Saa mbili na dakika arobaini Afrika Mashariki, punde tunaelekea viwanjani Le Tour de France 2022. Na studio hapa Emmanuel makundi karibu asante bilali hapo jana katika mzunguko wa tano wa mashindano ya de france kwa wanawake yalishuhudia mwendesha mwendeshabskeli lorena wibes akimaliza wakwanzaea uh, anatokea uholanzi akifuatiwa na elisa uh, bolsamo wa italia na Marianne, voa wa kule nchini uholanzi kiujumla Voa anaongoza uh, mbele ya silvia peshiko wa italia na kataziana uh, niwedoma wa kule Poland na wana wanapishana kwa karibu sekunde ishirini. Uh, na hapo jana pale katika mji wa Birmingham nchini Uingereza kulizinduliwa rasmi mashindano ya nchi wanachama za Jumuiya ya Madola ambapo washiriki zaidi ya elfu tano watashiriki michezo takriban 19 na kutoka mataifa 72 ya nchi wanachama kwa siku 11. Uh, leo mchezo ambao unatazamwa ni ule wa mchezo wa rugby kati ya Kenya na Uganda ambao wamekuwa ni kama uh, mahasimu wa jadi ama watani wa jadi katika mchezo wa rugby. Mwendesha magari maarufu Lewis Hamilton wa kampuni ya Formula 1 na Mercedes Benz amesema kwamba ameongoza uh, waendesha magari wenzake kutoa pongezi kwa bingwa mara kadhaa bingwa mara nne wa mashindano ya Formula 1 Sebastian Vettel, ambaye jana alitangaza kwamba mwishoni mwa msimu wa mwaka huu ndio utakuwa msimu wake wa mwisho kuendesha magari hayo. Uh, Mjerumani huyu mwenye umri wa miaka 35 e, amesema kwamba amefikia uamuzi huu mgumu kutokana na ushauri ambao amekuwa akipokea na kutufanya vizuri sana katika mashindano ya hivi karibuni. Hapa barani Afrika, msikilizaji, uh, mechi za kufuzu kucheza kombe la mataifa ya Afrika uh, kule nchini Ivory Coast sasa zimesitishwa ambazo zilikuwa zianze mwezi Septemba, sasa zimesogezwa mbele hadi uh, mwakani mwezi Juni na Julai eh, na hii ni mara mwakani, kumradhi, na hii ni mara baada ya shirikisho la kabumbu barani y Afrika CAF uh, uh, kusogeza mbele mashindano ya kombe la mataifa ya Afrika aliyokuwa afanyike Uh, nchini Ivory Coast, mwe, mwakani mwezi Juni na Julai ambao sasa yamesogezwa mbele na yatafanyika mwezi Januari na Februari mwaka 2024. CAF inasema kwamba uamuzi huu ni kutoa nafasi kwa zile timu ambazo zimefuzu kucheza fainali za kombe la dunia kule nchini Qatar kujiandaa uh, vizuri kwa mashindano hayo. Leo kutakuwa na mechi moja tu ya kufuzu kombe uh, la mataifa ya Afrika Djibouti watawakaribisha uh, Burundi, mchezo ambao utapigwa Uh, majira ya saa kumi uh, jioni. Ntamba Murugambo wanahitaji ushindi ili kujihakikishia nafasi uh, ya kushiriki mashindano hayo makubwa barani Afrika nam ni kushukuru sana Emmanuel Makundi asante. Namna sasa tuangazie yanayojiri magazetini na mizleti ijai karibu. Asante Bilali. Nianzie kule nchini DRC imeandika kesi Jean Marc Bund, ambapo anadaiwa kutoa matamshi ya matusi dhidi ya Rais Chisekedi kuendelea Jumanne ijayo Agosti mbili baada yake kusikilizwa na mwanasheria mkuu hapo jana, lakini pia hali ya utulivu kurejea mjini Goma baada ya maandamano dhidi ya MONUSCO. Kule nchini Burundi wachu lina taarifa kuhusu kupanda kwa mafuta ya mawese hii hi, ikitokana hi, na kupanda kwa gharama za usafirishaji. Kule nchini Tanzania, Mwananchi limeandika panga la Samia gumzo, hisia tofauti, pangua pangua ya maarsi mtaka azungumzia hamahama yake, chalamila hapi waibua mjadala. Lakini pia gazeti hili limeandika polisi bado la wamani Kinana mng'ata sikio, IGP Wambura. Habari Leo limeandika nguvu mpya mikoani, Samia pangua marc, waelezea matarajio yao, wachambuzi waendana na falsafa ya rais. Lakini Majira limeandika madereva wa malori nao walia na TICTS, washauri serikali ingilie kati kunusuru uchumi wa nchi waanika athari wanazokumbana nazo wasema hawaoni raha kushinda bandarini. Kule nchini Rwanda gazeti New Times limeandika wanaharakati wa haki za watoto walalama kuhusu kupunguzwa kwa bajeti inayofaa kushughulikia maswala muhimu yanayowaathiri watoto. Kule nchini Uganda, Monitor limeandika li mgombea wa chama tawala NRM Herbert Ariko atangazwa mshindi wa uchaguzi mdogo wa bunge katika divisheni ya Soroti Mashariki, baada ya uchaguzi ulioshuhudiwa upinzani mkali siku ya Alhamisi. Nchini Kenya, The Standard limeandika li kwa nini Gashagu amepoteza mamilioni mia mbili na mbili kwa Taifa. Lakini Taifa Leo kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hili kuna picha za wagombea wakuu wa uchaguzi wa Agosti 9 Raila Odinga na William Ruto wakazia Chibukati. Katika tukio lisilo la kawaida Ruto na Raila washikana kutaka IBC kufafanua kuhusu uchapishaji wa nakala mbili za matokeo ya urais. Tuelekee kule Ulaya, gazeti la Le Monde limeandika kampeni ya kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa wa monkeypox nchini Ufaransa yaanza kwa kasi ya chini, mashirika ya kijamii na wataalam wa afya wakikosoa ukosefu wa maandalizi, wakiashiria uhaba wa wafanyakazi na chanjo. Ni malizia na gazeti la The Guardian la linachapishwa kule nchini Uingereza limeandika kuhusu mazungumzo ya simu ya saa mbili kati ya rais wa Marekani, Joe Biden na mwenzake wa China, Xi Jinping. Nam ni kushukuru sana na sasa nimkaribishe mwenzangu Georgia Joy anakujia na makala ya muziki jumaa. Leo ikiwa ni Ijumaa ya mwisho wa mwezi wa saba, na kukaribisha katika makala muziki Ijumaa. Karibu tuwe pamoja. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kupata kibao cha chaguo langu, msanii Reivani akimshirikisha Luan Valco kutoka Albania na kibao chao kipya kabisa, pelepele barabara kabisa, tupate ombi lako ambalo umetutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Jambo mtangazaji kwenye kipindi ya muziki ya Ijumaa. George ajoi ni uruma Jonas na Katini, nikiwa Uvira DRC, naomba muziki wake 20 ambao unaitwa kwa nini malumbano 20 Mlemba Liza Kumbe, shukran sana kwa ombi hilo, na sasa nisomi ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook na Juma Makamba kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, unaosema, naomba kibao cha Madilu System cha jin Unasema kibao hiki kiwaburudishe wasikilizaji wote wa RFI Kiswahili. Ilikakanango ah, dokaa eh. kutoka Bukavu nchini DRC, Irenge Fredi unasema kibao chake alikiba cha mapenzi na ran dunia kitatufurahisha Ijumaa hii ya leo, nami na ni nani naridhia wito wako. Makala ya muziki Ijumaa yanakujia kivingine. Muziki Ijumaa ndio uwanja wako. Chagua mziki unaopenda kusikiliza. Tuma chaguo lako kupitia namba yetu ya WhatsApp alama kujumulisha juma, alama ya kujumulisha 25477888555. Kila Ijumaa tuma chaguo lako la muziki alama ya kujumlisha 254 707 888 555. Twende kazi. RFI ni tamatisha umbile lako kwenye mtandao wetu wa WhatsApp. Kwa jina, naitwa Vincent JJ Kaji, kijana poa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa, manispaa kama nchini Tanzania. Katika ijumaa hii, na mimi naomba ngoma ya lostam tuchati hii ngoma iweze kuwaburudisha mwalimu Kennedi Mpemba, anapatikana maeneo ya Kagongwa nchini Tanzania. Au unakatika upo kimya sana mkato, au kunde imevunjika na utanyoka raundi hii, na hivi uwezi bila mimi, unajikuta jezi, oya, unarudi lini? Kaka, huko amefunga mipaka ila tiketi ukipaka <laughs> Corona ni shai, yani bongo kila mtu daktari, Masai, kachemsha majani, Buzad, wanafua, nani kawafundisha huko kuna dare. Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu, usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420. Nam msikilizaji, kutamatisha matangazo haya ni kukumbushe, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na miili ya watu kumi na wawili wakiwemo wakimbizi, imepatikana katika kijiji cha Makakwa kilichoko umbali wa kilomita 45 kutoka mji wa Beni, na nchi ya Guinea inasema huenda utawala wa mpito kule Guinea ukapunguza kipindi cha mpito. Nam tutamatishe matangazo yetu na, na kibao hiki kutoka kule Bujumbura, Burundi na mwanamuziki muziki mwana Masterland anatuambia mafuu <tipa> anaitwa Masterland ni kijana kutoka kule Bujumbura nchini Burundi, anafanya vizuri na kibao chake hicho mafuu jemamfuu. Mimi inaitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya asubuhi juma lote zima hili, chini ya usimamizi wa mwenzangu Emmanuel Richard Makundi furi mitambo alikuwa ni Boldrin Ombale, lakini pia ni mshukuru mwenzangu Mislet Ijai ambaye alikuletea yanayojiri magazetini. Na hivi punde ni kuache na wenzetu kutoka huko Paris nchini Ufaransa.