Hii ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano. RFI sauti za dunia. Muda umewadia wa kuelekea viwanjani na tayari namwona Benson Wakoli yuko hapa kutujuza alojiri viwanjani, karibu na taarifa kwamba AFC Leopards inajidai kwamba mara hii itamwangusha Gor Mahia, apenda spende mm -hmm. Kocha Thomas Trucha anasema fikeni viwanjani Jumapili, itakuwa inafahamika kama Mashemeji Derby anasema. Uh, gorumaa umekuwa kijidai sana najua unashabikia gorumaya <laughs> na wewe pamoja na Victor abuso wanasema umekuwa kijidai lakini uh, kujidai kwa gorumaya kunakamilika siku ya jumapili lakini ana kibarua hata hivyo hasa ikizingatiwa kwamba gor bado wanaongoza kwa alama hamsini na nane ingwe uh, timu yake ama klabu yake um, bwana ingati inasuasua na alama thelathini na nane swali ni je ingwe itaweza kutamba siku ya jumapili licha ya tetesi eh, hizi tusubiri tuone, unajua Na. katika mashindano ya debi mm, e, timu ambayo huwa inafanya vibaya kwenye ligi huwa e, inafanya vizuri sana katika mashindano ya debi. Kwa hivyo vile <laughs> ambavyo kocha anasema, basi Na. AFC Leopards, mimi, naona kwamba wanaweza kufanya vizuri, wana matumaini kwa sababu mechi kumi na moja ambazo wamecheza mwaka huu wamepoteza tu mechi moja, wameshinda mechi nane, wakambulia sare ya mechi mbili. Kwa hivyo tunasubiri kuona, je, ingwe yake ilaringati itatamba katika tarifa. Nyingine ni kwamba klabu ya mchezo wa voliboli ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Espoir ilipata ushindi wa seti mbili kwa moja dhidi ya uh, Gisagara yake ama kutoka nchini Rwanda, uh, ikiwa ni katika michuano ya awamu ya arobaini na tano ya kuwania ubingwa wa bara la Afrika inaendelea kule Misri kwa sasa. Mechi hiyo pia inaendelea, ambapo uh, Espoir wanachuana na Port de Douala ya Cameroon. Uh, matokeo bila shaka msikilizaji atapata po kesho. Leo ni kuambie mwenzangu kitachimbika katika mechi za UEFA. Bayern watakuwa wanapambana na Arsenali mida ya saa nne usiku, ambapo Arsenali wamesafiri kuelekea Bayern. Kumbuka kwamba mechi yao ya kwanza hii ni mechi ya robo fainali ya, ya mm, kuania ubingwa huu wa UEFA. Katika mechi iliyopita Arsenali wakiwa wenyeji wa Bayern walitoka sare mabao mawili kwa mawili. Sasa vijana wa Bayern wanakibarua kuangazia ama kushinda mechi. Je, wataweza? Ndilo swali wengi najiuliza jojajoh, wataweza kwa sababu wameondolewa katika ligi. Kumbuka kwamba wikendi iliyopita Bayer Leverkusen ilishachukua ligi ya Bundesliga. Naam. Kwa hivyo Bayern wanategemea tu kombe hili peke yake. Kwa hivyo, wasipofuzu eh, katika nusu fainali, basi Naam. itakuwa ndio hivyo, watatoka msimu huu bila taji lolote. <laughs> na Manchester City ndio bila shaka mabingwa watetezi bila shaka nao na watakuwa na Real Madrid na sasa wao, wow, Real watakuwa wanacheza kule Manchester City na ujue wao pia walitoka sare ya ama wana walishindana mabao matatu kwa matatu. mm-hmm. Je, mechi hizi zitakuwa za kutamba kiasi gani? mida sanne usiku, mpira udunda, joja joi. Mechi za kumezewa mate. Mechi za kumezewa mate. Unavyojua ni kwamba mwaka huu kule Paris kutakuwa na mashindano ya Olimpiki, ila mashindano haya yameanza tayari kuonyesha kwamba yatakuwa tu mashindano ambayo ni ya kila mwaka yana mizozo yake. Kwa sasa kocha wa timu ya Olimpiki ya ndondi, ndondi kumaanisha wale wanaopigana ngumi kutoka Australia jiuzulu mm. akihusishwa na tuma kumi na moja za uh, kuwanyanyasa kingono wapiganaji wale wa kinadada mm. dada, unajua mm. wale wapiganaji wa kina dada licha kwamba una misuli pia ni warembo. Kwa hivyo mm. huyu alishaushika na urembo wao na kwamba amewanyanyasa kwa, kwa hivyo amelazimika kujiuzulu kuelekea mashindano haya mm. ya Paris. Katika mchezo wa tenis, Rafael Nadal bwana amerejea na kishindo kwa kumshinda uh, raia huyo anayefahamika ana kama Flavio Kaliboli, uh, katika mashindano ya Barcelona Open alimshinda bwana kwa seti sita kwa mbili na sasa ilikuwa mechi yake ya kwanza kabisa kwa muda wa miezi kumi na tano haja kuwa akicheza Urafael Nadal mm. tetezi za soka nimalize na taarifa hii kwamba Manchester wanapanga kumuuza wingo wa Brazil ambaye ni Antony msimu wa joto kwa kiwango ambacho kitakubalika na klabu yote. Georgia juu <laughs> Ni kushukuru sana bwana Wakoli kwa kutuletea aliyojiri viwanjani, na sasa msikilizaji, tupate makala Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi. Licha ya kuwepo kwa intaneti katika mataifa mengi barani Afrika, mitandao hiyo haijatumika vyema kuimarisha chumi za mataifa hayo hasa maeneo ya mashinani, ukilinganisha na mataifa ya magharibi ambapo biashara nyingi hutegemea intaneti lakini hata hivyo, baadhi ya mataifa kama vile Rwanda na Kenya, biashara kupitia mitandao inaonekana kuimarika katika siku za hivi karibuni, wakati huu Kenya inapojiandaa kuwa mwenyeji wa kongamano la intaneti wikendi ijayo. Hii leo katika makala ya Gurudumu la Uchumi tunaangazia jinsi mitandao hiyo imeimarisha biashara nchini Kenya, hasa miongoni mwa vijana. Mimi ni Victor Muturi. Ni saa nne asubuhi na katika mhawa huu wa intaneti maarufu cybercafe vijana na watu wa makamo tayari wamefurika ili kupokea huduma mbalimbali za kimtandao nchini kenya na hata mataifa jirani utumiaji wa mitandao umekuwa nguzo kwa chumi nyingi na kuleta kipato kikubwa Emmanuel Onyango ni mmoja wa vijana ambao wanamiliki mghawa huu kwa jina Kizingo Link. Teknolojia imesaidia kwa mambo mingi. Kwanza, ya kwanza kuna socialization kama si vijana, imeimprove that, then through access fast hand information pia tunaweza pata haraka haraka then marketing pia imesaidia hapo. Alafu marketing hapo kwa biashara pia imeboost kwa sababu saa hii kila kitu watu wanafanya online, na si kama saiba tunategemea hapo. Kuna wanafunzi wengine wanakuja kusoma, wengine wanakuja kufanya mtihani online. Okay, network yetu yenye tunatumia iko constable. Haisumbui, but zingine kama backup yenye huwa tunatumia saa zingine unapata ina vari haina consistency ya, ya net. Kwa mujibu wa Onyango, uimarishwaji wa intaneti nchini Kenya na bara la Afrika umewawezesha kujiajiri na kujichumia kipato hivyo kujiendeleza kimaisha. Wapunguze rete ya intaneti ndio kila mtu aweze kuaccess. Then you've, you've proposed free internet kila eneo wai implement pia, kila mtu aweze kupata internet. Ni kwamba kila mtu akipata internet eneo hili utakosa wateja? Hapana, hatuwezi kosa, kwa sababu sa itafungua tena biashara kubwa, competition itakuwa at least juu, ndio saa wakati wana, kila mtu ako na yake. Sisi si pia tutakosa kazi, kila mtu sana naweza access, na sisi pia tutasaidiana kwa wao. Sasa nazambia serikali kwa hizi, kama wanafunzi wa chuo kikuu hizi ma technical technical schools wapende waweze kupewa hizo gadgets um, wanaweza access nayo online services for free in schools or after school. Pia majina yanaitwa Esend Dennis na nilikuwa nimekuja hapa kutoa copies zangu za nini, za makaratasi, nitakwenda ku apply kazi nayo mahali. Teknolojia imenisaidia kuna information zingine zi, kwa mfano ukiwa wewe mwenyewe ndio unaunda hizo, kwa mfano unaandika barua wewe mwenyewe hizo at least kuna wale watu legit wenye wanataka kutumia internet kujifaidisha kimaisha, na kuna wengine nao wanajaribu kuitumia kuibia wengine mita chache kutoka mhawa huu, Brandon Moffat mwenye umri wa miaka 20 yuko darasani katika taasisi ya PC Kinyanjui jijini Nairobi, hapa na mkuta akipekuapekua kurasa za mitandao mbalimbali ya kidijitali. ICT sahii imenisaidia sababu, mtu ana have to learn the basic skills zenye ni hands on best so ukiona hizi skills, huwezi huwezi kosa kupenetrate to the internet and uweze ku earn your living, na pengine sasa hivi eh, kando na shule kuna biashara umefungua nje ya kuweza kujishughulisha ma kama ama kusaidia wengine kufanya biashara? Kwa sasa sijafungua biashara, ila kutumia ile uwezo ambao nimenini, zile skills ambao nimegain shule naweza ingia through the internet and source my nini, naweza pata a little income yenye in sustainably but at least nishikilia mali ya as comrade. Kama kijana unapotoka, okay, una katika shule hii ama katika taasisi hii ama chuo hiki cha anuai, unapoondoka, utaenda pale nje, unatarajia kufanya nini? Mimi kivyangu mi sitaraji kuwa employed, mi niko na ile lengo ya ku create the employment, azin niweze kwa ajiri vijana wenzangu na hata wale ambao si vijana kama wenzangu, bora azin niweze ku create employment for others. Ukiangalia Kenya, azin technology mostly inaletwa the into towns like the cities, so ukiangalia vijijini hawajani hawajebes hawajebes sana, so mimi Naweza focus on kupeleka pia wale ambao wako mashambani pia waweze kupata the teknolojia sahihi. Katika siku za hivi karibuni, vijana wanaokamilisha masomo ya kidijitali nchini Kenya hupendelea kuanzisha kampuni zao kuliko kuajiriwa kwa mapato ya haraka. Beli Julians Orondo mwenye umri wa miaka ishirini na sita ni mumiliki wa kampuni ya Julians Collections jijini Nairobi. Aa, naweza sema internet imenisaidia sana, kwa saa hizi naweza sema dunia tunasema inaitwa global village, yani unaweza julikana duniani mzima juu ya internet. Kwa mfano mimi nimeweza kuuza bidhaa zangu dunia nzima, hata nchi za Marekani kule Europe, kwa sababu natumia Facebook zile bidhaa zangu naziweka pale Facebook, kwa page yangu ya Facebook kuna kitu inaitwa boost post. Sasa nikiboost zile ma nchi, nikitaka hii bidhaa zangu zionekane kwa nchi fulani, ama kwa kaunti fulani hapa Kenya, naziboost na naeka zionekane huko. Nimeweza kuuza nchi kadhaa, kwa hivyo naweza sema Internet imenisaidia sana. Hata whatsapp pale, kuna ile whatsapp status nikiweka bidhaa zangu, wale watu wamesave namba yangu, wakiona wanaweza kuoda, wanasema tunataka kama hii, nitengeneze kama hii. Kwa hivyo internet imetusaidia sana hata kujulikana. Ningependa uangalie hii mambo ya cyber security, hasa wale watu wanapenda kutapeli watu. Kuna najua kuna venye wanaweza mikakati, ile tujue hii ni mtu original na hii ingine ni matapeli, alafu pia kuna wale vijana ama wale wazee wenye wa, walipitwa na wakati lakini sasa wamepatikana. Kwa hiyo wakati wa mtandao kama wanaweza saidika pia, waweze kujua jinsi mtandao inatumika itawasaidia. Hii education ya wale wazee wenye bado hawajui jinsi ya kutumia mitandao. Kulingana na ripoti ya E economy Africa mwaka 2023 Kenya inashikilia nafasi nzuri ya viashiria vya kimataifa katika biashara ya kielektroniki huku ikichangia asilimia saba nukta saba katika uchumi wa mtandao na asilimia tisa ya programu za kompyuta barani Afrika, Ripoti hiyo ikitabiri kuwa Kenya itachangia asilimia 15.17 ifikapo mwaka wa elfu mbili na hamsini. Hata hivyo Kenya imechaguliwa kuwa mwenyeji wa kongamano la intaneti ambapo viongozi barani Afrika wanatarajiwa kuhudhuria kupanga kuimarisha bara la Afrika kupitia uchumi unaotokana na mitandao. John Tanui ni katibu mkuu katika wizara ya mawasiliano na teknolojia nchini Kenya. Hii inatupea nafasi kama nchi tuweze kuongea juu ya maneno ya digital economy na maneno ya kuconnect nchi yetu na pia paransima la Afrika. So tutakuwa na nafasi za kampuni ambazo wako na eh, products ama services ambao wanasiuza katika hii, uh, eh, nchi na wangependa hizo products ziweze kufikia paransima. Hii ni nafasi nzuri ya kueza kuja na kuparticipate. Pia tutakuwa na participants kutoka Afrika nzima. So tutaweza kusikiza mambo ambayo zinafanyika katika hizo nchi zingine, tuweze kujifunza kutoka amba, eh, kazi ambayo zinaendelea katika sehemu zingine za Afrika. Licha ya uwepo wa mitandao hii mijini, bara hili hasa maeneo ya mashinani haijapenya vyema, hivyo kwa vigumu kuunganisha bidhaa hadi masoko ya mijini na ugaibuni. Tutakuwa tunaongea pia kama Afrika kuona ni jambo kani tunaweza fanya ili bara letu la Afrika isiachwe nyuma katika maneno za digital economy na maneno mpya zinakuja kama artificial intelligence, maneno za cyber security, data protection na products mpya kama hii ya kutengeneza vitu kama semiconductors, na maneno ya kuhost data inaitwa hyperscale, hyper data centers, ili Afrika letu ziweze kufukua mstari wa mbele. Vijana kwetu kwa Afrika tu, tuko mahali pazuri sana kwa average age ya Afrika sasa ni miaka 19. Hii inamaanisha dunia nzima wanatafuta vijana wa kuweza kuendeleza uchumi wa dunia, na Afrika tuko na vijana, tuko na nafasi tu ya kushughulikia maneno ya digital skilling, kuhakikisha vijana wetu wako na ujuzi wa kufanya kazi kwa digital space, waweze kuwa na ujuzi wa kufanya kazi kwa maneno za dijitali, na pia tunaweza kuhakikisha vijana wetu wasiachwe nyuma. Huku intaneti inapoendelea kupenya mataifa mengi barani Afrika, viongozi wameomba kuweka mikakati na miundo mbinu kuboresha sera zitakazowezesha watu wengi kupata mitandao kwa bei nafuu, hivyo kujiimarisha kimaisha. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili.