Saa kumi na mbili na dakika kumi na tano saa za Afrika Mashariki. Katika habari za michezo, George Ajowi. Naona yuko vizuri. Nashukuru sana Karo, Caroline Corir kwa makaribisho yako ya kipekee, na ningependa tuanze na mashindano ya uendeshaji baiskeli ambayo yanaendelea eh, katika mataifa mbalimbali mbali barani Ulaya kule Denmark, hiyo jana mashindano ya Tour de France eh, kule jana ilikuwa siku ya tatu ya mashindano haya, ambapo mholanzi Dylan Groenewegen aliibuka mshindi katika raundi ya tatu ya mashindano hayo ya uendeshaji baiskeli ya Tour de France. Hii raundi ya tatu ilikamilika nchini Denmark hiyo jana, na leo ni siku ya mapumziko ambapo e, waendeshaji baiskeli wanapumzika, na kesho watajitosha tena uwanjani wanjani katika e, taifa la Ufaransa kwa mkondo wa nne ambao unatarajiwa kuwa na msisimko mkubwa kutokana na milima na mabonde e, katika mashindano hayo hiyo kesho. Uh, nimeona kinakuli na makundi, kwani wao wako mapumziko pia. Hapa walishindwa kufika, wao wanashiriki wana hapa tu Rwanda tu hadi Rwanda, lakini ukienda kule tu Ligi yao haijafikia kule Ufaransa, watalemewa wale. <laughs> <laughs> turejee hapa barani Afrika, aswa kule Morocco, ambapo kombe la mataifa ya Afrika kwa wanawake E, yanaingia siku ya tatu hii leo, ambapo mechi mbili za kundi cha zimeratibiwa. E, mabingwa watetezi Nigeria watakuwa na shuka dimbani kucheza na Afrika Kusini. Kumbuka kwamba e, itakuwa ni kama marudio ya fainali ya mwaka elfu mbili na kumi na nane ambapo timu hizi mbili ziliweza kukutana na Nigeria waliweza kuwa Charaza sana Afrika Kusini. Historia inajiandika tena. Eh, nitakuwa raha sana e, mechi nyingine itakuwa ni kati ya wawakilishi wa bara Afrika, Afrika Mashariki kumradhi, e, Burundi ambao watakuwa na shuka dimbani na Botswana. Timu ya Uganda waliweza kufanya vibaya sana Hmm, ndio si <laughs> ndo tena tenana <laughs> mwakilishi wa Afrika Mashariki hawa wawili tunatumai kwamba leo Burundi watafanya vizuri sana. hmm, ndio tunaweka karata yetu hapo <laughs> <laughs> hmm. <laughs> Naam, tuwatakie kila laheri, tusalie hapa barani Afrika. Na shirikisho la kandanda barani Afrika CAF imerudisha fainali ya kombe la mabingwa kwa mikondo miwili e, mashindano ya klabu bingwa baina ya timu zinazocheza kandanda barani Afrika. Haya yaliafikiwa katika mkutano wa wasimamizi wa CAF wa nchini Morocco wikendi iliyopita. Unaweza kumbuka kwamba mnamo Julai mwaka elfu mbili na kumi na tisa CAF iliamua kwamba mashindano haya ya ligi ya mabingwa kuamuliwa kwa mkondo mmoja na mwaka huu wakati wa fainali kati ya Alhali ya Misri na Raja Kasablanka ya Moroko. Fainali ilichezwa nchini Moroko na Alhali waliweza kulalamika sana, wakiweza kusema kwamba eh, Raja Kasablanka watakuwa na na, na, na na nafasi nzuri kutokana na mashabiki wa nyumbani na mazoea. <muchimu> -hmm. Mazingira umezoea. <muchimu> Kwa hivyo itakuwa ni afueni kwa sababu mikondo miwili kucheza nyumbani na ugenini inaleta raha pia. mm -hmm. mm. Nam, tusonge mbele na tukuja hapa nchini Kenya eh, tuangazie timu ya basketball ama ukipenda mpira wa kikapu. Kenya Morans waliweza kuondolewa katika kombe la kufuzu dunia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu baada ya kupoteza mechi zote za kufuzu. Em, waliweza kushindwa kufika uwanjani waliporatibiwa kucheza na DRC siku ya Jumamosi. Kwa hivyo, DRC walipewa alama eh, za bure ishirini eh, kwa bila, kisha wakaweza kubanduliwa na Misri na vilevile vile kubanduliwa na Senegal. Hii inamaana maana kwamba timu hii safari yake ya kuelekea kombe la dunia imeweza kukatishwa. Situseme nini? Tutasema tu, Kenya taifa langu nchi naipenda <laughs> maana inashangaza na mambo mengi na mi, Kenya yetu hii, Mungu aturehemu. Tuelekee kule e, Ulaya ambapo dirisha la uhamisho linashika kasi, na ningependa nianzie na timu hii ya Arsenal ambayo hii leo imeweza kumsajili mshambuliaji Gabriel Jesus kutoka Manchester City. E, kumbuka kwamba kijana huyu mwenye umri wa miaka ishirini na mitano ametia saini mkataba wa pauni milioni 45. Pesa na nzuri tu na tumai, Ajoi, kwamba usajili huo utakuwa na ma, manufaa mafaida hapo mwisho mm -hmm. Tusiiwe tuna sajili tu lakini matokeo hamna matokeo yanakuwa tena kinyume. E, Christian Erikson huyu ni mchezaji ambaye alikuwa anachezea Bredford, ameweza kujiunga na timu ya Manchester United vilevile. Vile Calvin Phillips amejiunga na timu ya ManCity kutoka Leeds United. Shukrani sana George Ajoi. Tupate sasa makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho, naye Minzilet Ija lililopita mahakama ya juu nchini Marekani ilitoa uamuzi wa kushtua baada ya kutangaza kudhibiti sehemu ya mamlaka ya Rais Joe Biden kuchukua hatua za kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi, uamuzi ambao umeonekana kuwa pigo kwa utawala wake katika kufikia malengo ya kimataifa na hasa utekelezaji wa mkataba wa Paris. Hata hivyo, mjumbe wa Marekani kuhusu maswala ya mabadiliko ya tabia nchi John Kerry mwishoni mwa juma amesema Marekani itatimiza malengo yake iliyowasilisha kwenye Umoja wa Mataifa kuhusu upunguzaji wa gesi joto. Swala kubwa hapa ni je, uamzi huu wa mahakama ya Marekani unamaanisha nini katika juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, hasa ukizingatia kuwa Marekani ni kati ya mataifa yanayochangia pakubwa kutoa gesi chafu za viwandani? Hili ndilo swala tunaloenda kulijadili katika makala ya mazingira leo, Dunia yako kesho. Jina langu ni Minzilet Ijai, karibu msikilizaji, uamuzi wa mahakama ya Marekani ulikosolewa na katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, ambaye kupitia kwa msemaji wake Stephen Dujarric alisema uamuzi huu hautarudisha nyuma juhudi za kidunia kuinusuru dunia. Hili ni pigo katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, hasa wakati huu ambapo bado tuko nyuma katika kufikia malengo ya mkataba wa Paris. Maamuzi kama ya leo ya Marekani na mataifa mengine yenye nguvu kiuchumi yanafanya kuwa vigumu kutimiza makubaliano hayo, lakini tunapaswa kukumbuka kwamba jambo la dharura kama mabadiliko ya tabia nchi linahitaji juhudi za kidunia na matendo ya taifa moja hayapaswi kutengeneza au kuvunja iwapo tuta afikia malengo yetu ya hali ya hali hewa. Msikilizaji, kwa njia ya simu nimemwalika Faisal Isa, mtaalam wa maswala ya mazingira, mabadiliko ya tabia nchi na sera, akiwa nchini Tanzania na hapa anaanza kwa kunipa mtazamo wake kuhusu uamuzi wa huo wa mahakama. Asante. Uamuzi um, huo kama ulivyopokelewa na wana mazingira uh, nchini Marekani lakini duniani kote, umeonyesha kurudisha nyuma sana uh, jitihada uh, za kupambana na mabadiliko tabia nchi hususan, uh, katika upunguzaji wa, wa gesi joto uh, na hususan pia katika gesi ukaa uh, carbon dioxide na hasa ni, ni, ni kunyima mamlaka ya kulinda mazingira ya nchi hiyo kuweza kuchukua jitihada mbalimbali uh, mbali. Kama tunavyofahamu, uh, nchi hiyo ni ya pili kwa, kwa, kwa, kwa sasa katika utoaji wa gesi joto duniani. Kwa hivyo kurudishwa nyuma kwa maamuzi hayo uh, kunazuia hatua zaidi kufanyika katika kukabiliana na mabadiliko ya, ya tabia nchi. Nchi ya Marekani ni moja kati ya mataifa yaliyoahidi kupunguza utoaji wa gesi joto kwa kati ya asilimia hamsini na hamsini na mbili kufikia mwaka wa elfu mbili thelathini. Lakini je, ni vipi uamuzi huo unaweza kurudisha nyuma juhudi za nchi hiyo kutimiza malengo yake? Tayari kiwango hicho aa, kama kilivyokuwa kimeangaziwa awali kilionyesha ni kiwango kikubwa ukiangalia ki, ki, ki, uh, na muda ambao uh, umewekwa. Tukiangazia zaidi hapo ni uh, vile vyanzo vikuu uh, vya utoaji gesi joto na kusababisha mabadiliko ya tabia nchi kwa nchi hiyo, na uh, jumuisha uzalishaji wa umeme lakini uh, usafiri uh, katika nchi hiyo. Kwa hiyo haya yote uh, yameonyesha kwamba bado yataendelea kwa mfano katika suala zima la uzalishaji wa, wa, wa, wa umeme, taasisi yao ya, ya ulinzi wa mazingira uh, Marekani, sasa inaweza uh, imeachiwa madaraka madogo kuweza kutoa maelekezo ya upunguzaji wa uzalishaji wa uh, nishati chafuzi, na hivyo uh, nishati kama uh, makaa ya mawe bado uh, inaendelea kupewa kipaumbele katika uzalishaji wa, wa, wa umeme katika nchi hiyo. Msikilizaji, uamzi huu wa huo mahakama umeonekana kuwa ushindi kwa sekta ya makaa ya mawe, ambayo katika mkutano wa kopi ishirini na sita mwaka uliopita mataifa yalikubaliana kuanza kuachana na matumizi yake. Hapa Faizal anaeleza athari ya uamuzi huu katika utekelezaji wa mkataba wa Paris unaolenga kushughulikia joto la dunia na mabadiliko ya tabia nchi kwa jumla. Ana, ni kiwango kikubwa uh, sana uamuzi huu utarudisha nyuma kama tunavyojua kwamba lengo la, la, la mkataba huo wa Paris ilikuwa ni punguza wastani wa joto kidunia kufikia chini sana ya ya nyuzi joto mbili nukta sifuri na kuelekea katika uh, nyuzi joto moja nukta, nukta tano kwa sasa. Uh, hususan huko West Virginia kumekuwa na kesi ya ilikuwa kesi hii ikiendana na kiongozi eh, wa eneo hilo ambalo anaonekana akiwa na maslahi binafsi, kwa sababu amekuwa na yeye akishiriki katika viwanda vya uzalishaji vinavyotumia makaa ya mawe. Kwa hiyo kiwango hichi kitarudishwa, kwa sababu tunajua makaa ya mawe ni moja ya vyanzo vikubwa vinavyochafua anga hewa na kusababisha mabadiliko ya, ya tabia nchi. Hili swala la, la, la mahakama labda ongeza na sasa hivi uhitaji zaidi wa nishati kutokana na mgogoro unaoendelea uh, kwa nchi ya Russia na Ukraine umeendeleza taifa hilo kutumia makaa ya mawe ambayo sasa uh, yanakwenda kuongeza badala ya kupunguza kiwango cha utoaji wa gesi joto. Pengine unafikiri uamuzi huu unaweza kuchochea mataifa mengine kulegeza kamba katika kuendelea kuchukua hatua za kudhibiti utoaji wa gesi joto. Kumekuwa kuna mitazamo mi, mi, miwili um, hasa ku, ukiwayanisha na uamuzi kama uliotolewa na na rais aliyepita, uh, kujitoa katika mkataba wa Paris. Mtazamo um, mmoja umeonyesha kwamba zile states ndani ya nchi hiyo kuweza wenyewe kufanya jitihada zaidi kupunguza utoaji wa, wa gesi joto baada ya maamuzi kipindi hicho cha rais yaliyepita. Lakini pia mtazamo huo kwa nchi nyingine, labda kama nchi za, za umoja wa Ulaya, umeonyesha kwamba wao sasa wanaweza kuwa kiongozi katika kupambana katika upunguzaji wa utoaji gesi joto hizi na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Lakini baadhi ya, ya, ya, ya nchi Uh, kwa mtazamo mwingine inaonyesha kwamba kama nchi ya, ya Marekani inayoongoza kiuchumi uh, duniani, lakini bado inafanya maamuzi kurudisha hatua hizo. Kwa hiyo wao wanaweza kutembelea katika uamuzi huo kwamba sisi tuna chumi ambazo zinaendelea bado hazijaendelea, kwa hiyo tunaweza kuendelea kutumia nishati chafuzi kwa sababu nchi zilizoendelea kama Marekani bado zinatoa maamuzi uh, kukuu weka kipaumbele katika nishati hizo na labda kwa mahakama kuingilia swala la kisera kama hili na wewe, ukiwa mtaalamu wa mambo ya sera, unadhani kunatoa taswira gani? Taswira mbili. Moja, uh, swala hili ni, ni, ni la kidunia uh, kwamba hali ya athiri tu uh, Marekani peke yake, uh, na tunaamini kwamba chombo kama mahakama Uh, kazi yake kuu ni kusimamia haki na haki ya msingi kabisa za kibinadamu ni haki ya, ya kuishi kwanza, kuishi katika mazingira uh, salama. Kwa hiyo uamuzi huu ambao unapelekea uh, kuchochea zaidi utoaji wa gesi joto na kuweza kuathiri uh, sio tu uh, kwa nchi ya Marekani lakini pia dunia nzima, unarudisha na kuzuia haki hiyo ya binadamu. Kwa hiyo lile jambo la msingi ambalo mahakama linatakiwa kusimamia kama haki za binadamu, kwa hili tunaona limezuia hilo kuweza kufanyika na kutoa nguvu zaidi kwa wafanyabiashara hawa na viwanda ambavyo vinaendelea kuzalisha gesi joto kutumia mafuta gafi na na makaa ya mawe. Msikilizaji, mkutano mwingine wa mazingira wa kop ishirini na saba utafanyika nchini Misri baadaye mwaka huu. Hapa Feiza anaeleza ni vipi uamuzi kama huu utaathiri matarajio ya wadau wa mazingira kuelekea mkutano huo. Imekuwa ni kawaida kwamba nchi kuelekea mkutano huo kila unapokuwa karibu na kutoa taarifa mbalimbali ambazo zinaonyesha nchi zao zikipiga hatua katika a, jitihada za kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hiyo hatua hii ya, ya mahakama imekuwa ni kinyume ya, ya matarajio ambapo tulitegemea nchi a, kama Marekani kama nilivyoeleza awali, yenye utoaji gesi joto kwa kiasi kikubwa Uh, duniani, uh, nyuma ya nchi ya, ya, ya China, kuweza kuonyesha mfano kwa, kwa nchi nyingine. Kwa hiyo asiyo uh, mfano mzuri au uh, hatua nzuri kuelekea mkutano huo wa ishirini na saba tunategemea labda uh, raisi uh, wa sasa wa Marekani, kama alivyoeleza baada ya kusikia uamuzi huu, kwamba atatumia uh, maeneo ambayo yanampa fursa yeye kama rais kufanya maamuzi uh, kupunguza athari zinazotokana na na uh, uamuzi huu wa mahakama. Kwa hiyo kama hilo litafanyika Uh, litatoa taswira nzuri kuelekea mkutano huu, lakini kama halitafanyika kiukweli, nchi nyingine pia zinaweza kufunjwa moyo uh, hususan nchi uh, zenye uchumi unaoanza kuendelea. Na kwa maneno yake Faisal Issa, mtaalam wa maswala ya mazingira mabadiliko ya tabia nchi na sera kutoka nchini Tanzania. Ndiyo tunafikia kikomo makala yetu hivi leo, hadi makala yajayo. Jina langu ni Minzilet Ijai. Kwahiri.