Dakika 15 zimekatika baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki. Na msikilizaji tupate uchambuzi wa magazeti jioni hii naye Jupiter Mayaka. Nikushukuru sana Minslet. Na moja kwa moja nianze na magazeti ya kutoka nchini Kenya, nianze na gazeti la Taifa Leo ambalo linasema kwamba Rais William Ruto kisha likaweka idadi ya kura alizoshinda nazo, vilevile wale wagombea wane wa uchaguzi. Gazeti la The Standard limeandika Ruto ni wa tano. Gazeti la Daily Nation linasema Ruto ashinda. Vilevile katika gazeti lingine ni kilicho nchini Uganda ni gazeti la Daily Monitor limesema Wakenya wamchagua Ruto katika uchaguzi. Nikiangalia huko nchini Tanzania, gazeti la Majira limeandika Ruto alivyoshinda uchaguzi wa Kenya na vilevile vile gazeti la Mwananchi limeandika Ruto amsha um, shangwe Kenya, Raila akimbilia mahakamani. Ukumbuke kwamba mislet sasa hivi mgombea Raila Molo Odinga kupitia muungano wa Azimia amesema kwamba watawasilisha kesi mahakamani kupinga uh, matokeo ya uchaguzi wa hapo jana. Gazeti la Nipashe limeandika uchaguzi Kenya ni Ruto. Kadhalika limeandika Samia anusa rushwa uhamiaji. Habari Leo wezi uhamiaji kukiona kisharikania Kenya yamua rais ni Ruto kenya uh, the new times la kule nchini rwanda limeandika rwanda ya mpongeza rais mteule william bruton nikiangalia magazeti ya rdc uh, mengi kule likiwemo lila le potentiel la venir na le prosperite yameandika kuhusu vikosi vya rwanda ama burundi vya wasili nchini Congo. na mshukrani jupiter mayaka. asante. na uchaguzi nchini Kenya 222 na nam, msikilizaji, turejelee mahojiano yetu hapa studioni naiko naye Kevin Kegoli, mchambuzi wa maswala ya siasa kuzungumzia matukio kuhusu uchaguzi nchini Kenya ambayo yamejitokeza toka jana, Kenya kumpata rais mpya. Karibu kwenye studio zetu. Asante, nashukuru kwa kuwa pamoja na wenye siku ya leo na, na maybe nikosoe tu jina langu ni Edwin, aha, si Edwin, samahani, asante kwa hilo yeah. Nam, pengine leo tumemwona mgombea, alikuwa mgombea wa Azimio Raila Odinga akitangaza sasa rasmi, akijitokeza na kukataa matokeo na kusema kwamba watachukua hatua za kisheria. Pengine wewe ulitarajia hili kutokea? Uh, nilikuwa nimetarajia kwamba kinara wa Azimio bwana Raila Odinga atajitokeza waziwazi baada ya mchakato mzima kumalizika, na ikiwa matokeo yali, yangeenda jinsi yalivyoenda, maybe ilikuwa imekisiwa kwamba atajitokeza na kuweza kupinga matokeo hayo na kusema ya kwamba atatumia njia za kikatiba kuweza kutafuta njia na mbinu na sababu za kubatilisha uchaguzi ule, na kujitokeza kwake waziwazi mako mara kwanza tangu uchaguzi huu kutangazwa hiyo jana, tumemwona yeye akisema kwamba hakubaliani na matokeo hayo, na akasema kwamba hatatangaza mikakati kabambe wakati huo no. Na anaiweka kama siri , maybe tutakuwa tunaona watakuwa wanachukua hatua zipi kutoka pale. Tayari tumeona baadhi ya viongozi wa nchi jirani wakimpongeza Ruto kwa ushindi wake, lakini hatujasikia lolote kutoka kwa rais anayeondoka Uhuru Kenyatta akisema neno lolote, pengine hii inamaanisha nini? Hata si rais Kenyatta peke yake no, pia taasisi mingi za serikali mm -hmm. hazijajitokeza waziwazi kuweza wazi no, kuweza kum-congratulate naibu rais William Ruto kwa ushindi ambao waliutwa jana kupitia kwa matangazo aliyotoa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka bwana Chebukati. No. na tumeona marais wa nchi za za jirani na pia nchi zingine za mbali za Afrika, mm -hmm. wakiweza kumcongratulate, uh, naibu wa rais William Ruto. Na umejua kwamba kumekuwa na hali ya mvutano ama ile kutokuelewana sema, mm -hmm. kisera ama uh, kimisingi ya kisiasa baina ya Ruto na baadhi ya taasisi ambazo zimekuwa zikimuunga rais mkono, yeah. So until rais mwenyewe wa ajitokeze waziwazi na kusema kwamba mimi kama Rais Kenyatta ambaye ninaondoka mamlakani ama ninaondoka madarakani mm -hmm. Uh, ninampatia kongole ama heko Naibu Rais William Ruto kwa kuweza kutoa ushindi. Kama rais hajajitokeza waziwazi mm -hmm. then itakuwa vigumu kwa taasisi pia kujitokeza waziwazi namw. Edwin Salia nasi kwa sasa msikilizaji, tupate makala Afrika Mashariki mm -hmm. Kongamano la ishirini moja la nchi wanachama wa mkataba wa Umoja Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi maarufu kama ishirini Copu moja ulioketi jijini Paris nchini Ufaransa mwaka 2015 ulioleta pamoja viongozi wa dunia kuzungumza umuhimu wa kufikia makubaliano ya kudhibiti ongezeko la joto duniani, jambo ambalo lilitupiwa jicho zaidi katika kongamano kama hilo la Copu 26 lililoketi Glasgow nchini Scotland karibu mwaka mmoja uliopita mabadiliko ya tabia nchi yameleteleza a kwa binadamu kiasi cha kuishi katika hali ya wasiwasi kila uchao, lazima utaathirika. wageni waoni na boti umeleta kila siku utakuwa unapaki boti unanua boti jioni, alikuwa na uhakika wa kupata shilingi laki mbili kwa muda wa saa sita tu kwa siku, lakini sasa, ndani ya saa sita uwezo wa kuingiza pesa umeporomoka hadi shilingi elfu kumi kwa siku. Huyu ni mwongozaji wa watalii katika bustani ya Kamanga iliyoko kandokando ya ziwa Victoria, bwana jola abdallah nyamwaga baada ya maadhimio ya kopu 21 miaka minne baadaye ilishuhudia uwepo wa mvua nyingi ambazo zilipelekea kuongezeka kwa maji katika ziwa viktoria hali iliyofanya maeneo mengi ya mwambao wa ziwa kili kushuhudia mabadiliko haya na kulazimu wakazi wengi kusitisha shughuli zao za kila siku msikilizaji wa RFI kiswahili Waswahili husema ngulu usimtoe chumvi, ndio ladha yake. Nami nitumie nafasi hii kukualika uketikitako utegesikio makala haya ya Afrika Mashariki inayomulika namna mabadiliko ya tabia nchi yanavyoathiri upatikanaji wa riziki ya, ya kila siku kwa wakazi waliokuwa wanategemea kuendesha maisha yao kupitia mwambao wa ziwa Viktoria. Kama ilivyo ada, mwandalizi na msimulizi wako ni mimi Maltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Ukifungua katika kitabu cha maridhiano yaliyofikiwa katika kongamano la 21 la nchi wanachama wa mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, maarufu kama Kopo 21, ukurasa wa tatu, adhimio namba 2, kipengele cha kwanza a, wanachama wote wa Umoja Mataifa wa Mataifa walikubaliana kuhakikisha wastani wa nyuzi joto duniani inakuwa ni chini ya nyuzi joto mbili wa vipimo vya sentigredi na isiongezeke zaidi ya nyuzi joto 1.5, kwani kufanya hivyo kutapunguza hatari na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Miaka minne baada ya makubaliano kupita, ziwa Victoria likajaa mpaka pomoni. Hii ikawa ni kiashiria mojawapo cha matokeo ya mabadiliko ya tabia nchi, hali iliyopelekea bustani ya Kamanga kumezwa kabisa na maji na kwa lazimu watu waliokuwa wanapambana na umasikini kurudi tena katika mstari mwekundu wa umasikini. Majira ya asubuhi, pembezoni mwa bustani ya Kamanga, akiwa amejiwahia mapema kusaka riziki yake mkono uende kinywani, Bwana Joram Abdallah Nyamwanga ananieleza hii kazi nimeanza mwaka elfu mbili kumi na nane na maana elfu mbili kumi na nane hiyo ilikuwa bado hata yijaathirika kivile sana, ndo maji alikuwa yanasogea, lakini kuathirika kwa hii bichi imeathirika muda mrefu, kulingana na kwanzia elfu mbili kumi na tisa hapo ndo maji yakawa yamejaa kabisa mpaka yamefika kwenye ukanda wa pale kwenye barabara. Licha ya kuanza kama mwongozaji wa watalii na baadaye kuwa dereva wa boti za kusafirisha watalii, Jolam Abdallah anasema kabla ya kuongezeka kwa kina cha maji alikuwa na uhakika wa kupata mpaka shilingi laki tano, tofauti na kipato anachoingiza kwa sasa. Aa, kwenye swala la kipato niliathirika kwa sehemu kubwa sana. Haiwezekani ukawa unaleta mashine unakuja na mashine, una paki, alafu upati kazi na mafuta unanunua, lazima utaathirika. Wageni waoni na boti umeleta, kila siku utakuwa unapaki boti, unanua boti jioni, unapaki boti, unanua boti jioni. Sasa ina maana hiyo inaingiza athari kwako, kwa sio kwamba unaje ni faida. Utafiti uliofanywa na shirika la Eastern Africa Cosium unaonyesha namo Oktoba, mwaka 2019 ujazo wa Ziwa Victoria uliongezeka kwa mita za ujazo 12 hadi mita 13.32, na kutoka Aprili 30 mwaka 2020 hadi kufikia Septemba Mwaka 2021 kina kilifikia mita 13.42 huku mita za ujazo 2200 za maji zilikadiliwa kuongezeka kila sekunde hadi kufikia mita za ujazo 10000 kwa sekunde. Lakini utafiti huo unaonyesha si mvua pekee zilisababisha kuongezeka kwa ujazo wa Ziwa Victoria, bali uchafuzi wa mazingira na shughuli nyingine za kibinadamu zinazochangia mabadiliko haya. Wakati dunia ikipambana na Uviko 19 nchi nyingi zilifunga mipaka yake na kuzuia raia kusafiri na kuingia, lakini kipindi hicho tayari walishuhudia ongezeko la kina cha maji, hali iliyowalazimu kuhama kwa takribani nusu mwaka. Uh, kujishughulisha na shughuli nyingine zilikuwepo. Nilitoka kidogo nikaenda kusimamia kazi moja, mtu alinita enda kusimamia kazi yake, nimesimamia, baada ya miezi sita ndo tena pia tukaamua tena kuorganize tukarudisha boti baada ya kuona mazingira kidogo yana yanavutia kidogo, ndo tunarudisha ule uchumi wetu wa utalii wa ndani ili tena watu waendelee kuzoea kwamba ndani ya Ziwa Victoria kuna utalii wa ndani pia, kwenye hili jio la Bismark. Hata hivyo Bwana Doto Jeremia Budo, ambaye ni msimamizi katika bustani hii, anasema licha ya eneo hili kufurika maji, bado waliendelea kuilinda sehemu ndogo iliyokuwa imesalia, ili kuzuia uharibifu kutoka kwa watu. Usichukue nafasi, tuliendelea kuwepwa hapa kwa sababu hili ni eneo ni kwa ajili ya watalii. Sasa maji yanapoongezeka, afu mkapaache hivyo hivo, panakuwa sio vizuri kwa hiyo tuliendelea tu kuwepo kulingana na hali hivyo hivyo, ilivyokuwa ngumu, tukaendelea kuwepo kulilinda ili eneo na kulifanyia usafi, watu wanapokuja mmoja mmoja, ndio hivyo, lakini hatukuweza kuliacha. Takwimu zinaonyesha asilimia themanini ya raia wa Uganda wanaotegemea katika kilimo wanapatikana katika mwambao wa Ziwa Viktoria, na inakadiriwa idadi isiopungua ya wakulima laki mbili walilazimika kuhama na kuacha makazi yao huku mamilioni ya pesa yakipotea kutokana na kusimama kwa shughuli zao. Bwana Budo anasema kutokana na mabadiliko hayo wafanyabiashara wengi katika eneo hili walilazimika kuhama kutoka bustanini hapo, kutokana na eneo hilo kuwa ni finyu. imeathiri eh, pakubwa, kwa sababu kipindi cha nyuma wakati garden ni, ni ndefu ni kubwa, ina maana wateja walikuwa ni wengi, kwa sababu garden ilikuwa na mandhari fulani, mtu akifika hapa anafurahia mandhari anaingia kuja kupumzika hapa. Lakini kwa sasa hivi baada ya kunyesha ya mvua nyingi kama miaka miwili elfu mbili na kumi na tisa elfu mbili na ishirini maji yalijaa kabisa, hasa ili eneo la huku yalijaa mpaka barabarani, tukabidi tufunge ili eneo tutumie eneo la kule mbele, kwa sababu maji yalikuwa ni mengi, mvua zilikuwa nyingi. Ina maana yameathiri pakubwa sana, ukitofautisha na kipindi kile cha nyuma. Licha ya kupitia msoto kwa muda na kulazimika kuhama katika bustani hiyo, lakini kwa sasa walau kina cha maji kimepungua na bustani kiasi chake imeanza kurudi taratibu katika hali yake ya awali, lakini Joramu anaamini haya yalikuwa ni mapito na haitojirudia tena. Uh, sidhani maana kwa sababu ukiangalia ile ilikuwa ni kama mapito tu. Uh, ni, na mwaka fulani ukiweza kufuatilia mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja wakati wa uhuru, na penyewe inasemekana kwamba yalizidi timo na pia tena yakapungua. Inawezekana kwamba ni muda tu, unapofika hali ya hewa inabadilika, majira yanafanya yanajirudia kidogo. Kwa sasa inawala zimu kuwaruhusu wafanya biashara wachache kutokana na eneo kuwa dogo ikilinganishwa na awali, lakini pindi maji yakipungua na kurudi kama mwanzo na kufanya marekebisho, basi hali itarudi kama ilivyokuwa mwanzo. Ah, kwa sasa kwa sasa hali ni, ni ngumu kama unavyojua, maana kwa sasa hivi wengi hawaruhusiwi kufanya biashara nani biashara katika eneo hili kulingana na eneo lilivyo, na maana mpaka eneo litakapokuwa sawa shughuli zingine zitaendelea. Paul Bahati, mwanaharakati wa mazingira, anasema nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kwa pamoja zinapaswa kuchukua hatua madhubuti ili mabadiliko ya tabia ya nchi yasipelekee athari kubwa kwa wakazi wanaotegemea kuendesha maisha yao kupitia ziwa Victoria. Ah, nafikiri kitu kikubwa elimu itolewe sana kwenye jamii, lakini pia serikali za Afrika Mashariki ziungane kuweka msukumo mkubwa sana kuhakikisha kwamba jamii inapata elimu, lakini pia sio jamii tu, wana take action sasa endapo mtu atakuwa zile sera, sheria zote ambazo zipo lakini pia haziwi implemented, inabidi zifaziwe implemented kwa nguvu kubwa sana. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, waswahili walinena kuwa kula ya mbuzi ni kamba yake. Basi nami hadi kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki, ambayo kwa siku ya leo tulimulika namna mabadiliko ya tabia nchi yanavyoathiri upatikanaji wa riziki ya kila siku kwa wakazi wanaotegemea kuendesha maisha yao kupitia mwambao wa Ziwa Victoria. Unga jamvi la makala haya ni mimi mtayarishaji na msimulizi wako Martin Nyoni, nasema kwa heri na uwe na wakati mwema.