Shariki ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu. Muda umewadia wa kuangazia mahojiano yetu. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres anavitaka vyama vya kisiasa nchini Sudan Kusini kuchukua hatua za dharura na haraka kuweka mikakati itakayofanikisha kuandaliwa kwa uchaguzi baadaye mwaka huu. Guteres amesema mipango ya kufanikisha uchaguzi wa uhuru na haki nchini Sudan Kusini imesalia nyuma. Kauli hii ya Guteres ina maana gani? Benson Wakoli amezungumza na Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Tuanze na chama cha Riek Machar ambaye ni mpinzani, anatazamiwa kuchukua dola. Labda yeye anaweza akaisindikiza serikali, anaweza akapiga kelele duniani kupitia vyombo vya habari kushindikiza uchaguzi, kwa sababu yeye anaitaka dola. Lakini kwa mwenzake, rais wa Sudani Salva Kiir, yeye anaona hata uchaguzi usipofanyika ataendelea kubaki madarakani. Kwa hiyo kuna mmoja anataka madaraka kwa sababu ha, hajayapata na kuna mwingine anataka kubaki madarakani, sasa kama hiyo ah, ni hatari zaidi, kwa sababu ndoto kubwa ya Salva Kiir ni kuendelea kuitawala Sudani ingawa ni kinyume na demokrasia. Bwana Lugete Musa, ukiangalia maswala tata ambayo amekuwa akibuliwa na Rek Machara ambaye anasema taifa hilo haliko tayari kuandaa uchaguzi, anasema mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na nane wa amani haujatekelezwa vilivyo, unahisi kwa nini rais Salva Kiir anahisi wakati umewadia kufanya uchaguzi wakati uh, utekelezaji wa mkataba wa amani vikamilifu mwaka elfu mbili kumi na nane haujafanyika. Mkataba ambao ulikuwa unampa nguvu Rieke Mashari na kundi lake la waasi. Kwa hiyo katika hatua za mwanzo, Salva Kili aliteua baadhi ya watu kutoka kwenye chama cha Rieke Mashari, lakini baadaye kwa hali ya isiyofaa wale watu wakaanza kupunguzwa. Kwa hiyo Salva Kili aliokubali mkataba wa elfu mbili kumi na nane kinaski ili kupunguza hasira za Rieke Mashari na Rieke Mashari akagundua kwamba hii ni kama ujanja ujanja hivi. Kwa hiyo unaona, hawa wanasiasa wamekuwa ni watu kukubali makubaliano lakini baada ya muda wamekuwa akiakiuka kwa kile kinachoitwa mpambano wa madaraka. Mwisho kabisa kabla ni kuachilie, Lugete Musa Lugete, umekuwa ukifuatilia siasa hizi za Sudani Kusini, kuna uwezekano wa kufanyika kwa uchaguzi mwezi Disemba na iwapo utafanyika utakuwa wa hali gani? A, afanyika ili kuiridhisha Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Ulaya na wadhamini mbalimbali wa Sudani Kusini. Shida ya kwamba ni hofu yangu kwa wapinzani wa Sudani Kusini kupokonywa, kuibiwa kura na baadhi ya watu kukosa haki ya kupiga kura, itakuwa ni sawasawa na uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata Sudani Kusini watakaoruhusiwa kupiga kura ni watu wachache, na inawezekana maeneo mengine hali ya kupiga kura ikawa si ya kidemokrasia kutokana na sababu za kiusalama ili uchaguzi ufanyike lazima hakuwe na hali ya amani, watu wajiandikishe kupiga kura. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, hali iliyoko Sudani si nzuri kama inavyotakiwa kuwa kwa nchi ambayo inataka kufanya uchaguzi. Lugete Musa Lugete ni kuacha uendelee na shughuli zako za jioni. Shukran sana mtazamo wake, Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Na sasa nimkaribishe Ruben Lukumbuka na makala habari rafiki. <coughs> msikilizaji hii leo katika habari rafiki, tunaangazia hali katika nchi za Afrika mashariki na kati ambazo zinashuhudia mafuriko makubwa kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha huku maafa yakiripotiwa na watu kuyahama makazi yao. Tumekuuliza msikilizaji, hali ikoje kwenye nchi yako na nini kifanyike kuzuia mafuriko yanayoleta maafa na uharibifu wa miundombinu? Kukuletea makala hivi leo uko nami Ruben Lukumbuka. Na tuanze kwa kupata maoni yenu mliyotutumia kama ujumbe wa sauti. Msikilizaji wa kwanza hapa, unaitwa na kutoka wapi? Ni Andre Celsius -so -so Zombe Mwina Kalonda. Natuma voice ndano, buteke, nikitokea mtambala nsindano avininka tarafani Moba DRC. Swala la mafuriko ni duniani kote. Na hapa kwetu DRC swala hilo lipo. Tukiangalia miji inayopatikana pembeni ya Ziwa Tanganyika zinaendelea kuharibika kabisa na zingine miji zinakaribia kufa kwa sababu ya mafuriko makubwa. Kwa hiyo cha kufanya ni kuendelea kuhimiza serikali endelee kuhimiza Watu, kuendelea kufanya mifereji ambayo itakuwa inapitisha maji na kuendelea kufikisha maji kwenye nafasi inayofaa. Kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu napatikana mjini Rusaka, Zambia. Kwa mada hii ya leo ambapo nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati zimekumbwa na mafuriko, ni kweli nchi zimekumbwa vyema, nchi ya Burundi eneo ya Katumba pamoja na nchi ya Tanzania eneo ya Kigoma pamoja na Kongo uh, mimi ninachoona tu ni uongozi kuwahamisha watu hao kuwapeleka sehemu sahihi. E, cha pili kuweka mazingira sawa watu wanapoishi, kuwapa uh, tahadhari ili watoke sehemu hizo ambazo ni sehemu za kutatanisha. Pole sana ndugu zetu waliokumbwa na mafuriko hao, e, na Mungu awajalie wa. Asante sana, Elifai Kiswahili. Kwa majina naitwa BRT na pole mnyapiri walikuwa hapa mjini Kigali. Kwa kweli tumeshuhudia mafuriko makubwa hapa uh, katika nchi yetu ya Rwanda ambapo watu wengi wamekwisha poteza maisha kuanzia wakati wa kipindi cha mvua ambacho kina uh, kinazidi kuendelea. Mimi naona kinachoweza kufanyika moja kwa moja ni kwamba serikali chukue mikakati mikubwa na kuweka bajeti ya kutosha katika um, kazi kubwa ya kuokoa watu ambao wamo katika maeneo yanayoathiriwa. Jambo, RFI Swahili, naitwa kwa jina la Bukuru mwigire rukungira, nikiwa sange jiaksi kwa kweli, kuhusu swala la mvua hapa kwetu sangi mvua iko nanyesha kila siku ya Mungu mvua iko nanyesha na kwa kuwa gisi mvua iko nanyesha na manyumba za mingi za watu ziko na kwenda kubomoka na watu wengi wanakosa amani na fasi za kuishi kutokana na mvua ziko na bomoa nyumba zao tungeomba watu wasikuwe na jenga karibu na mito asante sana erefiksoi E, ee, jambo rf kisuri naeta kwa jina la Faraja Amani mtoto akindela kutoka Burundi. Ee, kuhusu mafuriko hapa Burundi, mafuriko yamezidisha kipimo. Mafuriko yamezidisha kipimo. Ee, muda zaidi wa miaka mitano watu wanaathirika na mafuriko hapa Burundi. Na serikali, tungeomba serikali zaidi ikimbilie ile swala kwa sababu watu wanakosa makazi ya kuika, wangetafutiwa fasi ya kuika ili wapate amani hususan hapo zone ya Gatumba Burundi watu wanasirika sana na mtu wa Rusizi, kila mwaka. Asante sana Eric, Kiswahili. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, makala hewani ni habari rafiki, na leo tunazungumzia mafuriko makubwa yanayoshuhudiwa kwenye nchi za Afrika Mashariki na kati kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha huku maafa yakiripotiwa na watu kuyahama makazi yao. Niruhusu sasa nipitie jumbe kadhaa zilizochapishwa katika ukarasa wa Facebook. Naona hapa Josue Musafiri kutoka Uvira huko DRC. hu unasema ndio mara yako ya kwanza kufika hapo Uvira na umeshuhudia mafuriko makubwa ya ziwa Tanganyika, ni kama vile mito ya maji ya Mulongwe, Kalimabenge ambayo imejaa. Josue Msafiri anasema katika mji wa Kalemie mafuriko yamesababishwa na ziwa Tanganyika. Ituri safari kutoka Komanda tarafani Irumu huko mashariki mwa DRC. Yeye anasema huku kwetu Ituri eneo langu la Komanda hapa hatujaona mafuriko yoyote lakini bado mvua zinanyesha. Tuungane, Barike Hassan ukiwa Kampala huko Uganda, unasema mimi ningewaonya raia waheshimie sheria za ujenzi na mipango miji ili kuepukana na mafuriko. Hapa Uganda tunashuhudia maporomoko ya udongo, lakini tunashukuru serikali na mamlaka ya mipango miji kuharakisha kuwaepusha watu na majanga asilia. Nituungane Balike Hasan kutoka Kampala huko Uganda. Augustin Ngovi kutoka Chave Nyonge huko DRC yanasema, kwa kweli mvua jimesumbua sana. Ninachoomba mimi, ningependa viongozi wetu, hasa zaidi viongozi wa jadi, wakaye pamoja kutatua shida hii. Mungu aliyeumba mvua peke yake ndiye mwenye kuwa na suluhu. Shukuru Mbole Darius kutoka Lubumbashi huko DRC. Unasema mafuriko yanayoshuhudiwa huko kalemi na pia uvira yanasikitisha sana. Kile tunaomba kwamba serikali yetu zihakikishe zinawalinda wananchi wake. Hapa kwetu DRC serikali imeshindwa kusaidia wananchi ambao ni waathiriwa wa kwanza. Na baada ya kupata jumbe zenu katika ukurasa huu wa Facebook, tupate tena jumbe za sauti hapa tulizopokea kwa njia ya WhatsApp. Jina anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo manispaa Kama nchini Tanzania. Kwa kweli hali sio nzuri sana katika taifa letu la Tanzania kwa sababu kuna mikoa mingi sana imekumbwa na haya mafuriko ambayo yamepelekea hatimaye hata fifo kwa watu wengine, kuharibu makazi ya watu na mali mbalimbali za watu kuharibiwa. Cha kufanya mimi ichokuwa na shauri tu kwamba serikali zetu za kanda hizi zinatakiwa kuimarisha hasa miundombinu katika kukabiliana na haya mafuriko, pia kuwapa elimu wananchi kuweza kuepuka ku, ku, kuishi katika maeneo ambayo ya, ni ya mabonde yanayopelekea hali kama hii. Toka Kampala nchini Uganda, anaitwa Patrick Nyandwi maarufu P7, artisan de la paix. Nchi za Afrika Mashariki zinaendelea kushuhudia mafuriko ya maji inayosababishwa na mvua ambayo inaendelea kunyesha kila uchao. Kama raia wa nchi za Afrika Mashariki waweze kuchukua tahadhari mapema na hasa sababu wakati huu tulikuwa tunashuhudia jua lakini misimu mikwendi ikibadilika jinsi miaka inaendelea kumbe, wachukue tahadhari na kila mtu awe nidhamu yake binafsi, waepuke mazingira machafu na waweze kunyosha mfereji kwenye mazingira yao, na ni vizuri sana serikali iweze kuwa ikitayarisha mapema haraka raia wake. Asante. Jambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maharufu historianikiwa Mulongwe, Uvira, DRC. Kwa kweli mafuriko imekuwa mengi sana hapa kwetu Uvira kuanzia mwaka 2020 makazi ya wananchi yamevamiwa, shule zimebomoka, maji ya ziwa Tanganyika na mitoni vimepanda zaidi na kuharibu miundombinu na makazi ya wananchi. Serikali yetu haijafanya vya kutosha. Tungeomba serikali yetu, rais wa nchi na wizara zihusikazo na hayo mambo wahakikishe ya kwamba wameokoa mwaka wa shule, kwa zile shule ambazo zimebomoa, wahakikishe wanafunzi wamehamishiwa sehemu zingine na pia wananchi wawe salama kwenye maeneo yaliyovamiwa. Kuelekea tamati ya makala, nirudi tena katika ukarasa wa Facebook unaitwa Jairus Eli. Ukiwa Lusaka nchini Zambia, unasema sisi mvua haki ni hasara kubwa, ningewasihi wanaojihusisha na maswala ya hali ya hewa, wao wakitoa taarifa mapema ili watu wajue namna ya kujikinga. Nandu Kikongo Veridik wa mobaport DRC unasema kweli, mafuriko yanaendelea kutatiza na mvua bado inanyesha. Didier Belge ukiwa Butembo huko DRC unasema mimi kwetu hapa Butembo hali ni salama, mvua kweli inanyesha kidogo, lakini serikali zetu za Afrika zingiangalia namna ya kuwasaidia wananchi pia umesema mamlaka ya hali ya hewa katika kifungo umeandika meteo, basi wangetoa taarifa kwa wakati. Ahadi Semucho Ezekiel wa Ruchuru huko Kivu Kaskazini unasema kiukweli, inaumiza sana kuona mafuriko yanavyowatatiza wananchi. Mwenyezi Mungu awape watu hekima na akili ya kuchimba mifereji ya maji, lakini vilevile vile watu wapewe elimu ya kutotupa taka hovyo kila mahali. Na, ni kwa ujumbe wako Ahadi Ezekiel, ndio nami nafikia tamati ya makala ya habari rafiki. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana na kwa heri, na kwako Ajoi. Shukran sana Ruben kwa makala hayo. Na msikilizaji, kumalizia matangazo haya, tuangazie muktasari. Ndege ya kijeshi iliyokuwa imembeba mkuu wa majeshi nchini Kenya Francis Ogola yahusika kwenye ajali mbaya, watu watano wakiofiwa kufariki eneo la kaunti ya pokot Magharibi. Bukina Faso ya wafukuza wanadiplomasia watatu wa, wa, wa ufaransa nchini mwake na waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu apuuzilia wito wa kutojibu mashambulio ya Iran dhidi ya Israel. Tupate wimbo yahya wa msanii lady jd kutoka Tanzania. Siku tuponaye maskani anakula ofa za watu anapoishi atapajulikani. Tumetafuta, tumeuliza, hakuna ajuae anavyozuga anavyopita. siu mdhani yaye na farani kabisa na fiksi anazofanya akidanganya Wimbo ya haya wa msanii Lady JD kutoka Tanzania unaotukamilishia matangazo yetu jioni ya leo, kwa niaba ya msimamizi wa matangazo Carol Korir, fundi mitambo Colins Gadhambi pamoja na George Maina aliyekupeperushia matangazo haya kutoka ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile maripota wetu wote akiwemo Ruben Lukumbuka aliyekuletea makala habari rafiki. Mimi ni George Ajowi, hadi wakati mwingine. Kwa heri.