Ni saa moja na dakika arobaini kule Mtwanga pia Msienene, mashariki ya DRC. Hivi punde habari za michezo RFI Kiswahili michezo, na benson Wakoli. Karibu tena Benson, habari ya asubuhi. Na kwa salama na shukuru sana Ruben. Tuanze kwa kuangazia mechi ambazo zilichezwa jana, ambapo katika ligi kuu ya Uingereza Nottingham Forest walichuana na West Ham United ambapo Uh, Forest, waliwatwanga uh, West Ham, uh, bao moja kwa nunge. Chelsea walikuwa na Tottenham Hotspur, ambapo walitoka sare ya mabao mawili kule Uingereza. Pia kulikuwa na mechi nyingine ambapo Shield United ilikuwa inaminyana na, Minyana na Milt Brott, ambapo walitoka pia sare ya mabao mawili kule nchini Ufaransa. Ligue 1 palikuwa na mechi nyingi tu ambapo nyingi zilikuwa zinatoka uh, Sarim. Leo kuna mechi pia ambazo zitakuwa zinachezwa kule Uingereza. Liverpool na Crystal Palace mwendo wa saa nne usiku watakuwa wanacheza. Kule Italia, Serie A, Verona watakuwa wanaminyana na Napoli mwendo wa saa moja na nusu ah, hileo kule Hispania, Atletico Madrid watakuwa pia wanaminyana na Getafe mwendo wa saa mbili na nusu. Mechi ambazo mi mwenyewe nitakuwa nazifuatilia kwa ajili ya matangazo yapo kesho, bwana Ruben, lukumbuka. Mbali na hayo ni kwamba Kristiano Ronaldo amepewa ama alipewa ofa na Manchester United kwa wapinzani wao s Milan na Inter Milan, lakini klabu zote za Seri a zilikataa nafasi ya kumsajili mshambuliaji huyu mreno mwenye umri wa miaka 37, taarifa zikitokana na kwamba hawakufika bei Kwingineko ni kwamba Aubameyang anataka kupigania nafasi yake katika klabu ya Barcelona ambayo imekataa dau la pauni milioni uh, dola milioni kumi na mbili kutoka kwa Chelsea kumnunua mshambuliaji huyo, uh, mwenye umri wa miaka thelathini na tatu, wengi wakisema kwamba anataka Barcelona inataka kupewa kitita cha shilingi milioni dola milioni ishirini na tatu, lakini hawa wengine wanataka kutoa dola milioni kumi na mbili. Manchester United imejiunga na orodha ya vilabu vya Premier League vikiwemo Arsenal na West Ham vinavyotaka kumsajili kiungo wa kati Eduardo Mois mwenye umri wa miaka 23, kutoka Brighton. Nottingham Forest wanakaribia kumnunua kiungo wa kati uh, wa Lyon na Ufaransa ambaye ni Hosen Amour mwenye umri wa miaka 24 ambaye hapo awali amekuwa akihusishwa na kilabu ya Sunali, kilabu yake, uh, Ali Bilali. Bwana Ruben Lukumbuka, ni hayo tu kwa sasa, nikomea hapo. habari zaidi za, haba, za mchezo basi. Na Benson Wakoli kwa habari hizo za michezo, ingawa tutakuwa pamoja nawe baadaye katika jua haki zako. Karibu uh, Florence Kivuva na uchambuzi wa magazeti. Shukran sana Robin Lukumbuka. Msikilizaji, tupate yaliyojiri hii leo kwenye magazeti. Nianze na gazeti la Le Monde la Ufaransa ambalo limeandika kuhusu kundi la Taliban kuadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa kurejea kwao madarakani nchini Afganistan kwa sikukuu ya kitaifa kufuatia mwaka wenye msukosuko ambao ulishuhudia haki za wanawake zikikandamizwa na mzozo wa kibinadamu kuzidi kuwa mbaya. Gazeti la NY kule Marekani limeandika kuhusu kijana mwenye umri wa miaka 14 kushtakiwa kwa mauaji ya rafiki yake baada ya kuwaripotiwa kwamba walikuwa wakicheza na bunduki. Gazeti la mtandaoni la Redio Okapi kule DRC na lile la Actualite point cd, limeandika kuhusu gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote mjini Butembo. Magazeti ya kule Tanzania, msikilizaji, gazeti la Habari Leo, Majira na lile la Uhuru limeandika kuhusu miradi ya takribani bilioni, bilioni mia tatu thelathini na moja kuboresha usafiri huku Rais Samia Sulu Hassan akiagiza TARURA ibadilike na iwape kandarasi wenye uwezo na kuepuka madalali. Bila shaka amesema hilo kwa sababu tumeona mataifa mengi uh, kandarasi zinatolewa lakini zinakwenda kwenye watu ambao hawawezi kutimiza kile ambacho walifaa kufanya. Uh, Jamvi la Habari limeandika kuhusu kuzinduliwa kwa chuo cha jeshi la uhamiaji huko Tanga na shughuli hiyo inatarajiwa kufanyika hivi leo. Tuelekee kule Kenya, ambapo gazeti la Taifa Leo kwenye ukurasa wake wa kwanza limechapisha picha ya wagombea wawili wakuu wa urais nchini Kenya, Raila Odinga na William Ruto, na imeandika rais mpya kujulikana. Bila shaka mzi ruben wa Wakenya umekuwa akisurubiria matangazo ya nani mshindi. Kwa hivyo leo hii ndo IEBC ambayo ndo tume ya uchaguzi Kenya itatangaza ndiyo, ila tujajua ni mda gani. Uh, ni saa tisa saa tatu jioni, inategemea na olivu... Kenya kila la heri. uh, the East African vile vile limeandika kuhusu wawili hao na kuuliza iwapo kunae kati yao atakayeweza kujaza pengo la rais anayeondoka madarakani, uh, Uhuru Kenyatta kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Gazeti la Daily Monitor limeandika kuhusu aliyekuwa waziri wa usalama nchini Uganda, Jenerali Tomwine kupigania uhai wake baada ya ku ugua na kupelekwa hospitali ya Aga Khan Nairobi, nchini Kenya kwa matibabu zaidi. Nami naona tukome hapo, mzee Ruben, kushukuru sana. naona hapa habari eh, taarifa nyingine Mwananchi kule Tanzania linaandika ni ukatili, watoto wa mzika baba yao mzazi akiwa hai wakimtuhumu ushirikina. Mambo yanabadilika haswa. ni kushukuru sana Florence, na sasa nimpishe mwenzangu uh, Benson na makala Jua Haki Zako. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Hujambo na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo siku zote msikilizaji kufahamisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Ripoti ya pamoja iliyotolewa kwa ushirikiano wa mashirika ya UNHCR na NRC, yani Norwegian Refugee Council, imesema hali ya ukame nchini Somalia inazidi kuwa mbaya zaidi na kuwalazimisha raia wengi kukimbia makwao kwenda mjini kutafuta chakula, wale wanaosalia vijijini wakiwa katika hatari kubwa ya kufariki kutokana na makali ya njaa. Kwa mujibu wa mashirika ya UNHCR na NRC, zaidi ya raia 1755 wamekimbia makwao mwaka huu pekee kutokana na baa la njaa ambalo linaendelea wahangaisha raia wengi nchini Somalia, zaidi ya watu milioni moja hadi sasa wakitoroka makwao kusaka chakula tangu Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Karibu katika makala haya, jina langu ni Benson Wakoli, ambapo utasikia kutoka kwa wadau mbalimbali akiwemo Muhamedi Abdi ambaye ni mkurugenzi wa NRC nchini Somalia. <mulia> Mohamed Abdi anasema wameshuhudia familia nyingi zikilazimika kutafuta chakula kutokana na ukame ambao unazidi kulitafuna taifa la Somalia, baadhi ya familia zikilazimika kuacha kila kitu ili kutafuta chakula. Hali hii imetajwa kuwa mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Somalia kwa kipindi cha miaka 40 iliyopita. Ili kuelewa ripoti hii kikamilifu, nimelazimika kumtafuta Bwana Abdi ili kutoa maelezo zaidi kuhusiana na kile kinachoendelea nchini Somalia. Takriban wanafika milioni moja ambaye ni wakimbizi wa ndani ambayo wametoka jijini ama mahali ambapo wanaishi wakakuja miji mikuu ili kuitafuta msaada, uh mwaka huu peke yake tu kuna watu ambaye wanafika elfu mm. mia saba na hamsini ambayo wametoroka kwenye walikuwa wanaishi kuja mijini mikubwa kama Mogadishu kutafuta msaada, na sababu kuu ambaye amewafanya watoke mahali ambayo wanaishi kuja mijini mikubwa kutafuta msaada ni kwa ajili wamepoteza mifugo yao, na wengi wao hawaingiweza kulima mashamba yao kwa ajili hawajapata mvua karibu miaka miwili, na kwa ajili ya huu ukame, watu wengi wameathiriwa, na wengi wao wana inabidi watafute msaada kwa miji mikuu na saa hizi e, tunaona watu wengi wanakuja miji mikuu kama Mogadishu kutafuta msaada. Kwa wakati huu maorganization kama hii yetu NRC hatuna fedha za kutosha kuwasaidia hawa watu wote e, na ni kwa sababu hiyo tunaomba tuna msaada ama kuwaitisha wafadhili ili wasaidie ku Fela, kwa upande wa fedha ili tuwasaidie hao watu ambayo wameathiriwa na ukame. Bwana Abdu, umesema kwamba wengi wanakimbilia sana mijini kupata misaada, hivi kwamba wanapofika mijini kuna misaada wanayopata ya chakula? Kusema kweli, kuna wale wanapata msaada, lakini wengi wao hawapati msaada kwa ajili ya uh, wakati huu ambaye kuna ukame mkubwa ambaye, um, inasemekana kuwa itaadhiri karibu milioni saba. Ndio um, tunaweza kuwasaidia wengine, lakini kwa ajili ya ukosefu wa fedha kuna wengi wao ambaye hawatapata kusaidika wakija mijini mikubwa. Pengine tunatarajia kwamba hali itakuwa mbaya zaidi siku zinazokuja. Mwaka um, huu peke yake watu mia saba na hamsini wametoka kwao kuja miji mikubwa, na ni kweli eh, eh, kunawezekana hali hii iwe mbaya zaidi kwa ajili uh, miaka miwili yaliyopita, mvua haijanyesha, na ingawaje tunatarajia miezi ya uh, kumi na kumi na moja mvua inyeshe, lakini isipoonyesha uh, hali itakuwa mbaya zaidi na watu wengi wataathiriwa. Tangu mapema mwaka huu ripoti kama hizi zimekuwa zikitolewa na mashirika mbalimbali mbali. Bwana Muhamed, je, mamlaka pale nchini Somalia na mashirika ambayo mko hapo, kuna juhudi za zaidi ama za ziada ambazo zimefanywa kuhakikisha kwamba hali hii haiendelei kuathiri raia hapo nchini Somalia? Kwa kusema kweli, tunajaribu kuwasaidia watu eh, haswa Uh, vile nimesema, uh, tujapata fedha za kutosha uh, takriban watu milioni tatu uh, kupita juu wamesaidiwa na mashirika kama yetu, uh, na vile tunajua serikali ya Somalia ni serikali ambaye haina uh, fedha kama nchi zingine, ni nchi maskini ambaye uh, wakati huu ina recover kadhaa zilizopita, na haina uh, uwezo wa kusaidia hao watu, lakini mashirika kama zetu ama UN tunasaidia watu wengi, lakini kama hatupati fedha ni ngumu kuwasaidia hawa watu wote. Hali ya ukame inayoshuhudiwa, Bwana Muhamed, inatajwa kwamba haijawahi shuhudiwa kwa zaidi ya miaka arobaini ambayo imepita. Mchango wenyu kama mashirika, munahisi nini kinachangia hali hii ya njaa kwamba zaidi kipindi hiki hasa kusema kweli ni ukosefu wa mvua. Watu wengi ni wafugaji, na kuna wale pia wanalima mashamba, na kama hakuna mvua uh, hawawezi watoa wa mazao ama kulima shamba, na kama kuna ukosefu wa maji uh, unakuta mifugo mingi uh, ina inakufa. Sababu kubwa ambayo watu wengi wana, wana, ama wataalam nasema inachangia hii hali ambayo iko Somalia ni ile climate. ama kwa kubadilika kwa hali ya ya climate ya hapa Somalia na nchi jirani. Na sasa pengine mataifa jirani ya Somalia yanastahili kuchukua tahadhari kuhusiana na hali inavyoendelea kwa pale nchini Somalia. Ndio hizi nchi zote zinafaa kuweka mikakati eh, ili kuwa na programu ambayo inaweza kuwasaidia wale wanaishi kwenye hizi manji kama tuseme Ethiopia Eh, Jibuti na upande mwingine kule Kenya eh, because, eh, kwa sababu eh, ukame saa hizi haiathiri eh, Somalia peke yake, imeadhiri eh, kama hizo manchi main, ambayo imezitaja. Mnaitisha msaada wa dharura kuwasaidia wale ambao wameathirika. Kina nani wanastahili kutoa msaada kwa sasa kwa mtazamo wenyu, kuwasaidia nyinyi mashirika ambayo tayari mnaendeleza msaada hapo nchini Somalia? Kuna watu wengi ambayo wanaweza kutoa msaada, tuseme private sector ama wafanyabiashara hapa Somalia na manchi zingine huwa wanasaidia wale watu wameadhiriwa na njaa ama vita. Uh, pia wale tunaita wafadhili international donors uh, huwa de, wanasaidia kwa kama hivi, lakini saizi ni in, kama uh, wafadhili wengi saizi wana, wanapatia umuhimu kule Ukraine fedha mingi ambayo wanapatia manchi kama Somalia, Yemen na uh, Ethiopia na manchi kama hizo uh, wameipatia muhimu kule Ukraine na pesa mingi zinaenda pale, na kwa hivyo sahizi hatupati uh, hela za kutosha. Tayari umeguzia suala hilo la taifa la Ukraine katika ripoti yenu, pia mmetaja kwamba uh, mzozo unaoendelea kule nchini Ukraine umechangia pakubwa sana hali inayoshuhudiwa nchini Somalia. Pengine utueleze tu ni vipi mzozo huo umechangia hali kuwa mbaya kule Ukraine. Imechangia um, hali hapa Somalia ama na nchi zingine ambayo wanategemea sana kulete chakula kutoka nchi kama Ukraine. Tunaelewa kwamba nchi kama Somalia inanunua gano tisa kutoka Ukraine na Russia, na kule kama vile kuna vita migano mingi ambaye inavaa kuwa kwa international market haipatikani, ama bei imeongezeka. E, kwa hivyo watu hawana uwezo wa kununua e, chakula ambaye ambaye inafika Somalia e. Na kwa sababu hiyo tunasema tuna e, mzozo ambaye saizi inaendelea kule Ukraine imechangia pakubwa e, hali hapa Somalia na nchi zingine. Bwana Mohamed Abdi ni kushukuru sana kwa kuongea na idhaa ya Kiswahili ya RFI Kiswahili, na mwendelee kuwasaidia raia hapo nchini Somalia. Asante sana bwana. Mwezi Juni mwaka huu UNHCR iliomba msaada wa dola milioni tisa nukta tano kulisaidia taifa la Somalia, hasa kuhusiana na suala hili la ukame. Mataifa mengine ya pembe Afrika ambayo yametajwa kuwa katika hatari ya kukumbwa na baa la njaa ni pamoja na Kenya, Ethiopia na Sudani Kusini. Raia wa maeneo kame kutoka nchini Kenya, eneo la Kilifi, wamerahi serikali kuwasaidia kutokana na makali hayo ya njaa na bado mifugo yetu inaendelea kufa ovyo, na serikali, hatujui watakuja na hiyo zoezi la oftek lini. Wanataka kuja siku ambayo mifugo zetu zilikuwa zote zikashi, ndo wanataka kuja kuleta hiyo oftek? Ndio watakuja kufanya nini za oftek na ng'ombe zote zikufa? Kwa hivyo sisi tunaomba serikali zoezi watafanyia kwa haraka kabla hizi ng'ombe zi zijamalizika hiyo, ili wapate kusaidika. Pia serikali ya Kenya kupitia wizara ugatuzi, tari, kati, ya ugatuzi tayari imeanza kuweka mikakati ya kutoa misaada kwa wanaoathiriwa na bahi la njaa. Eugene Wamalwa ni waziri wa ulinzi nchini Kenya, na kuna kaunti kumi ambazo zimeathirika zaidi kwa ajili ya ukame, ndio sababu mheshimiwa rais ametangaza ukame kuwa janga la kitaifa, na mwenyewe ameamuru mara moja bilioni mbili Tolewe, tununue chakula tulete hapa chakama, tulete bofu tupeleke wajia, tupeleke kila sehemu, watu wake wasife njaa. Kwa nokutia msikilizaji, makala haya ya jua haki zako yanafika kikomo. Shukrani za dhati kwa Mohamed Abdi kutoka shirika la Norwegian Refugee Council kwa kufanikisha makala haya akiwa kule Mogadishu nchini Somalia. Jina langu ni Benson Wakoli, hadi makala yajayo, kwa heri. Miezi miwili imekamilika tangu mji wa Bunagana nchini DRC kuvamiwa na waasi wa M23, mashirika ya kiraia na mamlaka za mitaa huko Rushuru wakisema wana wasiwasi kwamba waasi hao wanaimarisha uwepo wao katika eneo hilo. Je, unaamini serikali ya DRC imefanya vya kutosha kushughulikia hali hiyo? Nini kifanyike? Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda na nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 254 110 000 400 Ishirini. Muda umeturuhusu kuwa na hayo, msikilizaji, katika matangazo haya awamu ya pili RFI Kiswahili. Pampana yeah, yeah, na msanii Meili kutoka huko Burundi. pan msikilizaji, ndio ambao unakamilisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Studioni umekuwa nami Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Benson Wakoli. Tumshukuru pia mwenzetu Florence Kivuva ametujuza habari kutoka magazetini. Katika mitambo huko upande wa pili ni Collins Kadambi. Msikilizaji, matangazo mengine yatakujia jioni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, nikutakie kila laheri na kwa heri kutoka Nairobi.