Na dakika 15 saa za Afrika Mashariki. Tupate habari za michezo naye Victor Abuso. Karibu. Nam, asante sana mwenzangu Carol. Saa chache zijazo kutashuhudiwa kuanza kwa michezo ya Jumuia ya Madola katika jiji la Birmingham kule nchini Uingereza, kuanzia saa mbili au saa tatu hivi, ambako tunatarajiwa kushuhudia mataifa sabini na mawili yakijitokeza na wana michezo zaidi ya elfu sita mia tano kuwania medali mbalimbali lakini mbali. Kwa mara ya kwanza katika mashindano haya medali za wanawake zitakuwa 136 dhidi ya wanaume mia moja thelathini na nne katika mashindano haya ku, ya kujivunia sana katika mataifa hayo, kwa sababu mpaka sasa tiketi zaidi ya milioni moja zimekwisha uzwa uh, ili mashabiki wa michezo mbalimbali waende waangalie kinachotokea katika viwanja zaidi ya kumi na vitano katika nchi hiyo ya Uingereza. Inaonekana Victor Abuso kwamba mashindano haya yana mvuto mkubwa, na tunatazamia kwamba Omanyala kutoka nchini Kenya atafanya ya kwa kwake na bila shaka Fernando Manyala ni mwanariadha kutoka nchini Kenya, nakimbia mbio za mita mia moja na hii ni muhimu kwa sababu uh, unakumbuka katika mashindano ya riadha ya dunia yaliyokamilika hivi majuzi tu kule Marekani, alishindwa kufuza katika hatua ya fainali. Ye ni bingwa wa mbio hizo mita mia moja barani Afrika na aliapa kwamba eh, raundi atafanya mambo yake, awezi kuandikisha ama kurudisha ile hadhi ambayo alikoshawika hapo mbeleni. Nam tutaona kule Nigeria, rais wa shirikisho la soka nchini humo Amajupinika amesema kwamba uh, nchi ya Nigeria inapanga kuandaa michuano ya mataifa ya Afrika katika mchezo wa kandanda mwaka elfu mbili na ishirini na tano badala ya Gini kwa sababu ya hali ya kisiasa uh, katika nchi hiyo. Lakini uh, shirikisho la soka barani Afrika linasema kwamba michuano hiyo itaendelea kama ilivyopangwa katika jiji la Conakry na michuano ya Uh, ijayo itafika kule nchini Cote d'Ivoire mwaka uh, ujao. Nakumbuka ilikuwa imepangwa kufanyika mwaka huu lakini ikairishwa kwa sababu uh, ya mvua ambayo inahofiwa kwamba uende karibu mashindano hayo. Namna kule uh, Ghana ni kwamba timu ya taifa Black Stars itamenyana na Switzerland ama Uswizi katika mchino muhimu sana wa kujiandaa kucheza kombe la dunia katika nchi ya Falme za Kiarabu. Michio itachezwa tarehe kumi na saba katika uwanja wa Bani Yas kule Abu Dhabi. Na unakumbuka kwamba kombe la dunia itafanyika kule Qatar kuanzia mwezi Novemba hadi Disemba na Ghana imepangwa katika kundi moja na Korea Kusini na Uruguay na itafungua dimba dhidi ya timu taifa ya Ureno kuanzia tarehe 24 mwezi Novemba. Sijui kama nakumbuka karibu, kwamba mwaka huu ni mwaka wa kombe la dunia. Naam, nakumbuka sana na nilikuwa nikuulize, katika timu ya jukwaa la michezo sijui nani anatuwakilisha pale, maana hii muhimu kweli kabisa. ni suala ambalo tutaliweka sawa na wenzangu tukikutana aa, siku ya Jumamosi. Lakini mataifa mengine Afrika ambayo pia yanajiandaa kuenda katika michuano hii ni pamoja na cameron Moroco, uh, Senegal na Tunisia, na bila shaka unatakia timu yote Afrika ushindi katika michuano hii Tunisia bila shaka Tut, <laughs> tutaona. Na kule nchini Ufaransa ni kwamba beki wa timu ya taifa ya Leblu ya Ufaransa Jules Code amejiunga na Barcelona kutoka katika klabu ya Sevilla na amesaini mkataba wa kucheza klabu hiyo kwa kipindi cha miaka mitano na tumalizie na mashindano ya Formula 1 kwamba bingwa wa dunia mara nne Sebastian Vettel ametangaza uh, kustaafu kushiriki katika michezo hiyo baada ya kumalizika kwa msimu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Amesema kwamba mwezi huu umekuja baada ya kutafakari kwa kina. Ameeleza kwamba haijawa rahisi, lakini wakati umefika wa yeye kutundika daluga sijui kama katika mchezo huu unaeza tukasema hivyo, lakini kuachana kabisa mchezo huu, baiskeli, magari... <laughs> <laughs> <laughs> hivyo, kwa sababu, na mchezo huu wa kukimbiza baiskeli wakukimbiza magari kwamba ameegesha magari anaweza ukasema hivyo kwa sababu atakuwa anaachana kabisa mchezo huu baada ya kushiriki kwa kipindi kirefu, na atakumbukwa kwa uh, kufanya vyema sana katika mashindo mbalimbali ya dunia uh, hasa aliposhinda um, mara tatu mfululizo mwaka elfu mbili na kumi hadi mwaka elfu mbili na Naam, nakushukuru na sana Victor Abuso, na nakutakie jioni njema asante. Ni mpishe sasa mwenzangu Emmanuel Makundi na makala Wimbi la Siasa gani msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribishe kwenye makala ya wimbi la siasa. Hivi leo msikilizaji, tutakuwa tukiangazia siasa za hapa nchini Kenya. Unajua kwamba zimebaki takriban siku kumi na tatu tu kabla ya raia wa hapa nchini Kenya kupiga kura katika uchaguzi mkuu kuchagua rais pamoja na wabunge na madiwani katika uchaguzi ambao unatazamwa na watu wengi katika ukanda wa Afrika Mashariki, lakini si tu Afrika Mashariki na dunia kwa ujumla. Lakini kubwa leo, tunaangazia mdahalo wa televisheni uliokuwa hapo jana, ambapo wagombea kadhaa wa kiti cha urais walisusia, huku William Ruto, naibu wa rais, na David Mwaure wao wakijitokeza na kunadi sera zao katika debate ama mdahalo uliotazamwa na watu wengi nchini Kenya. Nam basi, msikilizaji, kuzungumzia haya kwenye laini ya simu tutakuwa na mchambuzi wa maswala ya sera na siasa kutoka nchini Kenya, Edwin Kegoli pamoja na Dr Brian Wanyama. Yeye ni mchambuzi wa maswala ya siasa, lakini pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko mjini Bungoma nchini Kenya. Kama mnanisikia, Edwin na Dr Brian, niwakaribishe asubuhi hii. Asante. Na, uh, pengine nianze na, na, na Edwin uh, unazungumziaje kwanza hatua ya Raila Odinga mwanasiasa mkongwe nchini Kenya uh, na kinara wapinzani kwa muda mrefu kutohudhuria mdahalo wa televisheni wa hapo jana. Sababu alizozitoa unaona, zina msingi <laughs> niseme ya kwamba kutokuhudhuria kwa Raila Odinga ni sawia na vile ke, Rais Kenyatta alivyofanya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na haswa mwaka elfu mbili kumi na saba katika huo uchaguzi. Na ikumbuke ya kwamba Rais Kenyatta pia hakuwa na sababu mzito za kuto kuhudhuria mdahalo huo, na pia kuna baadhi ya wachanganuzi wamedadisi e, ama na kusema ya kwamba wale ambao hutaka sana kuhudhuria midahalo hii ni haswa wale wanajipata katika njia panda kama njia ya upinzani imeona raila odinga akihudhuria kikamilifu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na saba lakini hatimaye hakushinda uchaguzi kuna wadadisi wengine wanasema kwamba historia kuanzia mambo ya mdahalo wa urais uanze mwaka wa elfu mbili kumi na tatu hakuna like, wale ambao wamehudhuria hawajashinda uchaguzi na raila odinga kuto kuhudhuria jana ni kwa maamuzi yake na ni demokrasia ku kusema kwamba nitahudhuria ama sitahudhuria, na sioni kama kwa kupiga tathmini ya kwamba kutokuhudhuria kwake kutahujumu juhudi zake za kupata kura, kwa sababu Raila Odinga hakuhudhuria, lakini bado jina lake lilikuwa linatajwa, alikuwa na na trend katika Twitter ile mtandao wa kijamii. Nitarejea kwako uh, kigoli uh, pengine Dkt. Brand Wanyama, tumeona Raila Odinga pamoja na George Wajakoya walisusia mdahalo wa hapo jana, Wajakoya akitaka kwamba wagombea wote wanne wangejumuishwa katika jukwaa moja. Unadhani una kutohudhuria kwao kuna athari zozote kuelekea uchaguzi wa Agosti 9? Alo Dkt. Brand na mnaona uh, tumempoteza kwenye laini ya simu Dr Bran Wanyama, lakini nipo hapo, nipo hapo, nipo karibu, karibu, karibu, karibu. E, pengine unadhani kutohudhuria kwa, kwa, kwa, kwa Raila Odinga na Wajakoya katika mdahalo wa jana kutakuwa na athari zozote kuelekea uchaguzi wa Agosti tisa? E, e, bila shaka kutohudhuria kwa e, mdahalo wa jana e, kwa Raila Odinga na Wajakoya kuna adhari, tuseme kwamba wale watu ambao wameamua kumpigia Raila Odinga y kura watampigia wanaomeamua kumuunga mkono wa Jakoya watampigia, lakini nafasi ambayo tuliikosa ni nafasi ya wao kuweza kutuzia sera zao na manifesto zao, na tuweze kuona pia umahiri wao katika mjadala, na vilevile waweze kuchukua maswali na kuyajibu ili tuone ni njia gani ambayo wataweza kuitumia ili pengine kwa njia moja au nyingine kuweza kuzoa kura kutoka upande mwingine. Wajua, mjadala ule unampa mgombezi nafasi nzuri sana ya kuweza kuwarai wale wafuasi ambao hawako upande wake. Ni njia moja ya kuvutia wale wafuasi ambao pengine wangali wako katika mpaka, hawajaamua ni wapi pa kuelekea. Kwa hivyo walikosa hiyo fursa, walikosa hiyo nafasi. Na katika kutohudhuria kule eh, hasa zaidi Raila Odinga tuna kwamba uh, daktari Ruto alikuwa, alijikuta peke yake. Kwa hivyo hakuwa na mtu wa kuweza kujadili, ndio maana tukaona akawa pengine kutakuwa na hali ya unyonge kidogo, eh, hali ya unyenyekevu zile na, shamra shamra ambazo tulitarajia azikuwepo, na, na maswala kama hayo na, na, na, Dr. Brani nitarejea kwako A, pengine uh, Edwin sasa mdahalo ukafanyika na umewasikia wagombea wote wawili, uh, David Mwaure pamoja na na William Ruto. Uh, pengine ni yupi alikuvutia kulingana na maswali ambayo alikuwa ameulizwa, Edwin? Uh, unajua ni vigumu kudadisi kwa sababu hatukuwa na fursa ya kuwasikiza wagombea wote, so siwezi sema ni nani alinivutia, alini na sera zake, lakini ijulikane ya kwamba jana haikuwa siku ya kipekee tu kwa sababu wagombea hawa wana wanaendeleza kampeni zao, na katika kampeni hizo wanaendelea kuuza sera zao na manifesto, na niseme hivi uh, Wakenya hatujajulikana kwa kuwa waamuzi baada ya mijadala kama hii. Huwa tunaunda tuna uamuzi wetu mapema zaidi, iwe kwa misingi ya kikabila ama iwe ni misingi ya kitu kidogo, huwa tayari tushatoa uamuzi na na mjadala wa jana, sioni kama una idadi mingi ya wale watu ambao bado hawakuwa wameshawishika ni nani watampigia kura, kwa sababu kama uchaguzi ungefanyika kabla ya jana, Wakenya wengi wangeshaenda katika kupiga kura na wakatoa uamuzi wao. Na na, na ndugu yangu niseme hivi kwa, kwa upesi mno ya kwamba katika taifa letu la Kenya uh, sera zetu na siasa zetu haswa huwa kwa misingi ya kikabila na huwa kwa misingi ya ninamjua nani ama huyu ameleta nini kupatia watu. Ingekuwa ni mambo ya sera na na maadili na, na uwezo wa kiongozi kutimiliza ahadi na ajenda na ruwaza za kitaifa pamoja na zile ambazo taifa lime Siku ya jana ingekuwa siku muhimu zaidi, lakini kwa sababu siasa zetu bado hazijafikia kiwango cha sera dhabiti, siku ya jana ilikuwa tu siku ya televisheni, lakini si siku ya watu wengi kuamua watapiga wapi kura. Na uh, muda unakimbia kwelikweli. Uh, Dr. brani Wanyama, uh, Dr. brani Wanyama, kama unanisikia, pengine wewe kwa mtazamo wako uliridhishwa, pamoja na kwamba ni wagombea wa wawili tu kati ya wanne ambao walishiriki mdahalo wa televisheni? E, e, sikuridhishwa kwa sababu matumaini ili, ilikuwa ni kwamba atue na mjadala. E, kwa mfano yule mgombezi wa kwanza Mwaure, bila shaka alijiongea yeye, aliongea uh, uh, sera zake wajakaua angekuwepo, ndio ndi ungekuwa mdahalo katika ile awamu ingi ya pili pale. Tukamwona hmm, Daktari Ruto akawa peke yake, Raila Odinga hakuwepo. Kwa hivyo hapakuwa na majibizano mjadala ule, ule ule utamu wa mjadala haukuwepo, ule udekuzi na upekuzi wa mambo kiundani kabisa haukuwepo lakini wale wafuasi wake Rutu, bila shaka, unaona kwamba kujitokeza kwake ilikuwa ni ishara uja, ya, ya ujasiri kwa wafuasi wake, lakini mjadala wa mtu moja sio mjadala. Kwa hivyo kuna utamu ambao tuliupoteza, kuna yale masuala ambayo tungependa sana wote wawili waweze kuchangia Uongezeko la bei ya bidhaa pengine, e, miundo msingi, uwekezaji kwa miundo msingi, mpangilio walionao, deni kubwa la serikali, mambo kama hayo wangekopa wote wawili, Raila Odinga na Ruto, na bila shaka kungekuwa na, na ladha na na, kwa kuwa muda umetuma mkono, kwa kifupi sana, uh, Edwin, uh, tutarajie nini uh, sasa kwa siku hizi chache zilizobaki, kwa kifupi sana? Nafikiria sasa mirengo yote ambayo inawania urais itatoa mbinu zote na nguvu zote za kisiasa ili kuweza kunadi sera zao na kuweza kuwaleta wale watu ambao idadi yao wanangoja waamue. So itakuwa ni sasa kuweka mikakati, maajenti watakuwa vipi, uchaguzi utaandaliwa vipi, na na hizi siku za mwisho ambazo zimebaki chache ni kila mrengo sasa kutoa nguvu zote ambazo zilikuwa imeweka ndiposa iweze ku za kuweza kutoa kiti cha urahisi nam asante uh, sana Edwin uh, Kigoli. Muda umekuwa mfupi lakini na, na kushukuru sana kwa mchango wako pamoja na Dr Brian Wanyama. Ni washukuru kwa kushiriki makala ya Wimbi la Siasa uh, jumaa hili. Asanteni sana uh, okay. Na msikilizaji, mimi naitwa Emmanuel Richard uh, Uh, makundi usikose kusikiliza makala nyingine uh, juma lijalo ya wimbi la siasa. Nikutakie siku njema yenye mafanikio tele, Afrika.