Afrika Mashariki. Mwenzangu Martin Nyoni atakujia na makala ya Afrika Mashariki, lakini kwanza tupate habari za michezo. RFI Sauti za Dunia. Naam, kipenga kimelia. Karibu, naona tena tabasamu kama jana, Carol. Karibu tupate yaliyojiri viwanjani. Tunaanzia wapi? Naa tunaanzia nchini Kenya uh, Ruben Lukumbuka no. uliniambia kwamba wewe ukipewa nafasi ya kutimua unaweza ukatimua. <laughs> Sasa, shirika la riadha nchini Kenya limetangaza kwamba majaribio ya kufuzu mbio za dunia za kupokezana kijiti yani, relay yatafanyika katika uwanja wa Nyayo Jumamosi ya tarehe mm -hmm. 6. Kwa hivyo unaweza kufika pale. Shirika hilo limesema kwamba litawaalika hata hivyo wanariadha bingwa mwaka huu wa elfu 228 ambao watakuwa wamekidhi pia mahitaji ya shirika la kupambana na matumizi ya dawa za kusisimua misuli. Unajua kwanini huwa mimi na napiga na, na mbio kila asubuhi na usiku ni katika kupambana na uzee, lakini <laughs> ah, ninge ningekushauri mm. unaweza ukafika pale, ujui, unajua unaweza kuwa na talanda nyingine ya pili kando na kutangaza. Nikienda huko sina mfano wangu, najua mm. nita, nitafanikiwa kupata Uh, <laughs> mwanariadha bingwa wa mbio za marathon Eliud Kipchoge, umekuwa ukiniuliza kwani no. alienda wapi baada ya kushindwa kwenye mashindano ya Tokyo mapema mwezi huu, ambapo Benson Kipruto alibuka mshindi, yeye Kipchoge akishikilia nambari kumi. Sasa yupo sasa kwenye harakati zingine za uhifadhi wa mazingira. Hajasema kwamba ameachana na mbio mm -hmm. lakini kwa sasa yupo kwenye mambo ya uhifadhi wa mazingira. Na katika video kwa hisani ya shirika la WWF, Kipchoge anasema anatumia nafasi yake kueneza ujumbe wa uhifadhi. nafanya kazi na At shirika la WWF Kwanzaf, Kenya kuhifadhi misitu. Michezo haswa inapaswa kuwa kichocheo kueneza ujumbe wa uhifadhi kwa sababu michezo huleta watu pamoja, na watu wakija pamoja wanaweza kuhifadhi mazingira, kusambaza ujumbe huo na kupanda miti. Nam, huyu ni Kipchoge mm, akiwa kwenye harakati hizo za uhifadhi wa misitu Masimila. Utakumbuka kwamba baadhi ya mikakati ambayo dunia inaweka sasa kupambana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi ni mm, kuhimiza wananchi kupanda miti ama kuhifadhi misitu. Na kwa taarifa, taarifa nyingine, mashindano ya uchezaji waliozidi umri wa miaka ishirini ama ile tunaita sitaki kusema ni wazee, lakini African Senior Championship Uh, sasa yatafanyika Cameroon kuanzia Juni tarehe kumi na tisa mpaka ishirini na At, uh, tatu. Tatu. Na klabu ya Nottingham Forest uh, Ruben, imekata rufaa dhidi ya uamuzi wa kuondolewa alama nne kwa kukiuka kanini, kanuni za faida na maendeleo katika ligi kuu ya Uingereza, klabu hiyo imethibitisha. Uh, Ruben, hatua ya kupunguzwa alama sasa imeiweka Forest katika hatari ya kushuka daraja wakiwa kwenye nafasi ya kumi na nane pointi moja nyuma ya Luton Town. Nottingham ilikuwa imepunguziwa alama nne na unajua ina kwa sababu wakati mwingine unaweza kuwa unashindwa tu na yeah, alama moja. Incredible. Na kiungo wa kati wa klabu ya Arsenal raia wa Uingereza, Declan Rice anatarajiwa kuchukua majukumu ya unaodha wa timu yake wakati wa mechi ya kirafiki dhidi ya Ubelkiji. Rice mwenye umri wa miaka 25, namaanisha Rice, si Rice, anachukua nafasi ya unaodha kutokana na kukosekana kwa Harry Kane na Kyle Walker ambao wanauguza majeraha. Na katika taarifa nyingine ambayo inahuzunisha, ina kidogo winga mm, wa Brazil Vinicius anasema kwamba anahisi kama hana hamu tena kucheza kandanda kwa sababu ya unyanyasaji wa mara kwa mara wa kibaguzi ambao amefanyiwa. Utakumbuka kwamba msimu ambao ulipita kulikuwa na matukio kumi ya aina hiyo dhidi ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, yaliyoripotiwa na waendesha mashtaka kule La Liga. La Liga na hata hivyo amesema kwamba anaona ni vigumu kusonga mbele, yeah. Lakini anasema hata ulazimishwa kuondoka Real Madrid, wala Hispania na kuruhusu ubaguzi wa rangi kushinda. Naam, ni kushukuru sana Carol Cori kwa habari hizo za michezo. Namna ah, sasa tupate makala ya Afrika Mashariki. Namshukuru Mungu kwa kutupa kibali, kupata elimu kwa kudu kupitia kilimo endelevu kweli tuliku, tulipata mafunzo yale na tunamshukuru Mungu, maana tumepokea. Nilipata elimu ya ufugaji wa kuku. Mradi wa kilimo endelevu unatanua mbawa zake sio tu katika kilimo, bali pia kuwajengea uwezo wa kulima, kufanya shughuli za ufugaji. E, shirika limenisaidia kwa sababu limenifundisha mbinu mbalimbali za kilimo na mbinu mbalimbali za ufugaji na hatimaye limenisaidia kwa sababu limenipa ngurue. Mradi huu unaotekelezwa kwa ufadhili wa shirika la maendeleo la Ufaransa AFD, katika mkoa wa Arusha nchini Tanzania, unakwenda mbali zaidi hadi kuwafikia wana mazingira. Hapa tuna lengo moja kwa ajili ya wakulima pamoja na wananchi kwa ujumla waliotuzunguka. Mafunzo wanayopata wanasema yamekuwa chachu ya kubadili maisha yao, kwani sasa wanamudu vyema kuwapatia watoto wao elimu bora. Toka tulivyoanza kufuga kuku au miradi kufanya na miradi hii kazi, tunamshukuru Mungu, maana watoto wetu wengine wako sasa hivi mpaka chuo. Kuwajengea uwezo wa kulima wafugaji na waoteshaji miti imekuwa ni jambo lenye kuleta matokeo chanya katika kuinua hali za maisha za wanufaika wa vikundi vinavyopata mafunzo katika mkoa wa Arusha. Hii mradi tunaamini itakuja kuinua na kuirudisha ile hali ya, ya zamani ya watu wa zamani. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki, ikiwa ni sehemu ya pili ya mwendelezo wa kuangaza mradi wa kilimo endelevu unaotekelezwa kwa ufadhili wa shirika la maendeleo la Ufaransa AFD katika mkoa wa Arusha uliopo kaskazini mashariki mwa Tanzania andalizi na msimulizi wako naitwa ni Nyoni. Karibu tue sote hadi tamati. Kwa siku ya leo, naanza safari yangu nikishika njia kuelekea katika kijiji cha Odonyowasi kilichopo kata ya Odonyowasi hapa mkoani Arusha. Baada ya muda, anafika nyumbani kwa Bibi na maini Edwardi, katibu wa kikundi cha Uvedro, kikundi kinachojishogholisha na ufugaji akiwa mwenye uso wa bashasha, anayofahari kupata mafunzo yaliyobadilisha kabisa mtindo wake wa ufugaji. Namshukuru Mungu kwa kutupa kibali kupata elimu kwa kupitia kilimo endelevu. Kweli tuliku, tulipata mafunzo yale na tunamshukuru Mungu maana tumepokea. Nilipata elimu ya ufugaji wa kuku nikapata elimu ya ufugaji wa nguruwe na kwa sasa tunafuga kuku tulianza na vifaranga mia tatu na saba na tukagawana, kila mwanachama akachukua vifaranga kumi na tatu mimi mwenye banda niliachwa vifaranga ishirini na kwa sasa pia mimi nilijiongeza pembeni yake nikatengeneza banda langu kama mnavyoliona nikawachukua vifaranga wa kwangu binafsi mia mbili na ninamshukuru Mungu maana wanaendelea vizuri, ila kulikuwepo kuna changamoto, walikufa vifaranga kumi wakabaki mia moja tisini, na mimi kama mimi nimejiendelea kujiongeza niwaweka wakwangu oda, ambao nadhani wiki ijayo nitawaingiza kwenye banda vifaranga mia tano ambao ni wakwangu binafsi, tofauti na ya kikundi. Furaha alionayo na maeli inaonekana pia katika uso wa Naomi Filipo ambaye yeye na mumewe ni wafugaji wa mbuzi wa maziwa. Kwa kweli, mbuzi wa maziwa wanatusaidia. Tunategemea kupata manufaa makubwa kutokana na maziwa ya mbuzi, japo kwa sasa hivi bado mbuzi wetu wa kuzaa, ila tunategemea na manufaa ya maziwa ya mbuzi. Kwanza tunanufaika kupikia chai na kuchemsha kwa ajili ya kunywa na baadaye, faida nyingine ambayo najua ni faida ya mbolea ya mbuzi, tunaweka shambani. Kwa hiyo faida hizo mbili ndo zinazodhihirika sana. Kwa kweli, hayo mafunzo tuliyoyapata kutokana na Rekoda yanatusaidia kwa ufugaji mwingine wa mbuzi wengine tuliokuwa nao, tumejua kuwafuga, maana tulikuwa tunawafuga pasivyo, lakini kwa sasahivi tumejua kwamba tunawafugaje. Bwana Pendaeli Zakaria Lukumai. Yeye ni mwanachama wa kikundi cha Namwito. Amekuwa katika kilimo kwa muda mrefu, na sasa mafunzo amemsukuma kuingia katika ufugaji na anaona matunda ya ufugaji huo. Mimi ni mkulima wa mazao mbalimbali, mahindi, pareto na maharagi, na katika ufugaji mimi najishughulisha kulima, kufuga ng'ombe, mbuzi, kondoo na hatimaye juzi nilijokuja kupewa, kupewa nguruwe. Kwa hiyo sasa nimeingia tena katika shughuli za kufuga nguruwe. Nimekuwa kwa sasa hivi araundi ni mwaka mzima, toka tulipoanza hii kikundi, na kikundi chetu kinaitwa na mitu Ye, shirika limenisaidia kwa sababu a limenifunisha mbinu mbalimbali za kilimo na mbinu mbalimbali za ufugaji, na hatimaye limenisaidia kwa sababu limenipa nguruwe. Tofauti ni kwamba sasahivi, na kama ni kulima nalima kwa... kwa kilimo cha kilimo ambacho kina tija, tofauti na miaka iliyopita, kwa maana kwamba sasa nalima kwa utaalam. Ufugaji ni ajira inayoingizia kipato na kukuza uchumi katika familia zao. Kupitia uuzaji wa mifugo yao, imewasaidia katika kufanikisha masuala kadha kama ujenzi wa nyumba za kisasa na kuwasomesha watoto hadi katika taasisi za elimu ya juu, kama anavyofafanua bibi na Maeni. toka tulivyoanza kufuga kuku au miradi kufanya na miradi hii kazi Tunamshukuru Mungu maana watoto wetu wengine wako saa hivi mpaka chuo, hatujaona ugumu wa kuwawezesha ku, kwenda chuo. Lakini kwa habari ya jamii au kwa upande wa uchumi, kumepa, kumetokea mabadiliko, si kama kipindi ile ambayo hatukuwa na elimu au hatukuwa na ufahamu zaidi ya ufugaji. Maana yake ni nini? Kwa sababu huko nyuma tulikuwa tunafuga tu, ufugaji ule ambao hauna faida lakini, baada ya kupatiwa elimu, tumeweza kufuga na kufuga ufugaji wenye faida kweli. Tunamshukuru Mungu kwa sababu tunapata matokeo mazuri. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, kwa kutambua umuhimu wa mazingira na kuifanya dunia kuwa sehemu salama ya kuishi kwa wanadamu na viumbe hai wengine, sanjari na kupunguza hewa ya ukaa, shirika la maendeleo la Ufaransa AFD, ufadhili wake umekuwa ukigusa swala la utunzaji wa mazingira. Ndugu Gabrieli Elimoburi ni mwenyekiti wa mtandao wa vikundi vya wakulima katika kijiji cha Ekanywa ananijuza namna kitalu cha miti walicho nacho kinavyofanya kazi. Kwa hiyo hii kitalu ni sehemu mojawapo kati ya wale wanachama 225 ambao ni sehemu kama ya kujifunzia, ijapokuwa tuna kikundi cha mazingira iliyobeba watu kumi na nne ambao wao ndio wanashughulika moja kwa moja kwenye kitalu hiki, na hii kitalu imeleta manufaa makubwa ndani ya jamii, lakini ndani ya mtandao. Maana mabadiliko ya tabia nchi ilikuwa ikituathiri sana, na hii imetokana na watu kwa kuharibu vyanzo vya miti, lakini na kukatakata miti ovyo. Kwa hiyo hii mradi i, tunaamini itakuja kuinua na kuirudisha ile hali ya zamani ya uoto wa zamani. Wakulima wanaofikiwa na mradi huu wanaishi katika maeneo ya milimani ambapo suala la maporomoko limekuwa likiwakumba. Bibi Rose James, mtaalamu wa kitalu cha miti anasema, miti wanayootesha inalenga kuwafikia wakulima, ina wana wakulima pamoja na wananchi kwa ujumla. Hapa tuna lengo moja kwa ajili ya wakulima pamoja na wananchi kwa ujumla waliotuzunguka, kwa kuwaelimisha kuhusu miti ili kukabiliana na hali ya hewa ilivyobadilika tabia nchi. Kwa hiyo hapa tuna kusudi la kubadilisha tabia nchi kupitia miti ya kuotesha mashambani na mazingira ya manyumbani. Swala la utunzaji wa mazingira linahitaji umoja wa wadau wa mazingira. Katika kijiji cha Ikanywa wamepokea kwa mikono miwili ujio wa mradi huu unaofadhiliwa na AFD. Kwa jina anaitwa Loma Lotasaruaki, natokea kijiji cha Ikanywa, mtandao Mviwaweke. Mimi ni mwenyekiti wa mazingira katika mtandao wetu wa mvua weke. Na tulipoanza kuanzisha kitalu hichi tumepambana mpaka tukaanzisha, lakini faida yake imeonekana kwa sababu wakulima wengi wanachukua miti na pia wanakuja kujifunza maeneo haya. Msikilizaji wa rafii Kiswahili na kufika hapo na weka nanga katika makala ya Afrika Mashariki, ikiwa ni sehemu ya pili ya mwendelezo wa kuangaza mradi wa kilimo endelevu Unaotekelezwa kwa ufadhili wa shirika la maendeleo la Ufaransa AFD, katika mkoa wa Arusha uliopo kaskazini mashariki mwa Tanzania. Hadi wakati mwingine, maandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Kwa heri na uwe na wakati mwema.