atano zimepita baada ya saa 12 saa za Afrika Mashariki. Tuingie sasa viwanjani naye Victor Abuso karibu. Na asante sana mwenzangu Carol, kesho mashindano ya ya kule ya Jumia Madola ataanza katika jiji uh, la Birmingham kule nchini Uingereza ambako zaidi ya wanariadha na wachezaji wengine elfu tano watakusanyika kutoka mataifa sabini na mawili. Uh, hii inakuja tu baada ya mashindano ya riadha ya dunia ambayo, uh, ilimalizika uh, hivi uh, wiki iliyopita katika jiji la Oregon kule nchini uh, Marekani. Kutakuwa na matukio mia mbili themanini na katika michezo ishirini katika mashindano haya ambayo yataanza kesho na kumalizika uh, tarehe nane mwezi wa nane, na bila shaka tunatarajia kuona wanariadha kutoka katika mataifa ya Kenya na mataifa mengine ambayo anazungumza lugha ya Kiingereza barani Afrika uh, wakifanya vyema zaidi. Unakumbuka katika mashindano yaliyomalizika kule Marekani hawakufanya vyema, hasa katika mbio hizi ndefu ambazo wamekuwa wakizolea umaarufu duniani. Naona Ethiopia iliweza ku kusema kwamba Kenya haiko maarufu inavyosema, lakini wacha tungojee raundi hii, sijui wakenya watafanya namna gani? na bila shaka tutaona na macho na masikio yatakuwa ni kwa mwanariadha uh, Fernando Manyala. Je, atashinda uh, mbio za mita mia moja kupana wanaume. Nafikiri, nafikiri raundi amejiandaa kwa sababu wakati ule mwingine kweli, uh, alikuwa katika hali ngumu kwamba unafika na chini ya saa moja unaambiwa uingie kiwanjani na bila shaka tutaona itakavyokuwa. Lakini kule Afrika Kusini katika mchezo Raisa, maposa, wa kandanda ni kwamba hivi leo Rais Cyril Ramaphosa amewapokea wachezaji wa timu ya taifa ya wanawake. Aa, hii inakuja baada ya wao kuishinda moroko ambao walikuwa wenyeji wa michuano ya Afrika mabao mawili kwa moja, na kikubwa alichosema ni kwamba angependa timu ya wanawake ilipwe wa mshahara sawa na timu ya wanaume ya Bafana Bafana na hii ya wanawake inafahamika kama Banyana Banyana. Kumekuwa na mjadala ni kwa nini uh, wachezaji wa wanaume walipwe kiasi kikubwa na wanawake kik, wanaposhinda mashindano kama haya hawapewi uh, kiasi cha fedha ambacho kinakubalika. Naona hiyo imekaa sawa, tunasema haki sawa na bila shaka amesema kwamba nchi ya Afrika Kusini imekuwa ikipambana na suala hili la ubaguzi hasa katika uh, pia katika suala hili la kuwalipa wachezaji. Amesema kwamba wachezaji wake wanastahili uh, kupata kiasi kizuri cha fedha. Tutaona kama hicho kitatekelezwa kita nam kule barani Ulaya ni kwamba klabu ya Manchester United uh, imemsajili beki wa Argentina Alessandro Manitez ambaye alikuwa nachezea na klabu ya Ajax uh, na amesajiliwa kwa kima cha yuro uh, milioni sitini na saba uh, amethibitisha kocha wa klabu hiyo Eric Ten Hag ambaye amesema kwamba mchezaji huyo ambaye alichezea alianza kucheza Ajax mwaka elfu mbili na kumi na tisa atakaribishwa katika klabu hiyo hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na saba. Mateza mwenyewe akisema kwamba ni furahi iliyoje kuungana na klabu ya Manchester United. Sijui kama amefurahi kwa sababu amejiunga na klabu mpya ama, pia senti hizo si mbaya, tukizingatia kwamba euro haijashuka thamani sana, tukilinganisha na sarafu zingine. Na kwa kawaida mchezaji mpya kama huyu anapojiunga na, na klabu kubwa kama hii kule nchini Uingereza lazima awe na matumaini makubwa sana. Lakini uh, katika nchi ya kule Ujerumani ni kwamba mkurugenzi um, mkuu wa klabu ya Bayern Munich Oliver Kahn amesema kwamba hawafikirii uh, kumchukua Cristiano Ronaldo kutoka Manchester United kwa sababu uh, haendani na filosofia ya klabu hiyo. Unakumbuka Ronaldo, ambaye mwaka uliopita tu alijiunga na klabu hiyo, amekuwa akisema kwamba anatamani kuhamia katika klabu hii mpya, lakini kocha Erika Ten Hag amekuwa akisema kwamba uh, hayupo uh, tayari kumuuza uh, mchezaji huyo na mshambuliaji wa kimataifa Brazil Neymar watafunguliwa mashtaka mwezi Oktoba kule nchini Hispania, mwezi mmoja tu kabla ya kuenda kucheza katika michuano ya kombe la dunia. Hii ni kwa sababu ya namna alivyosajiliwa katika klabu ya Barcelona akitoka katika klabu ya Santos mwaka elfu mbili na kumi na tatu, na kuna taarifa kwamba uh, kulihusika masuala haya ya ufisadi kati ya wakuu wa, wa Barcelona na wazazi wake. Ni suala ambalo uh, litaamuliwa na mahakama Uh, kule uh, nchini Hispania uh, katika mji wa Barcelona. Shukrani sana Victor Abuso. Sasa nimpishe mwenzangu Emmanuel Makundi na gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Nam msikilizaji, ni siku chache tu zimebaki kabla raia wa Kenya hawajapiga kura kuchagua rais wa bunge wawakilishi pamoja na magavana katika uchaguzi ambao unatazamwa si tu na Wakenya lakini bara la Afrika pamoja na dunia kwa ujumla. Ni uchaguzi ambao wagombea wa nafasi ya urais wamekuwa wakinadi sera zao kwa wananchi ili wawachague, wagombea hawa wakizungumzia changamoto zinazoikabili nchi yao kiuchumi, ikiwemo masuala ya rushwa, ongezeko la yarushua, deni la taifa, maadili, kilimo na kutoheshimu ama kutotoa uheni ya maisha kwa raia wake ambao wengi hawana ajira au wamejiajiri. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia maswala ya kufufua uchumi yaliyobainishwa na wagombea hawa na ikiwa kweli yanaweza na, na yanawezekana wakati wa utekelezaji, ikiwa mmoja wao atachaguliwa kuwa rais wa Kenya. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu <muchas> Na msikilizaji, kuzungumzia hili mbali na kuwasikia wagombea wote wanne, naibu wa rais William Ruto, waziri mkuu wa zamani Raila Odinga, David Mwaure na George Wajakoya kwenye laini ya simu, pia tutakuwa na Johnson eh, Denge. Yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Nairobi nchini Kenya, kudadavua kwa kina kile walichokisema kwa ufupi wa wagombea hawa. Ah, karibu sana Johnson kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana nam uh, labda kabla ya kuanza Johnson uh, tutakuwa tunawasikia kwa kifupi uh, kile wagombea hawa wamesema na kujadili uhalisia wake. Kwa kuanza, hebu tusikie uh, moja ya mambo ambayo naibu wa rais William Ruto amekuwa akiyapigia chapuo sana. We will put the brakes, tutadhibiti ukopeshaji huenda zero, tusisitishe kabisa, lakini tutaanzisha safari ya kupunguza before, mikopo. wanasema wakijipata kwenye shimo wache kuchimba. Na ni swala ambalo hata katika mdahalo wa televisheni uh, Johnson uh, naibu wa Rais William Ruto amelizungumzia, kiuhalisia unatazamaje na msimamo alionao uh, yeyote yule ambaye atakayeshinda kura hii eh, mwakani ni lazima ashughulikie jambo la deni la kitaifa sawasawa. Ukiangalia kwamba na ni muhimu kwamba mgombea huyu anaongelea kuhusu jambo hilo, ni kwamba deni letu hasa karibu litoke ile inaitwa sustainable debt uh, kwa sababu tumekopa zaidi zaidi ya asilimia sabini sasa ya mapato ya kitaifa, na ukiangalia kwamba eh, mapato yetu hayakui sana eh, kwa hivyo tunaanza kuwa na shida kuweza kulipa, na pia tunaanza kuwa na, tukilipa na, kwa sababu lazima tulipe, itakuwa vigumu sana kuweza kufanya maendeleo mengine, pengine sasa. Uh, kwa kuwa tutarudi tena katika yale ambayo Ruto aliyasema, tuwasikie wagombea wote tu, tu, tuende kumwangazia pia uh, Raila Odinga ambaye naye aligusia kidogo kuhusiana na suala la deni la taifa katika mahojiano yake hivi karibuni na vyombo vya habari vya kimataifa. Tutaanza mpango wa kuangalia upya madeni yetu, ili kupunguza mzigo kwa mlipa kodi, na ni swala ambalo tangu ametamka wapinzani wake wamekuwa wakimkosoa kuangazia upya deni la taifa. Ni kwa namna gani unadhani ikiwa labda atachaguliwa anaweza akaangazia upya deni? Deni za kitaifa ziko kwa namna gani? Kuna zile ambazo zinaitwa commercial, zile za kibiashara, kuna zile ambazo ni za kimataifa, kuna zile ambazo ni za muda mfupi, kuna zile ambazo ni za muda mrefu. Kwa hivyo nafikiria mgombea huyu alikuwa anajaribu piju jieleza kwamba lazima tuangalie kwamba deni hizi ni za muda mrefu, ziliomba vipi, zinalipwa vipi, na ni vipi tunaweza ongea na wale walitukopesha kwamba tuziweke, labda tuongeze muda, ama labda tuone kama zitapunguzwa uh, riba kwa hivyo ni mi kuiangalia katika ni muktadha upi alikuwa anauongelelea, eh, na nafikiria eh, serikali ijayo, ule atakayeshinda, hii ni baadhi ya vitu ambavyo lazima afanye: kudadisi deni letu liko vipi eh, pili, kuangalia kwamba riba na muda na deni hili litoka wapi, alafu kuangalia ni vipi tunaweza ongea na uh, wale ambao wametukopesha kuhakikisha kwamba tunaweza kuongea ku, ku, ama ku negotiate vitu Ra, na kusema kwamba tupunguzie hapa ama tuongezee muda, ndipo tuweze kujikimu kama e, kitaifa na kufanya maendeleo. Wapo pia wagombea ambao walizungumzia maswala ya rushwa ikiwemo uh, bwana David Mwaure ambaye yeye anasema kwamba na ana hoji ni wapi pesa zimekuwa zikienda. Hebu tusikie kwa kifupi kile ambacho alikisema. Ask how much money. Tunahitaji kuuliza kiasi cha fedha zilizotumika kwenye mradi wa SGR ni kina nani waliofaidika na mabilioni ya Uviko 19, na kwa nini majina yao hayajatambuliwa? Hili naibu rais analijua, aliyekuwa waziri mkuu anawafahamu, na pia Profesa Wajakoya analijua na bado hawako tayari kuwataja nam. Uh, pengine Johnson, unadhani ni kwa kiwango gani swala la rushwa litakuwa ni mtihani kwa rais ajaye kulishughulikia? Kweli ni kwamba kuna rushwa. Hata umeona Rais Kenyatta akisema kwamba Kenya apoteza karibu bilioni mbili kila siku. Hiyo ni zaidi ya bilioni mia saba pesa za Kenya, na ukiona rais akikubali hivyo, kuna ufisadi ambao unaendelea. Jambo la kwanza ni kwamba lazima kuwe na ile inaitwa goodwill kutoka kwa kiongozi atakayechukua usukani kuweza kupambana na ufisadi. La pili, lazima kuwe na mikakati kamili ya kungang'ana na kuzuia, kwa sababu ufisadi upiga na pia wakati wanajaribu kuingilia, so lazima hiyo kuwe na mikakati ka, kamilifu. Ukiangalia uh, katika manifesto uh, za viongozi uh, hawa wote uh, wameguzia tu uh, hawajaenda chini kabisa kuonyesha ni vipi watakavyofanya. Wameguzia tu kusema e, tutapigana na ufisadi kutumia e, labda vyombo ambavyo viko e, e, vya kupigana na ufisadi, lakini ndipo serikali ijayo iweze kupunguza ufisadi kamilifu na kuona matunda yake. M, moja ya mgombea ambaye ameonekana kuwa kivutio kutokana na sera zake ni, ni, ni Profesa George Wajakoya ambaye amesema kwamba ikiwa yeye atachaguliwa, basi atahalalisha bangi na iwe ni kilimo cha biashara. Hebu tusikie kauli yake, uh, kabla hatujapata maoni yako Johnson. Uh, tunataka kila mtu atuambie including myself. Ni pesa ngapi uko nayo? hizi nyumba unaishi ulitoa wapi? hii magari uko nayo umetoa wapi? hii watoto wako kila wakati wakiwa wagonjwa naenda ng'ambo, unapelekanga namna gani? Hii uongo, natudanganya kila siku, natudanganya kwa nini? It's up to you guys. Johnson, pengine mbali na swala la, la, la kunyonga, lakini wajakoya ameonekana kupigia sana chapuo swala la bangi, kiuhalisia, unaamini katika kile ambacho wamekisema na unaamini huenda pesa nyingi zikatokana na uh, kilimo cha bangi kilimo cha bangi duniani, kuna nchi ambazo zinalima kilimo cha zinalima bangi hasa kwa kutumia kimatibabu. Sina uhakika kwamba eh, pesa ambazo mgombea huyo anasema ndizo zitatoka katika eh, kilimo hiki. Ikiangalia duniani, eh, tani moja ya bangi haiuzi pesa ambayo mgombea huyo anasema. Jambo la pili ni kwamba kile ambacho mgombea huyo hasemi ni kwamba nini kitahitajika kuwekeza ili kulima banki hii. So uh, unakuta kwamba anaongelea sana mapato ambayo yatatokana, bila kusema kwamba tunahitaji rasilimali kiasi hiki kuwekeza e, katika mashamba haya, ndipo tuweze kuvuna banki hii. Kwa hivyo ni mambo ambayo labda aeleze zaidi, labda yawe na, na mkakati kamilifu, ndipo tuweze ku, ku, kusema kwa ukamilifu kwamba ni jambo ambalo litaletea Kenya mapato. Naam, pengine kwa kifupi sana, kwa sekunde chache. Uh, Johnson uh, umeridhishwa na yale ambayo ameyasema hasa inapokuja sekta nyeti ya uchumi uh? Bado hasa uh, ukiangalia manifesto, vile nilisema mbeleni, manifesto za viongozi hawa haziko hazi, hazielezi vizuri vile, wata ziko juu tu kusema kwamba tutarudisha uchumi, tutapunguza. Labda ukiangalia wagombea moja mbili, ndio wameenda zaidi kidogo kuelezea lakini e, muhimu ni kwamba e, e, ni kujua kwamba rais ambaye atakuja e, e, baada ya uchaguzi huu hu, ako na kazi kubwa sana hasa kuhakikisha kwamba uchumi unarudi e, mm. La pili, vijana wanapata mapato e, na kuhakikisha kwamba tunaweza ng'ang'ana na e, Does, uh, uh, ina ina Naam, uh, msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Johnson, uh, Denge ndio tunatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Tulikuwa tukiangazia yale aliyosema na wagombea wa urais nchini Kenya kuhusiana na maswala ya kufufua uchumi na kupambana na vitendo vya rushwa. Nikushukuru sana Johnson kwa kushiriki pamoja nasi juma hili.