Timu saa 12 na dakika kumi na tano za Afrika Mashariki. Fuatilia kombe la dunia Qatar 2022 kupitia RFI Kiswahili na kwenye tovuti rfikiswahili.com na mdundo huo ni ishara tosha kwamba tunaelekea viwanjani, na tayari namwona Victor buso ako tayari kutuletea aliyojiri viwanjani. Karibu sana Victor. Nam, asante sana mwenzangu joja joi. Bila shaka tuanzie kule nchini Qatar leo, na kesho ni siku ya mapumziko. Uh, kuelekea katika michuano ya robo fainali kuania taji la dunia katika mchezo wa kandanda na mataifa ambayo sasa natajwa tajwa kwamba huenda yakafika mbali zaidi ni pamoja na mabingwa mara tano Brazil, mabingwa watetezi Ufaransa. Timu hizi mbili leo zimekuwa uh, zikifanya mazoezi uh, kuelekea katika mechi zao uh, za robo fainali. Lakini kabla tuja kufahamisha, nani atacheza na nani jana, kulikuwa na mechi za mwisho za kutamatisha uh, hatua ile ya kumi na sita bora. Timu ya taifa ya Moroko, wawakilishi wa Afrika, walifuzu katika hatua ya robo fainali baada ya kuishinda Hispania mabao matatu kwa bila katika mechi ambayo ilikuwa nakuvutia sana, na hii ilikuja baada ya kupigwa mikwaju ya penalti ya joi. Hii ilileta mafuraha kubwa sana kwa mashabiki wa kandanda barani Afrika. Naam, na vilevile kumbukumbu ya mwaka elfu mbili na kumi wakati Ghana ikishiriki katika hatua hii ya robo fainali kwa mara ya kwanza. Kwa hivyo Moroko pia inaweka historia kwa kuwa taifa la Afrika kuweza kufika katika hatua hii, na bila shaka, kama ulivyosema, ni kweli kabisa inaleta mm -hmm. kumbukumbu ile ya mwaka elfu mbili na kumi, mara ya mwisho ilikuwa ni timu taifa ya Ghana. Nakumbuka wakati huo fainali hiyo ikifanyika kule nchini Afrika Kusini, na timu taifa ya Ureno nayo ilifuzu katika hatua robo fainali kwa ushindi mkubwa um, wa mabao sita kwa moja dhidi ya Suzeland ambao wameanza kusanya viragu vyao na kuondoka kuelekea nyumbani. Na kwa matokeo hayo ni kwamba mataifa yaliyofuzu katika robo fainali kuanzia siku ya Ijumaa, timu ya taifa ya Korasia itamenyana na Brazil. Brazil ni mabingwa mara tano wa taji hili mm -hmm, lakini Kurasia sijui wa, bila shaka nao pia watakuwa wanajizatiti ili kuona kwamba wanafuzu katika hatua ya nusu fainali, na ukumbuka kwamba walishiriki fainali dhidi ya Ufaransa eh, mwaka elfu mbili kule Urusi wakaondolewa na Ufaransa nam na, na waka na na bila shaka mm -hmm. Lakini timu ya taifa ya Uholanzi itamenyana na Argentina ya Lionel Messi pia siku ya Ijumaa. Tutaona mambo atakavyokuwa, lakini siku ya Jumamosi wawakilishi wa Afrika Moroko watamenyana na Ureno huku Uingereza wakipepetana na mabingwa watetezi Ufaransa. Bila shaka, hayo ndio mataifa ambayo yatashiriki katika hatua hiyo ya robo fainali. Labda tathimini yako ni ipi? Unaona timu zipi ambazo huenda zikafuzu katika hatua nusu fainali? Naam, naipigia upatu Moroko. Jana walicheza vizuri sana L licha ya kwamba eh, Uhispania walikuwa na tikitaka nyingi sana e, Brazil watafanya vizuri sana kisha Ufaransa wana mechi nzuri sana, kwa hivyo hizi ni timu ambazo e, ukiziangalia kwa karibu sana, kati ya hizi timu tatu ambazo nimetaja, moja yao ita fuzu katika fainali ya mashindano. mm -hmm. Haya, na unakumbuka kwamba timu ya taifa ya Hispania ndio mabingwa wa taji hili mwaka elfu mbili na kumi kule Afrika Kusini. Namna mchezaji wa timu ya taifa ya Ubelgiji Eden Hazard naye ametangaza kustafu kucheza soka la kimataifa. Hii inakuja baada ya timu yake ya taifa kuondolewa mapema sana katika mchono hii ya kombe la dunia. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 naye na akipiga katika klabu ya Real Madrid amesandika kwenye ukurasa wake wa Instagram kwamba ukurasa mpya umefunguliwa na tangu mwaka elfu mbili na nane amekuwa akichezea timu hii ya Ubelgiji. Uh, bila shaka tutashuhudia pia baadhi ya uchezaji wakifuata mkondo mm -hmm. huu katika, katika kipindi kama hiki, lakini timu ya taifa Japan maarufu kama Bluu Samurai Ha, imewasili katika jiji la Tokyo ha. Hii inakuja baada ya kuondolewa na kuroesha katika hatua ya kumi na sita bora, na nahodha wake Maya Yoshida amesema kwamba sasa kombe la dunia liko nyuma yao na sasa wanaangazia mashindano ajayo ya kuania taji la bara Asia. Unakua kwamba wao ni mabingwa mara tano wa taji hili na licha ya kuondolewa wameondoka kule Braz, kule uh, nchini Qatar wakisema kwamba wameondoka wakiwa uh, vichwa juu, kwa sababu uh, walishindwa kupitia mikwaju ya penalti, na hata labda kabla, licha ya kushindwa joi, wamekaribishwa na maelfu na, mm, kwa mamia ya mashabiki katika jiji la Tokyo. Nam uzalendo huo. Nam hakika tumalizia tu na kwamba ratiba ya mashindano ya riadha ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu ya Diamond League yame, ratiba hii imetolewa, na mashindano ya kwanza yatafanyika tarehe tano katika jiji la Doha, lakini yanarejia ya tena katika jiji la London. Ni kushukuru sana Abuso, lakini eh, inamaanisha kwamba kati ya leo na kesho wanapumzika. Nam leo kule Katar wanapumzika, wanafanya mazoezi kuelekea katika mechi ya robo fainali. Uh, mechi ya robo fainali ya kwanza kama nilivyosema itakuwa ni kati ya Kurusia na Brazil, lakini Holanzi pia watamenyana na timu ya taifa ya Argentina. Kwa hivyo wacha tusubiri na tuwaombee kila laheri timu ambazo zinajiandaa katika hatua uh, hiyo ya robo fainali, ikiwemo Brazil, Ureno, Moroko pamoja na Croatia. Sindila kusahau mabingwa tetezi ile bluu ya kule Ufaransa. Ah, shukran sana Busu, shukran. Naam, tupate makala gurudumu la uchumi na Emmanuel Richard Makundi. Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi Msikilizaji, mwishoni mwa jumaa hili hapa nchini Kenya, kituo cha ubunifu na Nairobi Comic Convention kwa kushirikiana na ubalozi wa Ufaransa wameandaa maonyesho ya ubunifu wa teknolojia ya michezo ya kidijiti yani video games, ambapo wadau mbalimbali wa kisekta watakutana kujadiliana na kuonyesha kazi zao kwa maendeleo na fursa za kutangaza ubunifu huu kwenye majukwaa ya kimataifa. Hivi leo katika makala ya gurudumu la uchumi, tunaangazia ubunifu wa michezo ya kidijiti barani Afrika na namna inaweza kutumika kama fursa asoko la bidhaa za kiafrika kwenye nchi zilizoendelea. Jina langu Emmanuel Makundi. Karibu kuzungumzia hili msikilizaji. Studioni ni naye Douglas Ogeto, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Ludicworks inayojihusisha na utengenezaji na uchapishaji na usambazaji wa michezo ya kidijiti barani Afrika katika nchi zaidi ya 30, lakini pia nitakuwa na An Danu, yeye ni mmoja waandaaji wa maonyesho haya. Kwa kuanza, pengine nianze na An. Hebu tuambie Nicon ni nini Nicon ni platform ambayo imeundwa for creatives uh, na tukisema creatives au ni watu ambao wanafanya comic books cosplay watu gamers unajua wale watu wa e-sports wanaocheza utakuta illustrators ambao wanachora animation pia um, so tulianzisha Nicon mwaka wa 2014 umuhimu wa kuanzisha Nairobi Comic Con ulikuwa wa kujaribu kuenhance number one kuwawezesha hmm. mm. hawa creatives kuwawezesha pia waweze kufanya collaborations mm. ambapo wanaweza fanya kazi pamoja. Mara mingi miaka iliyopita ulikuta watu wako na talents mingi mm. bat wako nazo nyumbani kwa sababu hawana mahali pa pa kuonesha, pa pengine sasa. An hii itakuwa ni mara ya ngapi pengine kuandaa uh, tukio kama hili, event kama hii? Na walengwa ni akina nani hasa? Mna target akina nani? So hu mwaka utakuwa mwaka wa tisa hmm. kutoka mwaka wa elfu, mw, elfu mbili na kumi na moja na kumi na nne na tunaolenga tunalenga watu kadhaa ambao wana showcase. Ni watu ambao wabunifu na ni wabunifu wa aina mbali, so kuna wale wanachora, kuna wale wanaandika vitabu za comic books, kuna wale wanaoneshana mavazi yao kama superheroes mm -hmm. kuna wale wanacheza michezo ya video games, ndo wale wana showcase na pia utakuta the French Embassy, ambao tunafanya kazi nao na wametu support wametu kutusaidia huu mwaka pia wao wako hapo Embassy nyingine tume wana, wana tusupport huu mwaka ni Italian Embassy, sababu mahali tunapoenda na mahali tuko pia hatungefika wametusaidia, kama si. na program ya event hii iko kwa mitandao Instagram ambayo ni nikon_ea na pia website yetu ambayo ni www.nikon.co.ke. Utengenezaji wa katuni Douglas, uh, ni jambo linalohusisha uh, ubunifu pengine, nini wewe kilikuvutia mpaka ukapata wazo? So nimekuwa katika hii sekta ya teknolojia kwa muda wa miaka kumi hivi sasa. Aa, na katika hiyo jani mm. ya kiteknolojia niliweza kuangalia mahali naweza nika provide value. Aa, na hapo ndio niliweza kuona sekta ya media, lakini niliona kunao wale wanajitahidi zaidi kuweza kutengeneza hizi uh, mm. games Um, leona, na hapo ndio niliona naweza nika provide uh, more support ili wao waweze kujiendeleza mbele zaidi. Miongoni mwa mambo ambayo uh, mnafanya ni, ni kujaribu kubadili fikra mm -hmm. na mtazamo wa namna michezo ya kidijitali mm -hmm. ama video games mm -hmm. inachezwa barani Afrika. Pengine uliona nini kinakosekana? Uh, ukiangalia mambo ambayo yako kwa you know, tv station, kwa redio kwa hizi dijitali, sana sana huwa ni eh, stori za wale ambao wako pale nje, lakini kile kinakosekana ni sisi wa Afrika tunazo mm-hmm. Um, a lot of stories. Unajua, ukienda pale nyumbani kwa shosho yako anakupatia mambo ya vile yalikuwa, lakini sana sana ukiwakisha TV yako hau, haujioni, unaona tu mambo ya wale ambao wako pale nje. Kwa hivyo sisi tulitaka kubadilisha fikra um, ili wao ambao wako katika hii continent yetu ya Afrika ama wao wale ambao wamezaliwa nje lakini ni unajua, wa Afrika, wa Afrika damu mm, mm, mm, wanataka kujua mambo yakoaje pande hii, unajua mambo yalikuaje. Kwa hivyo sisi tunataka kutoa hizo ujumbe uh, za Kiafrika lakini, sisi tunatumia mbinu ya unajua video games ili kuweza mm. Wakati mtoto anacheza ndio anacheza kujifurahisha, lakini baadaye kuna ile kitu unajua inapita kwa akili anakuja mm. kujua ah, kumbe hivi ndio mambo ilikuwa hapo awali mm. yeah. Tangu mlipoanza mm. miaka tisa, si haba. Mwitikio wa watu ukoje? tulipoanza Uh, ukweli ni kwamba watu wako wanaelewa vizuri ni nini tunachokifanya, but uh, miaka ilivyoenda, mwitikio umekuwa mzuri sana, kutoka kwa wale wanakuja kuonyeshana pia kwa wale wanatusupport. Tulipoanza ntakwambia ukweli, ilikuwa changamoto kubwa sana mm. najua watu waelewe ni nini mnafanya mm. <laughs> na ilikuwa uh, event ya kwanza East and Central Africa mm. ambapo unajua, tulikaa chini tukafikiria hizi hawa watu wote wabunifu a wako nyumbani hawana platform ya kuhoa na kucollaborate, tufanye kitu jamani, so tukakaa chini tukaanzisha, lakini tukianzisha changamoto kubwa imekuwa hela. So pale tumefika ma, na hapa tunaezasema ni tumetoka mbali. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi. Leo tunaangazia maonyesho ya teknolojia ya michezo ya kidijiti yani video games itakayofanyika hapa Nairobi mwishoni mwa jumaa hili. Studioni ni naye eh, Ann Ndanu pamoja na Douglas Ogeto. Umegusia swala muhimu sana na msingi kwa sababu ya teknolojia za mm -hmm. Ulaya kuja Afrika, unadhani changamoto kubwa ni nini kwa watengenezaji wa, wa, wa, wa, wa, wa katuni za kidijiti mm -hmm. uh, video games mm -hmm. hapa barani Afrika yeah. Aa, naweza kusema mwanzo ni pale nyumbani Unajua, ukiwa mtoto unazaliwa, unakua, unasikia baba anasema ukiwa mkubwa, anataka ukuwe daktari, ukuwe injinia, unajua, ukuwe mtangazaji, lakini mm. ni mara chache sana utasikia mzazi mm. <coughs> wako anakuambia nataka ukuwe mm. storyteller. Ukiangalia kama Congo, for example mm. wengi wao wenye wanaimba ni kwa sababu baba shemeji alikuwa anaimba, kwa hivyo wanajua umuhimu. Hiyo ndio changamoto ya kwanza, kwamba wale ambao wako karibu na wewe hawatambui kitu ya kushangaza zaidi ni kwamba hawa wenye wako katika creative. Ukiangalia nchi za Uingereza wanapokea zaidi pokea zaidi kushinda hata wale daktari mm, uh, so naweza sema hiyo ni ya kwanza. Ya pili ni ukiangalia, hii sekta yetu inahitaji a lot of funding. Um, so hakuna zile resources, pesa. Pesa. Mm, hakuna zile pesa za kuweza ku, kwa sababu kutengeneza hizi digitali inachukua muda, lazima uweze kupokea pesa ambazo zitakusukuma kutengeneza quality, alafu baadaye uweze kupeleka into the market. Unatoa sasa wito gani uh, kwa wabunifu? Kama society naweza sema tumetoka mbali sana ambapo tukiwa wadogo, wazazi wetu walikuwa nashinda tukisema, lazima ukue daktari, lazima ukuwe injinia, lazima ukuwe mm. sijui unajua hizi, hizi makazi yeah. za yeah, rubani, rubani. Yeah. Yeah, lakini sasa pale tumefika, kuna watu wengi wana kipaji na ambapo wanaweza earn from hicho mm. kipaji chao mm. Mm. so naweza sema usiogope kama uko na talanta mm. Unaweza chora, unaweza andika, unaweza kachini chini, no, na wewe ni mchezaji mmoja mkali sana mtaani mm. <laughs> kila mwaka tunafanyanga tournaments. Ile support pia tunapata kutoka hizi corporates na hizi embassies na hawa watu wengine, ni kutusaidia sisi pia tu make sure tumewafikia watu wengi zaidi, na wakiparticipate pia wana earn from hizo vipaji zao. So naweza sema number one kwa wazazi msifungia wa watoto wenye kenye mnafikiria, nafikiria haitawasaidia, haitawa, because kwa ukweli kuna watu wengi wamebenefit hmm. kutoka hizi vipaji zao. Kwa wabunifu tokelezea oneshana Platform kama hii uh, ni ya kukusaidia chako kusaidia upatane na watu wengine piwa, ndo ujue mtashikana, kwa watu wengine kwa ambao wanatafuta kipaji chako. Msikilizaji, katika kuhitimisha, anatoa fursa ya msikilizaji wa makala haya ambaye yuko nchini Kenya hasa katika jiji la Nairobi kujishindia tiketi kwenda kushuhudia maonesho ya mwaka huu ambapo watu wanne wa kwanza kutuma barua pepe kwenda anwani Kenya 022gc na kichwa chako cha habari ni kwenye subject, andika NICON. Watazawadiwa tiketi. Shukran kwa Douglas Ogeto, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Ludiox na Anne Ndanu, yeye ni mmoja wa wandaaji wa maonyesho ya NICON mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Hadi wiki ijayo, ulikuwa nami Emmanuel Makundi. Kwa heri.