15 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki. Naam, msikilizaji jioni hii viwanjani ninaye Carol Koril. Karibu tujuze kumejiri nini viwanjani kuna mengi ambayo yamejiri menzilet na tukianzia nchini Kenya ni kwamba waziri wa michezo uh, Ababu Namwamba amezindua kikosi ambacho kitaongoza timu ya Kenya kuelekea mashindano ya Olimpiki ya mwaka elfu mbili ishirini na nne kule Paris, uh, Ufaransa, kuanzia mwezi Julai hadi Agosti. Miongoni mwa uh, wale ambao wameteuliwa ni pamoja na uh, Shadrik Maluki ambaye ni naibu wa kwanza katika kamati ya ya olimpiki nchini Kenya, ambaye ataongoza timu hiyo, ambaye sasa itakuwa na viongozi wanne. Wengine pia ni pamoja na mchezaji wa zamani wa tenis wanjiri mbugwa Karani, ambaye ndio katibu mkuu katika shirikisho la tenis nchini Kenya, ambaye sasa atakuwa ni katibu mkuu na pia kuna dimu Kisalu, naibu mweka hazina kwenye shirikisho la riadha nchini Kenya, na uh, waziri Ababu Namwamba wa akifanya tangazo hilo alikuwa na haya ya kusema: hao wanne mbele yenu ni thibitisho kuwa safari yetu Kenya kuelekea Paris, Paris mwaka 2024 ndio sasa imefikia njia kuu, na tunatoa uhakikisho kama serikali na kamati ya Olimpiki Kenya kwamba tutafanya kadri ya uwezo wetu kuhakikisha tunajiandaa vizuri kwa ajili ya Paris. Well, tunataka chaguo nzuri ya timu maandalizi ya kutosha na matunzo mema kwa timu kuanzia wanapoingia kambini one hadi watakapotua Ufaransa. Huyu ni waziri na mwamba. Uh, tukizidi nchini Kenya, ni kwamba minzile takwimu zimesema kuwa milioni tatu nukta tatu zilikusanywa siku ya Jumapili kwa njia ya tiketi, wakati wa mechi ya mashemeji FC na Gormaya. Mashabiki elfu kumi walinunua tiketi kuitazama mchuano huo. Uh, watu mia Um, mia nne sitini na moja wakinunua tiketi za VIP ambazo zilikuwa zinauzwa kwa elfu moja na wengine karibu elfu kumi wakanunua tiketi za raia ambazo zilikuwa zinauzwa mia tatu. Nikaona kwamba mchezo pia ni biashara nzuri eh? bila shaka... siku moja tu, yani saa kidogo, dakika ngapi hizo? Kila tunapokuwa na mechi ya mashemeji uh, kati ya Gor Mahia na FC Leopards, mashabiki hujitokeza sana. Na, na raundi tunashukuru kwamba vurugu zikuwepo. <laughs> <laughs> Na mwanariadha maarufu wa Uingereza, Mo Farah, amesema kwamba mwaka huu ndio huenda ukawa ndo mwaka wake wa kustaafu baada ya kushinda karibu mara nne, uh, akiwa na umri sasa, amefikia umri wa miaka arobaini, na amekuwa nyota katika mashindano ya mita elfu tano na elfu kumi katika mashindano ya London ya mwaka elfu mbili kumi na mbili na pia mashindano ya Rio ya mwaka elfu Uh, mbili, kumi na sita. Na tukizidi sasa kwenye safu ya uh, soka ni kwamba Newcastle ambayo ilishinda mechi ya mkondo wa kwanza uh, kwa bao moja bila dhidi ya Southampton, sasa inahitaji tu sare ama, au, ama kutoshindwa hili ifuzu katika fainali kwa mara ya kwanza baada ya miaka arobaini na uh, saba. Hii ni mashindano ya FA na katika dirisha la uhamisho kule Ulaya late, ni kwamba Arsenal wamekubali kumsajili kiungo wa kati wa Italia Jorginho ambaye ana umri wa miaka 31 kutoka klabu ya Chelsea kwa kima cha pauni milioni kumi na mbili ambapo aitachezea Arsenal hadi mwaka elfu mbili ishirini na nne. Nimesikia mashabiki wakiwemo Hilary Nkati wakisema kwamba sasa ni kama wameangukia lotare, sijui kama itakuwa ni ukweli lakini wacha tuone mambo yatakavyokuwa. Yataka ama we una, unasema nini? Mi najua pia kwamba we ni shabi kwa Arsenali, mbona unachoma lakini. <laughs> <laughs> Lakini nafikiri Arsenal kile wanajaribu kufanya ni kuimarisha uh, pale katikati kuna Thomas Partey, lakini kumekuwa na shinikizo kwamba iwapo Thomas Partey labda atapata jiraha ama basi Arsenali itakosa mtu wa kuchukua nafasi yake. Nafikiri ndio maana wamemwendea Juginyo, na habari ambayo si nzuri sana ni kwamba Manchester United imethibitisha kuwa Christian Eriksen hataweza kucheza hadi mwezi Aprili kutokana na jeraha la kifundo cha mguu na. Na na pia mchezaji mwingine ni Sadio Mane Mane, ambaye amefanya zoezi akiwa na mpira kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miezi mitatu sasa, amefanyiwa amefanya mazoezi baada ya kufanyiwa operation. Naam, ni nikushukuru Carol Correll. Tupate makala Afrika Mashariki. Bajeti katika maisha ni kitu ambacho kinamsaidia mtu kufikia pengine hata malengo. Inategemeana na kitu ambacho ana lenga kukifanya bajeti kwanza ni mipangilio ambayo mtu ambao unaweza ukawa nayo bajeti inaweza kuwa labda bajeti ya fedha hata pia muda unaweza ukajisetia ni kwamba mimi muda huu na huu unafanya una, kitu fulani Ah, ukiongelea swala la bajeti, kwanza bajeti yenyewe tu ni mipango. Unaweza ukatenga labda fedha yako au muda wako, kwamba muda huu nitafanya hiki na hiki, hiyo tayari ni bajeti. Mwaka unapoanza watu hupanga mipango mbalimbali katika kutimiza ndoto. Pindi mwaka utakapofika mwisho, wawe na kitu au jambo la kujivunia. Wapo waliona ndoto za kumaliza daraja moja kwenda jingine. Wapo wenye ndoto za kununua ardhi kwa ajili ya uwekezaji au kujenga makazi ya familia na wapo wenye malengo ya kukuza kipato chao. kuna, kuna, kuna, kuna hatua nyingi ambazo huwa nazichukua. Cha kwanza kabla ya kufanya bajeti, cha kwanza ni, ni lazima niangalie kiasi ambacho niko nacho lakini, na, naweza nikatumiaje hicho kiasi, labda naweza nikabakiza kingine kwa ajili ya, ya, ya shughuli zingine labda au maisha ya baadaye. Yote na mengine mengi hayatafanikiwa bila ya kuwa na mpango wa bajeti ambapo kwa mujibu wa kamusi ya Kiswahili, bajeti ni makadirio ya mapato na matumizi ya fedha katika kipindi fulani, ili kuhakikisha mipango inafanikiwa kwa wakati uliotarajiwa. Waneni walinena kuwa mali bila daftari hupotea bila habari, na ni jambo la lazima kuwa na bajeti katika maisha. Hatuwezi kwenda tu hivi viki nani, kwa kubahatisha. Hapana, ni vizuri kuwa katika maisha unapanga bajeti, pengine kwa mwaka au kwa wiki au kwa mwezi, naangalia kwamba tunafanya hivi, tutafanya hivi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya afrika mashariki. Hii leo tunaangaza simulizi za baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza nchini Tanzania juu ya umuhimu wa kupanga bajeti pindi mwaka mpya unapoanza. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Maltin Nyoni, nasema karibu tuwasote hadi tamati. Mipango ya bajeti huanza katika ngazi ya mtu binafsi, kujipanga kwa kile anachokipata au anachotaraji kukipata, na hujiuliza ni wapi atapata ili kufikia ndoto na malengo yake. Japo katika hatua hii sio wote wenye uwezo wa kuandaa bajeti binafsi zitakazowezesha kufika ndoto zao. Bajeti umea hadi katika ngazi ya familia, lakini nako huwa na changamoto zake. Awali namuuliza bwana Clinton Magoma anauelewa gani juu ya maswala ya bajeti. Bajeti, kisikia neno tu bajeti, naelewa kwamba lazima kuwepo na maswala mazima ya pesa, na ili maisha ya kila siku yaweze kuendelea, ni wazi kwamba lazima uwe na pesa. So kila siku kunavyokucha, lazima ni draft bajeti yangu, yani niweke malengo kwamba nitatumia kiasi gani cha pesa, kwa sababu kuna maisha baada ya hiyo siku, ya hiyo siku ambayo nakuwa nimebahatika ni, ni kuiona, tofauti na watu binafsi kupanga bajeti kila mwanzo mwa mwaka kwa mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki huanza mwaka mpya wa fedha kila tarehe mosi ya mwezi Julai. Huku kwa mwaka wa fedha 2022-2023 serikali ya mjini Dodoma imetenga kiasi cha shilingi trilioni 41.9 ikiwa ni ongezeko la asilimia 16 ya bajeti iliyopita, huku serikali ya mjini Nairobi kwa mwaka huo wa fedha imepanga kiasi cha shilingi trilioni 3.3 za Kenya ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.8 huku serikali ya mjini Kampala ikitenga kiasi cha shilingi trilioni 48.1 sawa na dola bilioni 12.8 kwa ajili ya mwaka huu wa fedha. Kwa mara nyingine, namuuliza Bwana Magoma, hutumia mbinu gani katika kutenga bajeti yake binafsi kwa kipindi cha mwaka mpya unapoanza? Unapoanza kuna hatua kuna, kuna, kuna hatua nyingi ambazo huaga nazichukua. Cha kwanza, kabla ya kufanya bajeti, cha kwanza ni, ni, ni, ni lazima niangalie kiasi ambacho niko nacho, lakini kwa na, na, na, naweza nikatumiaje hicho kiasi, labda naweza nikabakiza kingine kwa ajili ya, ya, ya shughuli zingine labda au maisha ya baadaye, lakini kubwa zaidi ni kwamba lazima pia niangalie naingiza kiasi gani na natumia kiasi gani, kwa sababu, ndio maana halisi ya kuwepo na budget. Kwa sababu tunaamini kwamba budget utatumia kitu kwa kiasi ili uweze kutunza akiba kwa wakati ujao. Kwa hiyo hatua mojawapo ambazo mimi huwa nazichukua ni kuangalia ama kupangilia tu majukumu yangu kiasi, kiasi fulani, nakaa tu, na najua kabisa kwamba yanakuwa sawa. Shirika la fedha ulimwenguni IMF linasema kuwa uchumi wa dunia utakabiliwa na wakati mgumu zaidi kwa mwaka huu 2023, huku ripoti zikionyesha ukuaji wa uchumi duniani kwa mwaka 2023 unataraji kuporomoka kwa asilimia mbili kwa mantiki hiyo kwanzia Januari hii mpaka Desemba, gharama za maisha zitaendelea kushuhudiwa zikiongezeka, pamoja na mfumuko wa bei kupaa kwa baadhi ya bidhaa, hali iliyoanza kushuhudiwa kwa bidhaa katika mataifa hata ya Afrika Mashariki. Msikilizaji wa RF Kiswahili, suala la kupanga bajeti lina tija katika kupambana na makali hayo ya maisha, ambapo nawauliza zaidi baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza namna wanafahamu upangaji wa bajeti binafsi hasa mwanzoni mwa mwaka jina naitwa Sabrina Hussein kutoka Malimbe, Mwanza. Ukiongelea swala la bajeti, kwanza bajeti yenyewe tu ni mipango. Unaweza ukatenga labda fedha yako au muda wako, kwamba muda huu nitafanya hiki na hiki, hiyo tayari ni bajeti. Au pesa fulani hii nitaifanyia kitu fulani, nitaifanyia kitu fulani, hiyo tayari ni bajeti. Kwa hiyo bajeti ni mipango pia. Kwa jina naitwa Nixon Mena, yani imetokea Mwanza hapa Uelewa wangu kuhusiana na bajeti, bajeti kwanza ni mipangilio ambayo mtu ambayo unaweza ukawa nayo. Bajeti inaweza kuwa labda bajeti ya fedha, hata pia muda, unaweza ukajisitia ni kwamba mimi muda huu na huu nafanya kitu fulani. Hatua ambazo ni na mpango nazo kwa huu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kwenye ishu ya bajeti, kwanza ni kuhusiana na kwenye ishu ya pesa, kwa kweli sasa hivi pesa inatumika sana, matumizi yamekuwa mengi. Kwa hiyo kuna baadhi ya vitu inabidi unakuwa unavipunguza kutokana na bajeti ambayo uko nayo, au kutokana na kiasi ambacho uko nacho. Naam, kwa majina naitwa Digna Mrigo. Tunapozungumzia suala la bajeti, ni kitu ambacho kawaida kipo kwenye maisha yetu na kila mtu anakitumia, lakini inategemeana na vile mtu anavyokitumia, anatumia ili apate faida gani baadaye lakini mimi binafsi naweza nikazungumza kwamba bajeti katika maisha ni kitu ambacho kinamsaidia mtu kufikia pengine hata malengo. Inategemeana na kitu ambacho analenga kukifanya, kwamba awe na shilingi ngapi, awe na kiasi gani au ni mikakati ambayo anaweka ili kufikia kile kitu ambacho amekipanga. Upangaji wa bajeti husaidia kupunguza makali ya maisha, kwa maisha ya watu wenye kipato cha chini na kipato cha kati. Mathalani, mwezi Januari ni wakati ambapo unapeleka nyingi kama masuala ya ada pango la nyumba, pango la vibanda vya biashara na matumizi mengine ya msimu ikiwemo kilimo. Bi Digna Mligo anasema upangaji wa bajeti una faida lukuki katika kutimiza malengo. Bajeti ni kitu ambacho mtu kinamsaidia yaani, aende sawia, aende sambamba na kile kitu ambacho alikuwa amekipanga bila kuvuruga, aidha kwa kuingiza ratiba nyingine tofauti na kile kitu ambacho alikuwa amekipanga. Na sasa makala haya ya Afrika Mashariki yanamgeukia ya mtaalamu na mbobezi wa maswala ya uchumi kutoka ndake ya Mtakatifu Agustino bewa kuu la Mwanza, Daktari Isaki Safari, ambaye awali namuuliza, ipi ni fasili halisi ya ya kiuchumi ya neno bajeti, Budget. Eh, ni mpangilio wa mapato na matumizi katika ujumla wake, lakini kwa sasa hivi tunazungumzia juu ya serikali. Inaweza kuwa kwa mtu binafsi, inaweza kuwa kwa kampuni, inaweza kuwa kwa taasisi, lakini kwa upande wa serikali hasa ndo mara nyingi tunapata mwanga, napata kufikiria juu ya mpangilio mzima, makadirio ya matumizi na mapato ya serikali, hayo ndo tunaita ni bajeti Yani vyote viwili ukiweka pamoja. Sasa angalia mpangilio haya maneno, kwa upande wa serikali tunaanza na matumizi alafu tunakuja mapato, kwa upande wa kampuni na mtu binafsi anaanza mapato alafu anakuja matumizi. Ni vizuri kuelewa hizo tofauti, sababu vina, zina maana yake. Siku zote kuna ulazima na umuhimu wote watu kujua ama kufahamu kupanga bajeti, hasa mwanzoni mwa mwaka kwa kila mtu kwa nafasi yake anaweza kupanga bajeti yake, na kwa kweli si kwamba naweza, ni stahiki na ni jambo la lazima kuwa na bajeti katika maisha. Hatuwezi kwenda tu hivi viki nani, kwa kubahatisha. Hapana, ni vizuri kuwa katika maisha napanga bajeti. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hii leo tumeangaza simulizi za baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza nchini Tanzania juu ya umuhimu wa kupanga bajeti pindi mwaka mpya unapoanza. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Maltin Nyoni, nasema kwa heri na uwe na wakati mwema.