Aa, na vilevile vile Dar es Salaam chini Tanzania ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano. Aisha shughuli zake zote kuanzia leo na sasa, macho yake yote lijielekeza kwa matayarisho ya Olimpiki makala yakiwa ya 33 jijini Paris, yatakayoanza bila shaka Julai 26 hadi Agosti 11. Kipchoge mwenye miaka 39 hivi sasa, ambaye ametawala marathon katika makala mawili mfululizo pia anaeleza kuwa mwelekeo hasi ama na matumaini kwamba ataibuka mshindi kwenye mashindano haya. Hata hivyo, Kipchoge ambaye ameshinda mbio kumi na sita kati ya ishirini ambazo ameshiriki, amesema kuwa nafasi yake si salama katika kikosi cha Olimpiki kwa sababu amekitaja ama amewataja wenzake watakaokuwa anachuana nao kuwa uh, tishio kwamba mashindano ya riadha hayatakuwa mepesi kwake. mm -hmm. Na unajua Kipchoge akianza kusema hivi, mimi wana wasiwasi sana uh, bwana Joi, itakumbuka kwamba katika mashindano ambayo yameshiriki yame mara ya mwisho Tokyo Marathon. mm -hmm. Wengi walidhani kwamba ataibuka mshindi lakini mambo yakamwendea vibaya, kwa hivyo Uh, naona kwamba yuko asilimia mia moja kwamba ataitetea taji hili, hana uh, uhakika mm -hmm. na hasa mimi nasema angeondoka katika ulingo huu kutokana na umri, lakini anasema mpaka mzee pia hunywa maziwa <laughs> na pia lazima tengeneze pesa katika... <laughs> na pia lazima tengeneze mm -hmm. pesa nikufahamishe. no. na taarifa zinazohusiana na mashindano ya FA Cup kule Uingereza, bila shaka michuano ya marudio ya kombe la FA sasa imepigwa marufuku na usimamizi wa FA kwamba msimu ujao mwaka 2024 mwaka 5 hapatakuwa na marejeo ya michuano ya FA katika awamu ya kwanza ya mashindano haya kutokana na, na usimamizi wa FM kule Uefa ni kwamba usimamizi wa Uefa umeadhibu klabu ya Barcelona kwa kuitoza faini ya dola 26680 kutokana na mashabiki wake kuonyesha vitendo vya ubaguzi wa rangi wakati wa mechi ya robo finali na klabu ya PSG. Mm -hmm. Mbona George Ajoi imenifurahisha sana. Iwapo mm -hmm. mashabiki wako basi wanakosa nidhamu hasa suala la ubaguzi wa rangi. Karne hii sipendi na sitaki kusikia mimi binafsi. Kwa hivyo napongeza sana usimamizi wa Uefa kuwatoza mashabiki waliohusika katika uh, ukosefu wa nidhamu kwa kushiriki vitendo vya ubaguzi wa rangi dhidi ya, warangi, uh, ya uh, mashabiki wale na wachezaji wa PSG leo kuna mechi kadhaa ambazo zitakuwa zinachezwa kule Uropa ama katika mechi za UEFA, ambapo Roma watakuwa wanacheza na s Milan sanne usiku. Atlanta watakuwa na vana na Liverpool mwendo wa sanne usiku, wakati West Ham watakuwa wakicheza na Livercusen. Uh, Marsei na watakuwa wanacheza na Benfica. Katika mechi nyingine ni kwamba Lil watakuwa wanacheza na Aston villa. Aston Villa Villa juma lilopita ilifurahisha sana watu, tunatarajia kwamba leo itaendelea kusajili matokeo mazuri mm-hmm. Kuna taarifa hapa kwamba Manchester City na Real Madrid zilicheza mechi yao ya robo fainali ambapo City waliondogolewa katika michuano hiyo, hiyo na Real Madrid mechi hiyo. Hata hivyo George jo ilikuwa kubwa kuwapima wachezaji mm. wawili wa Uingereza wa wanaopigania jezi moja ya England, huyu ni Phil Foden na ambaye ni mchezaji wa Manchester City na Jude Bellingham wa Real Madrid mm. Phil Foden ameng'aa uh, katika ligi kuu ya Uingereza msimu huu kwa kiwango chake akiwa na Man City, huku kiwango cha Jude akiwa na Real Madrid kikivutia kote Ulaya mm -hmm. Je, nani atacheza ama atavaa uh, jezi namba kumi wakati uh, wataingia kule Man City, ndilo swali naulizwa naamekuwa na msimu na mzuri watu wawili mm -hmm. eh, eh, Foden wakati ambapo msimu huu ulipokuwa ukianza alikuwa na nafasi hiyo baada ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya... De Bruyne kupata jeraha na akaweza kufanya vizuri hivyo unaweza tunasubiri kuona naweza kueleza tu kwamba Barcelona, Manchester City walifanya mazungumuzo na waakilishi wa kiungo wa kati wa, wa bwana <laughs> Kwa uchambuzi huo wa michezo. Na sasa msikilizaji, tupate makala wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa, mimi ni Victor Abuso. Wiki hii ilikuwa ni mwaka mmoja wa vita nchini Sudan kati ya jeshi la taifa chini ya jenerali Abdul Fatah Al Burhan na wanamgambo wa RSF wanaoongozwa na jenerali Muhamed Hamdan Dagalo. Mwaka mmoja baadaye, vita vimeendelea na kusababisha vifo vya maelfu ya watu, huku wengine milioni 8.5 wakiyakimbia makazi yao, wakiwemo milioni 1.8 ambao wamekwenda kutafuta hifadhi kwenye nchi jirani kama Chad. Katika hatua nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba uhalifu wa kivita unatokea nchini Sudan. Ni vita ambavyo vimewaathiri watu milioni 18 wanaokabiliwa na baa la njaa na wanaotarajiwa kuangaishwa na ukame katika miezi kadhaa ijayo. Vijiji, shule na miundo mbinu vimeharibiwa kutokana na vita hivi vita dhidi ya haki za binadamu. Kuna sheria za kimataifa. Mauaji ya raia yanayoendelea yanaweza kuwa visa vya uhalifu dhidi ya binadamu. Swali kubwa ni je, ni kwa nini vita nchini Sudan havipati suluhu? Kutusaidia kuchambua swala hili, naungana naye kwa njia ya simu Abdullahi Hassan. Yeye ni mtafiti wa masuala ya Sudan kutoka shirika la kimataifa la Amnesty International akiwa jijini Nairobi, lakini pia Dr Brian Wanyama, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka chuo kikuu cha Kibabii akiwa kule Bungoma, magharibi mwa Kenya. Wote nawakaribisha kwenye makala ya Wimbi la Siasa hivi leo. Asante uh, sana. Asante sana. Nianze nawe bwana Abdulahi, ni kwa nini vita vya Sudan vimeendelea mwaka mmoja na mpaka sasa hakuna dalili kwamba vitamalizika hivi karibuni. Hilo ni swali nzuri. Hatujui uh, at, hasa, lakini tunafikiria ma, wale wanajeshi ambao wanapigana hapo Sudan wote wawili wanafikiria wanaweza shinda hii hi mapigano. Ndio sababu ya kwanza vita zinaendelea. Ya pili, hapo Sudan kuna hali ya ile kitu tunasema impunity, ambaye ilikuwa kwa muda mrefu uh, wanajeshi wengi walikuwa wanapigana hapo Darfur miaka mingi, mwaka ish, ishirini iliyopita na walikuwa wamesababisha hasara mingi, mauaji na majeruhi ya watu wengi, hakukuwa na accountability. Naam, Daktari Wenyama, mwaka mmoja ni kipindi kirefu sana, na watu wengi walifikiri kwamba labda kungetokea suluhu ya kisiasa ama mazungumzo kati ya pande hizi mbili. Tumeona jitihada hizo zikifanyika, lakini hazijazaa matunda. Unafikiri changamoto imekuwa ni nini hasa? Uh, naunga mkono sana ndugu yangu na nashukuru uh, jinsi ambavyo ametoa mchango wake. Madhara yamekuwa ni mengi, sio vifo, balaa, njaa, magonjwa, utapia mlo, uharibifu mkubwa wa makazi, uh, kuhamisha kwa lazima, uharibifu wa miundo msingi na kadhalika. Yaani hasara hizo haziwatishi ha, haziwatii hazuwa, uoga hawa na makamanda wawili hawa na fkiri tatizo kubwa hili hapa ni kwamba makamanda hawa wamezoea katika utendaji kazi wao wa kila siku ni kupigana na kutumia silaha za mapigano na kila mmoja anajiona kwamba ako juu ya mwingine. Kwa kifupi tu sana, bwana Abdullahi, katika utafiti wako hapo Amnesty International, unaweza kuwakumbusha wasikilizaji wetu nini hasa kilikuwa chanzo cha ah, vita hivi kule Sudan? Kulikuwa na hitilafiano uh, katika uh, mwanakamanda al Burhan na mwanakamanda uh, Hameti uh, ambaye ana, ambao wana lead uh, SAF na RSF walikuwa, walikuwa wamekosa kukubaliana namna uh, ama kwa kitu ambayo tunaita security reforms ambayo ilikuwa inaendelea kwa muda, ndio wameamua kupigana hapo mwaka uliopita. Sahii ni mwaka nzima imepita. Dk. Wanyama, kwa mtazamo wako unahisi kwamba labda jumuiya ya kimataifa ilisahau Uh, mzozo huu wa Sudan na labda kutupia macho sana kinachoendelea kule kwenye ukanda wa Gaza na Ukraine. Siku ya Jumatatu kulikuwa na kongamano la kimataifa uh, kule Paris, na wakaahidi kwamba watatoa yuro bilioni mbili kuwasaidia wananchi wa Sudan. Tunaweza kusema kwamba tatizo hili la Sudan ni tatizo sahaulika, yani forgotten problem. kwa sababu O, kuna matukio mengi sana hapa duniani ambayo yamekuepo na ambayo yamepewa kipaumbele kama tatizo la Ukraine, e, Mashariki ya Kati sasa kule Israeli na kwingineko, nikana kwamba tatizo hili halikupewa hali, hali, hali hali ule uzito ambao unatakikana, na si kwamba kupata suluhu kumechelewa, lakini na maombi ma, kwa mataifa ya ufadhili ni kwamba waweze kuingilia swala hili Wimbi la Siasa kila Jumatano saa 2 na dakika 46 asubuhi na marudio ni Ijumaa saa 12 na dakika 20 jioni. Na, na bila shaka kwa bahati mbaya sana suala hili ni pana sana na muda wetu ni mfupi sana, lakini kwa kumalizia tu Bwana Abdullahi uh, Hasan uh, wewe kama mtaalamu wa mambo haya ya Sudan na umekuwa ukitafiti sana unaona suluhu linaweza kwa nini, na labda unaweza kutabiri nini kitakachotokea katika miezi inayokuja? Unfortunately, tunaona hii vita ikiendelea kwa muda inayokuja. Tunahimiza viongozi wa ulimwengu wote, hususan wa UN, UN Security Council wahakikisha ya kwamba wale ambao wanatuma silaha na Uh, vifaa vingine kwa hawa viongozi ambao wanapigana hapo Sudan wasitishe hiyo tendo. Tume launch campaign ambayo tuna target na UN Security Council tukisema UN Security Council wanafaa kuweka full arms embargo on kwa Sudan. Uh, kuna full arms embargo kwa Darfur sahihi, lakini tunataka arms embargo ikuwe kwa Sudan nzima, ndio silaha zisifike kwa mkono hawa uh, wanaopigana hiyo. ni ya mambo ya, ya jambo la kwanza. Ya pili tunaona impunity imekuwa shida kubwa sana hapo Sudan na viongozi wa ulimwengu tena uh, wanafaa ku, kuelewa root cause ya vita ambayo inaendelea kwa, kwa Sudan. Si vita imeanza juzi juzi na you know, violations ya haki ya kibinadamu haijaanza uh, karibuni Sudan. Hawa viongozi ambao wanaongoza jeshi ya Sudan walikuwa wana historia ya kufanya you know, violations ya haki ya binadamu kwa muda mingi, so tunahimiza UN Human Rights Council na viongozi wengine uh, ulimwengu mzima waangalie hii mambo wahakikisha ya kwamba wale wanaofanya violations hapo Sudan wakamatwe mm. watajwe majina, wapelekwe kotini na wahakikisha ya kwamba wamekuwa accountable kwa wame. Sekunde chache tu Dokta Wanyama, wewe unamaliziaje? Maliziaji, nafikiri kwamba tatizo la Sudan ni kidonda ndugu ambacho kinastahili kutibiwa mara moja tatizo la Sudan kule ni kwamba pia kwamba tangu uhuru hili taifa limeongozwa na wanajeshi. Eu sana kwa dsai, mwisho ni kwamba kwa, kwa sababu ya uzito na hasara kubwa ambayo imesababishwa na vita kule Sudan, ni wakati mwafaka ambapo lazima Mohamed Hamdan Daglo Hemeti na jemedari Burdan Abdel Fattah waje pamoja ili washiriki meza ya mazungumzo. Nafikiri kwamba wale uh, watu wa nia njema duniani kote watumie njia zote, umoja wa mataifa hata kama ni kuwekewa viongozi ao vikwazo, ili wahakikishe kwamba wanashiriki mezani, wanaketi mezani, ili suluhu iweze kupatikana, watu wasiendelee kufa na kuaga dunia iholela, iholela, iholela kule Sudan. Nam, kwa bahati mbaya sana mlio umeturuhusu siyasa, uh, kuwa na hayo tu. Leo hii kwenye makala ya wimbi la siasa nimekuwa na wageni wangu Abdullahi Hassan. Yeye ni mtafiti wa masuala ya Sudan kutoka shirika la kimataifa la Amnesty International akiwa Nairobi. Lakini pia nimekuwa naye Dr Bran Wanyama, yeye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabi uh, kule Bungoma pia uh, nchini Kenya. Wote nawashukuru sana kwa kuwa pamoja nami kwenye makala ya wimbi la siasa wa wiki hii. Uh, asante sana, asante sana. na mimi ni Victor Abuso, hadi wakati mwingine, kwa heri kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kHz, Radio France Internationale.