dakika ni arobain na tatu baada ya saa kumi na mbili jioni ya afrika mashariki kwenye mahojiano yetu jioni hii rais wa ufaransa emmanuel macron baadaye leo anatarajiwa kuongoza kikao cha viongozi wa umoja wa ulaya kujaribu kuzishawishi nchi wanachama kuendelea kuunga mkono nchi ya ukrain wakati huu vita vikiingia mwaka wa watatu wachambuzi wa mambo wanaizungumziaje hatua hii bensonacoli amezungumza na daktari brian wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini kenya I vita ambavyo pengine kwa upande wa urusi ilidhania kwamba ingechukua pengine wiki moja sasa ni miaka mitatu na kwa sababu vita vimechukua muda mrefu zaidi ya miaka mitatu sasa huende vikachukua tena muda mwingine mrefu kwa sababu sasa kuna mzoefu sasa ule upande ambao pengine ulidharaa upande mwingine ikiwa urusi ilichukulia upande wa ukran kwa mzaha wameona matokeo katika uwanja ya kivita ikiwa ukraine nayo pia ilichukulia urusi kwa upa, kama kama mzaha, basi pia imeona matokeo katika vita sio rahisi rahisiu vitachukua muda gani daktari vita hivi vilipoanza mataifa mengi sana yalionyesha kuunga mkono ukrain lakini ni kadri muda unavyosonga mataifa mengine yanasalia kimya sahii kuna wasiwasi kwamba huenda miaka ijayo marekani ikasitisha msaada wake unahisi hali itakuwaji ukran itaendelea kupata uungwaji mkono pengine siku za usoni kama mwanzo ama mataifa zaidi yataendelea kujitenga unajua vita vilipoanza eh, upande wa k uliunga mkono na mataifa magharibi ikiongoza na marekani nakismliuwani na kwamba kutaka a taifa la urusi liweze kupanua kumeiza taifa la ukraine na kusababisha urabifu mwingine katika mataifa mengine lengo kubwa na marekani na mataifa magarilikuwa ni kutoa kwa taifa la urusi kwamba yasichukulie mataifa le, ya yale jirani kwa mzaa kwa sababu ni madogo kwa upande mwingine haitakuwa rahisi sana kwa sababu taifa la marekani na wale wengine wa wa kuunga mkono taifa la ukraine na vimefika kwamba wakati utakolo, wakati sana wa kujitoa fikra hiyo iko lakini sioni taifa la marekani likijiondoa katika vita vya ukraine na Rusi. kwa sababu e, interests ni kubwa sana sana sana sana unazungumziaje uwezo wa urusi wengi kweli umegusia kwamba walifikiria vita hivi vitakuwa vya siku moja ama wiki moja unazungumziaje uwezo wa urusi wakati huu tunapoingia mwaka watatu kwa vita hivi vya kr oh, kuna kio ambacho rais wa urusi putin anaweza kutumia kujiangalia ile picha piliyopigwa wakati siku ile vita vilianza akitangaza vita kwanza na akipiga picha hiyo sahihi imeonyesha wazi kwamba e, urusi kama taifa ambalo iliogopewa kabisa na mataifa mengine ulimwenguni ule uwezo wake kidogo umewekwa wazi bayana wazi kwamba ule uwezo wake una kipimo kabla kujulikana iliogopewa sana lakini sasa kutokana utekelezaji wa kazi utendaji kazi wa wanajeshi katika uwanja wa kivita kidogo anaona kombe taifa hili kidogo si vile ambavyo ilifikiriwa nafikiri taifa mbalo limepoteza sana katika vita hivi ni putin pili taifa la urusi ni mtazamo wake dkr brn wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa bungoma nchini kenya kwa sasa tupate makala ya habari rafiki <laughs> karibu msikilizaji katika makala ya habari rafiki na hivi leo tunaangazia ziara ya rais wa sudan kusini salvaki ambaye pia yeye ndiye mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya afrika mashariki ambapo wiki iliyopita alitembelea nchi za rwanda na burundi katika ziara ya amani ya kikanda kiir pia anatarajiwa kutembelea drc ambapo katika siku za hivi punde vikosi vya serikali frdc vimekuwa vikipambana na waasi wa m23 tumekuuliza msikilizaji ziara hii inaweza kusaidia katika kustawisha eneo la kikanda Najewu na je unaimani na jumuiya ya afrika mashariki eac kuweza kutatua changamoto zinazozikabili nchi wanachama kukuletea makala ya habari rafiki moja kwa moja kutoka studio namba 2 hapa rf kiswahili uko nami ruben lukumbuga tuanze kwa kusikiliza jumbe za sauti kwa njia ya whatsapp hapa msikilizaji wa kwanza unaitwa inaitwa prince kimonge inatokea mji mkuu wa bucavu drc mimi ziara ya salvakiri sitegemei kuwa inaweza ikaleta amani katika ukanda huu kwa sababu wameshindwa nchi za ukanda wa east african wanatumikisha siasa ambayo uh, sio nzuri uh, utakutana kuwa jamhuri ya ya kongo wana matatizo na rwanda burundi wana matatizo na rwanda tanzania wana matatizo sijui na kenya kwa hiyo ni ukanda ambao unagubikwa na mgogoro wa kisiasa kiuchumi kwa hiyo uh, sioni kuwa ziara hiyo inaweza kaleta matokeo mazuri katika kurejesha amani wanajeshi wa ukanda huo walitumwa congo wamefanya nini hakuna a-thante. kutoka baraka katanga fizi jrc kivu ya kusini reani andre wandre wa e ni vyema raisi salvakir kutembelea nchi za afrika mashariki hususani hapa kwetu nchini drc najua ziara yake ni muhimu hapa kwetu nchini drc kwa ajili ya kutatua usalama hususani hapa kwetu mashariki ya congo lakini sijui kama italeta suluhisho kwani ni kuongeza machafuko tu <tune> nikiwa mjini lusaka zambia kwa majina naitwa samelsamueli ayubu mimi cha kwanza nitoe shukrani zangu za datu kwa mungu aliyomfikisha kiongozi huyo wa sugani kusini saluvakii kwa kutembelea nchi hizo tatu uh, maana cha kwanza ni kuenda kuona jinsi wanavyoishi ujirani mwema mwa nchi hizo tatu e, pamoja na uh, ujio wake unaweza ukaleta matunda mwa hizo tatu e, kwa sababu ni nchi ambazo nchi ya drc afrika mashariki ambayo sasa hivi ina vita vigumu na Ventura, na ni vyema na haki kusikiliza rahisi kwa kila rahisi ili ajue jinsi wanavyoongea mzozo huo mimi naweza nikasoma kama naweza kuwa matunda mema ma- au kutokuwa na matunda mema kwa sababu inawe zikawa ni njia ya kujiwalisha wananchi ili wasio wnafuatilia kinachofanyika mwanchi ya yadaras si mashariki asante sana fa kiswahili kwa majina naitwa ali waziri mwami hii vinatuma ujumbe nikiwa rwanda bila mimi sio mnya rwanda mi mtanzania rwanda ndio sehemu yangu nafania kazi zangu za hapa na pale mimi ni kati ya wale wanaokimbilia ukombozi wa afrika sio ukombozi wa nchi fulani ombi ombilangu nachiomba miye naombeni basi mwongeyeni na viongozi wa bahala yetu ya afrika afrika hii kusema kwamba ipate amani ama nchi hizi zinazopiganapigana zipate uhuru ni marahisi wetu wote hamsia4e sijuu wa afrika wakaye pamoja wapate suluhu ya kamba acha basi tujikomboe afrika iwe moja kama ilivyo kwa marekani ama amerika ni nchi hamsini na mbili ndiyo maana wana nguvu na sisi tukiwa hivyo mali ya kongo itakuwa haina mwenyewe haitasemwa mali ya kongo hapana itaitwa ni mali ya bara ya afrika kwa hiyo mimi hoja yangu ni iyo tu maraisi wetu wa afrika waachane na mikataba ya wazungu lakini bila hivyo hata kama kongo watamaliza huo mzozo hautaisha wengine watakuja kuamsha amjambo rfi naitwa mapenzi togera moise maarufu historia ikiwa mulongwe uvira drc kwa kweli ziara ya salvakir bujumbura rwanda na kinshasa hatutegemei kwamba inaweza leta mabadiliko mabadiliko itakuja wakongomani wenyewe wakipenda kujiokoa suruhisho ya mizozo ya kongo haiwezi toka nje itatoka hapa hapa kongo ni tu jumuiya hizo zitusaidie ikiwa kutakuwa na majadiliano wajadiliane nchi jirani ziache kuwasapoti uh, waasi e, jambo l kiswahili naitwa ivalisengvanikakampara uganda kuhusu migogoro mashariki mwa drc nafikiri bwana sarvakiri hana uwezo wa kutatua kwa sababu mtu mwenyewe anaishi madarakani miaka kumi na miwili lakini hajakuwa na uwezo wa kuanda kura nchini mwake sinanaweza kuwa na uwezo wa kutatua migogoro inayofadhiliwa na nchi kama marekani uingereza ubeljiji ufaransa nafikiri kwa sababu wanadiplomasia wakongo diplomasia yao iko chini ndio sababu kwanini wameendelea tuf- tufanya kama watu lakini wa hana wezo, hana uwezo uwezo kitu cha kufanyika drc ni kujenga jeshi ilio na uwezo wa kulinda mali yake lakini vito wengine hakuna nipitie jumbe zenu mlizozichapisha katika ukarasa wetu wa mtandao wa kijamii wa facebook unaitwa ddiebelge ukiwa goma huko dr unasema kwa kweli mimi naona ziara ya rais wa sudani kusini inaweza kuleta mabadiliko sababu yeye mwenyewe akifika hapa drc atajionea ukweli namna tunavyoteseka hapa goma na vita afike tu aone hali tunayoipitia josia muga umeanza kwa kusema sina imani na eac na hujatuambia uko wapi na umesema wazi kwamba eac wanafanya kazi kama nchi za magharibi rishard kambale kutoka beni unasema mimi kwangu nimeona uzembe wa jumuiya hiyo bora kushirikiana nao kibiashara tu na si kijeshi mapya geredi ni muka wa mvumi kilosa morogoro nchini tanzania huyo unasema kikubwa kinachoombwa kwa rais wa sudan kusini ambaye yeye ndiye mwenyekiti wa eac ziara yake huko dr ilete mafanikio na amani ya kudumu kwa wananchi wanaoteseka na watoto wasio na hatia kule dr baruni sanza kumbuga pierre jina gumu hilo wewe ukiwa huko lusaka nchini zambia umesema tunachokiomba kwa sasa ni amani tu irejee kwenye nchi zetu za afrika mashariki anaongeza kusema tunaomba ujirani mwema udumu katika eneo letu hili la afrika mashariki na kati asante sana piere jina lako ngumu kwel kweli nami nikumbushe kuwa hayo ni maoni ya wasikilizaji na, na, na sasa tupate tena jumbe zenu za sauti kwa majina naitwa augustin tendilonge napatikana pa vukavu drc kwangu mimi sina imani kama rais salvakir atapata mafanikio katika ziara ambayo anaanza katika maziwa makuu sababu shida ni moja tu ni nchi ya rwanda jambo erefikisweli nikiwa nsaka zambia kwa majina ni roje michel munaba mahinga ekuhusu ziara ya rais wa sudani mwheshimiwa salvakiri na fikiri ngoja tusubiri matokeo ya ziara yake kwenye ikifika tamati ya ziara ya raisi ya se refi naitwa faraja rukebura epafrodite kuhusu ziara ya mwenyekiti wa ac kutembelea nchi za burundi na rwanda hakutaonekana suluhisho nazani wakongomani tuko tayari na mwenyezi mungu atusaidie tutapambana ac imeshindwa kwa kutatua matatizo katika nchi mashirika wake na kuelekea tamati nipitie tena baadhi ya maoni yaliyochapishwa katika ya ukarasa wa mtandao wa facebook didie sahani hodari kutoka lubero huko kivu kaskazini drc unasema si dhani kama eac wana uwezo sababu tangu mwanzoni walishindwa kuleta amani mashariki mwa drc wakati sisi hapa tuliposikia wanakuja hakika tulikuwa na imani kubwa mambo yakabadilika kajunga augustin hujatuambia uko wapi umeandika rais wa burundi ni mwanaume kufunga mipaka ya burundi na hilo ni jambo kubwa sana mwenzake naye wa kongo angefanya hivyo tusingesikia habari za rwanda kuingia mara kwa mara huko drc nam muda wangu umetamatikia hapo sinabudi kurejesha kijiti kwa mwenzangu minlet ijai asante sana msikilizaji kwa ushirikiano naitwa ruben lukumbuka ala msiki na mskilizaji nitamatishe matangazo jioni hii miongoni mwa habari tumekuwa nazo rais wa uganda uri museveni yakutana na kiongozi wa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya icc karim khan jumuia ya eo yayoondolea vikwazo nchi ya nija na umoja wa mataifa waelezea kusikitishwa na taarifa za uongo zinazolenga kudhofisha uhalali wa mashirika yake tunatamatisha matangazo na kibao garanti cha kiwairi akishirikisha peter mogan ambaye ameagarinia From Never let, Never. Try to break Never. let me guarantee this to you. To you, to you, to you. Step she never half a She up in the every time me I let her be. Me. me want to get her see, write a love letter, see. Tell her how me feeling on me heart ah, till me get her see. So many times she slip away from me. Need a little more time to make her wait upon me. And when they get up from me yard she the only one who get me love me on. baby, come on me ah. Let me show you, homie, want one, teach you from the start. Baby. Love it from the heart, never let that thing try to break me apart. Oh, no. yeah. Baby, coming at me, me hard, yeah. let me show you how me want treat you from, from the start. Do uh, love it from the heart, never let that thing try to break me yeah. apart. Yeah, yeah. I'm giving this yeah. to, you. to you, to you, to you, to you. Let me get it. I love you all the time Take you to some place that is farthest from your mind That'll seem like a dream But baby there'll be reality This trust I'm is full of love ji kibao hicho kinatotamatishia matangazo jioni hii shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya matangazo mengine kwa lugha ya kiswahili kesho asubuhi sa 1ns afrika mashariki kwaheri