katika matangazo yetu ya jioni na sasa ni saa kumi na mbili na dakika 43 karibu kwenye wasaa wa mahojiano Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Kama nilivyotoa kusema ni kwamba milio ya risasi na mabomu imeendelea kusikika usiku kucha kwenye eneo la ukanda wa Gaza, wakati huo Marekani ikisema Israeli imekubali mazungumzo mengine na utawala wa Washington baada ya kuahirisha wiki hii kutokana na kura ya baraza la usalama. Mwenzangu Carol Korir amezungumza na Lugete Musa. Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kule Tanzania amekuwa akiungwa mkono na mataifa makubwa, na ndo maana amekuwa ni mkaidi. Amekuwa akikiuka sheria za kimataifa. Si leo tu, tangu mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane kwenye vita ya kwanza amekiuka. Mwaka elfu moja mia tisa hamsini na sita mwaka sitini na saba mwaka sabini na tatu Israel ana nguvu za kiuchumi kuliko Palestina. Israel ni taifa ambalo lina jeshi, lina uchumi imara, lina misaada mikubwa. Israel indo nchi inayoongoza kusaidiwa na Marekani kwa kwa fedha kuliko nchi yoyote duniani, lakini ukiangalia Palestina haitambuliki kama taifa, ni kama mamlaka ya Palestina. Palestina haina jeshi. Ukiangalia palestina imegawanyika katika maeneo matatu. Kuna matumaini kwamba mstari wa mbele ukiwa upande wa Marekani, mazungumzo haya yanaweza kufua dafu eh, yanaweza kufua dafu, lakini bado hali iko pale pale. Kiini cha mgogoro hakijatatuliwa, kwa sababu kiini cha mgogoro ni two state solution, ambapo mpango huo Israel anaukataa, anataka one state solution two state solution kwamba Israeli iwe na mamlaka kamili na Palestina iwe na mamlaka kamili, Israeli iitambue Palestina kama taifa huru na Palestina iitambue Israeli. Kwa two state solution, ndo chafuo la, la, la, la, la kumaliza mgogoro huo tangu mwaka elfu moja mia tisa uh, sitini na saba walipokaa baada ya kumalizika kwa vita ya siku sita. Kwa hiyo two state solution lakini Israeli anakataa two state solution. Lakini unaposema one state solution kwamba Israeli ndio taifa peke yake, lakini maeneo mengi ya Palestine kuendelea kukaliwa na Israel, haiwezi kufua dafu. Unafikiri lugete ni nini cha kuzingatia, ama nini, kipi akiwekwe mezani katika mazungumzo haya ambacho pengine umoja wa mataifa umeshindwa? Israel ana nguvu, ni miongoni mwa taifa lenye ushawishi duniani, kwa sababu ukija kuangalia Marekani kuna Waisraeli wa wanaishi wa, na wengiwa wameshika nafasi mbalimbali serikalini. Ukija Umoja wa Mataifa, kuna Waisraeli ko wamesa- wamesambaa sehemu mbalimbali duniani, nao pia wana maamuzi. Palestine, nguvu yake ni ndogo, lakini pia mataifa ya Kiislamu nayo pia yamemtenga Palestine. Saudi Arabia ndio taifa lenye nguvu Mashariki ya Kati katika mataifa ya Kiislamu, lakini Saudi Arabia amesaini mkataba wa utiifu kwa Marekani. Taifa ambalo linajaribu kumsaidia Palestina kidogo ni Iran. Irani ana vikwazo vingi kutoka kwa Marekani, kutoka kwa Uingereza, na nguvu yao ni ndogo. Nam, ni mtazamo wake Lugete. Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania, katika mahojiano maalum na mwenzangu Carol Korir. Na sasa tupate makala ya habari rafiki. <tune> Ni matumaini yangu msikilizaji, kwamba siku yako imekuwa vyema na umefanya kazi kujenga taifa. Karibu tena kwenye makala ya habari rafiki, na hivi leo msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu jimbo la Florida kule nchini Marekani kupiga marufuku matumizi ya mitandao ya kijamii kama vile Facebook na TikTok kwa watoto wa chini ya miaka kumi na minne kutokana na sababu za kiusalama, huku mitandao hiyo msikilizaji, ikitajwa kuwa na athari kwa afya ya akili ya vijana. Tayari msikilizaji hapa barani Afrika nchi kama vile Senegal na Somalia zimepiga marufuku matumizi ya mtandao wa TikTok. Tumekuuliza msikilizaji unadhani wazazi wanapaswa kuhusika zaidi na namna wanao wanavyotumia mitandao ya kijamii na tungependa kujua mitandao hii ya kijamii imewaathiri vipi vijana nchini mwako. Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Mimi naitwa Hassani, nikiwa naishi nchini Rwanda Kigali. Kuhusu hiyo mtandao wa kijamii Facebook na TikTok kwenye watoto, kiukweli inaharibu mafikiri ama tabia ama mwenendo ama desturi ya Kiafrika, ajili watoto wadogo wanajifunza mu mambo tofauti tena asiyofaa. Kuna picha za ngono, kuna picha zisiyofaa. Mimi kwa maoni yangu, nashukuru sana kwa hizo serikali kwa zimepiga zimekamata hatua ya kufunga hizo mitandao za kijamii ajili itakuja kutuma watoto hata kusoma vitawashinda, watakuwa wakifikiria kuikaa na simu. Serikali zimechukua hatua, na zingine serikali za Afrika zichukue hatua kali. Mimi ni Mheshimiwa Profeseur Sele Marega maarufu Papa Visionnaire 2024. Naita nikiwa Kalundu, Uvira. Nawaza kwamba kupigiwa marufuku kwa mitandao ya TikTok na Facebook pale Florida kwa vijana wa chini ya miaka kumi na nane ni decision yenyeko sahihi, kwa ile mitandao kunaanza kupitikana vitu ambavyo labda watu hawawezi wakatizama na watoto wadogo. Na ikiwa kwamba watoto wadogo wataanza kujikita kwa mambo kama ya hale kutizama mambo kama yale ya, mimi nawaza kwamba inakwenda kudetruire morale ya wale watoto, na wakati maguvenema zinakamata hata, uh, ile uamuzi ya vile naweza kwamba ni vizuri Kongo nayo ikamate ile uamuzi ya kisasa. Na naitwa Elize Mayamoto Kasereka toka injini Kongo, wilayani Beni, mkoani Kivu Kaskazini. Ninahisi kwamba mtandao wa TikTok ukipigwa marufuku kwa watoto kuna sababu. TikTok umechukuliwa kama kazi japo haunufaishe maendeleo injini kwa sababu kila muda kwenye TikTok kumewekwa vitu vibaya na vizuri, bali watoto wao hawajui kutofautisha ama kuchagua kizuri zidi ya kibaya. Hata huku Kongo vijana wengi wamekuwa wazembe sana, wanatumia TikTok kwanja asubuhi mpaka jioni kuliko kufanya kazi. Naitwa Isaki Said Poulo kutoka uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kusini, mjini Baraka. uh, kulingana na mada ya leo, naweza nikaipongeza sana la Florida ya huko Marekani. uh, kwenye mitandao kuna mambo mengi, kwa mfano unakuta kuna picha za uchi, kuna zile zingine picha za mapono. uh, Si vyema kabisa watoto wadogo kutumia mtandao kama na huo pia, inapotosha akili zao. Unakuta akili ya shuleni haitumikishi tena, anaanza kutumikisha akili ya, ya, ya mitandao yaani, ya anaiga mambo ya mtandao, si vyema kabisa. Ni ruhusu msikilizaji, nipitie jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. Joel Andrea wa Kaina, Lubero, DRC unasema mimi naona hilo ni jambo jema sana, sababu mtandao kwa watoto si lazima sana, hasa wale wa chini ya miaka kumi na minne nchini mwangu. Niseme tu kwamba jambo la mtandao, hakuna uchunguzi wowote. Shukuru Musai wa Butembo, Katwa, DRC unasema, kusema ukweli hata hapa nchini Kongo kuna watoto wa miaka kumi ambao wanatumia mitandao. Naomba wazazi waone namna gani ya kuwafundisha wanao kusoma vitabu, kwa sababu mitandao imefanya watoto wengi wadogo wamekuwa na tabia mbaya sana. Kambale kutoka Oicha, mji mkuu wa wilaya ya Beni, mashariki mwa Kongo, kwa kweli vijana wengi wametumia mitandao ya kijamii vibaya sana, hasa zaidi TikTok ndio imevuruga akili ya vijana kabisa, hawana tena muda wa kupumzika. Kwa kweli wanaiweka hatarini afya yao. Reparateur Babuka Isaka na Katanda, ukiwa Uvira DRC. Ni kweli aina hii ya mitandao imeharibu watoto hapa kwetu Kongo. Kwa kweli malezi yamechacha balaa. Nandu Kikongo wa Moba uh, DRC unasema watoto wadogo hawafai kutumia mitandao, na wazazi wanahusika kwa kuwanunulia simu vijana wao. Naipongeza sana Florida kwa kuwa imefanya vyema kwa usalama wa afya ya akili ya watoto. Nam msikilizaji, ni kukumbushe tu mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii ambapo kule Marekani, jimbo la Florida limepiga marufuku matumizi ya mitandao kama Facebook na TikTok kwa watoto wa chini ya miaka kumi na minne. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kutoka Luberizi, naitwa Stefano Ndambara. Kuhusiana na mada ya leo, kwangu binafsi, cha kwanza nipongeze e nchi ya Marekani na pia kwa ujumla Senegali na Somalia ambao pia wamepiga marufuku kwa ajili ya mtandao wa TikTok kwa sababu ukiangalia vizuri e, mtandao hii ni sema kama e, inaanza haribu sana vijana, na sio vijana tu, hadi kuna watu wazima ambao nakuta wako na problem, mambo ambayo e, haistahili. Kwangu nikisema binafsi katika nchi ya Jahasi, niseme kama mitandao inaharibu sana e, vijana. Vijana wanashindwa kufanya kazi wakijihusisha tu na mambo ya mitandao. Onde, onde kamba valungu maarufu kama msem onte Gabriel, kutoka Mulonde komanda Dirsi. Kwa sasa nipo mjini Kale. Kusema kweli, mitandao ya kijamii imetuathiri pakubwa sana, na si vijana tu bali hata wazee. Hapa tunapozungumza, kuna muda tunashinda hata kufanya kazi, na isitoshe, kuna baadhi ya watu wengine wanatumia mitandao hii huwa hawana elimu ya kutosha. Unakuta vitu wanaweka kwenye mitandao kabisa ni vya kupotosha jamii. Ni ni jambo mojawapo inatakiwa tutumie hekima sana, hususan ni kwenye kizazi cha sasa ch hivi kuzungumza bado kipo kwenye shida kabisa kuhusu mitandao ya kijamii. Wa majina naitwa Matie Masoka maarufu maskini jeuri, na wapatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jimboni Tanganyika mjini Kalemie. Ni hatua nzuri na TikTok, kwa sababu vijana wengi ambao umri wao bado ni mdogo wanaharibika na habari ya mitandao. Muda mwingi wanakuwa tu kwenye mitandao, kwenye TikTok, Facebook. Wameshindwa hata kujifunza mambo ambao wamefunzwa shule, lakini wamebakia tu kwenye TikTok na Facebook. Hasa hapa kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vijana kwa kweli wanacheza tu na simu, wa wajifunzi. Asante sana toka Kampala nchini Uganda ni Patrick Nyandwi maarufu P7, artisan de la paix. Chia Marekani huweza kufuatilia mbali na kusitisha kwa watoto wa umri mdogo kutumikisha mitandao wako sahihi, na inawapongeza na baadhi ya nchi zingeweza kuiga mfano huo, sababu yale yanayopatikana kwenye mtandao si mazuri kwa watu wenye umri mdogo. Hata kama mzazi umemnunulia simu mtoto wako, haujui ni mambo gani atakayoyafuatilia, sababu utakuwa naye muda wote ule, na nchi za Afrika zingeweza kujifunza vizuri, sababu watoto wameweza nakutana mtoto, lakini ameajua tayari mambo ya watu wakubwa, na hiyo sio vizuri kwa kizazi kijacho. Nikirejea tena kwenye ukurasa wa Facebook tuungane. Balike Hasani unasema uko Uganda, Kampala, binafsi ni hatua muhimu sana watoto kuzuiwa kutumia mitandao ya kijamii, hasa Facebook na TikTok. nchi zingine za Afrika zige mfano huu. Augustin Kabanda kutoka Moba Mitonga, DRC, mitandao hii imewaathiri vijana nchini mwangu. Vijana wengi wanatumia mitandao wangali shule bila kujali kanuni za masomo. Wengine hawafanyi tena kazi kwa sababu ya Facebook. John Busindi kutoka Moba DRC, Eneo la Kakera. Jimbo la Florida limefanya vizuri sana, kwa maana watoto hapa mitandaoni huwa sana wanachapisha mambo ya uongo, matusi, vitu visivyoeleweka na vinginevyo vibaya. Mkulima halisi, baba Charity wa Morogoro mjini: hata hapa kwetu Tanzania ingepigwa marufuku tu, kwani kwa kweli inaathiri sana, hususan vijana, kwani walio wengi TikTok ndo imekuwa kama sehemu ya kutuma vitu visivyoendana na maadili ya matumizi ya mitandao, na vijana wengi hata kazi zingine hawaendi, muda wote wapo TikTok. Utakuta mtu analala saa nane kisa TikTok. Sijaona faida ya TikTok, ni vyema ikafungwa tu. Ni tamatisha na ujumbe wako. Ishara Nkere unasema duniani kote hakuna sehemu inakubalika mtoto wa chini ya miaka kumi na minne kutumia Facebook au TikTok. Wazazi wanajitahidi, ila hawawezi kwa kuwa vijana wa leo wakitaka kujiunga kwenye Facebook na TikTok wanajiongezea miaka. Nchini mwangu DRC, serikali iendelee kupiga marufu matumizi ya watoto wa chini ya miaka 18. Nam na msikilizaji, ni kushukuru sana kwa kushiriki mada ya leo. Tukutane tena kesho kwenye mada huru. Kwa heri nam. Na sasa nikukumbushe kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja na mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC asema hali ya usalama imeendelea kuwa mbaya mashariki mwa nchi hiyo. Matokeo ya uchaguzi wa urais nchini Senegal yaonyesha kwamba mgombea urais mgombea wa mgombea upinzani Diomaye Faye ndiye rais mteule. Na Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya watu elfu moja na mia tano wameuawa nchini Haiti. na katika kutamatisha kabisa matangazo ya jioni, wimbo American Love na ni mwimbaji King Madi kutoka Nigeria. di huyo mwanadada kutoka Nigeria katika wimbo wake American Love. Namna hiyo ndio wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Emmanuel Makundi, funi wa mitambo uh, George Mwangi. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, matangazo mengine yatakujia hapo kesho mwendo wa saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo. Tunakuacha na wenzetu kule Paris nchini Ufaransa. RFI habari zinaendelea.