robo Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano na msikilizaji, sio wasaa wa mahojiano bali ni wasaa wa michezo. Namwona joja joi. Kitambo sana tuja kutana. Kitambo sana, mimi nashangaa kwa nini unataka kunitoa kwenye ratiba ya leo, hebu <laughs> <laughs> tueleze basi, kuna nini viwanjani? Naam, taarifa kemkem tu kuhusiana na michezo, na ningependa tuanzie kule Tanzania ambapo muda mfupi ambao umekamilika, ligi kuu nchini Tanzania kulikuwa na mechi moja imekamilika, ambapo Tanzania Prisons imetoka sare tasa na Kagera Sugar na baada ya matokeo hayo ni kwamba Tanzania Prisons imesalia katika nafasi ya sita na alama 31 na moja. Baada ya kucheza mechi 24, na vile vile Kagera Sugar imesalia nafasi ya saba ikiwa na alama 29 baada ya kucheza mechi hizo hizo 29. Ligi hii ya Tanzania inaongozwa na Yanga ikiwa na alama 58 baada ya kucheza mechi 22. Azam inashikilia nafasi ya pili kisha Simba wanashikilia wa nafasi ya tatu katika ligi hiyo ya Tanzania. Turejee hapa nchini Kenya tuangazie mchezo wa gofu ama mchezo wa golfu ukipenda, ambapo chipukizi wa Kenya wanaimani kwamba wataibuka na ushindi katika mashindano ya gofu baina ya vijana chipukizi ambayo inaanza rasmi kule Afrika Kusini hapo kesho. Bilali, itakumbuka kwamba wachezaji tisini na wanne kutoka mataifa kumi na sita barani Afrika wanashiriki mashindano haya ambayo yatachezwa kule Afrika Kusini. Na kwa muda mrefu sana Afrika Kusini imekuwa ikibuka na ushindi katika mashindano haya ya vijana. Mataifa ambayo yatapeperusha mabendera ya mataifa yao ni pamoja na Afrika Kusini ambayo ni wenyeji, Uganda, Kenya, Tanzania, Zambia, Zimbabwe, Malawi, Namibia, Botswana, Misri, Morocco, Tunisia, Ghana na vilevile Ivory Coast bila kusahau Mauritius. Mshindi wa mashindano haya ataweza kujikatia tiketi ya moja kwa moja katika mashindano ya dunia kwa vijana ambayo atafanyika baadaye mwaka huu kule Japan. Labda kwa mtazamo wako, vijana wanapoanza mashindano kama haya wakiwa katika umri mdogo, inaopatia misingi ya aina gani katika michezo hii inaoimarisha? Mm -hmm. kwa sababu unapoanza kwenye msingi tangu kijana alafu, na unakuwa e, utapokuwa katika wastani kama mm -hmm. wasawa ambavyo tunashuhudia kwa sasa utakuwa umeimarika vya kutosha kwa sababu ni vijana wa chini ya umri wa miaka kumi mm -hmm. mm -hmm. na mitano kumi na sita, na wataalamu wanasema kwamba ukitaka kuimarisha michezo mm -hmm. lazima uanzie kwenye msingi mm -hmm. kuwatengeneza vijana tangu wakiwa bado wadogo mm -hmm. sio wamesha kuwa wazima ndio unaanza kuwaandaa hapana, no. mm -hmm. mm -hmm. tusonge mbele na tuangazie riadha ambapo jana kulikuwa na mashindano ya London Marathon na mwanadada huyu ni raia wa Kenya, Peris Jepchirchir aliibuka na ushindi. E, katika mashindano hayo ya London Marathon, na vilevile kuweka rekodi mpya ya dunia, na sasa anaangazia mashindano ya Olimpiki ambayo yatafanyika kule Paris baadaye mwaka huu. Na Jepchirchir alitumia muda wa saa mbili dakika kumi na sita sekunde moja sita na kuvunja rekodi ya Mwethiopia Tigist Assefa, na sasa amesema kwamba ataendelea kutetea taji lake la uh, kule Paris katika michezo ya Olimpiki ambayo anatarajiwa kuanza tarehe 26 Julai hadi Agosti 11. mwaka huu Tetesi ama tuangazie mchezo wa tenisi, ambapo bingwa wa tenisi upande wa wanaume Novak Djokovic amejiondoa kwenye mashindano ya Madrid Open ambayo yanatarajiwa kuanza ambayo yanatarajiwa kuanza wiki ijayo. Ripoti kutoka vyombo vya habari zinasema kwamba nyota huyo raia wa Serbia hajajumuishwa kwenye draw ambayo imefanyika leo kule Madrid nchini Hispania, na ni kwamba amejiondoa katika mashindano haya. Hii ni mara ya tatu kwa muda wa miaka inne, anajiondoa katika mashindano haya ya Madrid pen. E, mashindano haya yataanza tarehe tatu mwezi huu haditarehe yani, a e, kesho. hu, kesho na itakumbuka kwamba licha ya kukosa mashindano haya ya yamaie Jokoich ameshinda mashindano makubwa ya Grand Slam mara ishira 4 mashindano ya Grand Slam ni ma, yale mashindano makubwa kama haya ya Madrid Open, US Open Australia Open na vilevile kombe la dunia katika mchezo pia ni French Open mm -hmm, mm -hmm. French Open katika ni mchezo wa Grand Slam. Leo hii kuna e, mechi mbalimbali mbali katika mataifa ya Ulaya ambapo Hispania sahivi itacheza na Mayoka kushe, na kisha kule Italia AC Milan itapambana na Inter Milan. Ajoi ni kushukuru sana, namwona mislet ijayo yuko tayari hapa na makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. <muchos> lizaji wakati huu hali ya mabadiliko ya tabia nchi ikitajwa kuathiri maisha ya viumbe wa baharini imechangia pia kupungua kwa idadi ya samaki, hali ambayo imeathiri pakubwa jamii zinazotegemea uvuvi ili kujipatia riziki. Wadau katika eneo la Pwani ya Kenya wameendelea kutoa wito kwa jamii kukumbatia ukulima wa baharini, ikiwa ni pamoja na ufugaji wa samaki. Lakini ili kuwa na kilimo endelevu cha samaki, baadhi ya wakulima katika eneo hilo wameanza kumbatia ukuzaji wa nzi wanaofahamika kama Black Soldier katika utengenezaji wa chakula cha samaki. Kwa kawaida wakulima wanaofanya ufugaji wa samaki kuwavua samaki wadogo na kuwatumia kama chakula cha samaki. Katika makala haya tutakuwa na Daktari David Mirera, naibu mkurugenzi anayehusika na kilimo cha baharini kutoka taasisi ya utafiti wa maswala ya bahari na uvuvi nchini Kenya, Kemfri. Lakini pia Proscovia Alando ni mwanzilishi wa shirika la Samaki Hub linalotoa ushauri kwa wafugaji na wavuvi wa samaki lakini pia ni mwanzilishi mwenza wa shirika la Resect linalojihusisha na ukulima wa nzi aina ya Black Soldier. Tuanze makala haya kufahamu kutoka kwa Daktari Mirera kuhusu hali ya ukulima wa baharini livyo eneo la pwani ya Kenya. Kilimo cha samaki katika bahari Hindi hapa nchini Kenya imeendelea lakini haijasonga sana, kwa sababu ya vigezo fulani fulani. Lakini ni kwamba wakulima wameongezeka zaidi, na hivyo basi wanaendelea kuonyesha kwamba wako na hamu ya kufuga samaki aina mbalimbali hapa nchini Kenya, wakiwemo kama mwani ambayo ni seaweed. Uh, samaki wa aina ya rabbit fish ambayo tunaita tafi, ingawa kitu kinaowasumbua zaidi ni kwamba hakuna masalio na kujatengenezwa zile infrastructure ambayo tunaita hatchery, ni mahali ambapo samaki wadogo wanazalishiwa kwa muda mrefu sana nchini Kenya, lakini hivi sasa tunaona kwamba serikali imeanza kuweka mkono. Tumeanza kuwa na ujenzi wa hatchery moja katika eneo la Shimoni ambayo serikali inafadhili kwa ajili ya kuzalisha samaki wa baharini, na pia tumeanza kuona kwamba kuna mashirika mengine ya kibinafsi ama watu binafsi ambao wameanza kwanza kuegeza katika kufanya hiyo production ya hao samaki wadogo, na inapofikia pale ni kwamba samaki wadogo wataweza kupatikana, kwa hivyo wakulima wanaweza wakafuga samaki kwa wingi e, kwa sababu hivi sasa wanaenda kuokota mmoja mmoja kule baharini, halafu wanaleta, wanaweka kwenye viumba vile, vile vya kufugia samaki ambayo inakuwa ni kazi nzito kidogo. Msikilizaji, mabadiliko ya tabia nchi kwa sasa inatajwa kuwa hatari kwa uzalishaji wa chakula duniani pamoja na tishio kubwa kwa ubora na wingi wa uzalishaji. Daktari Ari Mirera anaeleza kile wanachokifanya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Ili kukabiliana na matatizo ya tabia nchi, tunajaribu kusaidia katika hali ya ukulima wa bahari ambao ni endelevu. Kwa mfano tunapozungumzia mambo ya ukusaji wa mwani mwani unasaidia sana katika hali ya kuchukua hewa kaa kutoka kwa environment, kwa hivyo hiyo inasaidia saidi katika kusafisha mazingira. Katika maeneo ya mikoko, ni kwamba haturuhusu wakulima kukata mikoko. Wanafanya ukulima katika maeneo ambayo yako wazi, na wanapofanya ukulima katika yale maeneo yako wazi, pia wanasaidia kuweka mikoko katikati ya mahali ambapo wanafanya ukulima huo. Kwa hivyo ni kwamba kadri wanapoendelea kuvuna, lakini pia wanasaidia katika hali ya kuongeza eh, misitu ya mikoko ambayo pia inasaidia kuchukua hewa kaa kutoka kwa environment. Labda unaweza tu kuzungumzia baadhi ya tafiti ambazo mmefanya kuhusu kilimo cha baharini, na ni vipi tafiti hizi zinawasaidia wenyeji katika kuendeleza kilimo cha baharini? Uh, kama shirika la Kemfree tunajua kwamba samaki katika maeneo ya karibu wamepungua. Kwa hivyo ni kwamba wavuvi hata wanapoenda kuvua hawapati kitu. Majukumu ni letu sasa kuweza kuona kwamba samaki wale wanaweza wakafugika, ili kwamba mkulima anaweza sasa pata mbinu mbadala ya kuweza kumsaidia wakati ambapo hajapata kitu kule baharini, na tumeangazia katika hali ya kufanya utafiti katika samaki aina mbalimbali kuona kwamba je, wanaweza wakakuwa katika haya mazingira ambayo ya kufugwa Tukiona kwamba wanakuwa, basi tunaenda tunafanya pamoja na wale wakulima ama wanakijiji, tunawaelezea, tunawaleta wale samaki, tunawafuga pamoja na wao, alafu wanaona wanawalisha, wanaona wakiwa wana, mpaka wanavuna. Tumeweza kufanya samaki aina mbalimbali, kwa mfano tafi, mkizi, mwatiko, kamba hata mambo ya kaa ambayo ni giant mud crabs. Pia tumeweza kuwafundisha jinsi ya kufanya hiyo, na hiyo inatokana na utafiti ambao tumeufanya na kuona kwamba wanaweza wakafanya kazi katika maeneo yayo yani. Tukigeukia ukulima wa nzi aina ya Black Soldier ambao umeonekana kutoa suluhu ya chakula cha samaki kwa wakulima ambao wamekumbatia ufugaji wa samaki hapa, Proscovia anaeleza ukuzaji wa nzi hawa. Nzi ambao tunawakuza wana manufaa mengi kwa wa barini, wakulima wa baharini especiali wakulima wanaofuga samaki ambao wamesema hawataenda hawata kuvuna samaki wangependa kuwafuga samaki. Faida moja ya kuwakuza nzi hawa ni kwamba wanatumika kama proteini ya kwamba, ukitaka kutengeneza chakula cha samaki, badala ya kuwavuna samaki kutumia kama chakula cha samaki, unatumia dudu hawa kama proteini ambayo utatumia kutengeneza chakula cha samaki na inawasaidia wakulima wa samaki kwa sababu wanaweza kupata bei nafuu au kupunguza pesa ya uzalishaji, kwa sababu larval stage ya nzi hawa wana kula aina tofauti ya organic material ambayo unaweza pata ni kama mabakio ya chakula watakula, au mbolea ya kuku, mbolea ya nguruwe. Kwa hivyo hautahitaji kununua chakula ili kuwalisha uh, nzi hawa ambao utawatumia kuwalisha samaki. Proskovia yeye anafanya kazi na wakulima au wafugaji wa samaki katika eneo la pwani ya Kenya. Lakini ni vipi uchafuzi wa maeneo ya baharini imewaathiri wakulima hao? Mara nyingi tunapata ya kwamba wanavyokuza samaki alafu kuna uchafu kama plastiki, inamaanisha kwa ya kwamba mazingira hayo hayatafaa kwa kuuza samaki. Kwa hivyo inamaanisha ya kwamba samaki labda watapata magonjwa au hawatakuwa kwa muda ambao wanastahili kuwa kwa sababu ya uchafu, na pia kwa ufugaji wa samaki tunaelewa kwamba samaki wanahitaji hewa oksijeni, na tunavyoendelea kuchafua mazingira ya maji, inamaanisha kwamba samaki hawatapata hewa nzuri, na kwa hivyo watapata shida au wata wanaweza kufa. Kulingana na Daktari Mirera, mbali na nzi hawa wa Black Soldier kutumika katika utengenezaji wa chakula cha samaki. Nzi hawa pia wana mchango katika utunzaji wa mazingira. Katika hali ya kuboresha utunzaji wa mazingira, kumekuwa na mbinu ya kutaka kuona kwamba ile waste ambayo inaweza decompose inaweza saidika jinsi gani. Kumekuwa na uvumbuzi wa kuweza kutumia Black Soldier fry ambayo ikiwa katika its earlier stages ambayo tunaita lavi inakula sana uchafu wa jikoni ambao ule unaweza kuwa decompose, na pia inapokula ile uchafu ukabadilika ukatumika kama mborea, na hiyo hiyo lavi pia inaweza ikakaushwa na kuweza kutumika kama sosi ya protein kwa ajili ya kutengeza chakula ya samaki. Na tunapofanya vile, ni kwamba tunasaidia mazingira, jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba kwa sasa chakula ya samaki inatengezwa kwa kutumia samaki ya ambayo tunaita eh, fish meal. Na hiyo fish meal unajua inatumika pia na binadamu, samaki hakuna, lakini pia tunatumia hiyo hiyo samaki kwa ajili ya kutengeneza chakula ya samaki ambayo sasa dasin look very sustainable. So kwa ajili ya kutumia hawa black soldier fry ili kureplace the fish meal itasaidia saidi kwa sababu sasa ja, samaki wale waliokuwa wanatumika kama fish meal wataweza kuingia katika kutumika na uh, binadamu ili kwamba food security inaongezeka, na pia tunatumia waste kwa ajili ya kuleta ile protein ambayo tunahitaji katika ufugaji wa samaki. Aidha, Daktari Mirera anasema ingawaje bado idadi ya wakulima wanaokuza nzi hawa ni ya chini nchini Kenya, wanapania kuendeleza mafunzo zaidi. Kwa sasa kuna wakulima wale ambao wamejitokeza kwa ajili ya kuanza kuokota ile, ile takataka kutoka kwa manyumba ya watu ili kwamba waweze kuileta na kufugia hawa black soldier fly lakini wengi hawajaanza kufanya kwa high production ambayo inaweza tumika kwa industry, lakini kitu ambayo tunataka kufanya ni kwamba tunataka mafundisho yaendelee zaidi na ile waste ambayo inayotumika hata katika markets na nini na nini, itakapokuwa tumeifikia wakati ambao inakuwa sorted na kuweza kupelekewa kwa hawa watu, basi hata vijana wanaweza wakaitumia kwa ajili ya kuweza kukuza hawafrh, na watakuwa wengi na watakuwa tayari kwa ajili ya kutumika katika fish industry. na kwa maneno yake Daktari David Mirera, kutoka taasisi ya utafiti wa maswala ya bahari na uvuvi nchini Kenya, Kemfry, ndio tunafikia mwisho wa makala haya. Shukran pia kwa Proscovia Alando kutoka shirika la Resect linalojihusisha na ukuzaji wa nzi aina ya black soldier. Jina langu Minslecijai, kwa heri.