Sasa Afrika ya Kati ni saa moja na dakika arobaini. Victa Abuso studioni na habari za mchezo. Hujambo na karibu. Victa shukran sana mwenzangu Benson. Tuanze na tenis. Novak Djokovic ameshinda taji lake la kumi la mashindano ya tenis ya Australian Open baada ya kuibuka bingwa katika fainali ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu iliyochezwa jana mjini Melbourne. Djokovic raia wa Sabia alibuka bingwa baada ya kumlemea Stefanos Tsitsipas kutoka kule Ugiriki kwa seti za sita, tatu, saba sita na saba sita Ushindi wake unamrejesha katika orodha ya mchezaji bora duniani kwa upande wa wanaume na kufikisha idadi ya mataji yaliyoshinda katika mashindano mbalimbali maarufu kama Grand Slam kuwa mataji ishirini na mawili kama Rafael Nadal kutoka kule nchini Hispania. Eh, siku zote wanasema kama unataka kuonyesha umairi wako kuwa bora siku zote unapofanya kazi yako. Heko sana kwa bwana Djokovic. Hakika katika mchezo wa kandanda kule Ufaransa jana kulikuwa na michuano kadhaa ya kuania ligi kuu ya soka, uh, lig, uh, ni soka wakicheza nyumbani walishinda lille bao moja kwa sifuri. Uh, huku mompelie wakiwa kule ugenini nao waliwacharaza ogzia mabao mawili kwa bila na strasburg ilifungwa nyumbani dhidi ya toulouse mabao mawili kwa moja. Hivi leo kule nchini Uingereza kuna mechi moja ya hatua ya nne kwa nia taji la FA, klabu ya Derby County itakuwa nyumbani kucheza na West Ham United. Lakini kule nchini Hispania, hatua ya nusu fainali kwa nia taji la Copa del Rey, klabu a, inaendelea hivi leo a, lakini katika liga la liga kule nchini Hispania ni kwamba Villarreal watamenyana na Rayo Vallecano. Barani Afrika leo ni siku ya mapumziko kuelekea katika hatua ya nusu fainali kwa nia taji la, la mataifa Afrika kwa wachezaji wanaosakata kabumbu katika ligi za nyumbani CHAN ambako uh, kesho wenyeji Algeria watacheza na Niger uh, lakini uh, Senegal nao watamnyana na Madagascar. Niger walifanya vizuri kwa kufuzu katika hatua hii ya robu fainali ya nusu fainali baada ya kuishinda Ghana mabao mawili kwa sifuri mwishoni mwa juma lililopita. Lakini Madagaskar wao ambao wanashiriki katika mashindano kwa mara ya kwanza walishinda Msumbiji mabao matatu kwa moja katika mechi ya robu fainali, huku uh, timu ya taifa ya Senegal nayo ikaishinda Mauritania bao moja kwa sifuri na Algeria ikailemea Cote d'Ivoire ama Ivory Coast bao moja kwa bila. Na nchini Kenya jana kulikuwa na mechi uh, ya kuwania taji kuu la ligi ya soka nchini humo maarufu kama mashamiji, Dabi Gormahia wakucheza uh, ugenini katika uwanja wa Nyayo dhidi ya watanua wa jadi FC Leopards. Uh, mechi ilikamilika kwa timu zote mbili kutofungana, na kwa matokeo hayo ni kwamba Gormahia wanapanda hadi katika nafasi ya tatu kwa alama ishirini na nne huku uh, Leopards wakiselea so, katika nafasi ya nane kwa alama kumi na nane. Kulikuwa na maelfu ya mashabiki kutoka katika klabu hizo mbili ambazo zil, walifika kushuhudia kindumbwendumbwe hicho, na FC Leopards walipoteza sana nafasi nyingi za kuibuka washindi. Ni kushukuru sana Bwana Victor Abuso. ah, shukran. Nimkaribisha Ali Bilali na magazeti mikononi. Kuna nii magazeti ni Ali Bilali. Naam, ni kushukuru sana mwenzangu Benson Wakoli. Nianzie kule nchini Ufaransa, gazeti la Le Monde limeandika kuhusu vita kule nchini Ukraine, kwa baadhi ya washirika wa Kiev utoaji wa ndege za kivita sio mwiko tena. Nalo gazeti la Le Parisien la huko huko nchini Ufaransa limeandika kuhusu swala la marekebisho ya pensheni na kueleza namna gani serikali inavyojiandaa kuendesha mvutano um, huko bungeni ukizingatia kwamba uh, kuna uhakiki katika kamati ya bunge la kitaifa kuhusu mradi wa mageuzi ambao unatarajiwa kuanza hii leo Jumatatu, mradi ambao umezua utata baina ya wananchi wa huko nchini Ufaransa. Tukielekea kule nchini Kenya, ni kwamba gazeti la Taifa Leo limeandika Raila amrushia Ruto mishale, atishia kufichua zaidi yaliyotokea uchaguzini. Hukuwa akipanga maandamano kote nchini. Nalo gazeti la Daily Nation lao limeandika Wakenya watafuta mbinu mbadala ya kukabiliana na ugumu wa maisha. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika kwa kuhoji hapa, je, Saleh ndiyo mwenye nguvu nyuma ya kiti cha rais Museveni? New Times la kule nchini Rwanda limeandika vijana wahimizwa kukumbatia maadili ya kishujaa Sudan Tribun la limeandika Sudan na Chad za kubali kuimarisha operesheni za kijeshi za pamoja katika maeneo ya mpaka baina ya mataifa hayo mawili. Forum Desas la kule nchini DRC limeandika kutoka Lubumbashi, Moses Katumbi amepokea ujumbe kutoka ubalozi wa Ubelgiji nchini DRC. Le Volcan News limeandika taarifa kuhusu serikali ya DRC yaonya juu ya, ya wanajeshi wa Rwanda kuvuka mpaka na kuingia wakiwa wamebeba silaha nzito katika ardhi ya Congo. Nalo la Prosperite limeandika hakuna Kinshasa, hakuna shule siku ya Jumatano Februari mosi wakati nchi hiyo itakuwa ikimpokea kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. Nalo gazeti la Lusaka Times limeandika Zambia na washirika wa jika kutayarisha mpango kabambe wa maendeleo wa kikanda wa jiji la Lusaka. Ni malizie hapa na gazeti la Mwananchi limeandika matokeo kidato cha nne, msimamo nekta wagawa wadau. Naam, ni kushukuru sana Ali Bilali kwa uchambuzi wa magazeti Shukran. tupate makala haki zako. jua haki zako jua haki zako na Benson wakoli lizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya juu ya haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako za kimsingi Leo tunakamilisha mazungumzo yetu kuhusu hatua ya viongozi wa Afrika kusalia kimya licha ya raia wao kuendelea kunyanyaswa na makundi ya waasi katika mataifa mbalimbali mbali, hapa barani Afrika. Bado ninaye Bwana Otieno na Mwaya kutoka shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, ambaye pia ni mkurugenzi mkuu wa kanda ya Afrika mashariki wa Human Rights Watch, na anaendelea kutoa ufafanuzi zaidi kuhusiana na ripoti yao ambayo wamechapisha vimaajuzi kuhusiana na dhuluma za katika mataifa ya hapa Afrika. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Karibu. Kwa kwanza, msikilizaji, nimemuuliza Bwana Namwaya nini chanzo hasa cha kupotea ghafla kwa viongozi wa upinzani ambao wana mazoea ya kuikosoa serikali mataifa matatu katika eneo la Afrika mashariki um... Uganda, Tanzania na South Sudan, kuna wale ambao wanaokosoa serikali ambao aidha wamefunguliwa mashtaka bandia kama South Sudan, ama wameshikwa wakazuiliwa kwa muda bila kupelekwa kotini kama Uganda na Tanzania, na kuna wale ambao walikuwa wamepotea kwa muda na wakarudi kama kule Uganda yule ambaye alikuwa um, anauania kiti cha urais, Joseph Kabuleta, alikuwa amepotea karibu wiki moja. Hakujua, hakujulikana alikuwa wapi. Baadaye akaachiliwa, ikasemekana alikuwa amechukuliwa na wanajeshi wa Uganda na walimpeleka katika sehemu kadhaa na walimpigapiga uh, ile kum, kumtesa na kuna watu wengine pia wamepotea. Uh, unajua, uh, serikali ya Uganda pia imechukua hatua ya kufutilia mbali usajili wa mashirika yasiyo ya, ya, ya kiserikali uh, kadhaa mpaka sasa haja serikali haijawahi kurudisha usajili wa hayo mashirika uh, kuna vyombo vya habari kule Uganda na waandishi wa habari ambao wame teswa vyombo za habari zimefungwa, na wengine wakapigwa kiholela na wasimamizi wa usalama wa, na kule Tanzania pia tunaona mtindo huo huo, uh, ingawa kuli, hali ilikuwa mbaya zaidi wakati wa Magufuli, ambapo tulikuwa tunasikia hizi visa karibu kila siku, lakini haijaisha bado. Tunaendelea kuona haya maneno, mikutano ya wapinzani wa serikali inaendelea ku kuzuiliwa na wapinzani wa serikali wanaendelea kushikwa na kuwekelewa mashtaka bandia. Um, na South Sudan pia tuna tunajua kwamba um, vyombo za habari uh, na waandishi wa habari wanaendelea kutishiwa. Kuna waandishi wa habari kama sita hivi walishikwa hivi juzi, wa filamu ile walitoa ile ya um, ya ambayo ilionyesha rais wa nchi katika hali isiyo ilivyo, na hatujui mashtaka ni gani, lakini ni hali moja ile ya, ya serikali za eneo hili la Afrika Mashariki kutesa wale ambao ni wapinzani wao. Nchini Tanzania, Rais Samia alipoingia madarakani wengi walikuwa na matumaini kwamba kungelikuwa na uhuru wa kujieleza. Pengine Human Rights Watch, bado mnahisi kwamba kuna juhudi zaidi zinastahili kuwekwa ili kuhakikisha kwamba uhuru pale nchini Tanzania wa kujieleza upo kuna vyombo vya habari na mashirika yasiyo ya kiserikali ki inajaribu kufanya kazi yao, lakini hana, hawana uhuru ule wa kujieleza na kufanya kazi yao vile inavyotakikana bila kusumbuliwa na maafisa wa serikali, na hilo jambo pia tumeliona likijitokeza wakati viongozi wa, wa upinzani wa kisiasa wakijaribu kujieleza mpaka um, kufikia juzi um, mwezi kama moja hivi, viongozi wa kisiasa wa upinzani hawakuruhusiwa kukuwa na mikutano ya kisiasa na wale, wale watu wa kutoka kule Loliondo wale wa Masai wa pale kule Loliondo pia wamefurushwa na wamejaribu kuzungumzia hayo maneno, na wale wanaojaribu kuzungumzia na kuangazia hayo maneno ya kule Loliondo, pia tumeona wakifuatiliwa na watu wa viongozi wa serikali wakishikwa. Jua haki zako na Benson Wakoli Nemo. Ukirejea nchini Kenya, mumegusia swala la ukosefu watu kukosa kuwajibishwa kutokana na vifo ambavyo vimekuwa vikiripotiwa, hasa vifo ambavyo vilikuwa vimeripotiwa katika mto Yala. Japo serikali ilikuwa imegusia swali hili ikasema italichunguza hadi kutoa ripoti yenu, pengine mlipata habari gani kuhusiana na taarifa kama hiyo ya vifo vinavyopatikana kiholela? Kile tunajua ni kwamba um, hakuna uchunguzi wa kindani ambao umefanyika kuhusu hiyo miili ilitolewa kule Rivayala na hakuna yoyote ambaye mshukiwa yoyote ambaye ameshikwa ama ambaye amepelekwa kotini, na ikiwa ni polisi ambao walihusika, hakuna dalili yoyote ya kuonyesha y kwamba kuna maafisa wa serikali ambao wanachunguzwa kuhusiana na hayo, hiyo miili ilipatikana kule Rivayala na, na pia mkatilia shaka utendakazi wa idara ya kuangazia utendakazi wa polisi aipoa, mnasema kwamba mm, ni kama inabagua baadhi ya kesi ambazo zinashughulikia kama human right ni kwa nini? Kuna sababu kadhaa. Acha nikuelezee kwa sa, uh, kwa nini tumesema hivyo. Wale watu ambao walipotea wakati serikali ilikuwa inafuatilia mambo ya Alshabab, wale watu ambao wanashukiwa wana kuhusika na Alshabab na mambo ya terrorism, tulipelekea IPOA wa. Kuna watu wengine ambao walipotea, lakini wakati walipotezwa, walishikwa wakiwa ndani ya police station, wakashikwa, jamaa zao wakiwaona wakishikwa na polisi ndani ya police station na mpaka waleo hawajaonekana. Na kuna wale ambao walishikwa wakapotea kwa muda mili yao baadaye ikakuja ikapatikana. So si ati hakuna hakuna ushahidi kuna, kwa sababu utapata serikali nasema ndio watu walipotea, lakini hakuna ushahidi ni, ni polisi walihusika. Kuna hizi kese zingine tunazungumzia, kuna ushahidi wa kutosha ya kuonyesha kwamba kuna polisi walihusika. Tulipea hizo kese kwa IPOA wa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita na tukawahimiza wachunguze ili wapeleke hawa watu kotini ambao walihusika. Wengine tulikuwa hata na majina, tukawapea fulani fulani alishika fulani fulani, mpaka waleo hajapatikana. Mpaka wa leo hakuna hata mmoja ambaye amepelekwa kotini. Alafu katika uchaguzi wa elfu mbili na kumi na saba kuna watu waliuawa na polisi kwa upande wa Human Rights Watch, tulipata visa kama mia moja na nne watu wanne, na tukapeana kwa IPOA. Kuambia wachunguze isipokuwa Bebi Pendo na Stephanie Mora ambao ni watoto wadogo wadogo, na ni kama waliaibika. Wanajifanya wanachunguza, hawajachunguza hizi visa hata moja, isipokuwa Bebi Pendo na Stephanie Mora na hata Stephanie Mora na Bebi Pendo wamekataa kutoa, uh, stakabadhi ambazo zitaonyesha kwamba ni nani aliua fulani. So, um, so kwa sababu ya hiyo tumeona tu ya kwamba IPOA haitaki kuchunguza. Uh, yale mauaji ama watu kupotea uh, ambao serikali kuu imehusika, wanataka kuchunguza ile visa, kama mtu amepatikana amekufa, ama polisi mmoja tu kivyake ameua mtu, hiyo wanataka kuchunguza. Lakini hizi visa za serikali kuua watu kama hizi za 2017 na uh, hiyo ya terrorism hawajawahi kukuzia. Na sababu uliuliza, sababu ni nini? Sababu ni kwamba sisi tukiangalia ni kwamba ipo haijakuwa huru sana. Pili, tukiangalia tuki wafanyakazi wa, wa IPOA wa, IPOA ilianza vizuri, lakini katikati hapo ni kama ilipotea, na sisi tukiangalia ni kama jinsi ya IPOA ile na yenyewe commission ni jambo ambalo linafaa kuangaziwa, ndio tupate watu ambao wanajua na wanaamini, wanataka haki, ndio watachunguza hii maneno. Alafu tatu ni kama kuna vitisho, vitisho kutoka kwa serikali, kulingana na vile tulisikia wakijaribu kufuatilia kesi zingine uh, wanapata vitisho ama wanapata ku, kuonywa na alafu anaanza kuogopa. Na kama hiyo ya terrorism, najua kulikuwa na vitisho vitisho na ipo haijawahi kushughulikia. So kwa sababu tatu hizo, mi naona ndio sababu aipo haijaweza kutekeleza kazi yake. Mumetaja pia kwamba baadhi ya mataifa, serikali, mfano Burundi inawazuia nyinyi kwenda kufanya kazi zenyu kule, sijui kwa kiasi gani inakandamiza uhuru kufanya kazi yenu. Unajua, kazi yetu, serikali nyingi hapa barani Afrika hawajafurahia kazi yetu ya kuangazia mambo ya haki za kibinadamu, isipokuwa Burundi ambayo tumetaja, ambayo jaribu kuzuia watafiti wetu kuingia huko. Kuna nchi zingine pia nyingi ambazo hatujaweza kupata nafasi ya kuingia huko, kama Eritrea, hatujaingia huko kwa muda mrefu. Um, kama Burundi, Rwanda pia tumekuwa na shida ya kuingia huko kwa muda mrefu, na si hizo tu, na ni kwa sababu waongozi wa, wa Afrika hawajapenda jambo la haki za kibinadamu. Ni kushukuru sana kwa kuongea na Arifa Kiswahili. Asante kauli hiyo, msikilizaji. Makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli, nimekuwa mtayarishi wa makala haya. Hadi makala yajayo, kwa heri. Wasikilizaji, mapigano zaidi yanaendelea kuripotiwa nchini DRC licha ya juhudi zinazoendelea kumaliza mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Unafikiri ni kwa nini, nini cha ziada kifanyike kumaliza mapigano haya? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha, 254 110 000 220 na msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu ya asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba watu 15 wameuawa mkoani Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kushambuliwa na waasi, na watu wanane wa wameuliwa nchini Afrika Kusini kwa kupigwa risasi wakiwa kwenye sherehe za kuzaliwa. Sehemu Radio na Wizol kutoka nchini Uganda wanaingia mitamboni na kibao juisi juisi. matangazo haya yanafika kikoma asubuhi hii. Shukran msufufu kwa Victor Abuso, amekuwa msimamizi wa matangazo haya, fundi mitambo bold na mbale, bila kumsahau Ali Biladi alikuletea uchambuzi wa magazeti. Jina langu Benson Wakoli. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili yatakujia mwendo wa saa kumi na mbili leo Juni Afrika Mashariki. Kwa sasa wenzetu wa Paris wako tayari kabisa kuendeleza matangazo haya.