saa mbili na dakika 40 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani Le Tour de France 2022 na msikilizaji tayari niko naye studio hapa, Emmanuel Richard Bakundi, karibu nam. Asante Bilali, leo kutakuwa na mzunguko wa tatu wa mashindano ya baiskeli ya Tour de France ya wanawake, mashindano ya kwanza kabisa kufanyika kule nchini Ufaransa baada ya mashindano mengine ya Tour de France kwa upande wa wanaume kumalizika mwishoni mwa juma. Na hapo jana, katika mzunguko wa pili, Maria Navo wa Uholanzi alimaliza katika nafasi ya kwanza akifuatiwa na Silvia Pesico wa Italia na Katazina ni doma wa Poland, huku Elisa Longo Bojini pia wa Italia na Mike van de Dwin wa Uholanzi akimaliza katika nafasi ya tano. Na nilikuambia kwamba kule nchini Japan, mamlaka zilivamia makazi ya Haruyuki Takahashi mwenye umri wa miaka 78 ambaye anatuhumiwa kwamba uh, wakati wa maandalizi ya mashindano ya Olimpiki ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili alipokea uh, mlunguna, mlungula kumradhi kwa ajili ya biashara na kampuni ya Holdings, na ikiwa atapatikana na hatia, miongoni mwa uh, sheria ambazo zinatekelezwa kule Japan ni kifungo cha muda mrefu gerezani. Hapo jana rais wa Nigeria Muhammadu Buhari alimpongeza sana uh, Tobi Amasuni uh, Amusani kumradhi, baada ya kufanikiwa kushinda medali ya dhahabu katika uh, mashindano ya dunia ya riadha iliyokuwa inafanyika kule nchini Marekani, katika mji wa Oregon. Amusani alishinda medali hiyo katika mbio za mita mia moja kuruka viunzi na kutengeneza rekodi ya dunia. Hivi leo kule barani Ulaya kutakuwa na mechi moja ya mchezo wa nusu fainali kati ya wenyeji Uingereza ambao watakuwa na kibarua dhidi ya Sweden, mchezo ambao watapigwa maajira ya saa nne usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Wakati hapa barani Afrika kutakuwa na mchezo mmoja tu wa kufuzu fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika, ambapo Guinea Bissau watakuwa na kibarua dhidi ya Gambia, mchezo ambao utapigwa majira ya saa tatu kamili za usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Hapa nchini Kenya, msikilizaji, timu ya mwisho ya wanamichezo ambao wanaelekea kule Uingereza katika mji wa Birmingham kushiriki mashindano ya Jumuiya ya Madola imeondoka hapo jana na miongoni mwa wachezaji hao ni Edward Zakayo ambaye yeye anakimbia uh, mita elfu tano uh, na pia mita elfu kumi na alikuwa mshindi uh, wa stipoches uh, katika vijana chini ya umri wa miaka uh, ishirini mwaka uliopita kule nchini Rwanda. Msikilizaji, mzozo unafukuta ndani ya shirikisho la soka la Rwanda uh, Ferwafa baada ya katibu mkuu kutakiwa kungolewa kutokana na tuhuma za ubadhilifu wa fedha za shirikisho. Naam, nikushukuru sana Emanuel Makundi. mm -hmm, namna sasa tuangazie na ujiri magazetini na Mizlete Ijai, karibu Mizlete. Shukran Bilali, nianzie kule nchini DRC gazeti Aktuality Pwansede limeandika huko Tanganyika walimu wa chuo kikuu cha Kalemi wasimamisha masomo kushtumu kile wamesema ni gavana Ngungwa kuingilia maswala ya ndani ya chuo hicho. Nchini Kenya gazeti la Taifa Leo limeandika machifu wa mtia Ruto baridi mrengo wake wadai njama yao kutumiwa vibaya Agosti 9 matiani ya kibuni maeneo zaidi ya utawala. Lakini gazeti la The Daily Nation limeangazia mdahalo wa televisheni ya wagombea wa urais unaotarajiwa hivi leo kule nchini Uganda, gazeti la The Monitor limeandika, polisi wapinga habari za uongo za msemaji wa rais Museveni kwenye mitandao ya kijamii zinazodai kuwa maadui wa amani walikuwa wamemwaga mafuta kwenye baadhi ya barabara na kuzifanya kuwa hatari na telezi. Kule nchini Rwanda, New Times limeandika, rais Kagame apewa taarifa kuhusu maandalizi ya mkutano ujao wa kilele kuhusu kilimo na mifumo ya chakula itakayofanyika jijini Kigali mwezi Septemba. Inabidi tukuagize huko au? <laughs> <laughs> Unasemaje? tutasubiri tuone kutenda vipi kabisa. <laughs> Kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika Samia hakuna kurudi nyuma, asema serikali inaendelea kujenga kuhamia Dodoma, agiza ujengwe mnara wa mashujaa, kubana matumizi. Lakini pia gazeti hilo kwenye ukurasa huo wa mbele umeandika taarifa, misukosuko ya safari ya demokrasia. Nipashe limeandika MSD kuawaka moto, waziri asema kuna tuhuma kubwa za rushwa, agiza kufumuliwa bodi, atoa miezi lakini gazeti la Habari Leo limeandika Rais Samia wa Tanzania, wote ni mashujaa. Maadhimisho ya fana giza, agiza gharama zipungue, awakumbusha wananchi chanjo corona na sensa. Kule Ulaya, gazeti la Le Monde limeandika taarifa kuhusu ni kwa nini wanaume walio kwenye mahusiano ya jinsia moja wanaonekana kuwa katika hatari zaidi ya kupata maambukizo ya ugonjwa wa monkeypox. Bilali, kulingana na WHO ni kwamba wale ambao wanaambukizwa sana ugonjwa huu ni wale ambao wako katika mahusiano ya jinsia moja. Nakumbuka mwanzoni ugonjwa huu ukiripotiwa ilikuwa ikielezwa kwamba ndio chanzo. Mm -hmm. Ni habari ambayo ilikuwa ikitembea kwenye magazeti, lakini sasa naona kitaalamu hili linakwenda linathibitishwa. Naam. Mm -hmm. Kule nchini Uingereza, gazeti la The Guardian limeangazia mdahalo wa runinga kati ya Rishi Sunak na Liz Truss wanaogombea kumrithi waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson. Nam, tutamatishie hapo. Bila shaka. Nam, asante. Bila ni kushukuru sana Mizleti Jai, na sasa nimkaribishe Carol Corin na makala Siha Njema ote unapotegea RFI Kiswahili, ni matumaini yangu hujambo na ubweri wa afya. Karibu katika makala siha njema, upo na micarol Cori. Leo katika makala haya tunazungumzia ugonjwa wa monkeypox ambao shirika la afya duniani limetangaza kuwa janga la kimataifa, bara Ulaya ikiripoti kasi ya juu katika maambukizo mapya. Vilevile ugonjwa wa leptospirosis unaosababishwa na bakteria ambao umeripotiwa hivi majuzi katika nchi ya Tanzania, afrika Mashariki. Shirika la afya duniani WHO hivi majuzi limetangaza maambukizo ya ugonjwa wa monkeypox kuwa janga la dharura la kimataifa. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus alitoa tangazo hilo baada ya kikao cha siku mbili za kamati ya shirika hilo. Hatua hii imekuja baada ya wagonjwa zaidi ya elfu kumi na sita na watano kupoteza maisha baada ya kuripotiwa katika nchi sabini na tano duniani. Barani Afrika, maambukizo mengi yaliyoripotiwa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, watu zaidi ya hamsini wakiwa wamepoteza maisha na, zaidi, na wengine zaidi ya elfu moja wakiwa wameambukizwa tangu kuanza mwaka huu. Nimezungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka kuhusu msambao wa ugonjwa huu wa monkeypox nchini DRC. Kwanza, tatizo ni kwamba kwa mujibu wa wizara ya afya kule DRC ni watu kutozingatia masuala ya usafi usafi. Na ukiangalia vizuri ugonjwa huu ambao kule DRC wengi wanaita ni ugonjwa wa, wa tumbili eh. maanake ni kwamba eneo ama mkoa wa Mai Ndombe ndio ambao uliathirika zaidi na mpaka sasa kulikuwepo na, kwa mujibu wa wizara ya afya, asilimia saba ya vifo. Maanake hivi karibuni kulitolewa Uh, idadi jumla ya watu ambao wamekufa na ugonjwa huo kwamba ni watu watano, lakini sampuli ikiwa zaidi ya watu elfu kumi na wanane ambao walichukuliwa uh, ili kupimwa. Nini kinafanyika? Pengine kuhamasisha jamii kuhusu uwepo wa ugonjwa huu na namna ya kujikinga. Tatizo kubwa ni ugonjwa unaoambukiza mwanadamu, um, ama mtu anaambukizwa uh, wakati anapowasiliana ama anapo kuwa karibu na wanyama ambao tayari wamebeba vile vijidudu. Kinachostahili kufanyika kwanza kabisa, kwa mujibu wa ushauri unaotolewa zaidi sana na shirika la afya duniani WHO, kwanza, kama vile nimetoa kusema, ni kuhusiana na maswala ya usafi. Pili, ugonjwa kama huu unapojitokeza, inabidi uh, kuwe na uhimizaji wa jamii kwa namna ya yani, kuwe na ongezeko la uhimizaji wa jamii na zaidi sana kuwapa taarifa wananchi kujua ugonjwa huu unapotokea, inabidi kuchukua uh, tahadhari za aina hii na kufanya hivi na hivi na hivi na hivi. Kwa hivyo hili ni swala ambalo lipo katika nchi zetu za Afrika, swala zima la kuwapa wananchi taarifa na pili kuwahamasisha wananchi kuzingatia usafi zaidi sana. Hii ni hii inaweza kusema kwamba ni kwa mojawapo ya shida ama tatizo kwenye bara letu hili la Afrika. Ni kushukuru sana kwa mchango wako, Ruben Lukumbuka. Asante sana. Daktari Fiona Braka anafanya kazi na shirika la WHO akiwa kwenye kitengo cha chanjo na dharura. Have, uh, expressed Uh, um, uh, tumeeleza nia ya kupata msaada haswa kuhusu uh, uchunguzi na kuboresha huduma are za mabara hizi. Ni sehemu tumeshatambua DRC, uh, kisa cha DRC tunahitaji kuelewa, um, nini kinachangia ongezeko hili. Je, ni tabia ya watu kuhamahama au tatizo la miji? Haya yote, yote yanahitaji tathmini. Kwa hiyo DRC, DRC tumeiweka kwenye kipaumbele kwenye mchakato wa kutoa msaada. Wagonjwa wapya uh, wanaothibitishwa wanatokea DRC. Kwa hiyo ni vyema tufanye kazi na nchi kama hizo, tuelewe mfumo the wa maambukizo so Profesa Oyewale Tomori ni rais wa zamani wa taasisi ya utafiti wa kisayansi nchini Nigeria. Kinachotokea DR drc ni funzo kwetu, hatufai kuwa tunatafuta sana kihistoria. Ya ugonjwa huu upo kila mahali na tunajua kwa kweli, shida ipo. Mkakati unaostahili sasa, nguvu, maabara, box, ni kuongeza nguvu katika kubainisha kwenye maabara. Monkeypox ilivyo ni kwamba kuna vipele vipele like ambavyo vinafanana Uh, hivyo basi kuna haja ya ubainishaji sahihi, kwamba tumeweza kuthibitisha asilimia kumi haikubaliki kwa sasa. Nchi za Ulaya zimeendelea kuathirika na ugonjwa wa monkeypox, na tume ya umoja wa Ulaya imeidhinisha matumizi ya chanjo ya ndui Imfanex kupambana na ugonjwa wa monkeypox. Hii ikijiri baada ya shirika la afya duniani WHO kutangaza hali ya hatari kufuatia msambao wa kasi wa monkeypox. Siha njema na Caroline. Kwingineko, juma lililopita waziri wa afya nchini Tanzania Umi Mwalimu alithibitisha uwepo wa wagonjwa ishirini wa ugonjwa wa leptospirosis unaofahamika kama homa ya mgunda na ambao umesababisha vifo vya watu watatu, tamko lake likiondoa hofu za ebola na marburg zilizoibuka baada ya wagonjwa kuonyesha dalili za ugonjwa huo. Napenda kuwataarifu wa Tanzania rasmi pamoja na jumuiya ya kimataifa kwamba kwa sasa upimaji wa sampuli za wagonjwa kutoka maabara zetu umethibitisha mlipuko huu kuwa wa ugonjwa unaitwa leptospirosis au field fever. Kwa Kiswahili unaitwa homa ya mgunda. Kwa hiyo ugonjwa uh, huu uh, ni miongoni mwa magonjwa yanayoambukizwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu na unasababishwa na bakteria aina ya Leptospira interrogans. wagonjwa hao walikuwa ni kutoka eneo la kusini Lindi na Ruangwa. Tulitaka kufahamu iwapo mlipuko huo nchini Tanzania ulikuwa ni kitu cha kuwapa wasiwasi nchi majirani, ikiwemo nchi ya Kenya, na nimezungumza na Daktari Emmanuel Okunga kutoka kitengo cha ufuatiliaji magonjwa katika wizara ya afya. endelea kufanya kazi pamoja na wenzetu Tanzania kumwangalia ni vipi anaendelea kupambana na Uh, huo mpurukuko wa uh, huo ugonjwa lakini. Kwa jumla ni kwamba huu ni ugonjwa unaonekana ni kama homa, saa zingine utaweza kuona wa, watu wengine watakuwa na kuvuja damu kwa mapua uh, lakini kwa sasa hivi uh, wenzetu Tanzania wameweza uh, kukabiliana na huo ugonjwa. Sisi hapa Kenya tuko on alert ni kutangamana na wanyama ndio utapata huu ugonjwa. Wakati mwingine pia kuogelea kwa maji. Kituo cha kudhibiti magonjwa CDC kimesema ugonjwa huu unaletwa na bakteria aina ya Leptospira na uambukizwa kutoka kwa wanyama hadi binadamu. CDC inasema dalili zake zinaweza kufananishwa na dalili za magonjwa mengine zikiwemo homa kali, kuumwa na kichwa, kuhisi baridi, kutapika, kuondesha, maumivu ya misuli, vipelepele kugeuka rangi ya njano na kuwashwa macho. Wagonjwa wengine, hata hivyo, wanaweza kukosa kuonyesha dalili hizi, na hali ikizidi, inaweza kusababisha kuathirika kwa ini, figo, kushindwa kupumua na hata kifo. Kufikia hapo, anatamatisha makala Siha Njema. Mimi naitwa Carol Corer. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Vya ajali za barabarani vimeendelea kuripotiwa katika mataifa ya Afrika Mashariki, kisa cha hivi punde kikiwa nchini Kenya, ambapo zaidi ya watu 31 wamefariki wa kutokana na hali mbaya ya barabara. Nini kifanyika kuzuia ajali za barabarani Afrika Mashariki? Nchini mwako hali iko vipi? Tutumie maoni yako mafupi kwenda nambari yetu ya wazapu ukianza na alama ya kujumuisha 254110000420 namni kushukuru, msikilizaji, lakini ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na maandamano kushinikiza jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO kuondoka nchini DRC yagubikwa na vurugu huko Goma, mashariki mwa DRC. Na rais wa Tunisia Kais Said anatarajia kupata ushindi katika uchaguzi wa marekebisho ya katiba licha idadi kubwa ya watu kuhususia. Wagombea wawili wa kiti cha waziri mkuu nchini Uingereza wachuana katika mdahalo hapo jana. Nam katika kukamilisha matangazo yetu, ni kuletee kibao hicho, sio leo chake Richu Mavoko, amemshirikisha Big Zulu kutoka Tanzania <tabu> Nam anaitwa Richi Mavoko, msanii kutoka kule nchini Tanzania ambaye amemshirikisha Siyabonga Nene maarufu Big Zulu kutoka kule nchini Afrika Kusini. Mimi naitwa Ali Bilala ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Fundi mitambo ni Boldrin Ambale, na nimshukuru mwenzangu mwenzangu menziletijai ambaye alikuletea habari za magazetini, na hivi punde nitakuacha na wenzetu kutoka huko Paris nchini Ufaransa.