Kumi na tano baada ya saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika Mashariki. tupate so, habari za michezo jioni hii. Carol Korel, karibu. Asante sana, natumai hujambo, na pia msikilizaji hajambo. Tuanzie kule nchini Kenya, ambapo kampuni ya Inspire Africa Connect na Festac Africa kwa ushirikiano na kampuni ya michezo ya Shakta kutoka kule Ujerumani, ligi kuu soka nchini humo na vilabu kadhaa ikiwemo Mainz 05 na v, v, Stagard imezindua rasmi mpango wa ukuzaji talanta za soka nchini Kenya wiki hii. Uh, Jason Sagini kuna ripoti ametuandalia. Uzinduzi huo umefanyika wiki hii jijini Nairobi, ukilenga kuafikia malengo ya rais William Ruto ya kukuza michezo kutoka mashinani pamoja na kuboresha mahusiano kati ya Ujerumani na Kenya, haswa Kenya inaposherekea miaka 60 ya uhuru. Grace Mumo ni mkurugenzi mkuu wa Inspire Africa Connect. na not just limited to Kenya, tumeanzia program na Kenya, lakini tuko na program south Africa, tuko na the same program Nigeria, tuko na the same program in Tanzania. Tumeanza na coaches na coaches, the aim is to give them skills zenye wanaweza ku impart back to the learners. Kenya tumeanza na four clubs, four clubs from Kibera, Dagoretti Corner, Mathare and Kawangware. Marcus Beka ni mmojawapo wa makocha kutoka Mines 05. It makes a lot of fun to work with the kids and uh, ni furaha kubwa kushirikiana na watoto hawa, ni vijana wazuri, na wana kiu cha kujifunza mbinu zetu pamoja pia na makocha Jana tulikuwa na kliniki ya makocha. Wazo zima ni kuwafunza mtindo wa Mains 05 na tunatumai tunaweza kuwa na mustakabali mrefu nchini Kenya. Christopher Karanja ni miongoni mwa makocha waliopokea mafunzo. Shughuli yenyewe imekuwa mzuri sana, tunashukuru mazee, imekuwa poa sana. Jana tulikuwa kwa klas tuliweza kusoma mambo ya warm up. Sasa ndio tumeanza, huu ndio mwanzo, na tutakuwa tukisoma for the next couple of months tukianza kuwa na youth leagues, na youth league zitakuwa vizuri sana. Serikali ya Kenya inalenga timu ya taifa Rambe Stars ishiriki kombe la dunia la mwaka 2030. Na, uh, kule Chan, uh, mashindano ya Chan ambao yanaendelea kule Algiers, uh, jana kulikuwa ni nusu fainali, na hivi ndivyo mambo yalivyokuwa minzile uh, Senegal walikuwa wanapiga na tafuta bingwa itakuwa kati ya Senegal na Algeria. Niger na Madagascar watacheza siku ya Ijumaa, ila matokeo haya sidhani kama kutakuwa na maana sana, kwa sababu tumefika sasa kileleni, mm. na katika uhamisho uh, kumbuka kwamba dirisha la uhamisho umefungwa sasa jana na Chelsea imethi, imethibitisha kumsajili kiungo wakati Enzo Fernandez kutoka Benfica kwa rekodi ya Uh, pesa pauni ya, ya Uingereza uh, milioni mia moja na sita nukta nane. Dili ya raia huyo wa Argentina inazidi ile ya pauni milioni mia moja ambayo Manchester City walilipa Jack Grealish kutoka Aston Villa miezi kumi na minane iliyopita. Hata hivyo, m ni kwamba uhamisho wa winga wa wa Chelsea Hakim Ziyech kujiunga na PSG kwa mkobo umeshindwa. stakabadhi za uhamisho kufanywa baada ya msimu huo kufungwa, nalo limekataliwa, na Manchester United imemsajili Marcel Sabitza kwa mkopo kutoka Mayen. Na vilabu vilivyoshiriki ligi kuu ya Ingereza vimetumia dola bilioni moja kwenye shughuli ya usajili mwezi huu wa Januari. Kiasi hicho kikiwa kimeongezeka mara mbili kulingana na takwimu za kampuni ya Deloitte. Na nikimalizia Yeah, mnlt ni kwamba kamati ya kimataifa ya Olimpiki imekatalia sharti la Urusi la kuwataka wanariadha wake wa kuwa sawa na wanariadha wengine. Hii ni kuhusu mvutano kuhusu wanariadha wa Urusi na Belarus kuruhusiwa kushiriki mashindano ya Olympics kule Ufaransa. Ni kushukuru Carol Corel, tupate makala gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, ili kufikia malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa, wataalamu wanasema dunia ni lazima itumie ipasavyo nguvu kazi ya vijana. Kwa mfano, katika ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 2021 kuhusu umri, yani the global report on ageism, ilionyesha bado kuna ombwe kubwa la kitakwimu kuhusu swala la umri na vijana na kwamba bado vijana kwenye nchi nyingi wanalalamika kuhusu vikwazo vya umri hasa katika suala la ajira. Hata hivyo, licha ya changamoto hizi, vijana wengi wameendelea kujaribu kupunguza ombo hilo kwa kuongeza ubunifu kama ilivyo kwa lengo namba 9 la Umoja wa Mataifa kuhusu maendeleo endelevu. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inazungumza na kijana Emmanuel Cosmas, balozi wa UNICEF nchini Tanzania, mwanaharakati wa vijana na pia ni mbunifu ambapo tutasikia mengi japo kwa uchache kutoka kwake. Kwa kwanza, msikilizaji, nimemuuliza Emmanuel pengine yeye alibuni kitu gani hata kikapelekea kutambuliwa na taasisi za kimataifa. Nilibuni mashine ya kunawia mikono ambayo hukuhitaji kutumia mkono. Kwa hiyo katika kipindi kile nikabuni mashine hiyo, ambao huko unatumia pedo kukanyaga sabuni itoke, na baadaye unakanyaga pedo nyingine maji yanatoka, na unaweza kunawa bila kushika sehemu zozote wakati na ba kabla na baada ya kunao kwa kutumia mikono yako binafsi inaweza kusambaza zaidi ya mashine mia nne kwa upande wa kaskazini mwa Tanzania. Na hiyo mashine ndio ilinifanya nikaweza kutambulika na shirika la Umoja wa Mataifa. Na bila shaka msikilizaji atajiuliza, umesambaza mashine zaidi ya mia nne, pengine ulinufaika na chochote kutokana na, na ubunifu wako? Ndiyo, ndio kama mbunifu, uh, lengo moja la mbunifu ni kuhakikisha kwamba unatoa huduma kwa jamii lakini mzizi mkubwa wa mbunifu yoyote ni kutatua changamoto. Tunatatua changamoto, tunatengeneza prototype na baadaye tunaibadilisha inakuwa bidhaa ya kwenda kuuzika katika ile. Tunaangalia pia kutengeneza fursa kwa vijana wengine, lakini pia niliweza kupata fedha kidogo kupa ea kuwasaidia vijana wengine ambao nilikuwa wanafanya nao kazi waweze kujinufaisha kidogo kwa kupata kipato cha wao wenyewe kujumia na familia zao. Pengine ilikuchukua muda gani? Nilianza safari ya ubunifu mbali sana, ikiwa na miaka kumi na moja na katika kipindi hicho nilifanya upasuaji wa moyo kwa kutumia specimen ya moyo wa ng'ombe, na katika hilo niliweza kuelezea sehemu mbalimbali za moyo, lakini pia kuelezea magonjwa mbalimbali ya moyo na ni kwa namna gani mtu anaweza kujikinga katika kuhakikisha kwamba afya yake ya kiakili inakuwa salama ili kuepuka magonjwa kwa moyo. Na baada ya hapo safari yangu ikaendelea ya ubunifu hata mpaka nilipofikisha miaka kumi na saba wakati nitengeneza mashine hii. Kwa hiyo inachukua muda kidogo kuweza kutambua au kuja na uvumbuzi ambao utaweza ku kuteka masikio na kupata watu wengi kufahamu kwamba una uwezo fulani katika jamii, lakini inachukua muda pia wewe kuwa mvumilivu na kuamini kwamba unaweza, kwani katika dunia ya sasa matatizo yako mengi, na kama unapata nafasi ya kupata rasilimali mbalimbali za kufanya ubunifu, ni vyema ukazitumia rasilimali hizo ambazo zipo, kuja na uvumbuzi mbalimbali au ubunifu mbalimbali ambao utaweza kutatua changamoto mbalimbali ambazo ziko kwenye jamii yako lakini baada ya kutengeneza yale masuluhisho au zile bunifu mbalimbali ukizipeleka sokoni, ipo moja ambayo itaweza kufungulia njia na baadaye, unaweza ukapata kidogo ambacho unaweza ukawezesha zile mawazo yako yale mengine na kuingiza sokoni. Pengine unadhani kwa mtu ambaye hajakwenda shule, maanake mwingine anaweza kawa na kusikiliza hivi sasa akasema huyu lazima atakuwa amefika chuo kikuu. Bila shaka hauhitaji elimu kubwa sana. Pengine unavichanganyaje hivi viwili, kipaji na elimu ya darasani? Binafsi ninaamini kwamba kwenye maisha, kila mtu ana kitu kimoja cha kiutofauti ambayo binadamu mwingine yoyote duniani hana, na katika hilo unatakiwa uweze kujitambua wewe mwenyewe kwamba ni kitu gani kimoja cha kiutofauti ambacho unacho ambacho unaweza ukakitumia kwa ubunifu mbalimbali kukifikisha kwenye jamii na ukaweza kukubalika au ukaweza kutengeneza biashara au unaweza ukatengeneza mradi ambao utaweza kunufaisha jamii na wewe mwenyewe. Kwa hiyo swala la elimu li lipo lazima uweze kuwa na uwezo wa kusoma, kuandika na kuelewa mambo mbalimbali, lakini ubunifu ni kitu kingine tofauti kidogo. Lazima uweze kutambua kwamba unaweza kufanya chochote katika umri wowote, lakini jambo ni moja tu: jitambue wewe ni nani, kipaji chako ni kipi au ubunifu wako ni upi, na uweze kwenda mbele. Kwa hiyo kijana yoyote ambaye ananisikiliza, unaweza kuwa mbunifu bila kuwa na elimu ya darasani, lakini kwa kwa dunia sasa ambayo ina, ina mabadiliko ya sayansi na teknolojia inakuwa kwa kasi kubwa, ni vyema pia ukaweza ku endelea kusoma, sio kwamba uache kusoma kama uko unasoma. Nam msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi na tunazungumza na Emmanuel Cosmas, balozi wa UNICEF nchini Tanzania, lakini ni mwanaharakati wa vijana na mbunifu. Tunasikia mengi uh, tunaendelea kusikia mengi kutoka kwake. Umepata fursa ya kwenda kwenye mataifa ya Marekani na, na, na Ulaya, bila shaka umeona wenzako, umeona vijana wa Marekani na kule Ulaya wanachokifanya, pengine kwetu huku, ukileta katika muktadha wa Kiafrika na hasa ukanda wa Afrika Mashariki, unaona changamoto kubwa kwa vijana ni nini? Um, kabla ya kuangalia vijana wao wenyewe, nitarudi kwa wazazi. Nadhani wazazi wamekuwa kikwazo kikubwa kwa vijana kuweza kufanikiwa, na kwa vijana wengi ambao nimeweza kukutana nao na kuzungumza nao, ni kwamba mtu au kijana ameweza kujitambua au mtoto ameweza kujitambua kwamba mimi nina shauku ya kujishughulisha na kitu fulani, na anamwelezea labda mzazi, mi nataka nifanye kitu fulani lakini kutokana na wazazi kuwa na ule mawazo au mawazo potofu kwamba kijana kama huyu anaweza kufanya kitu kama hichi, lakini kwa vijana wengi hasa katika hapa Tanzania wamekuwa watoto wa kufungiwa ndani na kunyimwa nafasi ya kujaribu mambo, hasa mambo ambayo yanaweza kuwaendeleza hao wenyewe binafsi, taaluma, lakini pia kiuchumi, au katika kujielewa na kuweza kuwekeza nguvu zao kwenye kufanya uzalishaji. Lakini jambo la pili pia linakua kwenye uelewa wa vijana wa kuweza kutambua kitu gani sahi ni sahihi kwao, na tunarudi kwenye kitu ambacho nimekielezea awali, kujitambua. Vijana wengi kutambua, bado hawajaweza kutambua vipaji vyao ni nini, au hawajaweza ku jiangalia wao wenyewe, ndani ya miaka mitano nataka kufikia wapi? Vijana wengi wanashindwa kujifanyia kufanya ile mpango, labda mpango kazi, au mipango yao wenyewe kwamba ndani ya kwa miaka mitano nataka nijione sehemu fulani ikiwa nafanya kitu fulani. Tunafahamu kwamba kutokana na utandawazi teknolojia ina wigo mpana hivi sasa, imepanuka sana. Uh, watu wengi na wabunifu wengi wamegeukia katika teknolojia, na pengine baada ya miaka michache ijayo uh, kutakuwa na nafasi chache sana za binadamu kuweza kufanya kazi, kwa mfano za viwandani ama na nini. Kwenye nchi kama Tanzania, ukanda wetu wa Afrika Mashariki, unadhani una vijana wametumia kwa kiwango gani fursa ya utandawazi na ukuaji wa teknolojia, unadhani wanafanya matumizi sahihi ya teknolojia hasa mtandao uh, kwa dunia ya leo? langu la kwanza litakuwa hapana, lakini kwa kiasi vijana ambao wako katika miji wameweza kutambua, lakini hawajaweza kutumia. Tukiangalia hapo hizo zunaona kwamba vijana wengi wameweza kuwa labda na akaunti mbalimbali kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii, lakini wameweza kutumia tu mitandao hiyo katika kuonyesha mafanikio yao na kusahau kuwekeza katika labda vitu wanavyovifanya wao kama wao. Kwa mfano, kama mimi nafanya ubunifu, ina maana kama utatembelea akaunti yangu katika mtandao mbali fulani wa kijamii, utakuwa uweze kufahamu kitu gani nakifanya, ili niweze kujitengenezea soko, lakini pia kuweza kutafuta fursa mbalimbali. Kwa hiyo vijana wengi hawajaweza, kwa sababu tunaangalia pia, kuna vijana wengi ambao wako vijijini na hawana hawapati mtandao au intaneti, hawapati kupata vitu vya kidigitali kama simu kuna vijana kama hao, na kuna vijana ambao wako mjini wamepata nafasi ya kupata hivi vifaa vya kielektroniki, lakini sa wameweza tu kujitengenezea mazingira kwamba mimi ni mtu fulani kwenye mtandao, lakini sa hawajaweza kuonyesha kitu gani wanakifanya au ule ubunifu au kitu cha kiutofauti ambao kila kijana anacho kwenye mtandao yao, ili kuweza kutafuta fursa mbalimbali, kwa sababu binafsi naweza kujizungumza mimi kama mimi kwanzia miaka hiyo na miaka kumi na moja jaribu kuelezea kitu gani nakifanya kwenye jamii na hata kutambulika na Umoja wa Mataifa kutokana na jinsi nilivyokuwa natumia mitandao ya kijamii kuonyesha kazi zinazozifanya, lakini kwa vijana wengi wengine ni kitu cha tofauti kabisa. Sidhani so, kama vijana wengi wameweza kufikia katika nafasi ya kupata kunufaika na mitandao ya kijamii lakini, ni jambo ambalo inabidi vijana waweza kujifunza, waweze kutumia mitandao ya kijamii ili kuweza kupata kipato kidogo, labda kufanya mafunzo mbalimbali kama watu wengine wanaofanya. Unatoa wito gani kwa vijana na viongozi kwenye nchi zetu za ukanda wa Afrika Mashariki? Uh, wito wangu kwa vijana wenzangu tujitambue, na kitu cha pili, endapo utakutana mtu yoyote, mtu na mtu yoyote fahamu kwamba huyo mtu ana kitu kimoja ambacho binadamu yoyote duniani hana. Kwa hiyo jaribu kujifunza hicho kitu, na ukishaweza kujifunza kwa watu kumi ishirini, utakuwa kijana wa kitu tofauti sana, ambao utakuwa unashindaniwa katika soko la dunia la fursa mbalimbali. Na ushauri wangu kwa viongozi, tuendelee kuwashirikisha vijana katika maamuzi ambayo yanaathiri wao na, na inaiathiri kesho yetu. Na kufikia hapa, msikilizaji, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa Emmanuel Cosmas, balozi wa UNICEF nchini Tanzania, lakini pia ni mwanaharakati wa vijana na mbunifu. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Ulikuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri.