Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano. RFI Sauti za Dunia. Msikilizaji, mdundo huo ni ishara tosha, tunaelekea viwanjani na tayari anamwona Benson Wakuli, yuko hapa kutujuza yaliyojiri michezoni. Karibu sana Benson. Ni kushukuru sana Jojo Joy. Tuanze na taarifa kutoka Kigali, Rwanda, ambapo wawakilishi wa mchezo wa vikapu katika mashindano ya kwania ubingwa wa Afrika atakayofanyika Dakar, Dakar samahani, nchini Senegal, kuanzia Mei nne, wamesajili wachezaji wawili wa NBA g League kuelekea mashindano hayo katika mkutano wa ama katika mkutano huo APR watakuwa wanachuana na vilabu vikiwemo USA monster yake Tunisia, na Rivers ya Nigeria pamoja na Danas ya Senegal. Wachezaji wapya ambao wamesajiliwa ni pamoja na Abdallah Hamed wa Misri, ambaye anachezea klabu ya Misri pamoja na Obadia Noel, anaye cheza kule Marekani. Wanasema lazima walete kikombe nyumbani, unavyojua joajui mm -hmm. Rwanda ni timu ambayo imeekeza sana katika mchezo wa vikapu. Tunataraji kwamba itaandikisha matukio mazuri kwenye mashindano haya ya kwani ubingwa wa Afrika kule Dakar, Senegal nam, bila shaka tunaombea kila laheri nam. Na rais wa kamati ya kimataifa ya mchezo wa Olimpiki Thomas Bach amesema akili bandia Yaani AI mm -hmm. Inaweza kutumika kwa kutambua wanariadha wenye uwezo mkubwa uh, mkubwa kote duniani. Naseme sana nimekunywa chai ya maziwa <laughs> na sikawaide yangu iliyo na sukari nyingi. Iliyo na sukari nyingi. Basi sasa, anasema kwamba kamati yake inahitaji kuongoza kwenye mabadiliko haya ambayo dunia inaendelea kuyakumbatia. Sasa alikwenda, tunajiuliza mm. Aii, akili bandia itatumikaje kumtambua mwanariadha mashuhuri na imekuja kama imechelewa nini? Uh, bwana um, Joja Jo, manake nilikuwa mwanariadha mashuhuri kabla nifikishe mm hiyo miaka thelathini na tano bwana Joja Jo, na u ulikuwa unatumia tu zile nguvu tu za kawaida zile nguvu za kawaida. Mhogo, mhogo na, mm -hmm. na, na, na gidheri na, mm -hmm. na unafanya vizuri sasa hii ina, inaharibu sana ile wanasema mm, natural ability. Uh, uwezo mm -hmm. wa kawaida inasikitisha sana mm -hmm. lakini kama basi itatumika, tutasubiri kuona itafanya kazi namna mm -hmm. gani? Siku ya Jumapili wanavyofahamu Liverpool watakuwa wanacheza na Fulham bwana Georgi Ajowi. Mm. Na sasa Jurgen Klopp anasema kwamba wamejitayarisha vilivyo na ari yao itafahamika pindi watakapotua uwanjani. Anasema itakuwa mechi ngumu ile wanafahamu, anasema Fulham City mdogo ile wanafahamu lakini nao pia wamejitayarisha. Kwa hivyo kinachosubiriwa kuonwa ni vipi Liverpool watakuwa wanacheza Liverpool hii ni timu ambayo inashabikiwa sana na msikilizaji fulani yuko pale Goma, anajiita Jacus. Anapenda sana Liverpool. Mm ni kama tu Ingati anavyopenda Ingwe yake Ingati, na siku ya Jumapili nilivyokuambia pia Ingwe atakuwa anacheza na Gurumaya. mm -hmm. Kwa hivyo sijui, na unajua Ingati pia anashabikia Liverpool mm -hmm. Tunataraji kuona atakuwa anatazama mechi ipi na kuiacha ipi. Nikuonyeshe tu jedwali linavyokaa kwa sasa kule Uingereza, Manchester city bado wanaongoza kwa alama sabini na tatu. Arsenal na Liverpool wana alama sawa ya sabini na moja, sabini na moja lakini Arsenal nimeambiwa ni wakongwe katika michezo hii <laughs> wana mabao mengi zaidi ambapo wana mabao arobaini na tisa Liverpool wakiwa na arobaini na moja. Stone Villa inafuata kwa nafasi ya nne, Tottenham tano, Newcastle sita, Manchester United saba, West Ham wako nafasi ya nane na wanaofunga mkia katika kumi bila shaka ni Brighton. Niangazie tetesi za soka muda unaruhusu, bila shaka mm -hmm. ambapo bado mshambuliaji wa Bayern Munich Jamal Musiala anaibuka kama shabaha kuu ya Manchester City msimu wa joto, huku Chelsea pia wakifuatilia hali ya mchezaji huyo wa kimataifa na ambaye pia ni Mjerumani. Sasa atakayefika bei, bila shaka ndiye atakaye mbeba Jamala. Hata hivyo Bayern hawana nia ya kumuuza mchezaji huyu na wanajita, wanatayarisha ofa ya mkataba mpya kwa mchezaji huyu mwenye umri wa miaka ishirini na moja, yani ana miaka mm, ishirini na moja, lakini anamezewa mate na vilabu vikubwa vikubwa. Ndogo nikomea hapo kwa sasa, bila shaka ni e. Kwa kushukuru sana Bwana Wakoli kwa uchambuzi huo wa michezo na sasa tupate makala ukweli uongo, Ukweli au Uongo. Namhali vipi hapo ulipo, msikilizaji wetu. Karibu kwenye kipindi cha ukweli au uongo hapa RFI Kiswahili. Lengo letu ni kuelimishana jinsi ya kuepuka habari za kupotosha au kupotoshana kupitia habari za uongo kwenye mitandao ya kijamii. Leo uko nami Hilari Ngati, ukiniita okay, Jupita Mayaka nitaitika, na kipindi hiki tunakifanya kwa ushirikiano na La Benevolencia. Wiki hii moja ya habari tunayoangazia ni video inayopotosha ikidai majambazi katika kaunti ya Baringo nchini Kenya wanatembea sokoni bila uoga, bila shaka. Kuongeza na hayo, kuna ripoti ya kutilia shaka kutoka ubalozi wa Urusi kuwa kuna mamluki wa kigeni wanaopigana kwa ajili ya Kiev. Je, ukweli uko wapi? Ndio maana tunakupa fursa wewe kusema nasi kwenye namba yetu ya WhatsApp anza na lama kujumulisha 2547788855 ukitilia saba shaka habari yoyote mitandaoni. Habari ya John Jupiter Mayaka, salama, sijui wewe mzima wa afya. Mimi niko vizuri kabisa, ninafurahia sana klabu ya fundi yote mitambo vital mugisho iliyoondolewa kwenye mashindano ya klabu bingwa barani Ulaya. <laughs> <laughs> Usifanye akaacha kutirekodi jamani. <laughs> Lakini msikilizaji, karibu kwenye kipindi kwa mara nyingine tena. Tuanze kule nchini Kenya, ambapo maafisa wa polisi wanaendeleza operesheni katika mkoa wa bonde la ufa kuwasaka majambazi wanaoshambulia jamii na vikosi vya usalama Salama na pia kuiba mifugo. Majambazi hao kwa miongo kadhaa sasa wameibua mgogoro katika eneo la kaskazini mwa nchi, na ripoti za vyombo vya habari nchini humo zinasema mgogoro huu umesababisha baadhi ya shule kufungwa, watu kuuawa, na hata wengine kufanywa kuwa wakimbizi wa ndani. Sasa msikilizaji, mashambulio hayo katika kaunti sita kaskazini mwa nchi yameibua mjadala kuhusu serikali kushindwa kukabiliana na majambazi hao, na kutokana na hilo, kuna video iliyovuja mtandaoni ikidai majambazi hao wanatembelea katika masoko mchana bila kuogopa kukamatwa. Chapisho moja kwenye mtandao wa X likiambatana na hiyo video lilisoma hivi: hii ni Tangulbei, eneo bunge la Tiati, kaunti ya Baringo. Ukiona Kithure Kindiki, mwambie majambazi wanatembelea vituo vya masoko hadharani, wakimwomba atoke, wanataka tu kuzungumza. Kithure, ingati wajua ni waziri wa usalama wa ndani nchini, nchini Kenya, Kenya. lakini hapa msikilizaji, mtumizi mwingine aliandika, niliona video ya mkazi wa Baringo akisema ujambazi haujawahi kufikia viwango hivyo, hawa ni majambazi wanaotembea kwa uhuru na watu wanakufa kila siku. Idara ya polisi ilitoa jibu lake kuhusu video hii na kusema hivi: kinyume na taswira na mtazamo wa mtandao kuhusu video hii inayosambaa, idara ya kitaifa ya polisi inapenda kuwafahamisha, kuwahakikishia na kuwafafanulia zaidi wananchi kwamba hao ni polisi wa kitaifa wa akiba wakijishughulisha na mazoezi kama sehemu ya mafunzo yao yanayoendelea huko kaunti ya Baringo, yeah. Ukweli au uongo. iwapo ndio unafungulia redio yako jioni ya leo, kipindi ya wani ni ukweli au uongo huko. Nami Hilari Ngati nam, ni Jupiter Mayaka. Tuelekee wapi sasa Jupiter? Kule kwenye mtandao wa Xpia kuna ubalozi wa Urusi nchini Afrika Kusini mnamo April 9 ulisambaza habari kuhusu madai ya ukatili uliofanywa na mamluki wa kigeni wanaopigania Ukraine. Hata hivyo, maudhui haya yanatoka kwa tovuti ya habari gushi, na tunapata picha zinazotumiwa katika muktadha tofauti ili kuunga mkono matamshi yake. Ubalozi huo unatoa nakala kutoka kwa tovuti inayojionyesha kama gazeti la The Boston Times. Na msikilizaji, chanzo hiki si cha kuaminika. Vipengele kadhaa vinaonyesha kuwa bostontimes.org ni tovuti ya chombo bandia cha habari, kwa sababu gazeti hilo kwa sasa halitumiki. Msikilizaji, ukifungua tovuti hii utaona imeandikwa ilianzishwa mwaka elfu moja kenda mia sabini na mbili. Katika historia yake utapata inaonesha gazeti lake limeshinda tuzo kadhaa za Pulitzer, walakini The Boston Times haijatajwa katika orodha ya washindi, iliyochapishwa na waandaji wa zawadi hii. Hatimaye, nembo ya tovuti pengine iliundwa na Kilibandia Jupiter. Unajua, swala la Kilibandia limeleta changamoto sana, haswa kwenye mitandao ya kijamii kwa kweli, na linahitaji mafunzo zaidi ili kila mtu aelewe kabisa. Maandishi ya nembo hayaendani na neno lililo chini kulia, halimaanishi chochote kwa Kiingereza, na kuna picha ya mtoto akitangatanga katika magofu ya kijiji chake ambayo inaonekana pale. Lakini kwa kutumia reverse image search, tulipata picha asili ambayo ilitolewa katika video ya muziki inayoitwa Angel, ni wimbo wa watoto wa Donbass. Hii ilirekodiwa mwaka elfu mbili na kumi na tano, na hii ni miaka saba ingati kabla uvamizi wa Urusi nchini, nchini Ukraine. Boston Times pia inaonyesha picha ya gari la kivita la Ukraine mbele ya mwili ili kuonyesha unyanyasaji ambao mamuluki wa kigeni wanadaiwa kuhusika. Lakini pia kwa kutumia reverse image search, hii picha ilipigwa muda mfupi baada ya mauaji ya Bucha yaliyofanywa Aprili mwaka 2022 na jeshi la Urusi dhidi ya Ukraine, na ilichukuliwa na mpiga picha wa Reuters Zora Ben Semra. Wapo unataka kujua wa habari kama ni ukweli au uongo wasiliana, nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 2547078855. Na bila shaka, msikilizaji unaosikiliza ni RFI Kiswahili kipindi cha ni ukweli au uongo, na wiki hii tunaungana naye mchora vibonzo wetu Celestin kutoka kule nchini Kenya ili atueleze kwamba kwenye kipindi ameamua kuchora kibonzo kipi. Kwa njia ya simu, Celestin habari ya jioni? Salama sana, karibu sana kwenye kipindi. Tuko na Jupiter Mayaka hapa, na labda kwa haraka, unachora kibonzo kipi katika makala ya leo? Nitachora kuhusu ubalozi wa Urusi nchini Afrika Kusini na matamshi yao kuhusu lile kundi la Wagner nitaonyesha jinsi uh, wavu wa habari potovu na propaganda kwenye mtandao wa internet unatuandama kila wakati, kama vile kivuli inavyotuandama mchana, ila <laughs> um, ina, kivuli chenyewe pia kina uwezo wa kusababisha madhara si ya kidiplomasia tu, bali kudhuru jamii kwa ujumla. Kwa hivyo katuni yangu ya leo itakuwa mchoro uh, ikionyesha mwanadiplomasia akiwakilisha uh, a ubalozi wa Urusi kule Afrika Kusini, na kivuli chake kikionekana kuwa kina ari ya kumdhuru. Asante sana, Celestin amekusalimu sana pundiuta mitambo vital Mogisho. <laughs> na kwa heri bila shaka, msikilizaji, kibonzo chake Celestin kiko kwenye wavuti wetu wa www rfi fr sw Usiniambi, eh. Kama wao una habari kama ile bulima mm. -hmm. mm -hmm. ni bazaloa kwa buza amiri njobe nyeba li provoke ile budongo kusudi bakie vamia huku kwetu me, lakini bwanangu, mpenda mm -hmm. namna gani unaweza amini habari za bongo hivi za bongo eh? Unajua kama ile mmonyoko wa budongo ni moja kati ya makatastrofi na tirani mm -hmm. zenye azihurumia ke mtu ala kuchagula mtu fulani. ah nyamaza eh. wao unjue kitu mm -hmm. mimi nakujulisha kama naume bote wa huku kwetu mm -hmm. ha biko tari kabisa ku defendre budongo mababu zabo katika budongo tupotee vile hmm. okay Mie na kuambia tu mshe mm. kama tulitaka nguka mumutegu kwa kuaminia habari za bongo unasema hmm. nini isa yenye tuko naongea hapa hmm. hmm. Si polisi natoka funga mtu mwenye kuna sambaza habari ya bongo hmm. Hmm. Na kuwaza shawishi watu wa kufanya patrui eh. Ndiyo vile, ndiyo eh. Siye peke netika kama hmm. Alikuwa natafuta kuleta vurugu jia kudekuraje bachuruzi ya kijiji yao zamiri mm. Kukuya enesia biashara yao huku kwetu eh. Ndiyo kwa lile Ehe. Ndiyo Ndiyo Ndiyo Ndiyo Ndiyo Ndiyo Ndiyo Ndiyo Ndiyo Ndiyo sababu ya usalama ngu togo inatatiza kijiji yetu isha nilumisha roho sana. Ndio maana mi niliaminia habari bila hata kufikiria wala kutafuta kujua kama ni habari ya kweli wala ni ya bongo. Shukrani za dhati la benevolensia kwa tumbo hizo hilo la kuelimisha. na bila shaka ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, sema nasi kwenye mitandao hiyo ya kijamii, haswa ukurasa wetu wa Facebook wa Facebook wa Arifa ya Kiswahili, lakini pia namba yetu ya WhatsApp iko wazi, ukianza lama kujumuisha 254707888555 ukiniita. Okay, jupita mayakanitaitika nami ni Hillary Ngati. Kwa heri kwa leo, kwa heri. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja.