za Afrika Mashariki. Na msikilizaji, kwenye mahojiano yetu hii leo tunaangazia kongamano la idhaa za Kiswahili ambalo linaendelea Mbeya nchini Tanzania. Wataalam wa lugha ya Kiswahili wanaomba kuwepo na uwiano wa lugha hii ya Kiswahili katika mataifa ya Afrika Mashariki ili kuepuka matumizi ya maneno ya mitaani kwenye vyombo vya habari. Ali Bilali yupo Mbeya na amezungumza na Daktari Caroline Isimwe, katibu mtendaji wa tume ya Kiswahili kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki, kitu ambacho ningependa ni tutambue ni kwamba nchi wanachama iko uh, kwenye viwango tofauti vya matumizi ya lugha ya, ya Kiswahili. Uwezo wao unatofautiana. Kwa mfano, hapa unapoangalia baraza la Kiswahili uh, la taifa hapa likiandaa uh, kongamano la idhaa, kuna wale ambao mpaka sasa wako kwenye mchakato wa kuandaa uh, mafunzo kwa shule za msingi. Kuna wale ambao ndo wanaanza kwa sababu kiswahili Kiswahili au lugha ya Kiswahili kwa haitumiki huko, lakini katika upande wa jumuiya ya Afrika Mashariki Au kwenye vyombo ambavyo vinaratibu uh, shughuli za jumuiya hasa tukizingatia baraza la mawaziri walishaidhinisha kwamba kila nchi mwanachama iwe na baraza, kila nchi mwanachama ifundishe Kiswahili kuanzia ngazi ya chini, kila nchi mwanachama iwe na vyama vya Kiswahili, kila nchi mwanachama iweke mikakati na mipango ya kutumia Kiswahili katika maeneo tofauti ya matumizi. Na ukiangalia sasa hivi, Tanzania Kiswahili kimepiga hatua kubwa, licha ya kwamba hizi nchi nyingine Afrika Ikinazo pia zinajitahidi zina, lakini kwenye ngazi ya jumuiya, eh, kuwepo kwa tume hii ya Kiswahili kwenye jumuiya labda mnafanyaje hapa au mnafanya nini ili kuweza ku, kuleta uwiano wa lugha hii ya Kiswahili? Jambo ambalo ningependa nisisitize ni kwamba katika, u, uh, uh, katika kiwango cha jumuiya mikakati ipo kama nilivyokuelezea kwamba baraza la mawaziri linatoa maagizo linatoa maelekezo, lakini utekelezaji ni wa nchi mwanachama. Sasa hapa kinachofanyika ni kwamba kila nchi mwanachama inafanya mipango yake inafanya jitihada zake katika kukuza na kuendeleza Kiswahili. Tumeona kwenye ngazi mbalimbali mbali, hatua kadhaa ambazo zimekuwa zikichukuliwa hasa katika vikao vya jumuiya vimekuwa uh, vikisuasua ili kuweza kuwekwa vitendoni. Labda unafikiri kuhusu swala hili la Kiswahili, kuhakikisha kwamba ndio lugha tawala katika nchi hizi, upande wenu nyinyi, labda mnafanya nini sasa ili kuona kwamba mnafikia kwenye hatua hiyo? Asante sana, niseme kwamba kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki hatua tumezipiga ingawa kuna changamoto, lakini hatua zinaendelea. Uh, utashi wa kisiasa upo kwanza kwa sababu mkutano um, wa wakuu wa nchi wa 21 uliidhinisha Kiswahili kama lugha rasmi na baraza la mawaziri, mawaziri likaidhinisha na kupewa maagizo ya kutekeleza swara hilo. Na tunapotekeleza hili, tulishakubaliana turi, au tulisha kuwa na vikao tofauti tofauti na nchi wanachama wakatambua vile ambavyo, au mikakati ambayo wanaweza kuweka au maeneo ya kipaumbele ambayo wanaweza kuyafikiria ili waweze kufikia lengo hilo. Ni sauti yake Daktari Caroline Simwi, katibu mtendaji wa tume ya Kiswahili kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, maadhimisho ya Kiswahili duniani Julai mwaka huu kwenye ngazi ya jumuiya yamepangwa kufanyika jijini Nairobi nchini Kenya. Ni mkaribishe Carol Korir na makala Habari Rafiki. <coughs> Namasante Florence Kibuba na kukaribisha msikilizaji kwenye habari rafiki. Mimi ni Carol Corir. Maada ya leo ni mazungumzo ya amani nchini DRC yanayoratibiwa na nchi ya Angola, ambapo Rais Felix Tshisekedi na Paul Kagame wameridhia kukutana ila kwa masharti. Unadhani mkutano huu utaweza kumaliza mzozo wa Kinshasa na Kigali? Na bara la Afrika lina uwezo wa kutatua changamoto zake lenyewe? Mchango wa sauti na wasalimu RFI Kiswahili ni Joi Petri Shenkyo, Lusaka, Zambia. Kuhusu mada ya leo, mimi kama mwananchi wa Kongo, kuhusu hayo maongezi hao viongozi wawili, mimi sioni kitakachofanyika, kwa sababu sio mara ya kwanza maongezi yanayofanyika baina ya Rwanda na Kongo kwa ajili ya kutafuta suluhu ya amani, lakini ukishaangalia rais wa Rwanda ni mtu anayetafuta fujo pahali pasipokuwa na fujo. Jambo wa ndugu zangu wa RFI Swahili, mimi ni ladislas yuse makindu. Mimi ni mkongomani naishi Bujumbura. Kuhusu mazungumuzo ya rais wa kidemokrasi ya kongo felix chisekedi na rais wa rwanda paul kagame, mimi naona kivyangu hiyo mazungumuzo haitatokea yako kitu, kwa sababu sio mara kwanza paul kagame anafanya mzozo wa hivyo wa kujificha nyuma ya M23. Sasa tunaona hiyo mazungumuzo haitafanya kitu <stutu> Ni kwamba mimi, maoni yangu kulingana na hilo sakata, kwanza naona ndani kuna uongo mwingi. Uongo unakujaje? Uongo unakuja kusema kwamba Kagame tayari ana mambo yake, Kagame ana vitu vyake alivyokwisha kuvitengeneza. Kagame ana ana cheni yake alishaiunda muda mrefu. Wale watu wana maslahi kule, wale watu wana mambo yao, wanataka wayakamilishe. Sasa je, wataacha vita kabla hawajakamilisha? Jambo RFI Kiswahili, mimi natuma ujumbe toka Uganda, Kampala. Kwa majina naitika Balume Ndungo. Kikao ambacho kitatendeka pale Angola, kwangu mimi naona kwamba kikao hiki hakitaleta suluhisho hata moja, sababu rais Paul Kagame yeye imeonesha kwamba hana nia ya kuleta amani katika nchi ya maziwa makuu. Yeye imeonekana kwamba nchi ya Rwanda inaishi sababu ya vita ambayo inapatikana ndani ya nchi ya Kongo. Kasilembo Roger kutoka Bujumbura. Hiyo mazungumzo sio ya kwanza, raisi wa Rwanda Kagame na rais wa Kongo Felisi tshisekedi antani wanakutanana, lakini kitu tu chini nitaweza nikawaomba tu kila mmoja akuje na roya zati wakuje wa kwa faida za nchi zao. Inchi za Afrika wenyewe wanaweza kupatanisha, lakini maslahi yao wanatia mbele. Wakiacha masilai wanaweza wakajiweza wao wenyewe bila hata nchi za jirani Marekani nchi za Ulaya bila kuwapatanisha wanaweza kupatana. Jambo RFI, napiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Uvira. Naitwa Rafik Masta. Kuhusu kukutanana kwa Rais Paul Kagame na Rais wa Kongo DRC ni vizuri eh, kwa sababu sisi tunataka amani e, sisi tunapenda ushirikiano mwema katika majirani wetu, lakini sasa hao wajirani sasa ndo wabaya sasa, ndio watakutanana, lakini sijui kama kutakuwa suluhu, kwa sababu upande wote kuna masharti makali e, lakini tuwaangalie kwanza gisi watazungumuza, lakini Rwanda iache unafiki. E, nchi kabisa ya Rwanda ina unafiki, haipendi kutia mambo yote wazi. Wa, waambiane kiwazi. Hata e, na Afrika sijui kama itaweza kusuluhisha hayo mambo kwa sababu wameshaongea muda mrefu sana. Mimi ni Mzee Makindaro kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu mkutano wa Rais Kagame na Chisekedi kukutana kwa Lorenzo wa Angola ni muhimu kwa sababu dawa lazima itafutwe. Dawa inatafutwa polepole, na dawa kama mtu anaumwa anakunywa polepole, haponi siku hiyo hiyo, lazima anywe anywe mpaka siku maradhi yatakwisha. Kusema wataweza kusema hayo yatatatua matatizo yako DRC, hatuwezi tukasema, lakini lazima hiyo mikutano ya na namna hiyo iwepo kwa kutafuta suluhu. Asante RFI. Alukubayunda nikiwa Butemo, mashariki ma DRC. E, mkutano wa rais wa Kongo, Felix Tshisekedi pamoja na Paul Kagame, bo tunatarajia kwamba hoena inapasha leta mafanikio, lakini ni mafanikio ni machache sana, sababu ukiangalia masharti ambayo president wa Kongo anatoa ni yale yale ambayo alitoa tena mbele na hakuna chochote ambacho kilitimizwa. Kwa hiyo hatutarajiamo kitu cha maana sana. Kisha kwenye RFI Kiswahili Facebook, Alexis Mayagwa ukiwa mtaani Masisi, DRC unasema itakuwa vigumu, kwani Kagame mwenyewe anashinikizwa sio kwa utashi wake. Medi Rusimbana unasema hamna lolote, Kagame mnafiki sana. Ni mara ngapi Chisekedi alitafuta amani kwa njia ya mazungumzo, lakini wapi? Leon Bujiriri unasema kama watu wanaweza kuzungumza, sharti watapata kutatua matatizo na Afrika ina uwezo wa kutatua mzozo wake kama mataifa mengine hayaingilii. Mutovu Mupenda ukiwa Sudkivu Kamanyola, unasema itakuwa vizuri rais wa Rwanda akubali kosa la kuwaunga mkono wasi wa M23 na heshimu haki za binadam. Turudi kidogo kwenye mchango wa sauti na tukimalizia kwenye ukurasa wa Facebook, Abdul Karim Ali unasema kwangu mimi, hata wakikutana hakuna jipya. Kama mkutano utakuwa na masharti ni masharti ipi, kama masharti si yale yale ya zamani. Wasi mungalu Marichal unasema kwangu mimi, kukutana kwa Felix na mwenzake Paul Kagame hakutaleta mabadiliko kwa yoyote, kwani si mara ya kwanza marais hao kukutana, na hakuna kitu ambacho kimebadilika kwenye mashariki ya Kongo mimi ni Francis toka Kidandari, Busanza, mashariki mwa DRC. Sizani ya kama mkutano huo unawezi kurejesha amani mashariki mwa DRC, ila tu ni ngomba la Felix Tshisekedi kuitisha rais wa Uganda Museveni pamoja na William Ruto huko Kenya, pamoja na rais wa Sudani Salva Kiir pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame na rais wa huko Angola, ili wakae watatue mizozo ambao inaendelea kuwatesa raia wa DRC nikiwa mujini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa samweli Samueli Ayubu. Ndugu mtangazaji, cha kwanza mimi nitowe shukurani zangu za dhati kwa nchi ya Angola, ambayo ni mpatanishi wa nchi hizi mbili kwa mzozo uliopo mwa nchi ya DRC mashariki eh, kati ya nchi ya Rwanda na nchi ya DRC. Viongozi hawa wawili mimi ninavyoona, cha kwanza tukumbuke kwamba aa, meza moja ni, ni njia moja nyepesi ambayo inaweza kumaliza mzozo huyo kwa kuwapatanisha viongozi hawa wawili. Cha pili, kwa nini mkutano huu unaweza kukawa Uh, kukiwa na mashariti ni sharti gani inayokuwa kati ya mkutano huo? Mimi nachoomba tu ni wajadiliani na mzozo huo waumalize, ili wananchi tuwe na amani, maana tumechoka. Ni Jumaa Miss Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Congo Demokrasia. Mimi binafsi navyozani ni kwamba Waafrika wakichukua muda mzuri wa kuendelea kabisa kufikiria namna gani wanavyoweza kuendelesha bara la Afrika na kuangalia vyanzo vya mizozo ambayo yanazuka huku na kule kila mara ni kwamba wana uwezo kabisa wa kupata gesi ya kutatua matatizo na kurejesha amani barani Afrika. Ila tatizo kubwa ni kwamba tu kila mmoja anaangalia faida zake na hasa kuangalia gesi namna gani anavyoweza kukuza nchi yake binafsi. Hii haisaidii lolote. Ndio kwa maana naona kwamba kwa mkutano wote huu ambao wanaweza wakafanya Rais Tshisekedi na Rais Kagame ni kwamba tu kwa kupata suluhisho, ni itabidi mmoja akubali kupoteza faida zake, yaani wakubali hivyo, na ndo wanaweza kurejesha amani. Bila hivyo, sijaona kabisa suluhisho yoyote. Asante. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa Matie Masoka maarufu maskini jeuri na patikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jimboni Tanganyika mjini Kalemi. Angola kuwa mpatanishi wa DRC na Rwanda ni jambo la muhimu, na rais wetu Felix Chisekedi pamoja na Kagame kukubali kufanya mazungumzo kwa ajili ya kutafuta amani kule mashariki ni jambo la kusifiliwa, kwa sababu nchi zote zinamaliza vita kwa amani. Basi kufikia hapo tumefikia tamati. Shukrani nyingi kwako kwa msikilizaji kwa mchango wako. Mimi ni Carol Korir, kwa heri. Sauti za Dunia. Msikilizaji, kukumbu ni kukumbushe baadhi ya taarifa huu tulizokuwa nazo jioni hii. Rais wa Kenya William Ruto atia saini sheria tata inayoagiza Wakenya kugharamia ujenzi wa makazi yenye bei nafuu. Mwanahabari wa DRC Stanis Bujakera anatarajiwa kuachiwa huru baada ya kuhukumiwa jela miezi sita. Mpaka wa Libya na Tunisia wafungwa baada ya kuzuka kwa mapigano. Na Umoja wa Mataifa wa ushtumu Israel kwa kutumia njaa Ukanda wa Gaza kama silaha ya kivita. Unaendelea kusikiliza RFI Kiswahili moja kwa moja kutoka Nairobi, Kenya. Kibao kinafahamika kama Bambi cha Kejidena kutokea kule Marekani. Kejidena kutokea kule Marekani kinatutamatishia matangazo yetu jioni hii. Ni mshukuru kiongozi wa matangazo Victor Abuso, mwenzangu Carol Corir na Benson Wakoli, bila kumsahau fundi wa mitambo Vital Mwegesho. Mimi ni Florence Kibuba, hadi kesho. Kwa heri.