nam saa kumi na mbili na robo afrika mashariki punde tunaelekea viwanjani natayar ualkea wananwenshkuru abamoja kwamoja mashindano yaamekamlik mbo mcheaiwawa kenyakibuku aliemaliza nafas enye mashindanoa maa yaliokamilikamshoni jumahili jn nairobi nchini kenya sasa ameiomba serikali na shirikisho la mchezo huo nchini kenya kuwapa wachezaji wa kenya mashindano zaidi ili kuwasaidia kujionea na kujiandaa vizuri kabla ya mashindano ya kimataifa na alikuwa na kauli hii naweza kusema wachezaji wa kenya wana talanta na uwezo mkubwa na tulikuwa na wachezaji wazuri sana kwenye mashindano nahisi kuwa hatuna mashindano ya kutosha kwenye kujiandaa na tunahitaji mashindano ili kunoa makali yetu kwa hivyo tukipewa mashindano zaidi kwenye ziara ya ndani na kuwa mtawana wachezaji wengi wa kenya zaidi ya familia ya kibuga kwenye wikendi ya mashindano ya kenya open kumbuka kwamba libilalimtaikibuk alikuwa mkenya pekee kufuzu katika ya muondowano c c kambaalikua mkenya wapekee mbaye alishiriki mashindano haya pamoja na wenzake Wani, mashindano ama mchezo wal mara nyingi utaj kua ni awatu wenye hela bkauius Zaji, lakini pia eh, ile sa, safu ya maandalizi wote unakutana ni watu <laughs> lakini ni dana maana hata nimeanza kujifunza na watuai huwezi kusema kwamba ni dana kwa sababu mtu unaangalia kuanzia zawadi ambaye anapewa mshini mshiniachezaji mm-hmm. wenyewe, wenyewe uh-huh. namna walivyo una, unaelewa ni kiasi gani tunaweza tukathibitisha kwamba kweli huu mchezo ni watu wenye uwezo naalbilalimbalina hiyo mechiza kirafiki za, za timu ya taifa ya ya, stars ya kenya na ya burundi inafahamika kama uh, timu kmatmuya burundwimchezoya eh, eh, kirafik zilizokua zimeratibiwa kuchezwa jijini nairobi kuchewa jijininairobi at mwezihuu wa machi zimefutwa hii ni kulingana na katibu mkuu wa shirikisho la soka nchini burundi jerema mnraiaz <laughs> <laughs> <laughs> mwandishi wa habari Aha. pale redio ya taifa kabla y kupewa nafasi hiyo wkatibu mkuu wa shirikisho la soka pale burundi amesema kwamba burundi imejiondoa baada ya shirikisho la soka nchini kenya fkf kutaka mechi hizo zichezewe nchini indonesia wala sio nairobi kama ilivyokuwa imepangwa awali kwa hivyo wakasema kwamba watalazimika wao kama burundi kujiondoa katika mechi hizo za kirafiki lakini sasa kwanini kenya ikaahirisa ikapeleka hukoakenya hayo ni masuala ambayo tutakuwa tunachimba zaidi kuona ni kwa nini walifanya hivyo nchini tanzania rais samia suluhu hasan ameaidi tena shilingi milioni tano kwa kila bao litakalofungwa kwa vilabu vya simba na yanga katika mashindano ya la shirikisho barani hadi katika ombia kwamba sio tetesi ni kweli kabisa kabisaameuwa <laughs> <laughs> <laughs> akizitoa hizo pesa hizo nam. kwa sababu yanga yang waliposhinda eh, mabao matatu mm-hmm. walipewa milioni kumi na tano na alisema kwamba ikiwa timu yeyote baina ya simba au yanga bao moja anatoa milioni tano itafurahisha kwamba <laughs> akiendeleakuzi okay tayeso pesa. Mm-hmm. Na meneja zamani wa Arsenal, Asan Wenger yuko nchini Rwanda alibiri alihudhuria mkutano wa 73 wa shirikisho la soka duniani yani FIFA ambao utafanyika kuanzia tarehe 16 mwezi huu. Mkutano huu utaongozwa na rais wa FIFA again an Infantino. Ajaenda kwenye mkutano huu bila shaka itakuwa kumchagua rais wa FIFA naye ikumbuke kwamba Infantino hana mpinzani katika uchaguzi utakaofanyika uh, tarehe 16 na kwamba anawania muhula wa 3 na analenga kuongoza tena a miaka mingine minginesiukauli yako tumeshuhudia sana mambo kama haya <laughs> lakini ni shukuru sana mwenzangu tutamatishielusuunam shukran sana na nimkaribishe ji anatujia na makala mazingira leo dunia yako kesho <muchilis> mskilizaji juma lililopita nchi wanachama za umoja wa mataifa hatimaye zilifikia makubaliano ya kwanza ya kimataifa kuhusu ulinzi na uhifadhi wa maeneo ya bahari ambayo haiko chini ya umiliki wa nchi yoyote makubaliano yaliyoafikiwa baada ya miaka kadhaa ya majadiliano kwa mujibu wa un na wataalamu wa hali ya hewa mkataba huu utasaidia kunusuru mamia kwa maelfu ya viumbe wa baharini ambao walikuwa hatarini kutoweka kutokana na shughuli za kibinadamu na mabadiliko ya tabia nchi john kerry ni balozi maalum wa marekani kuhusu maswala ya mazingira na kwa tabia nchi. hii ni hatua ambayo inaonyesha binadamu tunaweza kuwa na maamuzi makini na kwenda katika mustakabali wa baadaye ambao hauogopeshi ni mustakabali mzuri hewa safi maji safi kutokuwa tegemezi na nchi nyingine na sasa unaweza tengeneza hata nishati yako tofauti na zamani msikilizaji kulingana na shirika la mazingira la umoja wa mataifa moja ya mambo yanayochangia uchafuzi wa maeneo ya baharini ni pamoja na taka za plastiki ambapo tani milioni kuminamoja ya plastiki huingia kwenye bahari zetu kila mwaka lakini ili kuhakikisha makubaliano hii inazaa matunda jamii pia zina jukumu katika kuhakikisha ulinzi wa maeneo ya baharini na jukumu hilo linaanza katika mitaa yetu nchini drc shirika lisilo la kiserikali la mdp limeanzisha kampeni za kuokota mifuko ya mifukoy Tiki kwenye miji kadhaa iliyoko mpakani na uganda ambapo mamia ya wakazi wa eneo hilo la kasindi na lubiria wanakusanyika pamoja na kupewa mbinu za kukusanya mifuko hiyo nimefanya mahojiano na manix mbavoa yeye ni mratibu wa shirika hilo la mdp hiki ni kikundi cha maendeleo cha watu wengi ambapo leo tutakuwa tunafahamu zaidi kuhusiana na juhudi wanazozifanya kukusanya taka hizi za plastiki imekuwa miezi tatu uh, kabla tulianja mradi ya kukusanya yani hiyo ma uchafu ya kauchupati ili kuona namna gani kukinga mazingira kwa mambo fulani fulani ambayo haipani sura vizuri na hiyo kampeni tumeanja hapa kwenye boda ni kuonesha government na wakuu viongozi ya kwamba tunatwala boda kwa sababu ni mlango kabambi ya nje ndio maana tulianja hiyo mpango ili tuweze kuongesha wakaaji ya kwamba hiyo kitu inasababisha mambo mengi nam na labda baada ya kukusanya uh, mifuko hiyo ya plastiki mnazihifadhi vipi ili zisirudi kutapakaa tena mitaani na ya kweli wakati tunazilogota uh, kwetu ni sisi kuona za wapi zinaweza kufaidika tena ndani ya mazingira yaani tunapitisha hiyo kitu yenye tunaweza tukifaa tunaziweka na zengine tunazichoma ambazo zinakuwa uchafu sana na haziwezi tena kufaidika kupita mwa hio hatua ya kufaa reiklage ili tuweze kupata yaani mablo ma, ma ambayo wanaita pavi majiwe kidogo kidogo ambao watu wanaweza wakipanga barabarani ambayo wengine wanatengeneza hizi siku na lakini sisi tunaona hiyo kauchu wakati tumefaa utafiti ya kweli hiyo kauchuu ukeichanga na mchanga hii ambayo inatoka baharini mchanga hii ambao watu wanatumikisha wakati wanajenga manyumba hiyo kauchu lazima ipate kutusaidia tukue na kiasi ya kutengeneza mazingira barabara zetu na hiyo majiwe kidogo kidogo ambayo inaweza ikitoka mwa hiyo makauchuu ambayo ilikuwa kitu uchafu ndani ya mazingira lakini inakuyakuwa sururisho ya kusafisha mazingira nam uh, taka hizi za plastiki wakati kunatokea mafuriko huwa zinabebwa na kuishia kwenye mito maziwa lakini pia bahari zetu pengine mbali na shirika lenu kuwakusanya watu wanajamii kuokota taka hizi za plastiki je kuna elimu ambayo mnatoa kwa jamii kuhusu athari ya kutupa ovyo taka hizi za plastiki ya kweli kufatana na uh, mafundisho ambayo tunafaa tunakuwa tukupita kwenye redio gizi nashukuru sana wakati umejiunga nasi na tunajua kama sasa sauti yetu itaenda tena mbali kidogo kwa sababu watu ambao tuko huku wnjini tunatumika na wapashahabari wa mloko wa, wa vijiji ili wapate kuhimiza na kuonesha watu shida ambayo ile inaweza ikahusika kwa sababu wakati nakuwa ndani ya mazingira mimea haitaota wakati nakuwa ndani ya mazingira hatutaweza kupanda miti natunawaambia kama tukiharibu mazingira na naiyo a lazima hiyo miti haitaota haitaotatunaendelea tukiimiza mfanyabiashara fan, chumba kwa chumba kwenye soo hata kiwango ya kuonesha mkaaji wowote wa ambayo watajiunga nasi akituletea hiyo maplastik kwenye ofisi yetu tutamukabizi na kumuankuraje na kitu kidogo hiyo kitu ilisababisha wakaaji wengi walijiunga nyuma yetu na paka tumeeneza kilo mingi sana ya hiyo maplastik kwenye ofisi yetu ili tuone sasa mipango ya kuenda ifaa relae yani kui rudisha sasa mazingira yanaisha kuwa vizuri tuone ile mipango kabla tutapata nguvu na pesa fulani fulani kabla tungali tukigonga mlango kwenye watu wa government watusaidie lakini hapo jibu kwanja haziyapatikana umezungumzia umetaja serikali ningependa kuuliza iwapo kuna ushirikiano kati yenu na mashirika mengine ya kiserikali pengine wizara ya mazingira ama ofisi yoyote ya serikali je mnashirikiana nao vipi kuhakikisha kwamba wanajamii wanapata elimu ya kutosha na hamasisho ya kutosha kuhusiana na athari za taka hizi za plastiki katika mazingira yetu bo ya kweli kwanja serikali kutushindikiza inatupatia inatukabidi kutupatia ruhusa tuonekane mjini tuweze kufatana na hiyo kambeni lakini tumekiaji kuta mbele ya shida kidogo ambayo inahitisha kipesa ili watu wapate kurudisha hiyo kitu ambayo ilikuwa uchafu unajua kama hata hiyo ambayo inakuwa baharini ili watu waingize mitumbu baharini na watu wapate kulogota itaomba watu wapate yaani kiasi ya pesa ya kununua mafuta ili watu waingie baharini na iyo amitumbu na tusafishe bahari zetu lakini shida ambayo tungali nayo ni kuona kazi fulani fulanifulani ztunabakilia nazo kidogo ili tuweze kusafisha na tuweze tukifikia kiwango ya kutosha mambo bila shida tupate yani kitu hiyo ya mafuta kutia ndani ya hiyo mamitumbu ili tuweze kusafisha mabahari zetu ndio uhusiano ambao tuko nao ndani na serikali lakini kipesa bado pengine zungumzia tu changamoto ambazo toka mmeanzisha mradi huu mmekuwa mkikumbana nazo na ni vipi mnakabiliana na changamoto hizi kuhakikisha kwamba malengo yenu ya kuhifadhi na kusafisha mazingira inafanikiwa Aa, ya kweli changamoto ya kwanza ni kukuhakikisha ya kwamba wakati tuko naendelea ndani ya muradi wakati tulikuwa mu miezi mbili wakaaji walikuwa wakituonyesha kweli munapiganisha ii tusikuwa natumikisha hii pst sasa tutumikishe mfuko gani ambayo haiwezi kusababisha mazingira ama mfuko gani ambayo haiwezi kuhasibisha yani mamutoni sasa leo changamoto inaisha hiyo siku tatu wakati sisi wenyewe na warafiki wetu fulani fulani ndani ya kikundi tumeleta na tumekuya tukionyesha wafanyabiashara mfuko ambayo inastahili kutumikishwa ambao zinakuwa ambayo zinakuwa biode ambao wakati mtu akitumikisha lazima wakati utatupa barabarani ama kiwanjani haiwezi sababisha mazingira tumekuya tukionyesha wakaaji wale wale lakini wafanyabiashara wapato ndogo na wapato kubwa nini inastahili masiku masikuzinakuja wapate kufaa yani maoand waitishe wale wakuu viongowale waku wakuu wa maizini makampuni ambao wanawasukumia hii maplastic wapate kuanja wasukumia hii mifuko ambayo inastahili na mwisho tu wito wako kwa wanajamii pengine unatoa wito gani kwao kuhakikisha kwamba mazingira yetu yanalindwa ya kweli mwito wetu ya mwisho tutaitisha wakaaji wanajamii tutawasii kila mutu wakati anatumikisha hiyo kitu lazima akikinge vizuri nyumbani ndani ya mazingira yake na kisha kidogo wakati atumikishe aiti ako moto wale ambao wanakuwa wanaishi pembeni ya mitoni yani pembeni ya mabahari waangalie namna gani kuitosha pembeni na waichome hiyo wakati tunaichoma ni kufaa yani action ambayo italinda na kukinga mazingira na bahari zetu na msikilizaji kwa wito wake manix mbavua mratibu wa shirika la mdp kutoka nchini drc ndio tunafikia mwisho wa makala yetu hivi leo jina langu minslet ijai kwaheri