Punde tunaelekea viwanjani. RFI, sauti za dunia. nam saa kumi na mbili na robo, tayari mwenzangu yuko nami studio hapa. Omaribe, karibu. Nashukuru sana, tujuze kuna nini viwanjani jioni ya leo. Tuanzie kutoka kule nchini Uganda. Kuna mechi mbili za ligi kuu nchini humo ambazo zimechezwa leo kuanzia mida ya saa kumi, zimetamatika muda mfupi uliopita na Gadafi wamenyukwa bao moja sufuri na Vila. Lakini katika mechi ya pili, uh, Bright Stars wametoka sare ya mabao mawili kwa mawili na KCCAFC. Na tuangazie kombe la shirikisho Afrika, kafa, na klabu ya RS Bakane kutoka kule Moroko imepewa ushindi wa mabao matatu sufuri na hivyo alama tatu licha ya kwamba hawakufika uwanjani kucheza Jumapili iliyopita kwa sababu uh walinyimwa ama walikatazwa na mamlaka nchini humo kuvalia jezi zao kwa sababu zilikuwa na ramani ambayo inajumuisha eneo la Sahara Magharibi ambalo mamlaka nchini humo hazikuhisi kwamba ni vema. Kwa hivyo wamepewa alama zote tatu, na huenda Algeria ikawekewa vikwazo zaidi na kamati ya nidhamu ya kafu, na mechi ya mkondo wa pili itakuwa ni siku ya Jumapili. Kwa hivyo licha ya kwamba hawakucheza, wamepewa alama tatu. Uh, na pia mabao matatu na sasa wako nyumbani, kwa hivyo umeokota umeokota hembe chini ya <laughs> <laughs> na kwa hivyo kwa nafikiria uh, wanapoingia kwenye mechi hiyo wako na ile confidence kwamba huenda wataibuka na washindi. Tue, tuelekee kule nchini Uingereza kuna mechi moja ambayo inachezwa leo. Brighton wanawakaribisha Manchester City. Manchester City wako nafasi ya tatu kwa sasa, wanatumai kwamba watapata ushindi ili wakaribie, uh, Arsenal ambao wako kileleni. Uh, jana Liverpool walisuasua kidogo, wakapigwa mabao mawili sufuri na Everton kwenye ile I mechi wanafasi... ya derbi Arsenal inaendelea mm -hmm. Lakini kwa muda kwa sababu iwapo City watashinda leo Brighton, watakuwa tu alama kidogo nyuma, na ukumbeko wako na mechi mbili ambayo hawajacheza kwa sababu Arsenal wamecheza mechi 34. Mm -hmm. Na Manchester City 32, alama 73. Arsenal wanaongoza na 77. Kwani unashabikia Arsenal? <laughs> <laughs> Naona unaingia uoga kidogo hapa, ulikuwa hujui. <laughs> Haya, sikuwa najua, lakini sasa nimejua. Tuende kule Uhispania. Kocha wa Barcelona uh, Javi Hernandez amedhibitisha leo uh, katika kikao na wanahabari kwamba haendi popote. Uh, licha ya kwamba mwanzoni mwa mwaka huu Januari alikuwa amesema kwamba anaondoka, amesema siende. Rais uh, John Laporta amesema kwamba klabu hiyo inahitaji utulivu na wala si kufanya maamuzi kwa kasi. Na hivyo uh, Barcelona hawajakuwa wakifanya vizuri, wameondolewa kombe la mabingwa na wako na alama kumi na moja nyuma ya viongozi Real Madrid. Tukiwa bado hapo uh, Huhispania. Serikali imesema kwamba itakuwa inasimamia shughuli za shirikisho la kandanda nchini humo, ambalo linakumbwa na kashfa, na wamesema kwamba watashughulikia mzozo ambao unaendelea kwa sasa mm-hmm. Nam uh, si mara ya kwanza tumeona serikali zikiingilia hata kule Kenya. Serikali iliingilia kusimamia shirikisho hilo kidogo, lakini FIFA haikuhisi vizuri kwamba hilo lilifanyika hadi kuwekewa vikwazo. Ee, likawekewa vikwazo, vikwazo kidogo. Vikwazo ambavyo viligharimu mm. pakubwa Kenya. Mm. <laughs> Lakini unajua serikali inajibu kwa wananchi. Kwa hivyo wakati wanaona mambo yanaendelea si mazuri lazima waingilie kati. Nafikiria kunafaa kuwa na mwelewano. Hawa wanafika wapi na hawa wanafika wapi? Hakika kwa sababu serikali ndio ipo juu ya kila kitu. Hmm. Licha ya kwamba wamekatazwa kuingilia mm -hmm, lakini kuna mkono wa serikali ndani ya mm -hmm, swala zima la michezo. Na mtuende kule Ufaransa, Paris, mashindano ya Olimpiki ambayo yatakuwa Julai na Agosti, Ugiriki imesema kwamba ipo tayari kusaidia Ufaransa kiusalama, matamshi ambao wametoa baada ya mvulana wa miaka kumi na sita kukamatwa kwa tuhuma kwamba alisema kwenye mtandao wa kijamii kwamba angelipua ama angejilipua wakati wa mashindano hayo. Kwa hivyo um, Ugiriki nasema tutawasaidia kama kuna lolote ambalo litatokea, ama kama mtahitaji usaidizi wowote wa. Nafikiria ni usemi mzuri wakati kama huu kwa serikali ya Ufaransa ni kushukuru sana Shukra. shabiki wa manyumbu na nimkaribishe mwenzangu <laughs> hapa na kujia na makala ya wimbi la siasa. Msikilizaji karibu katika makala ya wimbi la siasa na leo tunaangazia huko Togo, ambako rasimu iliyopigiwa kura Machi 25 ilipitishwa rasmi na wabunge Ijumaa ya Aprili 19 kwa ombi la rais wa jamhuri Faure Nyasimbe. Ni kwamba sasa bunge limekabidhiwa mamlaka ya kumchagua rais wa nchi hiyo. Rais atachaguliwa bila mjadala na wabunge kwa muhula mmoja wa miaka sita na sio tena na, na, na umma, kulingana na katiba mpya. Kudadavua hili kwa kina nimewaalika Mali Ali. Ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Ufaransa, huko Paris. Mali Ali, habari ya muda huu? habari nzuri tu, tunaendelea vizuri. Huyo Nam pia nimemwalika Lugete Musa. Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Lugete, hali ikoje hapo kwako kwa Dar es Salam? Ah, hali ni nzuri kwa sasa, imeacha kunyesha kidogo. Nam, asanteni sana, karibuni. Tuanze moja kwa moja. Aa, na wewe mali ali ikiwa kule nchini Ufaransa, pengine unazungumzia vipi hatua hii ya wabunge wa huko Togo ambao sasa, kwa mujibu wa katiba mpya ambao wamepitisha, wamepewa mamlaka ya kumchagua rais? Kwa kweli, uamuzi huo ni uamuzi ambao bado haujatupa misingi ya kidemokrasia, kwa sababu ukizingatia e, ulimwenguni sio marais wote ambao wanachaguliwa moja kwa moja na wananchi zao lakini pia wabunge wana uwezo kwa kuwa ni muhimili pekee unajitegemea na ndio unawakilisha wananchi wote. Kuna marais wale ambao wanachaguliwa na bunge, lakini hiyo itatokana sasa na nidhamu ya wanatogo wote, vita ya kupigwa rushwa ili rais ambaye atakayechaguliwa na bunge asiwezi kutumia rushwa kwa sababu bunge inakuwa ni watu ambao wanahesabika, watu wachache. Lakini pia ni mfumo ambao unaweza kuwa mzuri kwa Afrika kwa kupunguza chuki za kisiasa na kupunguza gharama pia za za maandalizi ya kura ambayo yanachukua mapesa mengi sana bila matokeo yote ya maendeleo. Kwa hiyo nafikiria wanatogo wameweza kuamua hilo kwa kutafakari zaidi, kwa kuwa ni nchi nayo pia imetulia muda mrefu na Lugete, pengine kwa mtazamo wako unazungumziaje hatua wa hii, na je unawaza kwamba ina tija yoyote hasa katika demokrasia ya nchi zetu za Afrika? Swala hili lina pande mbili, kuna upande wa faida na upande wa hasara. Tuanze na upande wa hasara. Wapo wapinzani nchini Togo wanadai kwamba kwa kuwa chama tawala cha bwana faure ginasibe ndiyo kina wabunge wengi huenda ni mapinduzi ya kikatiba na uh, hali inayoitwa hujuma kwa wananchi wa Togo kumchagua rais, kwa sababu Bwana Faure Ginasibe ni rais wa Togo toka elfu mbili na tano baada ya kufa baba yake Ginasibe Eadema. Ni rahisi kuwanunua wabunge na kuendelea kumpa muda wa kusalia madarakani. Hiyo ni hasara. Nimesema faida inayopatikana hapa ni kupunguza gharama za uchaguzi kama alivyosema mwenzangu hapo lakini faida nyingine ni nafasi ya bunge kupewa nguvu ya uwajibikaji na kuwatumikia Wanatogo. Lakini kwa, kwa nafasi hiyo ni rahisi pia kwa bunge kuweza kumfukuza kazi rahisi kuliko namna nyingine iliyokuwepo hapo awali. Kwa mtazamo wako, unadhani kwamba kutoshiriki kwa upinzani katika kupitisha katiba hii kunaweza kuathiri vipi mchakato mzima wa uchaguzi ama chaguzi za rais katika nchi hiyo? Wale wapinzani kujitoa, walijihesabu ni wachache kwa sababu ukiangalia chama tawala cha Togo cha Bwana Faure, hata wangeendelea kubaki mle, katiba ingepitishwa na mnije kwako mali ali. Kwa mujibu wa katiba hii mpya huko Togo, ni kwamba rais sasa anaweza kuhudumu hadi miula miwili ya miaka mitano. Mabadiliko ya katiba ambayo yalipendekezwa na kundi la wabunge walio wengi kutoka chama tawala Chainir. Hatua ya upinzani kususia kikao hiki ambacho kilipitisha hiyo katiba kutaathiri vipi mchakato mzima wa chaguzi za huko Togo? Ha, kwanza kile ambacho kinatakiwa ku, kuwekwa sawa ni wakati gani katiba hii mpya ambayo rais atachaguliwa na bunge inaweza kufanya kazi nadhani chaguzi lazima uanze kwanza, ni uchaguzi wa bunge, na bunge hili lilichaguliwa sio kwa mfumo au katika majukumu hayo ya kumchagua raisi. Kwa hiyo hii njia ipo pia ya kidemokrasia, hiyo sio njia mpya, lakini sio bunge hilo hilo ambalo ndugu yangu amezungumza, ndilo linaweza ku, kuanza kumchagua raisi. Hapana, mi nafikiria hilo itakuwa ni kosa kubwa, na wapinzani watakuwa na maana ya kujitoa na kuto kushiriki nam hapo hapo mali ali, lakini vilevile vile, uh, Musa Lugete mwishoni wiki ECOAS uh, jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi ilikuwa imetuma ujumbe wake kwenda kule Togo kutathmini hali ya kisiasa huko, ambapo kulitokea na mvutano kuhusiana na marekebisho haya ya katiba. Unakumbuka swala la uchaguzi lilionekana kuwa kama kizungumkuti. E, tumsikilize kwanza kwa kuu Saki Danso ambaye yeye ni mhariri wa jarida la My Echoes News Online. Yeye amekuwa akifuatilia maswala ya uchaguzi ukanda wa Afrika Magharibi, na yeye alikuwa na haya ya kusema. ECOWAS so imekuwa ikitazama matukio yanayoendelea nchini Togo, ikaamua kutuma ujumbe wake kutathmini hali. Haikutaka kutegemea ripoti za vyombo vya habari, upinzani ndipo ikaamua kutuma ujumbe wake kujua ni kwa nini tarehe ya uchaguzi ilikuwa imetangazwa lakini ikabadilishwa kwa sababu ya hali tete. ECOWAS ina wawakilishi wake Togo lakini hawajawa wazi, na wajua uchaguzi ni swala tata. na Mali Ali, umemsikia uh, mhariri huyu wa gazeti moja kule uh, Togo, tutarajie nini kama mchango wa ECOWAS katika Uh, maandalizi ya uchaguzi hasa tukichukulia uchaguzi huu wa wabunge ambao unatazamiwa kufanyika tarehe ishirini na tisa uh, mwezi huu uh, kwa kweli nadhani ekwasi ni shirikisho la nchi hizo za, za uko Afrika ya Magharibi. Kwa hali hii ekwasi ni shirikisho ambalo kilitizama liko katika hali ya kudhoofika kwa sababu lilikosa uongozi mzuri, kwa hiyo mi nadhani ekwasi haitokuwa na jukumu la kuweza kubadilisha mambo. Maamuzi yake atakuwa ni kwenye ushauri tu na mwelekezo lakini nadhani e, nguvu haswa ziko katika mikono ya wanatogo na, na sasa nije kwako Lugete. Musa Lugete, kwa kifupi tu, unazungumzia vipi mamlaka ambayo sasa atakuwa nayo rais tangu sasa atakuwa akichaguliwa na wabunge A, kwa kuwa chama chake kina wabunge wengi na yeye amekuwa rais wa Togo tangu elfu mbili na tano. Madaraka yake yatakuwa makubwa ana uwezo wa kuwatumia wabunge wake walio wengi pale bungeni kujinufaisha ya kisiasa. Eh, kwenu nyote wawili kwa maneno machache, tungesema kwamba mfumo wa wabunge kumchagua rais na si tena wananchi ama raia. Je, mnaona kwamba ni mfumo mzuri wa kuigwa kwa bara lote la Afrika? tuanze na Mali. Ali, kwa hali ya kisiasa na kidemokrasia na ya kijamii ambayo bado inagubika jamii ya kiafrika kwa kweli mfumo huo unakuwa bado haujawa bora, licha ya kuwa ni mfumo bora katika upangiliaji na matokeo, lakini kivitendo Afrika bado haijafikia huko, kwa sababu bado inagubikwa na giza katika siasa zake na katika mifumo ya kidemokrasia isiyoheshimika. Kwa hivyo mi nadhani wananchi bado wana nafasi hiyo ya kuweza kumchagua rais. Inazungumzia mfumo huo bado kwa Afrika, licha ya kuwa ni mfumo mzuri, lakini bado aujawakinaisha wa Afrika kuweza kumchagua rais kupitia Bunge. Lugete, kwa kweli hata mimi namuunga mkono mchambuzi mwenzangu kwa sababu vyama tawala vingi vya Afrika vinaongoza katika mifumo ya chama dola. Chama dola ni mifumo ambayo chama tawala kinaungana na vyombo vya ulinzi na usalama kushika mamlaka. Kwaona, ukiangalia vyama vya upinzani vingi Afrika bado vina nguvu ndogo ya kiuchumi, lakini bado vinapitia vikwazo vingi. Kwa hiyo tukiruhusu mfumo wa bunge kumchagua rais, tutaendelea kuongozwa na vyama ambavyo havistahili kuwepo madarakani. Hayo ni maoni yangu, nam ni washukuru sana. Uh, wachambuzi wetu Mali Ali ukiwa kule Ufaransa, asante sana, lakini vilevile vile asante sana kwako Lugete Musa Lugete ukiwa jijini Dar es Salaam, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika makala ya Wimbi la Siasa. Jina langu Ruben Lukumbuka, kwa heri. tisini na mbili nukta tano FM.