Na msikilizaji, dakika 15 zimekatika baada ya saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na bado tunazidi na uchambuzi kuhusu uchaguzi nchini Kenya ambapo muda mfupi uliopita tume ya uchaguzi IEBC imetangaza mshindi wa urais wa Juma liliopita, ambapo Daktari William Samuel Ruto ameibuka mshindi kwa kupata asilimia tisa ya kura zilizopigwa. Kwa sasa tuungane na wachambuzi wetu kwenye laini ya simu. Naungana na Daktari Brian Wanyama. Daktari, hujambo? Sijambo dadangu, habari jioni. Jioni ni njema. Pengine uliko mtazamo wako baada ya tume ya uchaguzi ya IBC kutangaza uh, Daktari William Ruto kama rais. E, e, kwa kweli ni, ma, ni matangazo ambayo watu raia hapa Kenya wamesubiri kwa muda mrefu sana, karibu siku nne na ni mwisho wa mchakato mzima ambao ulianza hapo miezi mingi iliyopita na tukashiriki uchaguzi hapa Kenya, raia wameshiriki, pakawa na maafisa katika kila eneo bunge, pakawa na wasimamizi wa uchaguzi katika kila kaunti, na hatimaye basi leo ndimekuwa kilele, kwa sababu kura za rais ndio watu wengi walikuwa zisubiri, na vile nimesema kwamba hesabu hiyo ya hamsini na nne nukta nne na arobaini na nane tofauti ni kidogo kabisa. Kwa hivyo kimekuwa ni kinyang'anyiro kikali kabisa kabisa, na bila shaka i, watu wengi sasa wataweza kurejea katika kazi zao za kawaida, kwa sababu kidogo pamekuwa na hali hali kidogo hali hajarejelea ya kawaida, na madaktari uchu matokeo haya kidogo yameonekana kutopokelewa vizuri na upande wa muungano wa azimio wa Kenya ambao no. unalalama kuwa kumekuwa na makosa madogo madogo, pengine na. Wewe unazungumziaje hali hii e, katika kinyang'anyiro chochote, kinyang'anyiro ambacho kiko karibu kwa karibu kama kile ambacho kimekuwepo, tunapokuwa na wagombezi ambao wana tajriba kama ile Daktari William Ruto na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga, e, watu wametembea hapo kwa hapo karibu kwa karibu, na wote wamekuwa na wafuasi wengi kabisa. Bila shaka matokeo yanapotangazwa Mambo kama hayo malalamishi haya hayakosi haya, haya, haya, na ni wazi kwamba pengine upande wa Azimio ikawa hujafurahia ile matokeo. Bila shaka kuna sehemu nyingine ambayo iko wazi, kuna njia eh, ambayo iko wazi ambayo tunaweza kuitumia ili kufika ahueni. Yeye anaweza kwenda mahakamani, mahakama kuu, mahakama kuu. Kwa hivyo nafikiri ikiwa hawajatosheka na wanapopima ratili ya yale ya makosa, waone kwamba ya yale makosa yalifikia kile kiwango ambacho kiliweza Ki kuadhiri yale matokeo basi, wanaweza kuelekea kotini, kwa sababu pia upande ule wa azimio uh, una eh, mawakili ambao ni watajriba ambao ni weledi, bila shaka watawashauri vizuri ili Ee, wanapoenda kotini pengine waweze kupata nafuu, lakini jambo lingine ambalo kidogo inashangaza ni kwamba wakati ule bwana ah, Chepkati anapotangaza matokeo kule Bomas kidogo kuna makamishona kama waine wakiwa na press conference kule Serena eh, Serena. Kwa hivyo sasa ina, inaleta taharuki, inaleta picha mbaya, lakini kwa jumla ni kwamba nafikiri matokeo haya zile fomu zinaitwa form 34 zote zilikuwa kwa portal ya IEBC. Kwa hivyo kitu ambacho mtu alihitaji ni kuchukua kalkuleta kuhesabu tu, kuchukua hapa, kuongeza hapa, kuongeza hivi, kufanya hivi na kufanya hivi. Na la pili. Naam. Daktari, pengine uamuzi wa makamishna hawa wanne kujitenga na matokeo haya unaweza kuwa na athari gani kwa matokeo haya ambayo tayari yamesha tangazwa, e ameendelea kata akatangaza matokeo, lakini ikiwa makomishona watatu wanne hawajaridhika, uh, bila shaka uende naye pakawa penyezo kwajilia inalalamika, kwa mfano wa azimio kuweza kuchukua nafasi hiyo, ili kulitumia kama e, e, e, suala ambalo inaweza kupelekwa kotini ili liweze kutatuliwa. Kwa kweli sio picha nzuri, kumaanisha kwamba pengine kuna maafikiano, kuna mambo ambayo, uamuzi ambao uliweza kufanywa ambao hawakuwapendeza na hawajaeleza kina kwa ubanga ni kitu gani ambacho kimewafanya wakaweza kujitoa katika mchakato mzima wa uchaguzi wa hesabu hii. Wametoa tu madai kwamba kidogo, kuelekea mwisho mwisho, hali haikuwa nzuri. Wametumia kwa kimombo neno opec, yaani kwamba hapakuwa na uwazi. Kwa hivyo, na walipojaribu kuulizwa na waandishi wa habari hawakutaka kufafanua zaidi. Nafikiri hilo ni jambo ambalo tulifuatilia, waandishi wa habari waweze kulifuatilia ili tuweze kujua. Naam, Daktari, salia nasi kidogo, tuvute pumzi. Tutarejea baadaye, uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022 na msikilizaji, bila shaka ni tunakuletea matangazo haya maalum ya uchaguzi nchini Kenya. Muda mfupi uliopita, tume ya uchaguzi IEBC imetangaza mshindi wa uchaguzi wa urais. Nirejee hapa studioni, niko naye Peres pengine Peres, makamishna wanne kujitenga na matokeo haya ya uchaguzi no. kunaweza kuwa na athari gani? Kwanza inatia shauku mchakato mzima wa uchaguzi kwamba uchaguzi kwa, kwa upande wao ama kwa upande wa wananchi watachukulia kwamba uchaguzi ujafanyika kwa, ha kwa haki. Hivyo naonelea kwamba mrengo wa azimio huenda ukaelekea kotini. Jambo la pili, tume ya uchaguzi bado haijawatia wananchi imani nayo kwamba tume inaweza kufanya uchaguzi wa haki, kumaanisha uh, makamishi uh, na wanne dhidi ya saba inamaanisha zaidi ya nusu ya makamishna ama zaidi ya nusu ya tume haiamini matokeo haya, hivyo inatia shauku mchakato mzima, inatia wasiwasi wasi, na hofu pia, maana uh, ambaye ametangazwa kuwa rais ana kazi kubwa ya kuweza ku, kuleta wananchi wote pamoja, maanake uchaguzi huu umekuwa e, mshindani mkali, manake nusu ya wananchi wamepiga wame mrengo fulani, na nusu wakapiga mrengo fulani, na makamishna wao kujitokeza namna hii kusema kwamba hawaamini mchakato mzima inaleta shauku mzima inaleta tatizo no. Kivyangu no. Mm -hmm. Bila shaka malalamiko haya ya kutoka kwa upande wa Azimio no. Lakini no. Pia makamishna hawa wanne kujitenga na matukio haya no pengine yanaweza kuathiri vipi uaminifu ambao Wakenya walikuwa wameiwekea tume hii ya uchaguzi IEBC? Kwanza kabisa, kabla ya wananchi, naonelea kwamba makamishina hao wanne kutoa, kutoa matamshi hayo ama kutoa neno hilo kwamba uchaguzi huu hawauamini, naonelea kwamba huenda wabunge wengi ama waliowania viti vingi wakaenda kotini kutaka kubatilishwa kwa matokeo ya uchaguzi hilo ni jambo la kwanza jambo la pili naonelea wananchi bado watazidi kuwa na shauku na tume kwa hivyo tume linaja, lina kazi kubwa kuzidi kuonyesha kwamba wanaweza kufanya uchaguzi wa haki maana jambo hili la makamishna wanne nitarudia tena makamishna wanne kujitoa si jambo, lab, si jambo jema mm -hmm. halionyeshi picha nzuri Naam, Daktari, kama bado uko nasi, pengine ni kuulize swali hili ambalo nimemuuliza Perez hapa studioni. Malalamiko haya kutoka kwa upande wa azimio wake Raila Odinga, lakini pia makamishna hawa wanne kujitenga na matokeo haya, unaweza kuathiri vipi uaminifu wa ambao Wakenya wamekuwa nao uh, kwa tume hii ya IEBC? kundi lile la Azimio chini ya uelekezi wake Rao Odinga umelalamika uh, kwamba kumekuwa na hitilafu, dosari hapa na pale, na tumeshuhudia hali hii kuanzia jana, hapo jana ambapo kule Bomas kumekuwa na kurukushani, vute ni kuvute, kunakuwa na hali ya hali utofahamu, hali utofahamu, ya hali kutofahamiana, vuruta vuruta hapa na pale, na sasa i, leo pia kumekuwa na hiyo hali ya kurukushani, lakini la mno hapa ni kwamba wale makomishona eh, wanne wanapo jitoa katika yale matokeo, e, e, kidogo ni kana kwamba ni kuongeza ni, uzito kwa yale malalamishi ya azimio kwamba uchaguzi huu au tume ya uchatuma huu ya uchaguzi e, utendaji kazi wake umesiliwa shaka. Na hilo nafikiri ni kubwa sana kwa juhudi ambazo chekukata wamezifanya, kwa sababu wengi ya raia wa Kenya walifikiria kwamba pengine wakati huu kuliko wakati mwingine wowote tume hii kuwa mejitakiza sana, kwa sababu haya fomu zinaitwa fom, yale makaratasi ambayo inaitwa fom A zilikuwa kabisa kabisa kwa mtandao wa IBC, na kwa kwa kwa kwa a ha um ya kupata majibu kukuhu, kukuhu. Kukuhu. Kukuhu. Kupata hesabu hiyo kwa hau form a pengine kulikuwa na hitilafu fulani, na kama kulikuwa na hitilafu fulani, hizo hitilafu nafikiri, hata a wakienda kotini, hizo hitilafu ndizo watataka kudhibitishia majaji kwamba hizo hitilafu zilikuwepo. Kwa hivyo lazima tupate zile fomu zile kwanza kabisa original fomu, tupate fomu zile maajenti walipewa na tupate pia ile fomu ambayo ziliwekwa kwa mtandao wa IEBC. Na Daktari, unadhani ni kwa kwanini... kwa hivyo kwa ufupi ni kwamba e, kujitoa kwa wale e, e, e, makamishina waine kama vile ndugu yangu kama vile, vile e, e, mwenzangu amechangia ni kwamba e, kidogo kunaipatia picha mbaya kunatoa pumzi katika e, utendaji kazi wa tume hii uhuru ya uchaguzi. Na daktari, pengine unadhani ni kwa nini mpaka mwisho ndio upande wa azimio umejitokeza uh, kuonesha kutoridhishwa na matokeo ya uchaguzi? E, kwa kweli ni jambo ni jambo la kushangaza. Sijui kama ilikuwa ni mbinu, kwa sababu anasema ni strategy e, kwa sababu kama malalamishi yangekuwepo, matarajio ilikuwa ni kwamba malalamishi yatolewe pale kwa maeneo ya ubunge, mahali ambapo fomu 34A zilikuwa zikiandikwa na wale wasimamizi wa uchaguzi katika maeneo ya ubunge, na maajizi hawakutoa lalama zozote. E, itakuwa ni kazi ngumu sana kwa upande wa Azimio, e, kuweza kushawishi e, wananchi na hata majaji kwamba kulikuwa na hitilafu. Kwa hivyo ni kesi ni kesi ndio, lakini kesi hii nafikiri itahitaji e, ushupavu wa mawakili ili kuweza kudhihirisha wazi mm -hmm. kwamba kulikuwa na dosari au makosa ambayo yalitokea ya, ya, ya, ya, ya. E, kwa jumla ni kwamba uh, kidogo tuma hii kazi yake ilipoelekea mwisho, akisema jana ni jana na leo na juzi, si usiku ndo tumeshuhudia malalamishi kutoka kwa upande wa, mm, wa, wa, wa, wa, wa, wa Azimio, na sijui kama wa wao pengine wa yao, wa wae, na hesabu yao wamepata zile na wakapiga hesabu yao na yao ikairafiana na yale ambayo na matokeo ambayo no. Lakini pengine ikiwa msomaji wao angeweza kuingia pengine, daktari daktari, kidogo haya, nam, nam, nam, kidogo, nam, kidogo na nam, nam. kupoteza laini yako ya simu kidogo na kupoteza, lakini nirejie kwako Peres hapa studioni nam. katika uchaguzi huu wa Kenya wameonekana kuwa na matumaini sana na IEBC kwa namna ilivyoendesha kuweka matokeo wazi kwenye, eh, tovuti yao Am. lakini IBC imefanya nini tofauti na chaguzi zilizopita hasa kwenye uchaguzi wa urais? Jambo la kwanza ambalo nimepongeza tume kwa mchakato huu mzima, wamekuwa wakitoa taarifa baada ya, baada ya kila uh, kila muda wanasema kwamba tumefikia hapa, tumefanya hili na hile. Alafu jambo lingine ni kwamba wameweza kuweka parwanja uh, zile form uh, 34A ambazo zilikuwa zinatolewa katika mtandao waweza kutoka katika mtandao wao uweze kuthibitisha hesabu yako inaingia ama haingii kwa hivyo wamejaribu kwa kiwango fulani kukuwa na uwazi kuweko na kuleta kwamba imani kwamba uchaguzi unaonekana una, una, una, una, una, una, una ni wa uhuru <laughs> kwa kumalizia tu pengine daktari kwa sasa tunajua kwamba kwenye ngome za William Ruto kuna shamra shamra sherehe no. wananchi wanafurahia lakini pia upande mwingine kwenye ngome za Raila Odinga kidogo kuna utu utulivu pengine nini kinafaa kufanyika kwa sasa kutuliza joto lililoko, uh, kwenye maeneo hayo. E, katika mchakato wowote e, kuna mshindi na yule ambaye ameshindwa, na ikiwa upande wake e, Ruto hivo umeshinda, lazima pia <laughs> na nam kidogo naona hatupatani hatu, hatu vizuri na daktari, pengine Perez yep nini kinafaa kufanyika wakati huu ili kutuliza joto lililoko. Nadhani kwanza kiongozi wa uh, Azimio uh, One Kenya na viongozi, wazi, viongozi wote wa muungano huo wanafaa watoke wazi waweze kuzungumzia wafuasi wao no. Waambie tumefikia hapa, sababu zetu ni hizi na hizi, mm -hmm. na kuweza ku, ku, kuelezea wafuasi wa kwamba watulie naye katika na kwa mrengo wa Kenya Kwanza ambao umetawazwa kwa washindi nao waweze na kupeleka mkono wa wa wa wa heko na kusema kwanza, ndio tumeshinda, lakini sisi wote ni wa Kenya, tunawakaribisha tufanye kazi pamoja. Isiwe ni wale wa kuwakejeli, manake uchaguzi huu umekuwa na hisia nyingi sana zilizo juu no. Hivo, kwa hivyo ni matumaini yangu kwamba uh, kwanza mwe, gozi wa Azimio wataweza kutokea na kuzungumza na wafuasi wao jambo uh -huh. la kwanza uh -huh. na jambo la pili aliyechaguliwa kuwa rais nah. aweze kuzungumza pia na taifa nzima sasa, kama nah. rais sio kama kiongozi wa Kenya Kwanza wa muungano wake. Nam ni kushukuru sana Perez Azungira kwa kuungana nasi hapa studioni, lakini pia Daktari Brian Wanyama ambaye kidogo tumempoteza kwenye laini ya simu.