina sita bora hatua ya pili kuania taji la kribu bingwa klabu ya benfica itacheza uh, uh, samani klabu ya manchester city itakua ugenini itakua nyumbani kucheza na rerblpzi uh, lakini poto nayo itamnyana na ine mlan bimni chelsea na benfica pamoja na ac milan tayari zimeshafuzu katika hatua ya robo fainali na kesho pia kutakuwa na michono mingine miwili na itacheza na iticheza frankfurt huku uh, klabu ya real madrid nayo na ikikaribisha livepoolukrauauat uchambuzi wa magazeti na abila karibua ni kushukuru sana uh, mwenzangu karol kori nianze na magazeti aliyochapishwa jumanne hii mjini kinshasa ambayo yamevutiwa kwa kiasi kikubwa na msimama wa serikali ya congo kuhusu uvamizi wa rwanda mashariki mwa nchi hiyo lavmir lao linasema katika kichwa chake cha habari mazungumzo na m23 lutundula muyaya wanasema hapana uh, gazetlpoteniel lao lina lani unafiki wa jumuua a kimataifa bora zaidi wa umoja wa mataifa juu ya kuendeleza kwa, kwa uh, miongo kadhaa ya vita mashariki mwa kongo uh, nalo gazeti la fm deas lalo lina, lina mnukuu waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari patrick muyaya ambaye amesisitiza kuwa kurusha uh, makombora kwenye mahakama ya serikali hakuondoi jumuiya kimataifa kutokana majukumu yake katika mgogoro unaoendelea mashariki mwa kongo nalo gazeti la la prosperite limeandika kitanzi kinakaza karibu na m23 baada ya kutaka kumiliki maeneo karibu na sake eneo la masisi kivu kaskazini nalo gazeti la gazeti la ambalo linachapisha habari zake kutoka kule goma le vulcan news gazeti hilo limeandika kuhusu watu watano ndio ambao wanaripotiwa kupoteza maisha kwa kipindi cha wiki moja tangu kuanza kwa vita huko mashariki mwa uh, jamhuri ya kidemokrasia ya congo na gazeti la taifa leo la nchini kenya limeandika ni ngali simba wa pwani ni kauli ya kinara wa upinzani nchini humo raila odinga wakati akiwahutubia wananchi wa pwani ya kenya captn ruto aanza kazi kwa kasi siku chache baada ya kuchaguliwa william ruto achapa kazi licha ya manunguniko gazeti la People daily limeandika jinsi mazungumzo ya usiku yalivyomwokoa matiangi modi aori acha siasa tumikia wa kenya mapato ya chai yanapanda hadi shilingi bilioni imj38 nye taarifa hizo ambazo zimeandikwa na gazeti hili la People daily gazeti la new times la kule nchini rwanda lao limeandika uh, rais paul kagame amekaribisha kuwasili kwa shehena ya kituo cha kwanza cha biontena nchini kuwezesha njia ya uzalishaji wa chanjo mbalimbali maendeleo hayo yanamaanisha kuwa rwanda inaweza hivi karibuni kuanzisha utengenezaji wa chanjo zenye misingi ni malizia pana gazeti la habari leo limeandika maagizo ya samia kwa madisi nam na kushukuru ali bilale msikilizaji tuendelee kuwa pamoja katika makala si ha njema popote unapotegea rfi kiswahili ni matumaini yangu hujambo na u bweri wa afya karibu katika makala ya siha njema upo namicarol corer juma hili tukiangazia kongamano lililotamatika hivi majuzi nchini rwanda ambapo viongozi wa afrika wadau wa sekta zote za afya walikusanyika kujadili uthabiti wa mifumo ya afya na namna mabadiliko ya tabia ya nchi yalivyotishiwa kwenye sekta ya afya kongamano hili la siku tatu lililowaleta pamoja viongozi kutoka zaidi ya mataifa arobaini ya afrika limefanyika wakati huu bara la afrika likiendelea kukabiliwa na majanga yanayohusishwa na ukame mafuriko na pigo la uviko kumi na nilipata nafasi kuhudhuria kikao hiki na kwa kwanzia nimezungumza na daktari gitinje gitai afisa mkuu mtendaji wa amrev ukanda wa afrika mmoja wa andaaji wa kongamano hili kwanini kuna haj ya mataifa na viongozi kushikana kwa ajili ya ajenda kama hiyo tumeona ya kwamba eh, hakuna kitu muhimu kuliko afya watu wako na afya ndio wanafanya kazi wanajenga uchumi na watoto wenye afya ndio wanaenaga shule ndio wwanaelimishwa kujenga uchumi kwa hivyo afya iko katikati ya uendelezaji wa uchumi ya afrika lakini pia tumeona ya kwamba sio kila mtu akona akces anaweza kupata matibabu ama kupata yala afya ana, anataka kwa sababu ya ukosefu wa pesa ukosefu ya, wa, ya wauguzi na wauguzi sio madaktari peke yake kuna pia manas na watu wengine wa wakusaidia watu na community waka, na pia ukosefu wa madawa tukiona wakati wa covid covid imekuja ikatukumbusha ya kwamba kama huna afya vizuri na kama huna njia ya kutengeneza afya ya watu utapoteza maisha na uchumi haitaendelea covid ingine ama aina ya ugonjwa kama ikitokea kweli tutakuwa tayari hiyo ndiyo imetuleta hapa lakini pia ukumbuke ona he- hali ya hewa vile hewa inabadilika tunaona kwa sababu ya ubadilishaji wa hewa tunaona epidemics kama kolera zinakuja ebola na zingine tutafanyaje kwa sababu hewa itaendelea kubadilika Pii. kuna ongezeko kubwa sana ya magonjwa yasiyoambukizwa ncds katika mataifa haya ya afrika sijui kuna uhusiano uliokaribu aje na kubadilika kwa tabia nchi afrika imekuwa ikipambana na magonjwa ya kuambukizana uh, hiv hivtb malaria cholera lakini tumeona hii ingine yenye haiwezi ambukizwa ugonjwa ya sukari ugonjwa wa damu magonjwa ya saratani ya kansa imeongezeka zaidi tunaona ikifika pengine mwaka ya 235 hivi hii magonjwa yenye haiwezi ambukizwa itakuwa ikiwa watu more than 50 itakuwa ikiwa watu wengi kuliko yale inaweza kuumbizana na shida ni kwamba vile tunaishi hatuwezeshi watu kutembea kazi usalama imekuwa mbaya ile chakula watu wanakula ni ile inatoka ng'ambo iko na sukari mingi iko na mafuta mbaya ni njia gani serikali zinaweza kuzuia na kup watu wao kutoka kwa chakula mbaya kutoka kwa uh, watoto kupewa sukari mingi na maneno kama haya vile watu wanaendelea uchumi inaendelea kuwa mbaya ndio hii magonjwa itaongezeka kwa sababu tunajua chakula yenye haina afya ndio iko bei chini kuliko chakula ya afya kwa hivyo pia inahusikana na hii mabadiliko ya hewa uchumi kwa sababu kama uchumi ni mbaya watu wata, wanaweza tu kununua chakula yenye inahurua vyao lakini watu wenye wanahitaji chakula uh, yenye iko na afya lazima watatumia pesa mingi kidogo hiyo ndio lazima tutatue ni swala moja ya kukutana na baada ya mkutano kongamano la nchi zinasaidiana kwa hivyo kitu ya kwanza ni kuangalia ni polisi gani nchi kama rwanda kenya aa, kama e, uganda tanzania fanya ndio waweze kueneza afya ya watu kwa hivyo kuna mikutano ya kuangalia polisi pia kuna mikutano ya kuangalia na hii pesa ya kuwezesha hizi polisi itatoka wapi kwa hivyo pia tuko na watu hapa wanasaidia maneno ya pesa tuko na watu wa Fund hapa tuko na watu wagavi tuko na watu wa waepi wa na tuko na nchi e, pia za kutoka nje kama tunataka kutengeneza madawa hapa afrika kutoka hapa tunarudi kazi kusema hii ndio tumekubaliana sasa twende kwa nchi zetu tufanye kazi lakini pia ukumbuke e, kuna mikutano zingine za maana sana kama ukiangalia organization World assembly geneva mwezi wa mei kuna pia un general assembly mwezi wa tisa mwaka huu na pia watakuwa wakiongelea maneno ya afya hii matokeo ya hii kongamano tutaichukua na tutaipeleka kwa hizo mikutano pia ndio ino maoni ya watu wa afrika pia iwe kati ya hiyo uh, mikutano na mwenyeji wa kikao hiki waziri wa afya nchini rwanda daktari sebin nsanzimana alikuwa na ujumbe huu mzito kuna nguzo nne muhimu ambazo lazima zitangamane ili tuwe na ajenda thabiti ya afya katika bara la afrika ambayo tutachia vizazi vijavyo ili viboreshe ni husiano kati ya sayansi uongozi wa jamii zetu wizara na nchi zetu hii itatoa mwongozo wa sayansi kutumika kwa ajili ya e jamii ikiwa tufanyalo halimnufaishi yule raia mmoja aliyo kijijini kule kenya tanzania au moroko basi hatuakuwa tumekamilisha kazi yetu tutakuwa tumepoteza msingi wa nne na ambao ni muhimu ni nafasi ya mawasiliano bora kwa sababu iwapo pembe tatu inakosa pembe moja ya kuunganisha msingi yote yoteumepoteza tuliona wakati wa covid-19 huyu hapa pia mwakilishi wa nchi ya tanzania mimi naitwa dr aisa muya ni mkurugenzi wa miradi kutoka Amref health aafrica uh, kule tanzania na hapa leo tunaungana afrika nzima pamoja kupambana na matatizo yanayotuhusu waafrika kwenye bara la afrika na kutafuta utatuzi na uh, mikakati ambayo inaandaliwa na waafrika kwa ajili ya waafrika ni hivi tu karibuni hatujasahau tumetoa enye kukutana na janga kubwa la covid-19 uviko 19 na hili janga kwa kweli limeonyesha jinsi ambavyo mifumo yetu ya afya kwenye nchi mbalimbali mbali za afrika haipo tayari kuweza kupambana na maswala kama haya ajenda kuu ni namna ambavyo mabadiliko ya tabia nchi inavyoathiri pia maswala ya afya sisi binadamu ndio tumevuruga mazingira ndio tumeharibu mazingira na lazima sisi wenyewe ndio tuweze kutengeneza nau dilisha na kurekebisha maeneo ambayo tumeharibu sisi wenyewe kuna muingiliano mkubwa na uhusiano mkubwa kati ya uharibifu wa mazingira pamoja na afya magonjwa mengi yanaibuka virusi na bakteria mbalimbali wanazaliana kwa wingi zaidi kwa sababu hali ya hewa inawaruhusu waruhusu na sababusi tumeharibu ile hali ambayo ilikuwa inawazuia lakini pia ukiangalia hata hali ya hewa hewa tunayovuta sehemu nyingi imeshakuwa imeshaathirika asababu ya, ya uchafuzi wa mazingira kwenye mkutano huu pia tunaweka mikakati action for climate change asante sana asante na mimi kituo cha kudhibiti magonjwa barani afrika cdc kimeendelea kusisitiza kuhusu afrika kuwa mstari wa mbele kutoa mwongozo wake kuhusu maswala yanayohusu afrika nimezungumza Ni hapa na daktari hamed ogwel kaimu mkurugenzi wa cdc afrika daktari kuhusu bara la afrika kuweza kuleta rasilimali zake pamoja kwa ajili ya afya sijuu ulimaanisha nini haswa tukizingatia uzalishaji wa pamoja wa chanjo na dawa um, afrika iko na rasilimali ras nyingi lakini hatuzitumii kwa utaratibu mzuri kwa sababu tumezoea a, kusaidiwa na wafadhili kutoka nje mwito wangu ulikuwa sisi kama waafrika tuangalie rasilimali zetu hapa afrika je ni fedha gani tulizonazo ni wataalamu gani ambao wako afrika Aa, ni vituo gani ambavyo tunaweza kutumia kwenye e, ku, utafiti wa maneno ya kiafya rasilimali zote hizi inafaa tuzilete pamoja ili isaidie um, waafrika hapa hapa afrika tukingoja watu wa nje waje na rasilimali kutoka nje watakuja na matakwa yao ambayo mara nyingi hayalingani na matakwa yetu sisi kama waafrika kwa hivyo lazima tutumie rasilimali zetu kwanza alafu kujazia marafiki wa afrika wanaweza kuja kutusaidia lakini lazima tuanze na rasilimali zetu kwanza Afrika. na kwa namna hiyo inawezekana afrika kuwa na mwongozo wa huduma za afya aswa za kimsingi ambazo mataifa yote yanaendana sawasawa inawezekana na tumeona tukifanya maneno kama haya wakati wa janga hili la covid kwa hivyo inawezekana ni sisi tujipange tuzungumze tukubaliane ni barabara gani tutakayofuata kama afrika na inawezekana na mimi nina imani kuwa tukianza kujipanga kwa uzuri hapa afrika tutafika uh, wakati ambao itakuwa sisi tunafanya uh, vitu wenyewe wengine utakuwa wanasaidia okama kuna uh, kidogo ambao haijakamilika haija na kwa kauli hiyo ya daktari ogwel tunatia nanga makala siha njema mimi ni carol corer hadi wakati mwingine kwa heri nam ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia awami ya pili serikali ya drc yakerwa na kauli ya ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu mapigano mashariki mwa nchi yake watu mia 1 hupoteza maisha malawi na msumbiji kufuatia kimbunga fredi nama tupate kibao pitike cha kwake franklin akimshirikisha squad kutoka kule ufaransa Ça fait tomber l'année. Deux, trois plugs, j'mets le feu comme Johnny. C'était Whitney, je suis pas Bob. Baby girl, oh non. J'suis pas romantique, mais j'te donne tout ce que tu voulais. Baby girl, oh non. Ramène tes copines dans ma clique, frais comme jamais. J'oublie pas, pardonne. Personne qu'abandonne. Moteur qui grince, j'assume tout. C'est moi le bonhomme. C'est moi, moi le bonhomme. Eh, Allez toquer, ah bon? ah uh ah -uh, uh -uh, uh -uh, uh -uh. moi ça bébé oh. oui. C'est facile pour, toi, est facile pour, Les pour toi bébé comme toi y'en a pas bébé toi ah moi ça bébé Allez tu ah, oh. oh. ah ça Petit Petit ah ah ah ah ah ah ah Petit, tombé Ça fait mal à yaya. Petit cœur est tombé, ça fait mal à Petit, petit cœur est tombé, ça fait mal à Elle est belle comme ça, elle est belle comme ça C'est qu'elle est belle comme ça, est belle comme ça Elle est belle comme ça, non C'est qu'elle est belle c'est qu'elle est belle comme ça Elle est belle comme ça Na bao, K, Chakwake, squad, wa wa ni kibao kwake akimshirikisha wasani wakitoka kule ufaransa shukrani msikilizaji tunatamatisha matangazo yetu kwa namna hiyo niwape lamtomsombtom ukiwa kule ugandan ukiwa nairobi kenya na munguiko modeste batambara ukiwa kiwanja rushuru mashariki ma asante kwakutufuatilia nishukuru ufundiwa mitambom msimamizi wa mitambo, vital, mgisho, matangazo ali ali ambayo amekuletea mambo mengi na mimi naitwa carol cori nikikutakia siku njema <coughs>