jioni kwa sauza afrika mashariki rfi sauti za dunia habari za michezo asijambo tuanz hapa nchini taarifa za mchezo ni nyingi anzpa nchini mwaariada fe, uh, ign mwaka uliopita unafahamu kwamba alivunja rekodi kwa kushinda mbio za mita5 na mta na, na sasa ameteuliwa uh, kushiriki katika tuzo zatuzo uh, ambazo zitafanyika za kuleanaukumbukwamba hzi ojaapo Bazo ni kubwa kabisa faith amechaguliwa pamoja na wanariada tano katika tuzo hizo sasa tunasubiri kuona mshindi au kile ambacho sana faith pia. <laughs> <laughs> na ni pia. Na na data, Twitter, uh, uh, uh, ni mwanajeshi mwanajeshi pia pia mrembo sijayona najaribu kusema aibuke hizo wapo aabushinuh <laughs> mi, umekula uumekula vizurichanazio um, uh, kule nchini rwanda yamekamilika hapo jana na namwendeshaji bs jsebl kutoka israel ndi mshindi wa mashindano ya mwaka huu ya yatde rwanda anachukua nafasi ya rayo eritri, ambaye ni no ambaye hakufaulu kushiriki kwenye mashindano ya mwaka huu kutokanana kwamba alipata jari la gotide rwanda hufanyika kila mwaka mwaka ujao nataka na kutuma maombe mapema sana kupitia christoher karenzi kwamba ntashiriki mashindanoya mwkaujaionabidi upige mazoezi manake milima ya kigali no. mimi navyokutazama besonkoli <coughs> Yamini, lakini, usi, kama usi, usi, ya ya mbu amini awndaizi wanasma kwamba mashindano hayo shati eneo la la katika taifa hilo uganda tunasubiri kuona uh, waandalizi watafanya nini kufanikisha mashindano haya kule jamhuri a kidemokrasia ya kongo congol kubwa sana tipi mazembe imepiga mepi ksmttsa ckwambaazembe meka kaksha samaaonoe shno gwameandikia waziri mkuu kulalama kwamba wanapofadhili vilabu vingine wasautipi mazembe kwani imekuwa ikipeperusha bendera ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo bla shaka be ni changamoto ambayo inazikumba ina nchi nyingi za afrika mashariki kufadhili hizi vilabu na wachezaji pia mm-hmm. ili wafanye vyema ni lazima serikali iingize mkono wake hapo kufadhili wachezaji hawa na vilabu hivyo na kuimarisha pia soka ninjia moja kuimarisha soka hapa afrika mashariki leo kwenye ligi ya uingereza kutakuwa na mech mwendoa saa usiku ambapo watakua nana na, na mwndowasaas na kuna tetesi kwamba kristiano ronaldo atachukuliwa hatua na anachunguzwa baada ya kuonyesha ishara fanimndezmashabn wa, ams Собака не ishara hiyo jioni hii taarifa ambazo zinatia moyo mashabiki wa klabu ya everton ni kwamba baada ya kukata rufaa kwa kuku, kukiuka kanuni za fedha ligi kuu ya uingereza sasa wamepunguziwa adabu walikuwa wamepokonywa alama kumi mm-hmm. na sasa wamepunguziwa wamepokonywa alama st pekee klabu hiyo ilipandishwa kizimbani mara moja kwa point kumi mwezi novemba kwa kukiuka sheria za faida na uendelevu katika kipindi cha miaka mitatu kutoka hadi mwaka adabu hiyo kubwa zaidi katika historia ya Premier league ilifanya eo kutoka nafasi ya kumiann hadi nafasi ya kui na i nasasa baada ya mageuzi haya everton ilikuwa inashikilia nafasi ya mm-hmm. kuminasab na, <laughs> <ya> kumina <tano. laughs> lakini kwa mtazamo wangu kwa mtazamo wangu izo <laughs> na nafasi na mbili hazipendezi ni kushukuru tuupate makala mazingira leo dunia yako kesho skilizaji malengo ya maendeleo endelevu ya umoja wa mataifa nambari mbli inasisitiza haja ya dunia kumaliza hali ya njaa kufikia mwaka 230 kulingana na lengo hili njaa na ukosefu wa usalama wa chakula umeongezeka kwa kiwango kikubwa tangu mwaka215 hali inayochangiwa na mizozo lakini pia mabadiliko ya tabia nchi nchini kenya mbinu za kurejesha na kudumisha rotuba ya udongo na kilimo ekolojia ni miongoni mwa mbinu bora za kukabiliana na mabadiliko ya tabiaci hivyo kuongeza mazao katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho hivi leo victo muturi ametuandalia ripoti ifuatayo katika kijiji cha ka e, eneo la kaiti kaunti ya makweni peris kimandhi analikagua shamba lake ambalo kwa mtazamo limenawiri vyema kimandi ni mmoja wa wakulima eneo hili wanaotumia mbinu ya kilimo endelevu kurejesha na kudumisha rotuba ya udongo yani regenerative agriculture ili kuimarisha mazao wakati huu dunia inapokabiliwa na mabadiliko ya tabia nchiukiingia kwa shamba langu utapata kuna viazi utapata kuna mahindi kuna mtama kuna miogo na ni sehemu kidogo lakini ukiingia utapata vyakula hata kuna vitu zingine ambavyo sijataja lakini mpangilio ndio inakuwa nzuri tunatumia dawa hizi zetu tu za miti hiyo shamba tatumii kemikali kwa hiyo tunatumia tu dawa zile ambazo tunajitengenezea ambazo tunajua hazina makali sasa changamoto ile iko kwa wale wakulima ambao wajaingia kwa hii wanaogopa kuna mkulima mmoja ambaye alikuwa wananiambia mimi hii siwezi lakini sasa e ndio mkulima mzuri sana wakati alikuja akaona uzuri amekuwa mkulima mzuri kabisa kwa mujibu wa kimandhi mbinu hii ya kilimo endelevu imekuwa nguzo shambani mwake huku eneo hili likijulikana kuwa miongoni mwa maeneo kame kusini mashariki mwa kenya tuliona ya ni vizuri kwa mimea yakamban vizuritnapanda mmea ninasamb np kwamba mmea tunapanda mimea siende kwa shamba ndio e, yetu isiende kwa upepo kuchomwa na na na jua hata sehemu hii yetu ya kunakuwa ukame lakini kwa ajili ya tume nzuri maji maji wa udongo sana ukame unachuna mboga nazuri atmannasaidaanaa wakatiwaukame aeda shambaninaamogaana sambaaeama maowna anaaaula nsamakilomita kumi kutoka shamba la kimai poul mwanza ni mkulima mwingine ambaye anazalisha miche ya kiasili pamoja na kuhifadhi mbegu wa asilia kwa minajili ya upanzi hapa namkuta katika nasari yake eneo la mkuyuni kaunti ya makwini kazi yangu ni kupanda miche napanda kwaiti nasari kuna sekshen ya miti ya maua kuna sekshen ya miti ya matunda kama vile unaona na kuna sekshen ya miti ya orest nilipenda miti na nilipenda kuwa na eneo environment eneo ambalo liko na miti nikaona nikipanda kwangu tu peke yangu na majirani hawajapanda si tofaulu kwa hivyo nikaamua kuanzisha hii tnasari ndio nikipanda miche hata majirani nawao wanapanda ndio sababu naona katika mazingira yanayotuzunguka kumejaa miti niko na timu kama vile umeona pale ya watu karibu kumi na kuna wale ambao ni tenial kazi yao ni kuweka makaratasi mifuko kwa mifuko mchanga wanaweka mifuko elfu sita kwa siku na kuna wale wanapanda kwa hivyo kila siku tunapanda michi elufu sita miti pamoja na kilimo asilia vimeonekana kuwa mojawapo ya mbinu ambazo zinaweza kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa, kwa urahisi mwanza anasema kuwa uwepo wa miti kama hii shambani ina uwezo wa kupunguza joto ambayo inaadhiri angahewa kwa kiingereza atmosfea ni kama vile tunavyoona njoto imeongezeka sana duniani mfumo wa hewa unakimbia haraka kwa sababu njoto ni kali sasa tukipanda miti miti inazuia hewa kwa kiwango kikubwa na hewa ikizuiwa sasa si inazunguka huku na huku na huku inapoesha kwa kiwango kikubwa sana mfumo wa coto ambao unaendelea duniani na tena miche inazuia ukikuj kunyesha kama juzi kulinyesha sana akua na mafuriko huku na ndio sababu hata ukichukua njembe ukiangalia huku ukichimba kidogo tu kuna matope chini inazuia sana maji kutoroka kwa, kwa urahisi na kama maji ko chini kwa, ura, kwa wingi basi inamaanisha mchanga hauja na ile njoto inayopita ka kiasi kwa hivyo huku juu kutakuwa njoto lakini itapoeshwa na mfuke ambao utatoka ukienda juu na mazingira yanakuwa mazuri kando na hii mbinu ya kurejesha na kudumisha rutuba ya udongo yaani mbinu ya agroekolojia vilevile imeonyesha kufanya vyema shambani kupambana na mabadiliko ya tabia nchi agroekolojia ni pale ambapo matumizi ya mbinu za asilia yanaimarisha mifumo ya kilimo ikiwemo bni shambani joseph mbidi ni mkulima mwingine na mwalimu wa kilimo eneo hili la makweni na viunga vyake agroekolojia uh, kuna mbinu ambazo tunatumia kama upanzi wa miti kupanda mimea tofauti ambayo inasaidia kurutubisha mchanga ambazo zinapambana na athari za tabia nji sababu hata wewe unaelewa kama hiyo uh, tunaita climate change iko na sisi hapa tunakuanga na kalenda ambayo tunapanda mimea tuhakikishe kila wakati shamba yako inakuletea kitu sisi kama nchi tukitilia mkazo na tukijaribu kwa mashamba yetu tutaweza kusaidia kuzalisha chakula cha kutosha na chakula ambacho hakina madhara juu kwa aroekoloia sisi hatutumii uh, zile kemikali tunajaribu kutoa yale magugu tunatengeneza mbolea ambayo tutarudisha hapa na ukifanya utafiti utapata mbolea nahifadhi maji sana kwa hivyo ni njia moja tuweze kutumia kuhifadhi maji ya kutosha tunatakana tuweze kupata mimea na chakula ambacho ni bora mtu niborandio afanye kilimo cha chao anahitaji Eh, shamba kiasi kipi unaweza kuanza na ile tunasema roboweka kwenda juu na itaweza kukusaidia na tutawezaekeza uh, teknolojia tofauti tofauti upate shamba yako ni kidogo lakini iko na chakula cha kutosha ukiweza kufuata ile mikakati kama kuweka mbolea mchanga ukuwe na narota mzuri uweze kupanda ile mimea ikipandwa pamoja inakuwa pamoja inasaidiana uweze pia kupanda uangalie ni mimea gani itakupatia pesa na inakupatia ile tunaitanga kwa ile long term. Na ile long term plan ya kuweza kuwa na mipango ya shamba yetu na tutasaidika ndio kulima, kulima si lazima wanze na sehemu kubwa kubwakaunti zinazopatikana kusini mashariki mwa kenya hushuhudia ukame wa mara kwa mara mashirika yasiokuwa ya, ya kiserikali kama vile biovision africa trust yanashirikiana na majimbo haya kupiga jeki kilimo endelevu kurejesha ardhi ili kukabiliana na, na mabadiliko ya tabia nchi vilevile kuongeza uzalishaji wa chakula tayari wakulima el5 wamenufaika na mpango huu kwa majina anaitwa john motesia inafanya na shirika ambayo inaitwa aficat kilimo rejeshu tunatumia vitu ambavyo viko karibu na sisi tuko na mingi ambayo ziko karibu na mashamba yetu karibu na maboma zetu ambayo tunaweza kutumia kuna mbolea ya kutosha ambayo tunatoka kwa mifugo yetu pia hata ile mimea ambayo tunatokautoka kwa shamba kuna yelo maganda trashes, na, na kama ni mambo ya m na hizo zote trashe za, za maharage na ambao wakitoa wanaweza kurudisha kwa, kwa shamba wanaweza kutengenezawanarudisha kwa shamba kwa njia hiyo unapata uh, kama ni mashamba yetu yanashika maji kwa muda mrefu hata mvua wakati imeshaenda kitambo kwa sababu mbolea ni moja ya njia ambao tunaweza kutumia kuhakikisha michanga yetu imekuwa na rtba ya kutosha na pia mbolea inashika maji kwa muda mrefu na inawezesha maji kuwa karibu na mizizi ya mimea na kilimo unaonyesha kuwa ongezeko la joto hadi nyuzi 25 linatabiriwa kuongezeka ifikapo mwaka 250 huku majanga kama vile mafuriko na ukame yakishuhudiwa hali ambayo inasababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa uko na mwaka moja nanusu na tumeanza kuona matokeo mazuri asab tumepata hata ile mvua ya wikimojwkimbil kitatu inatosha kwasabaumaami apata nakua kwa sababu, tume, metaru, na Jot, mwizi, na maji mini ot as ufaachan a inawezsha ta kulisha mimea yetu mpaka afika kuz asabu ongea mambo ya mita umoge amoya nio tunaita mwizi ambay anaiba maji kamchana Kaui, branches, na tutu, kufunika akutumia mimea ambayo inasambaa kwa mchanga ambayo inafunika mchanga na hiyo hama hiyo unyevunyevu inakaa kwa muda mrefu na mimea unaona ina, inaendelea vizuri wakulima wanaasha mashamba yakiwa kabisa kabisa wamekl kila kitu na wakati kali hiyo mchanga inachomeka kabisa hata unapata ime, imekufa kabisa hata wadudu muhimu ambao wanatengeneza mchanga umekufa kulingana na wataalamu wa mazingira na kilimo kilimo rejeshi vilevile agroekolojia vina uweza wa kuchukua kaboni kutoka angani na kuweka kwenye udongo hii si tu inachangia kupambana na mabadiliko ya tobea nchi bali pia inaboresha muundo wa udongo utunzaji maji na hata kuimarisha mazingira huku kauli mbio ya maendeleo endelevu ikiwa kuchukua hatua za dharura kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na adhari zake shukran kwa mwenzangu vikta moturi kwa ripoti ya leo jina langu minzletijai kwa heri wate kwenye twitter com rfi underscore sw