wa kanisa lake nchini humo. Saa mbili na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani Le Tour de France 2022. Niko naye studio hapa Emanuel Makundi, karibu nam. Asante uh, Bilali msikilizaji ni kwamba mashindano ya baiskeli to ya Tour de France yanaendelea kule nchini Ufaransa. Uh, hapo jana katika hatua ya tatu, Sesili Utrap Ludwig kutoka Denmark alimaliza katika nafasi ya kwanza, akifuatiwa na Mariane Voi wa Uholanzi. Uh, alimaliza katika nafasi ya pili. Ashley Mapaio wa Afrika Kusini alimaliza katika nafasi ya tatu. Kiujumla, Maria anaongoza katika nafasi ya kwanza akifuatiwa na Silvia wa Italia na Katazina wa kule uh, Poland na, faina, na fainali ya kombe la mataifa ya wana, ya Ulaya kwa wanawake tushajua nani atacheza fainali. E, baada ya hapo jana, fainali nusu fainali ya kwanza kupigwa na Uingereza kufanikiwa kuchomoza na ushindi dhidi ya Sweden, ushindi mabao manne kwa sifuri. Leo ni nusu fainali nyingine ambayo itawashuhudia uh, Ujerumani uh, wanawake wakiwa wanawakaribisha dada zao kutoka kule nchini Ufaransa, mchezo ambao utapigwa majira ya saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki, mchezo kati ya Ufaransa na Ujerumani ni muhimu kwa timu zote mbili, kwani tutajua nani atakwenda kuungana na Uingereza, wenyeji wa mashindano mwaka huu katika mchezo wa fainali. Na hapa barani Afrika, leo kutakuwa na mechi za kufuzu kucheza Kombe la Mataifa ya Afrika, ambapo Cape Verde watakuwa na kibarua wa dhidi ya Sierra Leone, mchezo utakaopigwa majira ya saa tatu kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Mm, habari -hmm. Nzuri, Bilali. Kwa Rwanda, Rwanda imekuwa ni kama mwanga katika jumuia ya Afrika Mashariki, hasa katika michezo mbalimbali mbali. Uh, kwa licha kwamba hawafanyi vizuri ndio, kwani Agasti uh, 14 mwaka huu mji wa Rubavu utakuwa ni mwenyeji wa mashindano ya kimataifa ya mm -hmm. Triathlon. Triathlon ni mchezo ambao unahusisha kila aina ya mchezo, kuna kuogelea kuna kuendesha baiskeli. Ushaikuona bila shaka, unaendesha baiskeli unaenda kilomita fulani, unaiacha baiskeli, unaingia kwenye maji, unachukua mtumbwi, unapiga mtumbwi, unamaliza na unawaacha mtumbwi na ogelea. Tunashuhudia hayo kwa TV eh, tu kwa wenzetu ulani, lakini sasa unakuja uh, barani Afrika na Rwanda itakuwa mwenyeji kuanzia Agasti 14 na hii bila shaka ni miongoni mwa michezo ambayo lazima ukanda wa Afrika Mashariki tujivunie na kuhakikisha kwamba michezo hii inakuwa inafanyika, michezo ya kimataifa inakuwa inafanyika mara kwa mara. Tumeona mwaka huu Rwanda kua mwenyeji wa mchezo wa mpira wa kikapu kwa bara la Afrika. Imekuwa mwenyeji wa mashindano uh, ya riadha ya Peace Marathon ambayo ilifanyika pale Kigali, mm -hmm. Rwanda. Kwa hivyo nafikiri ni changamoto kwa mataifa mengine ya jumuia ya Afrika mashariki kuhakikisha kwamba wanafanya kila namna ili michezo zaidi iji katika ukanda. Kwa kweli tuwape heko kabisa. Asante mm -hmm. sana Bilali, ni kushukuru pia Emanuel Makundi. Asante. na sasa tuangazie yanayojiri magazetini na mizleti ijai karibu. Asante Bilali, nianzie kule nchini Uganda. Gazeti la The Monitor limeandika kuhusu kauli ya rais Museveni kuwa Urusi imekuwa rafiki Uganda kwa miaka mia moja, kauli ambaye alitoa wakati wa ziara ya waziri wa mambo ya nje Urusi Sergei Lavrov nchini humo akitoa wito wa ushirikiano zaidi katika sekta za ulinzi, usalama lakini pia uchumi. Kule nchini Rwanda gazeti la New Times limeandika Rwanda kupunguza vifo vinavyotokana na magonjwa yasiyo ya kuambukiza hadi ya asilimia ishirini na tano ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na tano lakini pia limeandika kuhusu takriban watainiwa laki mbili wanajumuisha wa sekondari tv na uwalimu waanza mtihani wao wa kitaifa. Kule nchini Tanzania, magazeti nchini humo yameangazia vifo vya wanafunzi, gazeti la Mwananchi likiipa uzito taarifa hiyo: vifo vya wanafunzi kumi na tatu mzazi asimulia alivyoagana na wanawe mda mfupi kabla ya kifo. Lakini pia Nipashi limeandika msiba nam, bila shaka Rais Samia atuma salamu. Lakini pia gazeti la Majira limegusia taarifa hiyo. Nchini Kenya, magazeti yote nchini humo yameangazia mdahalo wa televisheni wa wagombea wa urais nchini humo uliofanyika hapo jana kuelekea uchaguzi wa Agosti 9. Gazeti la Taifa Leo likiandika sababu za Raila kukunja mkia na kutohudhuria mdahalo huo. Kule nchini DRC magazeti yameangazia maandamano ya raia dhidi ya MONUSCO uko Goma, Kivu Kaskazini hapo jana, ikiandika idadi ya watu waliofariki katika maandamano hayo eh, imefikia watu kumi na saba. Nielekea kule nchini Ufaransa, gazeti la le Figaro limeangazia ziara ya rais Macron barani Afrika, ambapo amesema nchi ya Urusi ndiyo kulaumiwa kwa kusababisha mgogoro wa chakula duniani. Lakini le Monde limeandika mataifa wanachama Umoja wa Ulaya yakubaliana kupunguza matumizi yao ya gesi, wakati umoja huo ukitishwa na Urusi kukata usambazaji wa gesi kwenye eneo hilo. Nimalizie na gazeti la The Guardian la kule nchini Uingereza. Gazeti hili limeandika uh, rais Joe Biden na asema Trump alikosa ujasiri wa kuchukua hatua wakati wa uvamizi wa Januari 6 kwenye majengo ya Capitol. Ni mm. Hayo tu kwenye magazeti, bila na kushukuru sana mlet jai, asante, nam na mna. Sasa nimkaribishe mwenzangu Emmanuel Makundi yupo moja kwa moja, yaani mubashara hapa na makala ya wimbi la siasa gani msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribishe kwenye makala ya wimbi la siasa hivi leo. Msikilizaji, tutakuwa tukiangazia siasa za hapa nchini Kenya. Unajua kwamba zimebaki takriban siku kumi na tatu tu kabla ya raia wa hapa nchini Kenya kupiga kura katika uchaguzi mkuu, kuchagua rais pamoja na wabunge na madiwani, katika uchaguzi ambao unatazamwa na watu wengi katika ukanda wa Afrika Mashariki, lakini si tu Afrika Mashariki na duniani kwa ujumla. Lakini kubwa leo, tunaangazia mdahalo wa televisheni uliokuwa hapo jana, ambapo wagombea kadhaa wa kiti cha urais walisusia, huku William Ruto, naibu wa rais, na David Mwaure wao wakijitokeza na kunadi sera zao katika debate ama mdahalo uliotazamwa na watu wengi nchini Kenya. Nam basi, msikilizaji, kuzungumzia haya kwenye laini ya simu, tutakuwa na mchambuzi wa maswala ya sera na siasa kutoka nchini Kenya, Edwin Kegoli pamoja na Dr Brian Wanyama. Yeye ni mchambuzi wa maswala ya siasa, lakini pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko mjini Bungoma nchini Kenya. Kama mnanisikia, Edwin na Dr Brian, niwakaribishe asubuhi hii. Asante. Na, uh, pengine nianze na, na, na Edwin uh, unazungumziaje kwanza hatua ya Raila Odinga mwanasiasa mkongwe nchini Kenya uh, na kinara wa upinzani kwa muda mrefu kutohudhuria mdahalo wa televisheni wa hapo jana. Sababu alizozitoa unaona zina msingi? <laughs> niseme ya kwamba kutokuhudhuria kwa Raila Odinga ni sawia na vile ke, rais Kenyatta alivyofanya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na haswa mwaka elfu mbili kumi na saba katika huo uchaguzi. Na ikumbuke ya kwamba rais Kenyatta pia hakuwa na sababu mzito za kuto kuhudhuria mdahalo huo, na pia kuna baadhi ya wachanganuzi wamedadisi e, ama na kusema ya kwamba wale ambao hutaka sana kuhudhuria midahalo hii ni haswa wale wanajipata katika njia panda kama njia ya upinzani. Tumeona Raila Odinga akihudhuria kikamilifu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na saba lakini hatimaye hakushinda uchaguzi. Kuna wadadisi wengine wanasema kwamba historia kuanzia mambo ya mdahalo wa urais uanze mwaka wa elfu mbili kumi na tatu hakuna like, wale ambao wamehudhuria hawajashinda uchaguzi. Na Raila Odinga kuto kuhudhuria jana ni kwa maamuzi yake na ni demokrasia ku kusema kwamba nitahudhuria ama sitahudhuria. Na sioni kama kwa kupiga tathmini ya kwamba kutokuhudhuria kwake kutahujumu juhudi zake za kupata kura, kwa sababu Raila Odinga hakuhudhuria, lakini bado jina lake lilikuwa linatajwa, alikuwa na ana trend katika Twitter, ile mtandao wa kijamii naam. Nitarejea kwako uh, Kigoli. Uh, pengine Dr Brand wa Wanyama, tumeona Raila Odinga pamoja na George Wajakoya walisusia mdahalo wa hapo jana, Wajakoya akitaka kwamba wagombea wote wanne wangejumuishwa katika jukwaa moja. Unadhani una kutohudhuria kwao kuna athari zozote kuelekea uchaguzi wa Agosti tisa? Halo Dr Brand na mnaona uh, tumempoteza kwenye laini ya simu uh, Dr. Brian Wanyama lakini. Ni, nipo, hapo, nipo, naam, hapo, naam. nipo karibu, karibu, karibu. E, pengine unadhani kutohudhuria kwa, kwa, kwa, kwa Raila Odinga na Wajakoya katika mdahalo wa jana kutakuwa na athari zozote kuelekea uchaguzi wa Agosti 9? e, e, bila shaka kutohudhuria kwa e, mdahalo wa jana e, kwa Raila Odinga na Wajakoya kuna adhari. Tuseme kwamba wale watu ambao wameamua kumpigia Raila Odinga kura watampigia wale wameamua kumuunga mkono wa Jakoya watampigia, lakini nafasi ambayo tuliikosa ni nafasi ya wao kuweza kutuzia sera zao na manifesto zao, na tuweze kuona pia umahiri wao katika mjadala na vilevile waweze kuchukua maswali na kuyajibu, ili tuone ni njia gani ambayo wataweza kuitumia ili pengine kwa njia moja au nyingine kuweza kuzoa kura kutoka upande mwingine. Wajua, mjadala ule unampa mgombezi nafasi nzuri sana ya kuweza kuwarai wale wafuasi ambao hawako upande wake. Ni njia moja ya kuvutia wale wafuasi ambao pengine wangali wako katika mpaka, hawajaamua ni wapi pa kuelekea. Kwa hivyo, walikosa hiyo fursa, walikosa hiyo nafasi. Na katika kutohudhuria kule eh, hasa zaidi Raila Odinga, tuna kwamba uh, daktari Ruto alikuwa, alijikuta peke yake. Kwa hivyo hakuwa na mtu wa kuweza kujadili, ndio maana tukaona akawa pengine kutakuwa na hali ya unyonge kidogo, eh, hali ya unyenyekevu zile na, shamra shamra ambazo tulitarajia hazikuwepo na, na maswala kama hayo na, na, na, Dr. Brani nitarejea kwako A, pengine uh, Edwin sasa mdahalo ukafanyika na umewasikia wagombea wote wawili, uh, David Mwaure pamoja na na William Ruto. Uh, pengine ni yupi alikuvutia kulingana na maswali ambayo alikuwa ameulizwa, Edwin? Uh, unajua ni vigumu kudadisi kwa sababu hatukuwa na fursa ya kuwasikiza wagombea wote, so siwezi sema ni nani alinivutia alini na sera zake, lakini ijulikana ya kwamba jana haikuwa siku ya kipekee tu kwa sababu wagombea hawa wana wanaendeleza kampeni zao, na katika kampeni hizo wanaendelea kuuza sera zao na manifesto, na niseme hivi uh, wakenya hatujajulikana kwa kuwa waamuzi baada ya mijadala kama hii. Huwa tuna, tunaunda uamuzi wetu mapema zaidi, iwe kwa misingi ya kikabila ama iwe ni misingi ya kitu kidogo, huwa tayari tushatoa uamuzi na na, mjadala wa jana sioni kama una idadi mingi ya wale watu ambao bado hawakuwa wameshawishika ni nani watampigia kura, kwa sababu kama uchaguzi ungefanyika kabla ya jana, wakenya wengi wangeshaenda katika kupiga kura na wakatoa uamuzi wao. Na na, na ndugu yangu, niseme hivi kwa, kwa upesi mno ya kwamba katika taifa letu la Kenya uh, sera zetu na siasa zetu haswa huwa kwa misingi ya kikabila na huwa kwa misingi ya ninamjua nani ama huyu ameleta nini kupatia watu. Ingekuwa ni mambo ya sera na na maadili na, na uwezo wa kiongozi kutimiliza ahadi na ajenda na ruwaza za kitaifa pamoja na zile ambazo taifa lime limeratify kwa kwa global conventions, then siku ya jana ingekuwa siku muhimu zaidi lakini kwa sababu siasa zetu bado hazijafikia kiwango cha sera dhabiti, siku ya jana ilikuwa tu siku ya televisheni, lakini si siku ya watu wengi kuamua watapiga wapi kura. Naam, muda unakimbia kwelikweli. Dkt Brani Wanyama, Dkt Brani Wanyama, kama unanisikia, pengine wewe kwa mtazamo wako uliridhishwa, pamoja na kwamba ni wagombea wa wawili tu kati ya wanne ambao walishiriki mdahalo wa televisheni. E, e, si kuridhishwa kwa sababu matumaini ili, ilikuwa ni kwamba tuwe na mjadala E, kwa mfano yule mgombezi wa kwanza Maure, bila shaka alijiongea yeye, aliongea uh, sera zake. wajaka angekuwepo, ndio ungekuwa mdahalo. Katika ile awamu ya pili pale, tukamwona hmm, Daktari Ruto akawa peke yake. Raila Odinga hakuwepo, kwa hivyo hapakuwa na majibizano mjadala ule, ule ule, utamu wa mjadala haukuwepo, ule udekuzi na upekuzi wa mambo kiundani kabisa haukuwepo, lakini wale wafuasi wake Rutu bila shaka, unaona kwamba kujitokeza kwake ilikuwa ni ishara uja, ya, ya ujasiri kwa wafuasi wake, lakini mjadala wa mtu moja sio mjadala. Kwa hivyo kuna utamu ambao tuliupoteza, kuna yale masuala ambayo tungependa sana wote wawili waweze kuchangia uongezeko la bei ya bidhaa pengine, e, miundo msingi, uwekezaji kwa miundo msingi, mpangilio walionao, deni kubwa la serikali, mambo kama hayo, wangekapa wote wawili, Raila Odinga na Ruto, bila shaka kungekuwa na, na, na ladha. Kwa kuwa muda umetupa mkono, kwa kifupi sana, uh, Edwin, uh, tutarajie nini uh, sasa kwa siku hizi chache zilizobaki, kwa kifupi sana? Nafikiria sasa mirengo yote ambayo inawania urais itatoa mbinu zote na nguvu zote za kisiasa ili kuweza kunadi sera zao na kuweza kuwaleta wale watu ambao idadi yao wanangoja waamue. So itakuwa ni sasa kuweka mikakati, maajenti watakuwa vipi, uchaguzi utaandaliwa vipi, na na hizi siku za mwisho ambazo zimebaki chache ni kila mrengo sasa kutoa nguvu zote ambazo zilikuwa imeweka. Nam, asante uh, sana Edwin uh, Kigoli. Muda umekuwa mfupi, lakini nawashukuru na kushukuru sana kwa mchango wako pamoja na Dr Brian Wanyama. Niwashukuru kwa kushiriki makala ya wimbi la siasa uh, jumaa hili. Asanteni sana, naam msikilizaji. Mimi naitwa Emmanuel Richard uh, Makundi. Usikose kusikiliza makala nyingine uh, juma lijalo ya wimbi la siasa. Nikutakie siku njema yenye mafanikio tele. Raya nchini DRC wanazidi kuandamana kushinikiza kikosi cha umoja wa mataifa MONUSCO kuondoka kwa madaya ya kushindwa kurejesha amani mashariki mwa DRC. Je, unadani ni salama jeshi la MONUSCO kuondoka DRC wakati huu, na unahisi maandamano yanayoendelea kwa sasa ni y hatua sahihi? Tutumia maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 25411420 Nam shukran sana Emmanuel Makundi. Ni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo, watu 15 wamekufa wakiwemo walinda amani watatu, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa mashariki mwa DRC. Wakati tukielekea kutamatisha matangazo yetu, ni kuletea kibao hiki chake mwanamuziki Platini kutoka kule Rwanda. Amemshirikisha Big Fizo kutoka kule Bujumbura, Burundi. Kibao kinaitwa Ikosa Kosa mwanamuziki platin B kutoka kule Kigali nchini Rwanda. Amemshirikisha Big Fizo ama Big Farias kutoka kule Bujumbura nchini Burundi. Mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe matangazo. Alikuwa anasimamiwa na mwenzangu Imanuel Chad makundi funi, mitambo ni Boldrin Ombali, shughuli la dhati kwake. Uh, Minslet Ijai ambaye alituletea yanayojiri magazetini na hivi punde na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.