RFI Kiswahili Michezo, hivi punde. Wakati ni saa moja na dakika 40, kule Masulu Pwede Beni, DRC. Benson Wakoli ugani viwanjani, kunani? Naam, Ruben, kuna mengi tu. Nianze na taarifa hii kwamba kocha wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye ni Flora Ibenge hatimaye ameanza kufundisha klabu ya Sudani Kusini Al Hilal Omdurman kama kocha mkuu. Jana siku ya Jumanne, mkongomano huyo mshindi wa kombe la shirikisho la wa Maroko la Renaissance ya Barkani aliongoza mazoezi yake ya pili kama kocha mkuu wa klabu hiyo. Flora Ibenge aliambia RFI kuwa anafahamu matarajio ya mashabiki wa mpira wa miguu kule Sudani. Nimewasiliana na viongozi wakuu wa soka ambao walinipa mradi wao, wakilewa wanatamani kufanya, waliniongezea mwaka mmoja. Swala hilo nililiwasilisha kwa mabosi wangu wa Berkan ambao walinishauri nikubali kuondoa changamoto hiyo, basi tulikubaliana kuachana na Berkan. Hivyo kwa kutumia busara, nimekubali kujiunga na Al Hilal. Ni sauti yake Flora Ibenge, kocha wa klabu ya Al Hilal Omdurman kule nchini Sudan. Unakumbuka Flora Ibenge, hata wakati alipokuwa na Vita Club kule DRC alifanya vizuri. Lakini ingawa Renaissance ya Berkan kule yenyewe uh, imekubali kwamba aende, basi bila shaka wamekuwa bado wanakumbukumbu nzuri ya kile alichokifanya kwa klabu hiyo, na bila shaka tunamtakia kila la heri. Hakika kuingana ni kwamba mabingwa ya ligi ya kinadada nchini Tanzania, Simba Queens jana wametoka sare ya bila kufungana na wenzao Uganda Deshio of Uganda katika kundi ba katika mechi za kuwania ubingwa Sakafa, mechi hiyo ikichezwa katika uwanja wa Azam Sports Complex. Katika mechi ya ufunguzi siku ya Jumapili, Simba Queens waliwaadhibu Great Republic ya Jibuti mabao sita kwa yai, wakati nao Uganda wakiwanyanyasa Yei Joint ya Sudan Kusini mabao sita kwa nunge nungem. Na kocha wa klabu ya AS Kigali Andre Kas amesema lengo lake kuu sasa ni kushinda ligi kuu ya Rwanda mwaka 2022, mwaka 2022, 2023. Kauli yake inajiri wakati AS ikitarajiwa kuanza michezo yake Ijumaa hii. Huko wilaya jana kumechezwa uh, mechi kadhaa ambapo Rangers wametoka sare mabao uh, mawili na uh, PSV na Birmingham City, pia na Watford wakatoka sare ya bao moja kwa moja Bristol City na wakifunga mabao mawili dhidi ya Luton Town. Ni Niko kwa nunge dhidi ya Nikomea hapo kwa sasa. Naam, muda umeturuhusu. Asante. Tashukuru katika michezo Benson. Karibu Emmanuel Makundi tupate yale aliyopewa nafasi katika magazeti. Na asante Ruben. Uh, nianzie hapa nchini Kenya. Uh, magazeti karibu yote yanazungumzia kuhusu uh, kauli ya Raila Odinga, kinara wa muda mrefu wa upinzani hapa nchini Kenya, ambayo alitoa hapo jana akisema uh, hakubaliani na matokeo. Ni habari ambayo imeandikwa kwa vichwa vya habari tofauti tofauti, uh, mfano gazeti la Taifa Leo lenye limeandika Raila sasa kimbilia mahakama. The Standard uh, Uh, la Kenya lenyewe limeandika uh, kwanini Raila anakataa matokeo ya Ruto. The Star, la nchini Kenya pia lenyewe limeandika licha ya mgawanyiko katika tume, rais Kenyatta ameanza mchakato wa kuonyesha ushirikiano wa kukabidhi madaraka kwa mrithi wake. Lakini habari kuhusiana na uchaguzi wa Kenya uh, zimepewa kipaumbele pia katika magazeti ya mataifa mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki, mfano nchini Uganda gazeti la The New Vision lenyewe limeandika uh, Museveni amwandikia uh, William Ruto, huku Iwachu la nchini uh, Burundi lenyewe likiwa na kichwa cha habari, Raila akataa matokeo ya uchaguzi. Gazeti la The New Times la nchini Rwanda lenyewe limeandika kuhusiana na zoezi la sensa ya makazi na watu iliyoanza hapo jana, likiwa na picha inayomwonyesha rais wa Rwanda Paul Kagame akiwa ni miongoni mwa watu ambao walihesabiwa. Majira la nchini Tanzania lenye limeandika IGP apewa mbinu za kuwanyosha askari. Hii ni baada ya kauli ya rais uh, Samia Suluhu Hassan juma hili kutaka uh, polisi wenye vitambi uh, kufanya mazoezi, lazima upunguze. <laughs> <Nipashe, laughs> e, kitambi Ruben, wewe una kitambi <laughs> e, na mwili wako uko fiti. Nipashe limeandika miili ya watu ya okotwa ya ikiwa kwenye viroba. Lakini tovuti ya Actualite point cd pamoja na magazeti mengi ya kule nchini DRC yameandika kuhusu kuachiwa kwa, kwa Francois Bea aliyekuwa mshauri wa maswala ya usalama uh, wa taifa kwa rais Chisekedi ambaye ameachiwa uh, kwa dhamana, anatuhumiwa kwa makosa ya uhaini. Le Figaro la nchini Ufaransa limeandika hali imeanza kurejea kuwa kawaida, hasa ya usafiri katika jiji la Paris baada ya mvua na mafuriko yaliyoshuhudiwa kwa juma moja uh, gazeti la The Guardian la nchini Uingereza lenyewe limeandika, Uingereza imeanza mchakato wa kupinga baadhi ya makubaliano ya Brexit. Utakumbuka kwamba uh, umoja wa Ulaya uliipeleka Uingereza katika mahakama ile ya umoja wa Ulaya kupinga kukiuka mkataba wa Brexit. The New York Post la nchini Marekani lenyewe limechapisha habari ikisema kwamba uh, uh, mwanasiasa mwana Liz Cheney wa uh, Republican ameshindwa katika mchujo wa chama chake, na hii ni pigo kwa sababu Donald Trump amekuwa akimtukana ama akimkosoa sana kwa namna ambavyo amekuwa akishirikiana na Demokrat. Ni kweli ni kushukuru sana mwenzangu Emmanuel Makundi kwa uchambuzi wa magazeti, lakini bado tupo nawe katika makala wimbi la siasa <tune> Msikilizaji, hatimaye raia wa Kenya sasa wamemjua nani atakuwa rais wao wa tano, baada ya jumaa hili tume ya uchaguzi IBC kumtangaza naibu wa rais William Ruto kama mshindi wa kiti cha urais baada ya uchaguzi wa Agosti tisa, akimshinda mwanasiasa wa upinzani wa muda mrefu Raila Odinga kwa zaidi ya kura milioni saba. Ni uchaguzi uliokuwa unatazamwa sio tu na Wakenya, lakini nchi za ukanda na dunia kwa ujumla. Tayari Odinga na timu yake wamesema wataenda mahakamani kupinga ushindi wa Ruto, wakimtuhumu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati kujaribu kutengua kile Odinga na wandani wake wanasema ni kugeuza maamuzi ya wananchi. Kesi hiyo sasa inatarajiwa kuanza kusikilizwa Jumatatu ya wiki ijayo kwa mujibu wa sheria. Katika makala ya wimbi la siasa juma hili, tunazungumza na viongozi lakini pia wachambuzi wanaomuunga wa mkono, moja ya muungano wa viongozi hawa, ule wa Kenya Kwanza wa William Ruto na ule wa Azimio Raila Odinga. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu msikilizaji. Kwa kwanza, mwenzangu Carol Korir akiwa Eldoret alizungumza na Nicholas Bitok. Yeye ni mwakilishi aliyechaguliwa katika uchaguzi huu na anamuunga mkono Ruto. Wewe kama kiongozi ambayo umechaguliwa eneo hili, tathmini yako ya uchaguzi huu ukilinganisha na chaguzi ambazo zimepita ni gani? Uh, uchaguzi huu ilikuwa ni wa huru na haki, kwa sababu resal zote uh, kutoka kwa polling stations ilikuwa napeperushwa katika portal ya IBC na anybody alikuwa anaingia katika uh, hiyo portal na anapata result zote kama uchaguzi wa, wa, zile, zile ambazo zilimepita, hawako na ruhusu anybody kuingia katika portal ya IBC, so walikuwa wanafanya mambo wa, moja mbili tatu hapo, ambaye inasafanya uh, waweze kuiba ama kuongeza ama kufanya jambo fulani. Unazungumziaje utendakazi wa IBC? Una, unaona kwamba ilipata ungwaji mkono ambao ulihitaji? Uh, IBC ilifanya kazi, kazi yao ambayo ilikuwa ni sawa kabisa, kwa sababu kila kitu ambayo tuliona katika portal ya IBC ndio hiyo hiyo results zilitangazwa, so sisi tuna waheko wa viongozi uh, na commissioners wa IBC. Naam, unazungumziaje mgawanyiko ambao tuliona jana ndani ya IBC makamishona, baadhi yao wakisema kwamba hawaungi mkono matokeo ambayo yalitangazwa? wenye walijitokeza ni nilikuwa ni, nimesema hapo awali kuwa ni waliletwa nyumaye wakakuwa commissioners katika uh, IBC uh, walikuwa na walikuwa ni projects za, za, za watu wengine. Mambo yalivyo sasa ni kwamba kutakuwa na kesi katika mahakama ya juu zaidi. Sijui una mtazamo gani iwapo wataenda kotini hawana any, anything ya kupresent katika kotini kwa sababu watakuwa wameshindwa, na tumewashinda already. Nirudi kwenye uongozi ambao umekuja katika eneo la Sugoi. Pengine kama kiongozi uh, kutoka eneo hili unamwambiaje Bwana Ruto ama rais mteule ni furaha yangu na ni furaha ya wenyeji wa hapa wote wenye wamechumuika hapa kama watu elfu, elfu kumi hivi wenye wamekuja na jana wenye walifika karibu elfu kumi na tano nao, namwambia naibu wa rais eh, tunakupenda tunakuhenzi, tuna kupenda, tuna kuhenzi, wewe ni mtoto wetu wa nyumbani, tunakutambua kwa kazi zote ambazo tumefanya, na tunakupenda saidi kwa sababu wewe ni e, wetu hapa Sugoi, na sasa tumekufungulia ukuwe ni kiongozi wa Kenya nzima, uweze kutufanyia zizi zote, uweze kuleta wote wenye walikuwa walikupigia na, na wenye wako kupigia kura, uweze kuunganisha nchi na alafu tuende mbele na uongozi wake. Ama ushindi wake utakuwa na maana gani kwa mwananchi wa chini? Kwa sababu kupitia vuguvugu la Hasla movement ameweza kukosha moyo mama, mioyo ya wengi kupitia kwa mambo ya Hustler Movement na Hustler Funds. Alikuwa amehaidi katika ajenda sa uh, yake kuwa atalet, ataweza kuleta pesa kutoka national government kuja kwa county government mpaka huko chini, ili iweze kuempower kina mama, vijana wa boda boda, wote wenye wanafanya kazi kidogo kidogo, ili iweze kuinua maisha ya, ya wengi ambaye ni hustlers, kwa sababu hustlers Kenya ni almost 70%. Uh, Rais Mteule Kusema kwamba yeye hana nia ya kulipa kisasi. Lakini sijui kama mnapendekeza ama mna mshauri pengine kufanya kazi na pengine mahasimu wake wa kisiasa. Tunapenda sana kumwambia rais uh, elect wetu kuwa aweze uh, kuleta wote waweze kufanya kazi pamoja. Unajua serikali kuna opposition na kuna wale ambaye wanafanya kazi ya executive, so uh, wale wakae opposition waweze opposition, kutupa macho katika serikali ili mambo ya check and balances, Kweze, siweze kuwa sawa. La mwisho, uh, Ruto ameweza kuinuka kutoka kuwa mbunge akawa waziri, naibu rais mpaka akawa sasa rais. Sijui akiwa rais sasa, sijui bado mna imani ambayo mlikuwa naye akiwa bado ni mbunge wa Eldoret El El Kaskazini. E, kama tulikuwa na, na, imani, na, na imani wakati alikuwa mbunge, sasa asiyekuwa rais tunakuwa na imani zaidi, kwa sababu atakuwa amepanda ngazi ya juu na kuna watu wake mpaka na sisi mwenye mimi sasa ni msie wake tutashika kazi pamoja, tuhakikishe watu wameweza kufaidika. Wimbi la Siasa kila Jumatano saa mbili na dakika 46 asubuhi na marudio ni Ijumaa saa 12 na dakika 20 jioni. Na msikilizaji, kama muungana nasi makala ni wimbi la siasa huko, nami Emmanuel Makundi, na tunaangazia siasa za nchini Kenya. Na baada ya mahojiano ya Carol Korer kutoka Eldoret, tuungane na mwenzetu aliyeko Kisumu kwenye ngome ya Raila Odinga, George Joy, ambaye amezungumza na Joseph Otura. Kwa maoni yangu yale ambayo yalifanyika Bomas tunaikataa na tunaishutumu kabisa kwa ajili E, inaonekana ni mpango ambaye ilipangwa hapo awali, ambaye sio kitu ambayo wananchi wa wote wa Kenya walikuwa wanatarajia. Na tumeona kama ni ile kitu ambayo inaturudisha nyuma ile enzi za kale, na tunaikataa katakata. Labda tuliona e, e, mwenyekiti wa IBC e, Wafula Chebukati akitangaza matokeo bila kamishna wanne ambao walijiondoa baadaye. Labda kwa mtazamo wako ilikuwa sahihi kufanya hivyo? Haikuwa kitu ya halali. Kwa vile kwanza kabisa tulikuwa naona kama e, e, ndugu wetu ama aliyetarajia kuwa president mmoja anakuja kukalia kiti cha IEBC yani, kiti ambayo inafaa ikaliwe na watu wa IEBC. Na wanaongea ni kama marafiki ambayo walisajuana kitambo kwa ajili ya kazi ambayo ilikuwa inaenda kufanyika. Labda kwa maoni yako, unaona kwamba kujiondoa kwa wale makamishna, hii ilikuwa inamaanisha nini? Kwa mtazamo wako? Kwa mtazamo wangu eh ile kitu ilifanya wajiondoe ni kwamba waliona kama kazi ambayo ilikuwa inaendelea sio halali, hawakukuwa wamejulishwa kwa vile e, ripoti ilikuwa naingia, walikatazwa kuona dhahiri. Labda uki, ukiangalia sasa, nini inafaa ifanyike ili e, mambo ya kwetu sawa pande zote mbili? Kwangu e, kama mwanasiasa naona baba akatae na vile atakataa yeye mwenyewe atatuelekeza vile atakataa, hata kama ni kuenda kotini ama ni kurudi kwa riran, yeye mwenyewe anajua, na ile sheria zote anazijua. E, tumeona kwamba baba ametoa ujumbe mfupi, ama alizungumza muda mfupi uliopita pale KICC, labda hotuba e, yake uliona aje na unaichukulia aje hiyo hatua? Alisema kwamba wanaenda kotini, basi kwangu hiyo peke yake iliregeshea e, tumaini. Kwa hivyo tunajua ya kwamba baba anaposhika usukani kila kitu itakuwa sawa, na anajua njia zote za kupitia. Akisema tufanye hii tutafanya. Labda kwa mtazamo wako unaona, e, maisha ya baadaye ya Raila Odinga e, kwa mtazamo wako unaionaje kutoka hapa, labda maisha ya Raila ya kisiasa baadaye, unaionaje? Baba maisha yake ya mbeleni bado iko sawa. Baba ni mwanasiasa na angali mwanasiasa, na yeye bado atatushika mkono, atatuelekeza njia ya kupitia, na yeye mwenyewe anajua vile Kenya inaendelea. Labda kauli yako ya mwisho kwa Wakenya kwa jumla, wakati huo wa ambapo hali ya kisiasa joto ya kisiasa inaonekana nchini Kenya ni gani? Mimi naonelea Wanakenya wenzangu wawe na subra na vile baba amesema kila kitu itakuwa sawa. Wakenya wawe na subira, wazidi kudumisha amani na Kenya itaendelea vile tunajua. Naam msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga makala ya wimbi la siasa kwa jumaa hili. Shukran kwa mwenzangu Carol Korir akiwa Eldoret na Georgia Joi akiwa mjini Kisumu kwa kushirikiana nami kwenye makala haya. Usikose makala nyingine wiki ijayo. Jina langu Emmanuel Makundi, kwa heri. Jeshi nchini DRC limethibitisha kuingia nchini humo kwa wanajeshi kutoka Burundi katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo kwenye mji wa Uvira na sehemu ya makubaliano ya kusaidia juhudi za kuzima uasi. Je, hatua hii itasaidia vita dhidi ya makundi ya waasi raia? Wa DRC mmekaribisha vipi uamuzi huu wa vikosi vya kigeni? Je, uwepo wa vikosi vya Burundi unatoa hakikisho la usalama wa kudumu mashariki mwa nchi hiyo? Tuma maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 Nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuwa nazo asubuhi hii. Raila Odinga apinga matokeo ya uchaguzi mkuu nchini Kenya. Mali yazama katika matatizo ya usalama miaka miwili baada ya mapinduzi na Rais Biden asaini mswada wa hali ya hewa, ushuru na afya kuwa sheria ni msanii wa uko Rwanda anakujia na wimbo Big Time , lakini kumbuka ni ambao unacharazwa naye Ivan Buravan, ambaye unakumbuka ni marehemu, na alikufa na kansa kule India, na pia alipewa prix decouverte RFI. Ndio wimbo. Natamatisha matangazo yetu asubuhi ya leo, naitwa Ruben Lukumbuka, kwa hereni.