Kama mashariki punde, tunaelekea viwanjani. RFI Sauti za Dunia. na mm, tayari mwenzangu yupo studio hapa, Omaribe, karibu nashukuru sana mwenzangu Ali Bilali, kuna nini viwanjani nam? Leo tuanze na olimpiki ya watu ambao wanaishi na ulemavu Paralympic, na kamati ya kitaifa tunaanzia hapa Kenya ya walemavu wa Kenya imeteua kikosi cha wanariadha kumi na watatu ambacho kitashiriki mashindano ya riadha ya dunia mwaka huu ambao yameratibiwa kufanyika Mei tarehe kumi na saba hadi, uh, hadi ishirini na tano huko Kobe, Japan. Timu ya wanaume tisa na wanawake wanne itakuwa na viongozi watatu na makocha wanne ambao wamesafiri, lakini la kufurahisha Ali Bilali ni kwamba miongoni mwa wale ambao wamesafiri ni Samuel Mushai ambaye alipoteza uwezo wa kuona akiwa na umri wa miaka tisa baada ya kuugua, lakini ana medali tatu kutoka Paralympic, mbili ni za dhahabu na moja ni ya fedha, na anatazamiwa kushiriki katika mbio hizo na katika voliboli e, tuelekee kule Cairo. Kenya Prisons kutoka humu nchini Kenya wameelekeza mawazo yao kwenye mchujo wa kuwania nafasi ya tatu katika mashindano hayo baada ya kupata kichapo na mabingwa watetezi kutoka kule e, Cairo, wanafahamika kama MSB. Kumbuka mwaka uliopita waliwapiga tena, ama waliweza kushinda um, kombe hilo la mabingwa e, kule e, cairo. na la kufurahisha pia hapa ni kwamba kuna Mkenya ambaye mm -hmm. anachezea uh, klabu hiyo Bwana Kosirai Simon Kipkirui, alimaarufu kama Kosirai, na anatazamiwa kuongoza uh, timu hiyo kutoka kule Tunisia, na wanatazamia kwamba wataweza kupata ushindi uh, katika mechi yao ya na timu ya Alnasiri. Upande mwingine uh, Mkenya huyo sasa uh, timu ya hapa nyumbani uh, baada ya wao kushinda Zamalek na pia wanatazamiwa kwamba watakuwa wanaibuka katika nafasi ya pili. Tuangalie ndondi, shindano hili la Mandela African Boxing na Boxing Leopards kutoka kule DRC wanatarajia kutuzwa na mamlaka baada yao kumaliza wa kwanza na jumla ya medali kumi na tisa ikiwemo kumi za dhahabu, nne za fedha na sita za shaba. Katibu mkuu wa shirikisho la ndondi huko DRC Marcel Nzau amesema kwamba hawajawahi kupata medali nyingi hivyo, haswa dhahabu, uh, katika taifa la kigeni, na ni mashindano ambayo yalitumika kwa maandalizi ya wanariadha ambao wamefuzu kuelekea olimpiki huko Paris, ambayo mm -hmm. inatazamiwa kufanyika baadaye uh, mwaka huu na, na ukiangalia sasa hivi nchi nyingi sana zimekuwa kwenye maandalizi hayo mm. ikiwemo pia niliona pia wanariadha wa Kenya wakijiandaa kwa ajili ya kwenda kushiriki mm, uh, michuano hiyo ambayo mm inatarajia kutuma vu mwezi gani ule Julai kwe, mwezi wa Julai <laughs> e, kwa hivyo inakuwa ni nafasi nzuri kwa mataifa mbalimbali mbali. Lakini tuna taarifa ya punde zaidi kutoka Tanzania umekuwa nayo uh, katika habari kwamba mafuriko uh, yamekumba jiji kuu la Dar es Salaam na kulikuwa na mechi ambayo ilitazamiwa kuchezwa leo kati ya JKT na Yanga mida ya saa kumi, lakini imeahirishwa baada ya uamuzi wa mchezo huo kujiridhisha kuwa mpira haudundi uwanjani kutokana na maji ambayo yalikuwa yamejaa. Kwa hivyo mchezo huo sasa utakuwa unachezwa baadaye, tarehe hiyo itakuwa inawekwa baadaye. Lakini pia ba, baadaye saa moja kutakuwa na mechi baina ya Simba na Dodoma jiji. Kwa hivyo hatujui pia kama itachezwa wapo Dar es Salaam au Dodoma, wako Dodoma nafikiri hawa mm -hmm. E, wako Dodoma tutasubiri tuone, lakini mm -hmm. kwa mujibu wa picha za video ambazo zimesambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha kabisa kwamba mm -hmm. ni kweli mpira haudumu. Kwa hivyo mafuriko yameanza pia kuathiri michezo mm -hmm. mm -hmm. na mtu uh, ukiwa bado hapo kwa soka, lakini tuvuke mipaka kidogo. Baada ya Inter Milan jana usiku sijui kama ulitizama mechi hii, kutinga taji lao la ishirini huko Italia na kuwashinda wapinzani wao wakuu na wa karibu sana AC Milan katika ligi kuu, uh, kule Ufaransa, kocha wa Paris Saint-Germain, Luis Enrique amesema kwamba anatafuta kuandikisha historia ya kutua mataji matatu haya ni Ligi 1, ligi ya mabingwa na kombe la Ufaransa, ile French Cup msimu ni na makala ya Afrika Mashariki. Sura au imeji ya Tanzania nje katika mataifa ya nje ikatambulika kupitia sera zake, na moja kati ya sera ya msingi sana ni sera ya mambo ya nje. Je, tunajipambanua vipi na nchi nyingine? Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa sasa ipo katika mchakato wa kuboresha sera yake ya mambo ya kigeni. Pamoja na mafanikio mengi yaliyopatikana, kuna baadhi ya changamoto zilizobainika katika utekelezaji, na hivyo kuwepo ulazima wa kujipanga vizuri zaidi katika sera yetu ya mambo ya nje ili kuongeza tija. Iyapata miaka 23 tangu kupitishwa na kuanza kutumika kwa sera ya hivi sasa ambayo imetilia mkazo ujenzi wa diplomasia ya uchumi kitu cha msingi sana ni kuelewa diplomasia na sera ya nje inapata mazingira ya dunia. Na ukipitia sekula namba mbili ya 1964 ilieleza mtazamo wetu wa sera ya nje, kukibidhaisha Kiswahili, ushiriki wa diaspora, mila na desturi sanjali na kuchochea shughuli za uchumi wa buluu ni miongoni mwa mambo yanayotiliwa mkazo katika maboresho ya sera hii. Ndugu washiriki, Sera hii ya mambo ya nje ilitungwa mwaka elfu mbili na moja na mkakati wake wa utekelezaji ulianza kutumika mwaka elfu mbili na nne. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwanachama asilia wa Jumuiya ya Afrika Mashariki sasa anaboresha sera yake ya mambo ya kigeni inayoigama katika mafiga ya kutofungamana na upande wowote, huku katiba yake ikiigama katika misingi ya ujamaa ina maana wameshaonja, wamesha joto ya jiwe. Kuna vitu wa, wameviona. Msikilizaji wa Arafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama nchini Tanzania, tukiangaza namna ambavyo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikifanya maboresho ya sera yake ya mambo ya nje ya mwaka elfu mbili na moja. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Malalti Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Diplomasia na sera ya kigeni ya Tanzania inasimamiwa na wizara ya mambo ya nje kuanzia. Uhuru mwaka 1961 hadi Desemba 1963, mambo ya nje yalikuwa idara chini ya ofisi ya waziri mkuu. Mwaka 1964 idara hiyo ilipandishwa hadhi na kuwa wizara kamili iliyopewa jina la wizara ya mambo ya nje. Kwa miongo kadhaa tangu miaka 60 shughuli za wizara zilielekezwa na mzunguko wa rais namba 2 wa mwaka 1964, yani presidential circular number 2 of 1964. Profesa England Mianjo ni mkuu wa idara ya historia ya chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino cha Tanzania Sauti, kampas ya Mwanza, ananijuza kwa kina juu ya historia hii. Kitu cha msingi sana ni kuelewa diplomasia na sera ya nje inafuata mazingira ya dunia. Sasa e, sera ya kwanza toka wakati wa uhuru na mkipitia sekula namba mbili ya elfu moja mia tisa sitini na nne ilieleza mtazamo wetu wa sera ya nje, na wakati ule ni suala la ukombozi, masuala ya kisiasa. Hayo ndio mambo yalikuwa ya msingi sana. Sasa wakati tunaingia miaka ya tisini, dunia ikabadilika, ikaondokana na vita baridi na sasa suala la uchumi na utandawazi likawa kubwa. Kwa hiyo mheshimiwa Mkapa wa, akafikia uamuzi tuende na sera nyingine. Wakati huo ilikuwa inaitwa sera mpya, new foreign policy, alitoa elfu mbili e, na moja. Mlengo mkubwa wa wakati ule e, ilikuwa ni e, diplomasia ya uchumi na mkisoma ile hiyo e, makala ya sera inazungumza kabisa mazingira yapi yamebadilika na tunataka kufanya nini. Swala la uchumi wa buluu, kukibidhaisha Kiswahili, jinsia na vijana, sayansi na teknolojia, ushiriki wa diaspora, mila na desturi, pamoja na kukazia umajumui wa Afrika ni miongoni mwa mambo yanayokaziwa macho na wadau kwenye marekebisho katika sera ya mambo ya nje ya mwaka elfu mbili na moja ili kuleta tija zaidi. Naibu katibu mkuu kutoka wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa afrika mashariki, balozi Saidi Shaibu Musa anaweka bayana misingi ya serikali kufanya maboresho ya sera hiyo. ni kwamba sura au imeji ya Tanzania nje katika mataifa ya nje itatambulika kupitia sera zake, na moja kati ya sera ya msingi sana ni sera ya mambo ya nje. Je, tunajipambanua vipi na nchi nyingine? tunataka tutambulike vipi na nchi nyingine, ili na wao waweze kuwa na tabia gani ya kuwa kudili na sisi, namna ya ku, kuwa na mahusiano na sisi. Unapokuwa na binadamu katika maumbile wote hapa, ni kitu cha kwanza, lakini kitu cha pili ni tabia. Kwa hiyo sera itakuwa inatupambanua tabia yetu na tunavyotakiwa tuwe, kama Tanzania, watu watuoneje kama Tanzania, katika vipengele mbalimbali ambavyo wawasilishaji watavifafanua Lakini sababu nyingine kwa nini tuko hapa, sisi tuna mkakati unaoitwa mkakati wa utekelezaji wa diplomasia ya uchumi, economic diplomacy. Utekelezaji wa mkakati huo ni takwa la kisera hii ambayo nyinyi mtaichangia. Kwa hiyo ndani ya michango yenu mtajikuta mnachangia masuala ya kiuchumi. Kwa hiyo ndani yake tutakuwa tunabadilishana mawazo juu ya utekelezaji wa hiyo economic diplomacy au diplomasia ya uchumi na hii haitekelezwi na wizara peke yake. Kwa njia moja au nyingine, wizara ni mrati na msimamizi. Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Mbaruk Nasor Mbaruk, anasema sera madhubuti itasaidia kusisimua diplomasia ya uchumi. Sera hii ina misingi ya kulinda uhuru wa kujiamulia mambo yetu wenyewe, lakini pia kuheshimu mipaka ya nchi yetu na uhuru wa kisiasa, kulinda uhuru, haki za binadamu, usawa na demokrasia, lakini pia kukuza ujirani mwema na kudumisha umoja wa Afrika. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, kukuza umoja wa Afrika kwa kuhamasisha na kuimarisha ushirikiano kati ya nchi za Afrika kwa manufaa ya pamoja. Namuuliza Profesa Mianjo, maboresho <laughs> ya sera hii yana maana gani? Ina maana wamesha wameshaonja joto ya jiwe, kuna vitu wameviona. Wa mara zote katika mazingira ya mahusiano ya kimataifa yani, ukifanya kosa kidogo linaonekana mapema sana. Kwa hiyo kinachoonekana, balozi zetu nyingi, yani kama ni alama tu, Tanzania ipo huko lakini sio kwamba ina mchango mkubwa eh, kwa uchumi wa taifa, kwa sababu balozi sasa hivi maana yake ni kujenga uchumi wa nchi yetu. Swala la kukibidhaisha Kiswahili, profesa Mianjo anasema hiyo, na nilisikia miaka mingi sana, wala sio jambo geni eh, na elfu mbili na tano bajeti ya mwisho wizara ya nje ya mheshimiwa Jakaya akiwa waziri wa mambo ya nje na mimi nilikuwepo kama mkurugenzi wa mafunzo eh, tukajibu swali bungeni kuhusu eh, swala hilo eh, tuliwaambia, ombi la Libya eh, tu, tupeleke walimu elfu moja wa Kiswahili limepelekwa wizara ya elimu eh, lakini nakwambia mpaka leo sidhani kama kuna mtu alikwenda. Eh, na fursa hizo zimechukuliwa na Kenya na nani eh, na Rwanda na watu wengine kapeleka eh, walimu huko. Tanzania tumeshindwa kupeleka walimu ambao, yani, tulisema hata walimu wanaofundisha shule ya msingi waende eh, kwa sababu si kufundisha eh, lugha ya Kiswahili communicative language sio grammar eh. Sera ya diplomasia ya uchumi ambayo sasa inatiliwa mkazo na serikali ya awamu ya sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan kwa sasa ipo katika kufanyiwa maboresho. Namuuliza kwa mara nyingine, Profesa Mianjo, nini kiongezwe au kupunguzwa katika sera hii? Msingi mkubwa ni kuangalia uzalendo wa taifa lenyewe, na kuandaa vijana na kuwatia hamasa kuishi kizalendo zaidi, na jambo kubwa ni swala la viongozi wenyewe, wanahitaji mabadiliko Msikilizaji wa arafii Kiswahili na kufika hapo, unaoweka nukta katika makala haya ya afrika Mashariki hii leo. Tumetuama nchini Tanzania tukiangaza namna ambavyo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikifanya maboresho ya sera yake ya mambo ya nje ya mwaka 2021. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.