ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika ya Kati. Hivi punde, habari za michezo. RFI Kiswahili Michezo na Benson Wakoli, karibu tena Benson. Naam, nashukuru sana Ruben. Nianze kwa kuangazia mechi ambazo zilichezwa hapo jana, ambapo Liverpool walitoka sare ya bao moja kwa moja na Crystal Palace, ambapo pia katika uh, mechi za Serie A kule Italia, Verona walizabwa na Napoli mabao matano dhidi ya mawili. Juventus nao wakawazaba Sassuolo mabao matatu kwa nunge leo pia kuna mechi kadhaa ambazo zitakuwa zinachezwa mwendo wa saa 3 na dakika arobaini na tano hapa Afrika Mashariki. Uh, Birmingham City watakuwa na minyana na Watford, Bristol City watakuwa na Luton Town mwendo huo huo wa saa tatu na dakika arobaini na tano. Mechi nyingine ambayo itakuwa inachezwa mwendo huo ni Burnley, watakuwa ugani na Hull City. Michezo zote bila shaka, matukio yake msikilizaji utayapata hapo kesho. Kulingana ni kwamba Manchester United wako tayari kupambana na Chelsea kwa ajili ya kumchukua mshambuliaji kutoka Barcelona mwenye umri wa miaka thelathini eh, na tatu, Emerik Abomyang. Hapa mwenye atakuwa na ushawishi zaidi, bila shaka ndiye atakaye mbeba huyu Abomyang na katika habari nyingine ni kwamba meneja wa Manchester United Erik ten Hag anajiandaa kumruhusu mshambuliaji Mreno Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37 kuondoka katika klabu hiyo. Taarifa hizi bila shaka utakuwa tunazifuatilia na tutakueleza msikilizaji, hali itakavyokuwa inaendelea. Chelsea wamejipanga, wamejipanga samani kuboresha ofa yao ya pauni milioni 45 kwa ajili ya winga wa Everton Mwingereza Anton Goldon baada ya kuona kuwa dau la kwanza la pauni milioni 45 kwa ajili ya mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 21 limekataliwa. Mbali na hayo ya kule ughaibuni, hapa Afrika ni kwamba pale nchini Kenya, waziri wa michezo Amina Mohamed ameongeza muda wa kuhudumu kwa kamati ya muda ambayo iliteuliwa kusimamia maswala ya michezo nchini humo baada ya kuvunja a, shirikisho la soka katika taifa hilo. Kamati hiyo sasa itakuwa na muda wa kipindi cha miezi miwili zaidi kuhudumu. Klabu ya mchezo wa vikapu nchini Rwanda, Patriots wanalenga kumsajili raia Marekani, mchezaji wa mchezo huo uh, Cris Colford katika klabu hiyo ili ashiriki baadhi ya michezo yao. Taarifa zinasema kwamba Cris yupo katika hatua za mwisho mwisho Kuafikiana na, na Patriots na hii itakuwa taifa lake la pili kuchezea hapa barani Afrika baada ya kuchezea taifa la Tunisia aa, katika vilabu kadhaa. Ruben, likumbuka ni haya tu ambayo nilikuwa nimekuandalia katika habari za michezo. Nami nikushukuru sana Benson Wakoli kwa habari hizo za michezo tupate yale yaliyopewa nafasi katika magazeti na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel eh? Nam, asante Ruben. Nianzie na magazeti ya hapa nchini Kenya, ambayo um, taarifa kubwa iliyopewa kipaumbele kwenye magazeti karibu yote ya hapa nchini Kenya ni kuhusiana na ushindi ambao naibu wa rais William Ruto aliupata jana na kuchaguliwa kuwa rais mteule wa, wa tano, wa jamhuri ya Kenya, akimshinda Raila Odinga kwa kura zaidi ya milioni saba, ushindi ambao umemaliza eh, safari ya karibu mara tano ya Raila Odinga kutaka kuwa rais wa Kenya. Gazeti la Daily Nation lenyewe limeandika Ruto ameibuka kidedea. Taifa Leo lenyewe limeandika rais ni William Samuel Ruto. The Standard la Kenya limeandika Ruto rais wa tano. Na kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lenyewe limeandika raia wa Kenya wamchagua Ruto kama rais wao. Kule nchini jamhuri ya kidemokrasia Kumradhi, Tanzania kabla ya kwenda DRC. Mm, eh, magazeti na yenyewe ya Tanzania, Mwananchi, Habari Leo yameandika kuhusiana na ushindi ambao ameupata uh, eh, William Ruto. Nafahamu uh, eh, kwa takriban jumaa moja uchaguzi wa nchini Kenya ulikuwa ni gumzo kubwa katika midomo ya watu. Gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania lenyewe le limeandika Ruto aamsha shangwe Kenya, Raila akimbilia mahakamani. Kule nchini uh, DRC, le Potentiel lenyewe limeandika DRC kupitia upya baadhi ya makubaliano yake na Kenya baada ya ushindi wa Ruto. Gazeti la The New Times la nchini Rwanda limeandika kuhusiana na zoezi la sensa ya maka, la sensa ya makazi na watu ambayo uh, inafanyika hivi leo Iwachu la nchini Burundi limeandika moja ya habari ambayo umekuwa nayo kuhusiana na wanajeshi wa Burundi kuingia kule DRC kwenda kujaribu ama kusaidia jeshi la nchi hiyo kukabiliana na makundi ya waasi ikiwemo ADF na Red Tabara kama walilosema, ambao wanadaiwa wana, wana, wana kwamba wanafanya kazi katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo so, Kivu Kusini. Swali so, kubwa hapa linabaki ni je, watafanikiwa katika vita hiyo ikiwa MONUSCO wamekwepo huko miaka mingi, lakini bado makundi ya waasi yanaendelea kufanya kazi kwa mm hivyo -hmm. Tutasubiri kuona ikiwa vikosi vyote, kwa sababu uh, Burundi ni sehemu ya vikosi vya jumuiya ya Afrika Mashariki ambavyo vitapelekwa kule mashariki mwa Congo mm -hmm. Gazeti la The Guardian la nchini Uingereza lenyewe limeandika mawakili wa Julian Assange wamefungua kesi dhidi ya shirika la ujasusi la Marekani uh, CIA kwa udukuzi Le Parisien limeandika wahanga wa janga la moto la kuungua misitu kupunguziwa kodi ili kujikimu kimaisha. Na the New York Times la Marekani limeandika kwamba wizara ya sheria imesema kwamba itaweza kuweka wazi eh, hati ya vitu vilivyokamatwa katika upekuzi uliofanywa kwenye makazi ya rais Donald Trump uh, Jumamoja lililopita. Ni hayo tu ambayo amepewa nafasi kwenye magazeti. Asante, asante Emmanuel Asana. Na sasa nimpishe mwenzangu Carol Korir na makala siha njema hmm. Popote ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, hujambo na karibu katika makala ya siha njema. Wapo nami Carol Corir. Leo tunaangalia namna mfumuko wa bei ya vyakula, vita vya Ukraine, inaendelea kuwa tishio kubwa kwa afya ya wengi. Mwezi Julai, mfumuko wa bei ya bidhaa ulimwengu umevuka asilimia nane nukta sita, hii ikiwa kiwango cha juu kuwahi kushuhudiwa katika miaka miwili iliyopita. Mfumuko wa bei ya haswa vyakula umehusishwa na athari za uviko kumi na tisa katika uchumi na sasa vita vya Ukraine. Raia wengi kwa sasa katika nchi za Afrika wanapambana kupata mlo mara tatu kwa siku kwa kuwa bei ya vyakula imepanda mara mbili. Daktari Joy Kiru ni mwadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi, kitengo cha uchumi. Anaeleza athari za vita vya Ukraine katika usalama wa chakula Afrika Mashariki. Kuna madhara ya kiuchumi, ukosefu wa chakula, bei za chakula, mafuta kupanda na hizo zote, kuna madhara ya umaskini kuongezeka, kwa sababu kilimo kikiadhirika kwa sababu ya ya bei kubwa ya gharama za ukulima inamaanisha kwamba waafrika huko Afrika ambao tunategemea sana kilimo tutaadhirika zaidi, kwa sababu hata kukuza vyakula na kuuza itakuwa ni ngumu sana sana kwa wale wakulima ambao ni wadogo wadogo, ambao bei ya ukulima itakuwa imewazidia. Hiyo ni shida moja. Shida ingine ni, ni mfumuko wa bei za chakula. Bei ya chakula imepanda zaidi mpaka kuna watu siku hizi so, chakula kupata hata ya kukula kuna kukula chakula mara tatu kwa siku imekuwa shida sana, kwa sababu ya bei ya chakula. Mishahara ni ile ile, lakini bei ya chakula na vitu zingine zote zimepanda. Mfumuko wa bei ni bei ya chakula na bei ya vitu zingine pia. Kwa hivyo kuna shida. Tumetembea sehemu kadhaa kuelewa hali halisi ya raia nchini Kenya. Unapata mara nyingi hata wakati unapotaka kununua chakula fulani hauwezi ukanunua. Kwa mfano hata labda unataka kuwa na balanced diet labda unahitaji matunda pale, lakini unaangalia hela ulizonazo, hauwezi ukanunua. Kisa na maana, wacha tu ule ili um, ushibe tu si ati upate afya nzuri. Mimi binafsi siangalii ubora wa bidhaa, naangalia bei ya bidhaa, maana hutaweza kwenda kwa ubora wa bidhaa na pengine hutaweza kumudu bei hiyo. Gharama imekuwa juu sana kwa sasa, wacha ubora wa bidhaa tutupilie kwa kaburi la sahau kidogo, tukaweze kununua kila ambacho tunaweza kumudu sisi kama comrades ama wanafunzi wa chuo kikuu huwa tuna survive kwa mfano kwa kula tuseme mara moja ama mara mbili kwa siku, vile gharama ya chakula imepanda. Kwa mfano tunanunua mafuta ya solid, si nzuri sana lakini kwa kwa sasa tunanunua mafuta hiyo kwa sababu mafuta hayo mengine ya maji yamekuwa expensive kabisa, na hatuna option nyingine. Baadhi ya bidhaa ambazo bei zao hazishikiki ni mafuta ya kula na ngano. Hali hii ya kutokuwa na chaguo sahihi kuhusu lishe ikiwaweka wengi kwenye hatari ya kuathirika kiafya, haswa kupata magonjwa yasiyoambukizwa. Daktari Nasirumbi Magero anafanya kazi katika kitengo cha magonjwa yasiyoambukizwa nchini Kenya. Vile tunaendelea mambo yanabadilika katika nchi na Afrika na dunia nzima, vyakula vile tunavyokula sio vyakula vya vya afya. Tunataka kupata vyakula vya haraka kwa sababu ya kazi na, na vitu kadhaa yanayohitaji sisi tukue tu, tunaendelea kufanya kazi, hatupati wakati mwingi wa kuendelea kutayarisha machakula yanayofaa katika manyumba yetu. So haya machakula yasiyokuwa ya, ya mazuri yanaongezea kwa kukuwa na magonjwa haya ya, ya siyo naambukiza so, mafuta ni mazuri yasiyoamb Mafuta gani tunatumia? Mafuta yenye tunataka kuongea uh, juu yake haswa saini, mafuta yanayotengenezwa viwandani yanayopelekwa kwa uh, mchakato kadha wa kadha, ili kuimarisha na kuifanya iwe ngumu, iweze kukaa kwenye uh, maduka yetu kwa sana kwa, kwa, kwa muda mrefu, ili isiharibike, ama inaweza ikatumika kwa kupika kwa vyakula vile tunavyotaka kwa haraka haraka, ukiweka kwa, kwa kupika, inaongezeka kwa moto haraka, kwa hivyo inapika chakula haraka. Yanaitwa trans fats ama asidi ya mafuta mabaya. Kwa hivyo um, hayo haswa ndo ningependa tuzingatie, tuangalie, tuone haya mafuta ni jinsi gani tunaweza tukapunguza, e, uh, katika vyakula vyetu, ama kwa uzuri kuitoa kabisa katika vyakula vyetu. A mafuta ambayo unaweza kuuzia sana sana vinapatikana kwa mfano chakula gani? mm -hmm. na ni namna gani vikiingia kwa mwili sasa vinaanza kuwa ni matatizo? Majarini mm -hmm. na natumika kwa kutengeneza labda mandazi ama vyakula vinavyouzwa labda barabarani na chakula ambayo yanatengenezwa kwenye sana sana kwa viwanda na kuuzwa kwenye paketi pia yanakuwa na haya um, asili ya mafuta ya mabaya. Haya mafuta yana yana madhara kwa mafuta kwa, kwa, kwa mwili kwa njia tofauti tofauti. Kwanza ningependa tuongelee juu ya um, cholesterol cholesterol ya mbaya na mzuri. Ile mbaya inabaki kwenye mishipa ya, ya, ya damu na ile mzuri inatoka kwenye mishipa inaingia kwenye maini ili itolewe kutoka kwa mwili. Kwa hivyo haya mafuta yanaongeza hii cholesterol mbaya ibaki kwenye mishipa ya, ya damu mwilini, alafu inapungua za ile kolesteroli nzuri yenye inasaidia mafuta haya kuenda kwenye maini. Kwa hivyo haya, hii mafuta ikibaki kwenye mishipa inafanya damu igande, ama inaweza ikaziba uh, mishipa na hiyo inaleta madhara kwenye maviungo tofauti kwa mwili ha, haswa hapa tungependa kuzungumzia kwenye moyo na akilini. Kwenye moyo uh, mzuri haitafikia kwenye roho na hiyo inasababisha uh, mshtuko wa moyo. Mafuta haya yakienda kuziba mifu, mishipa ya kupeleka damu akilini inapunguza pia hewa kufika hapo ama damu iliyobeba hewa safi na ina, inasababisha kiharusi. Kuna utafiti yamefanywa uh, katika eneo tofauti katika bara letu la Afrika na pia duniani kuonyesha kuwa haya mafuta mabaya yana, inazuia insulin kufanya kazi mwilini haya. Kwa hivyo hii kazi ya insulin ikiharibika, inamaanisha damu itabaki na sukari mingi isiyofaa siha njema. Na Caroline Coria. John Kikonyo ni rais wa chama cha wagonjwa wenye matatizo ya figo nchini Kenya. Transfart ni viungo ambavyo vinapatikana kwenye mafuta ambayo tunatumia hasa mafuta ambayo iko katika tunaweza ita solid form, ile mafuta imeshikana, kama mafuta ambayo unapakua kwa kijiko ikiwa kwa kibuyu, na pia mafuta yengine ambayo ni majimaji lakini yako kwa kibuyu ambacho hauwezi kukiona ndani. Aa, haya mafuta wako na hivi viungo vya Acids ambavyo vinaleta hatari sana sana kwenye mishipa ya moyo. Mtu akiwa sasa katika changamoto ya kuwa na NCD na anazidi kutumia yale mafuta, atakuwa kwenye hatari ya kuambukizwa na shida za moyo. Pia mtu ambaye ako na afya nzuri, lakini anatumia uh, haya mafuta kupindukia ama kwa muda mrefu pia Anakabiliwa na hiyo hatari ya kupata maambukizi ya maradhi ya, ya moyo. Na haya magonjwa ambayo yasiyoebukizwa ambayo tunaita NCDs huwa yana uhusiano wa karibu, na ukipata moja kuna urahisi wa kupata nyingine. Ukiwa na ugonjwa wa kisukari na ukose kudhibitiwa na kutibiwa, kuna hatari ya kuleta ugonjwa wa figo. Pia kwa karibu ugonjwa wa kisukari hupelekana sana na U, ugonjwa wa msukumo wa damu ama hypertension, na pia hypertension ambayo ni ugonjwa ambao unahusu mambo ya, ama maradhi ya roho. Ukiona unazidi kutumia TFAs, sasa pale uko na hatari sasa nyingine ya kupata shida kama za cholesterol ambazo zitazidi kuleta madhara zaidi kwenye afya yako na kwa hivyo kupelekea hatari ya hata mtu kupoteza maisha. Kufikia hapo natamatisha makala kwa kukumbusha kuwa afya ni hazina muhimu, na inabidi kila mmoja kuzingatia namna ya kuitunza hata wakati maamuzi mazito yanavyohitajika kufanyika. Shukrani kwa wageni wangu siku hii leo. Mimi ni Carol Corin, hadi wakati mwingine, kwa heri. Tume ya uchaguzi nchini Kenya imemtangaza William Ruto kuwa mshindi wa kiti cha urais kwa kupata asilimia 50.40 ya kura zote, mpinzani wake Raila Odinga aliyekuwa akiungwa mkono na rais Uhuru Kenyatta akikataa ushindi wake. Unazungumziaje matokeo haya? Unaamini tume ya uchaguzi ilikuwa huru? Je, Wakenya wana kipi cha kujivunia? Tutumie maoni yako kwenye namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Nam msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea asubuhi hii. Jeshi la Burundi lapelekwa DRC kuwasaka waasi mashariki mwa nchi hiyo. Wanajeshi wawili wa Chad wauawa katika shambulio la kigaidi, na Narendra na Modi asema ataifanya India kuwa nchi inayoendelea yenye nguvu. Wimbo Amani na msanii Zili kutoka visiwani Mayotte msanii zili kutoka visiwani Mayote. Msikilizaji utafikiri ni Kiswahili, wimbo ambao ni chaguo lake Kolis Kadambi, fundi wa mitambo asubuhi hii, wimbo ambao pia umemfurahisha msikilizaji wetu kule Kasindi Lubirihya, anaitwa Kasireka uh, Mambura. Namna hiyo msikilizaji, ndio nami natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Makundi. Tumshukuru pia mwenzetu Benson Wakoli ametujuza habari za michezo matangazo mengine yatakujia jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde unajiunga na wenzetu kule Paris.