Metimu saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu msikilizaji moja kwa moja kwenye mahojiano yetu na rais wa Kenya William Ruto amezindua mpango kazi wa mamlaka wa usalama barabarani utakaosaidia kudhibiti visa vya ajali ambavyo vimezidi kuongezeka. Hii ikijiri wakati raia 1213 wakipoteza maisha katika kipindi kati ya Januari hadi sasa, asilimia kubwa ya ajali hizo ikisababishwa na utepetevu wa madereva na tabia zembe za watumizi wa barabara. Carol Korir amezungumza na Samuel Musumba, afisa mipango katika mamlaka ya usalama barabarani NTSA. Mwaka huu hali haijakuwa nzuri sana, tangia Januari mpaka sasa tumepoteza maisha ya watu elfu moja na mia mbili. Sababu huu ni wakati ambapo shule zinafunguliwa si kama sherehe zipo wakilinganishwa uh, na Disemba, lakini imekuwa ajabu sana mwaka huu. Tunaona mabadiliko makubwa sana, na inakuwa sasa ni kwamba lazima tufanye bidii kabisa. Tuwe na mikakati tofauti kabisa hii ikilinganishwa na ile ambayo tumekuwa nayo uh, miaka iliyopita. Niseme kwamba hali ijakuwa nzuri. Sababu kubwa ambazo zinachangia idadi hizi za vifo ni nini haswa kwa uchunguzi wenu? Asilimia kubwa ya um, hizi ajala ambazo zimetokea ukiangalia, ni spidi, ni uzoefu wa kufanya kitu na hauoni kwamba kina madhara yake na imeandikwa pale 80 km/h lakini unakuta mtu anakwenda zaidi ya 120 na 140. Sasa huyu anakwenda wapi? Kwa nini utakujua ama nini? Speed ndio inaua watu wengi kwa sasa. Aa, kwa tabia pia zingine zingi, kwa mfano kuendesha magari watu wakiwa wamelewa. Nitarajia kwamba Pasaka ni kipindi cha watu kutulia, watu wa kwenda makanisani, mambo kama hayo, lakini wapi. Inasikitisha kwamba tunapofanya zile crackdown zetu tunakuta watu wengi wanem, wamelewa waendesha magari uh, magari kubeba pia abiria na mengi tumeanasa, hata zile basi za mashule. Inasha, inasikitisha. Mnapofanya uchunguzi wenu, bila shaka, baada ya ajali kutokea, sijui mumegundua mambo gani tena, nyuma ya ile mtu kwenda kwa kasi sana, ama kufanya makosa ambayo yanaweza kuepukika. Kuna mambo ambayo watu wapende kuzungumzia, mengi ni ya msongo wa mawazo. Unakuta mtu ako na ile stress, amesongwa kwa sababu ya fedha anadaiwa pale, amesongwa kwa sababu ya shida za kinyumbani, na yuko barabarani. Kisha ajali inapotokea, ukiuza huyu dreva anakuambia hata sijui nini kimefanyika, na ukiangalia madreva wengi sana wanalaumu magari. Mtu anasema breki failure, breki zimekataa, kwa sababu wanajua hizi breki hazitakuja kotini kutoa ushahidi. Lakini tunapofuatilia na tunajiuliza maswali kwamba inakuwaje dreva huyu mzoevu kabisa wa kuendesha magari, kwa mfano, mtu ana miaka thelathini kuendesha gari ishirini Inakuwaje anasababisha ajali huyu mtu? Ukimpeleka ile retest yetu atapita, kwa sababu ni kuendesha tu gari, lakini inaanza kutupa mawazo kuangalia kwamba huyu mtu lazima kuna, ako na msongo wa mawazo. Na mtu mzima anapokuwa na msongo wa mawazo, unakuta mara nyingi aidha uh, hayuko pale barabarani, mawazo yake hayako pale kwa sababu ana mawazo mengi sana. Utamkuta kwenye simu, utamkuta anajibizana na mtu kwenye simu. Kumaanisha nini? Mawazo yake hayako wapi, namna gani. Ni Samuel Musumba afisa mipango katika mamlaka ya usalama barabarani NTSA. Na sasa msikilizaji, tupate makala habari rafiki na Luba Kumbuka. Asante sana George Ajoy. Na msikilizaji, habari rafiki hivi leo inaangazia nchi ya Ukraine huko, ambayo imelalamika kwa washirika wake kushindwa kuipa silaha ili kukabiliana na Urusi kama ambavyo mataifa hayo yanafanya kwa Israeli. Tumekuuliza msikilizaji, je, ni kweli jumuiya ya kimataifa imesahau mzozo wa Ukraini? Unaamini nchi za magharibi zinapuuza mgogoro wa Afrika? Nini kifanyike kutatua mzozo ama mizozo inayoendelea? kuletea makala hii hivi leo, moja kwa moja kutoka studio hapa RFI Kiswahili ni mimi Ruben Lukumbuka, na kwanza tuanze kwa kusikiliza jumbe zenu za sauti. Jambo RFI Kiswahili, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. ii e kwa maoni yangu kuhusu mada hii ya siku ya leo ni kweli sharti Ukreni uweze kulalamika kwa sababu imeona Urusi imeshambulia sana. Nafikiri, fkiri mimi ningewasi wale wanaoendelea kumsapoti Ukreni kuweza kukatisha sapoti zao, kwa sababu ili amani iweze kupatikana kwa mataifa ya Urusi na Ukreni na kuweza kuleta mazungumzo viongozi hao wawili, ili kuweza kutatua mzozo ambao unaendelea, na Umoja wa Mataifa ndio suluhu la mzozo huu wa Ukreni na Urusi, pia Israeli na Palestina nao ni hivyo hivyo waweze waweze kusitisha eh, msaada wa wao ili vita viweze kumalizika kwa mataifa hayo. Asante. Amjambo refu kwa majina, anaitwa Elisha Ndege nikiwa Luberizi jimboni Kivu ya Kusini, tarafani Uvira mtoni bonde wa Ruzizi. Kwangu mimi naona kuwa Ukraine ijitike na ione kama mataifa zilikuwa zi, zi, zinamsaidia zishachoka, kwani walikuwa wanawaza ke wakisaidia Ukraine vita itakuwa nyepesa. Naitwa d gelor kambuya toka Congo DRC Mwenga. Kitu naezapna nizungumze kutokana na hiyo hali ambayo ni mambo ambayo ya kuikaa pamoja, ya kuzungumza, sio mambo ya kuomba ya vita, ya kuomba silaha. Hiyo mambo itakuwa tu ya karibu jamii mashirikiane, ili wajadili hiyo tatizo. Jina anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme kweli kwamba jumuiya za kimataifa zinaonekana kuisahau sana Ukraine, hasa kwenye masuala ya kimsaada kwa kibinadamu kwa sababu ukiangalia hii taifa, hili limekuwa kwenye mzozo mkubwa na Urusi na bado linapitia changamoto kubwa sana, lakini mataifa mbalimbali yamekuwa yakitoa tu matamko, lakini utekelezaji unakuwa hamna ili kikubwa kuwanusuru wananchi hao ambao wanapitia changamoto kubwa sana toka muda mrefu, tangu kuanza kwa vita hii. Kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu, napatikana mjini Lusaka, Zambia. Uh, ndugu mtangazaji, kwa nchi ya Ukraine kulalamikia Umoja wa Mataifa Uh, haijawasaidia masilaha uh, kwa mashambulizi ya Rasha na Ukreni, vita inayofanyika mwa nchi ya Ukreni. Mimi naona njia ya kweli hiyo haipo nyepesi. E, kinachostahili ni, ni Ukreni kukaa meja moja mazungumzo na nchi ya Rasha ili mambo ya mavita wayamalize wenyewe kwa wenyewe. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota Alianse, kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Ni lazima Ukraine ikomeshe vita. Ni lazima waache vita na waangalie jinsi ya kuongea na Urusi, kwa sababu vita vya ombaomba omba, vya kuombaomba silaha kutoka kwa nchi za magharibi hawawezi kuweza kupambana na Urusi. Urusi ni nchi ambayo imejipanga vizuri. Ni lazima waache vita, waangalie jinsi ya kufanya meza ya mazungumzo, na Zelensky akubali kushindwa, akubali kushindwa, kwa sababu hata endelea kupigana na ameshindwa kupata Uh, nchi zengine ambazo zitamuunga mkono ili kupata silaha zenye nguvu zaidi, na itakuwa ni kumaliza maisha ya watu bila msingi wowote. Toka Kampala nchini Uganda, anaitwa Patrick Nyandwi, maarufu P7, Artisan de la paix. nchi ya Ukraine kuendelea kulalama ya kwamba haipati vifaa vya kutosha kwa ajili ya kujikomboa na kujitetea kwa nchi za magharibi ama kwa Umoja wa Kimataifa, kila mara ukitegemea cha kusaidiwa bila peke yako umejitegemea, itakuwa tu tatizo, kwa kuwa nao wana vyao vinavyowasumbua namna. Sasa tugeukie maoni yenu mliochapisha katika ukurasa wa Facebook. Huyo hapa anaitwa tuungane balike Hassan kutoka Uganda, huko akiwa kwenye mji wa Kampala, anasema yeye binafsi anaona Umoja wa Mataifa ndio unasababisha vita ya Ukraini na Urusi kwa kuwa wao wanajaribu kupendelea nchi ya Ukreni badala ya kuhamasisha Ukreni na Urusi kukaa meza moja ya mazungumzo. Abande Nsela anasema mimi naona hata Israeli na yenyewe isubiri, yatamkuta hayo tu, kwa sababu dunia imefikia pabaya. Abande Nsela anasema mimi naona redio zinazoegemea nchi za magharibi ni washirika wakubwa katika kusaidia uchochezi. Ni maoni yako hayo. Abandencela. Elodi Mwamini Bugahera toka Goma huko DRC unasema, kwa maoni yangu mimi naona kwamba jumuiya ya kimataifa ndiyo yenyewe inafanya uchochezi wa makusudi, kwa sababu mbali na Ukraini kinachoendelea barani Afrika, ningesema nchi za magharibi wangewaacha waafrika wenyewe watatue matatizo yao. Isaya Ruben Alex ukiwa Uvira huko DRC unasema, mimi naona kwamba Putin anawazidi nguvu katika siasa zake, na wao hawapendi umwagaji wa damu ya raia. Wanaona kila kitu kinaendelea barani Afrika kwa sababu navyoona, kila kinachoendelea barani Afrika, jumuiya hiyo ya kimataifa ndio wa kwanza kujitokeza kuanza kuchunguza viongozi wetu wanafanya nini na kuanza kuunda kamati ya uhusiano ulio bora ndani ya kila nchi ili itatue mizozo kwa kila mahali. Ngasa wa ipya Gula, Kahama, Tanzania, umesema Ukreni yakubali kwamba alidanganywa na mataifa baadhi, na ndio maana wamemchoka. Nikumbushe kuwa haya ni maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu, na mna sasa tupate tena jumbe zenu za sauti. Paluku Bayonda hey, nikiwa Butembo mashariki ma DRC, ni kweli nani Rais wa Ukraine anapasha halia sababu walimdanganya mwanzoni kwamba watamsaidia, lakini basi ndo wale hawakumsaidia. Lakini sasa badala ya kumaliza ile vita ya Ukraine, kisha wanageukia Israeli. Hawa watu ni watu wa manufaa pale, na wana, wanalenga wana Iran kwamba huenda watafaidika tena kule <tune> Mimi ni mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu nchi ya Ukraine. Ukraine e, vita ina siku zisiokuwa ndogo, waliokuwa wanasaidia naweza nikasema kidogo, tafikiri kama vile wamechoka, kwa sababu walikuwa wanafikiria kama haitachukua siku, sasa inakuja kujikuta wanakuwa kama wanakwenda polepole kuliko vile walikuja na kasi mbele. Chilembo Roze kutoka Kujumbura. Ya Ukraine yache kulalamika, ao anataka silaha kwa moja ya Ulaya na moja ya mataifa Ukraine, kitu kwa pale tunaomba waombe mazungumzo. Jikutokeana na silaha, amani haitapatikana. Amani itapatikana Ukraine. Kitu kitu kwa pale nikuikaa kumeza ya mazungumzo kati ya Urusi na Ukraine njo italeta amani hapo. Mjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historian nikiwa Mulongwe Uvira, DRC. Kiukweli mzozo wa Ukraine, jumuiya ya kimataifa inajishughulisha vya kutosha. Inachofanyika Ukraine kwa sasa ni nguvu za Urusi. Walitarajia kwamba watapiga Urusi, lakini mambo ikakuwa tofauti. Mizozo ambayo haishughulikiwi vya kutosha ni mizozo ya Afrika, mzozo wa Kongo, mzozo wa Sudan na mizozo mingine, mzozo wa Israel na Ukraine, na jumuiya ya kimataifa inafanya vya kutosha, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa, lakini kwa mizozo mingine kabisa hawajali. Asante sana RFI Tukielekea tamati ya habari, rafiki, nitupie tena jicho katika ukarasa wa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili. Bienfe Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini kwenye mji wa Butembo huko DRC umesema vita siyo nzuri kwa maisha ya binadamu. Volodomir Zelenski rais wa Ukraini kuendelea kulalamika ni kama kelele tu kwa walimwengu, wala sioni nani atamsaidia kwa sababu hapa barani Afrika hatuthaminiwi. Brigitte Katempa Kapindo ukiwa tarafani Moba nchini DRC unasema kitu muhimu ni mazungumzo. Barun Sanza Kumbuga Pierre ukiwa Lusaka nchini Zambia, wanasema mimi na, na naishauri Ukraine isiendelee kutegemea msaada wowote kutoka jumuia ya kimataifa. Nam ni kwa ujumbe huu kutoka kwa msikilizaji wetu wa Lusaka, Barun Sanzakumbuga Pierre, ndio tunafikia mwisho wa makala ya Habari Rafiki hivi leo. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana na kwaheri kwako Ajoi. Msikilizaji, kwa kumaliza matangazo haya, tuangazie muktasari. Rais wa Kenya William Ruto azindua mpango kazi wa usalama barabarani kudhibiti ongezeko la ajali barabarani. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya Abdulahi Batili amejiuzulu wadhifa wake. Msikilizaji, tusikilize wimbo tiririka wa msanii Yamii kutoka Tanzania. Si, msikilizaji, wimbo tiririka wa msanii jamii kutoka Tanzania unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo, kwa niaba ya msimamizi wa matangazo Carol Korir, fundi mitambo Collins Gadambi pamoja na George Maina aliyekupeperushia matangazo haya moja kwa moja kutoka ukurasa wetu wa Facebook pamoja na maripota wetu kutoka pembe zote za ulimwengu huu. Ni washukuru sana na nawatakia jioni njema. Mimi ni George Ajowi, hadi wakati mwingine, kwa heri.