Kumi na mbili na dakika arobaini na tatu Moja kwa moja msikilizaji, kwenye mahojiano yetu jioni hii. Na Iran kupitia kwa mmoja wa maafisa wake imesema haina mpango wowote wa kulipiza shambulio lililotekelezwa na Israel na ambalo lililenga mkoa wa Isfahan ambapo Iran ilifaulu kudhibiti mashambulio hayo. Israel hata hivyo, imesema mashambulio yake yalilenga kutoa onyo kwa Iran na wala sio kusababisha athari yoyote. Husein Hassan ni mwanahabari ambaye anaishi nchini Iran. Iran wanaposema kwamba wametungua makombora yote labda pengine kwa asilimia hamsini wameweza kuyasambaratisha makombora yale. Uh, wengi wanajiuliza mbona pengine Israeli ililenga mji wa Isfahan, una maana gani? Ule ni mji wa kitalii na ni moja wa miji mikongwe ya Iran na moja ya miji mashuhuri zaidi kitambo. Huko katika historia za nyuma huko, Isfahan ulikuwa mji mkuu wa Iran kabla ya kuhamishiwa Teheran. Kwa hivyo ni mji ambao kwamba ni wa kistratejia na ni mji ambao una umuhimu mkubwa sana kwa Iran, kwa na hivyo naweza kusema kwa mukhtasari uh, labda pengine Israel wameamua kujibu mapigo na kulenga kitovu au niseme pengine labda roho ya Iran na wakati Israeli inaposema kwamba ilikuwa tu onyo kwa Israeli kutokana na mashambulizi ambayo yamefanyika jana, na Iran nayo kusema kwamba haiamini kwamba mashambulizi yayo yali yalikuwa na uzito wowote. Uh, mkanganyiko huu sisi kwa mwananchi wa kawaida unatuelekeza wapi? Ieleweke kwamba Iran yenyewe wao walipopiga na kuvurumisha makombora wao walisema kwamba wao ndio wanajibu mapigo kwa kuwa tayari Israel walikuwa wameshambulia ubalozi mdogo wa Iran kule Syria. Kwa hivyo, wao walikuwa wanasema wanajibu mapigo. Kwa hivyo, na sasa Israel nao wanasema wamejibu mapigo baada ya mashambulizi ya Iran. Kwa hivyo nadhani saa hizi Uh, mwananchi wa kawaida atarajie piga ni kupige toka pande mbili. Huyu atapiga, huyu atajibu, huyu atapiga, huyu atajibu. Na cha msingi tu, labda pengine, inatazamiwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uh, ingawaje wengine wanasema ni chombo cha kimataifa ambacho ni butu na labda pengine hakina meno na sauti, ilitazamiwa kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kama chombo cha kimataifa, labda wangeweza kuingilia kati na kujaribu kutuliza hali na kuondoa taharuki cha msingi tusubiri tuone, baraza la usalama la umoja wa mataifa litachukua hatua gani za kuweza kutuliza hali na taharuki. Bwana Hussein, tayari Iran ilikuwa inakabiliana na vikwazo ambavyo vimeathiri sana uchumi. Makabiliano kama haya yatakuwa na athari kwa mwananchi wa kawaida? Hali kwa kweli itazidi kuwa mbaya kwa Iran kwa kuwa ni nchi ambayo imeishi chini ya vikwazo kwa zaidi ya miaka arobaini tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nadhani mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa kama sikosei, na hali itazidi kuwa mbaya zaidi kwa kuwa ni vikwazo baada ya vikwazo. Na tunafahamu kwamba nchi za magharibi zikiungana zote, zimekuwa zimekuwa zikiungana na kuiwekea Iran vikwazo. Kwa hivyo, saizi, labda pengine, tutatarajia vikwazo vikwazo zaidi kutoka nchi zote za magharibi, na hapa nazungumzia Marekani na waitifaki wake wa Ulaya. Kwa hivyo, hali kimsingi itazidi kuwa mbaya zaidi. Nikushukuru sana kwa muda wako na kusema na Arifa Kiswahili, bwana bueno, Hussein. Asante sana kwa kunialika. Asante ni mtazamo wake Hussein Hasan, mwanahabari ambaye anaishi nchini Iran. Na sasa nimpishe Ruben Lukumbuka na makala ya Habari Rafiki. Nam, asante sana georgia joy. Na leo msikilizaji, ni siku ya mada huru. Tunakupa nafasi kuzungumzia swala lolote ambalo limetokea nchini mwako wiki hii. Unaweza pia kujadili kile ambacho umesikia katika matangazo yetu ya wiki hii hapa RFI Kiswahili. Karibu kuungana nami, Ruben Lukumbuka, na bila ya kupoteza muda tuanze kwa kusikiliza maoni yenu muliotutumia kwa njia ya ujumbe wa sauti kupitia WhatsApp. Nikiwa Uganda, Kampala, nitungane balika asani kuhusu mada huru leo, ningependa zungumzie mafuriko inaendelea nchini DRC. Mimi ningependa serikali yangu ya DRC itoe watu wale wote ambao wana wanajenga pembeni ya ziwa na wale ambao wanajenga pembeni ya mito hata na wale ambao wanajenga mabondeni na vilima, ili wakati mafuriko yanakuwa watu wasiendelee kuasirika. Hey, jambo, naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto akindela kutoka Burundi. E, madango ali jumaa nita kugusia juu ya Israeli pamoja na Iran. E, tunaona ya kwamba vitu vinaanza kuwa vibaya huko kati ya Iran na Israel. Tungeomba umoja wa Mataifa ikimbilie haraka sana hili swala, kwa sababu halijawa lizito, wawatie chini ili waache huyo mzozo wa kufatiliana kwa kutupiana makombora, bali ni raia ndio wanaathirika, si wa viongozi ndio wanaathirika. Tungeomba kabisa hiyo swala iende kwenye baraza la usalama walikimbilie wali kabisa lisileti matatizo vita ya dunia ya tatu, kwa sababu tunaona hali ya hewa ya Irani inakuja moto, moto, Israeli na yenyewe inatakuja moto. Asante sana, jambo RFI Kiswahili, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga, ikiwa e, leo Ijumaa ni mada huru, na mada yangu huru ya suki ya leo ni zungumzie ziara ya kansela wa Ujerumani Mheshimiwa Olaf Scholz ambaye mwanzoni mwa juma hili alizuru taifa la Uchina ambapo alipokelewa na rais wa taifa hilo Mheshimiwa Xi Jinping, kuhusu vita ambavyo vinaendelea kati ya Urusi na Ukraine na mengineo katika ziara yake, kwa mkutano huo wa ziara katika taifa hilo. Asante santerefi na kazi njema. kwa Sekea, hamjambo RFI Kiswahili, mimi ni Mapenzi Lutega kutoka Bukavu, DRC. Kiukweli, kwa mtazamo wangu, Urusi ya uh, Ukraine ingeikawa fasi moja na kuwaza kama ilivyo sababu, vita hiyo ya Ukraine na Urusia ni vita ya kisiasa. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni Christophe Balume Mituto Mfuni, tokea nchi ya DRC, mtaa wa Masisi. Kwa mada huru ya leo ni kwamba nimependa niwapongeze wakaazi wote wa mji wa Goma, ambapo kila leo, kila siku, kila saa haizuru saa ngapi, watu wanafariki bila sababu, kwa kupigwa masasi, kwa kuuawa katika kazi, popote ambapo mtu anapatikana. Tunajiuliza, je, waongozi wetu wamelala usingizi? Ndiyo maana tunawasii wanabunge wote Uh, gavana wetu wa kijeshi, meya wa mji wajiunge, wapige chini juu, ili usalama urudi katika mji huo. Asanti erefi Kiswahili toka Uvira DRC, kijijini Masango. Ni Marco Foma Diego, nikiwa CGA wa ESM, Universite des Eglises Chretiennes au Monde. Kwa mada huru ya leo, napenda kuzungumzia E, kupanda kwa mto tangani, kwa, kwa lake Tanganyika hapa kwetu Uvira, kwa kweli watu, nyumba nyingi e, zime, zimejaa zimebomoka. Ningeomba viongozi wa Kongo wangalie kwa kuwa plan de la Ruzizi, na huku ngambo mm, ya makoline makoline, kidogo kidogo, kuna nafasi ambazo wanaweza kujengea watu na watu wakapata waka makao ulia kushinda wako kwenye mahema mahema, vimekwisha kutoboka watu wangalie, na wale ambao wa, wa, wa, wa, wanahusika na, na, na waede humanitaire watusaidie kwa kweli, asante r Namna sasa, nipitie jumbe zenu katika ukurasa wetu wa Facebook. Huyo hapa anaitwa Espoir Ruhigita Bakono kutoka Makobola, ni huko DRC. Ameandika Territoire de Fizi, wilaya ya Fizi huko. Amesema mada huru yangu: leo napenda kuzungumzia vita ambayo inaendelea nchini mwetu DRC, hasa kule Goma. Tunaomba serikali kuwasaka wahalifu wote na ihakikishe bei ya dola ya Marekani inashuka kwa sababu imepanda sana, maisha yamekuwa magumu. Hamisi Mangati Nyonyo Mnyeusi wa Mayamaya Maya, Dodoma, anasema yeye ni balozi wa Wagogo kule Tanzania. Ninachotaka kuchangia hapa ni huku kwetu nchini, tunaomba serikali kupitia miundo mbinu kuangalia sehemu zenye ukosefu wa mifereji, kwa sababu wakati huu mvua zimenyesha sana na imesababisha mafuriko makubwa. Rafael Ntambi kutoka tarafani Moba, mtaa wa hewa bora, anasema mimi napenda tu kuwatolea salamu za rambirambi wananchi wote wa Kenya kwa kumpoteza jenerali wao Ogola Francis. Mungu amlinde na roho yake ailaze ya mahala pema peponi. Asanteni sana RFI Kiswahili kwa kutupa habari hiyo. Wa kwanza nam, asante Ahadi Semucho Ezekiel wa Ruchuru huko Kivu Kaskazini, DRC, anasema asanteni sana RFI Kiswahili kwa habari zenu motomoto moto. Hakika munatisha sana shukran. Za dhati kwa uchambuzi wa habari zenu za dunia nam na mna, kwa niaba ya timu Dream Team hapa RFI Kiswahili, niseme asante Ahadi Semucho Ezekiel pale Ruchuru. Desire Michel Kefa, ukiwa Uvira, unasema mimi nashangaa mno kuona vita upande wa mashariki Mwa nchi yetu ya DRC havitaki kumalizika. Tumechagua viongozi wetu tumewapa mhula wa pili, lakini ona wanashindwa kumaliza vita ya mashariki mwa Kongo. Nini kinaendelea? Basi tunaomba heri na poleni sana raia huko DRC na nikumbushe kwamba hayo ni maoni ya wasikilizaji kutoka pande mbalimbali mbali. Na sasa tupate tena jumbe zenu za sauti mlizotutumia kwa njia ya WhatsApp. Nikiwa mjini Rusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samueli, Samueli Ayubu, kwa mada huru upendayo, ndugu mtangazaji, siku ya leo. Uh, najielekeza kimichezo haswa hii uh, UEFA ambayo ni Champions League uh, kwa mabingwa ambayo timu nyingi zimetolewa kama timu ya Barcelona, Man City eh, pamoja na timu za Arsenal England. Sasa hivi haina timu yoyote ambayo itawakilisha. Lakini na Madrid ambavyo wamechapa timu ya Man City kwa kuwaibuka kidedeni ya mapenalti. Toka Kampala nchini Uganda naitwa Patrick Nyandwi maarufu P7 Artisan de la Paix. Ijumaa, siku ya leo, nitazungumzia mgomo unaoendelea hapa mjini Kampala wa wafanyabiashara ambao umeweza kuafiri vitu vingi sana, na nikitoa mwito wangu kwa serikali kabla hawajaongeza ushuru kwa sekta fulani, kwanza kwanza kuwafahamisha na kuwafundisha na kutoa sababu gani imewapelekea kuongeza ushuru kwa vitu fulani sababu watu wanaumia. Aksanti RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni Edizo Mumbere naita nikiwa kaina mashariki ma DRC tarfa ni Lubero. Kuhusu mada uru ya leo, ningelipenda kuzungumzia DRC ambapo usalama hayuko maeneo zote, hata jijini nikieleza huko Goma ambapo mauaji yaendelea mara kwa mara na sehemu za huko Beni usalama haupo, na eneo za mapambano Ruchuru, Masisi ni vita. Najiuliza viongozi tuliochagua wana kazi gani, na ningelipenda mabunge pia nao ambao tuliochagua hawatetee haya wao. Najiuliza kama nchi yaenda wa. aksantirefikiswahili <coughs> Jambo RFI Kiswahili, ni mwita Gwingwi misima Kabembe kwa nikiwa tarafani Fizi mkoa wa Kivu ya Kusini Mashariki mwa diarasi. Ningependa kuzungumzia kuhusu serikali yetu ya Kongo. E, tangu waziri mkuu Judith Suminwa alipochaguliwa hata hivi hayaunda serikali yake, hatujui Hadu, ni kwa nini. Kwa nini sisi wa Kongomani vitu vyote ni nyumanyuma tu nyumanyuma tu? E, anangoja nini? Nyota nzuri huonekana asubuhi. Kwa majina anaitwa na Apora mwenye piri hapa mjini Kigali. Mada yaliyohuru nayo ni kuhusiana na mataifa mawili ambayo yana uhasama mkubwa. Hayo ni Israel na nchi ya Iran. Kwangu naona uchochezi huu unatokana na kwamba taifa la Israel halichukuliwi hatua na Umoja wa Mataifa, na hata wakati Umoja wa Mataifa unavyotaka kuchukua hatua, nchi kama Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya Magharibi huwa zinasimama kidete na Israel. Je, huu ni ungwana? Nam, hadi kufikia hapo naona muda haunasi tena. Naitwa Ruben Lukumbuka. Imekuwa ni fahari yangu kwelikweli kweli. Furaha iliyoje, kuwa nawe kwa siku mbili tatu hizi katika makala ya habari rafiki. Kwa heri kutoka Nairobi, nchini Kenya. Naam, kwako ajoi shukran sana aliokumbuka na msikilizaji kwa kumaliza matangazo haya tuangazie muktasari uchunguzi kuhusiana na chanzo cha ajali ya ndege iliyomuua mkuu wa jeshi jenerali francis ogola nchini kenya umeanzishwa ecowas yatuma ujumbe wake kutathmini hali nchini togo kuelekea uchaguzi wa mwisho wa mwezi na irani yakanusha kupata madhara kwenye shambulio la israel katika baadhi ya miji yake Msikilizaji, tupate wimbo na kupenda wa msanii Yemi Alade wa Nigeria, akimshirikisha Nyashin, Nyashinski wa Kenya. msikilizaji wimbo na kupenda wa msanii Yemi Alade kutoka Nigeria, akimshirikisha msanii Nyashinski kutoka Kenya unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Ni washukuru sana wale wote waliofanikisha matangazo haya, akiwemo msimamizi wa matangazo Carol Coril, fundi mitambo Kolis Kadhambi, pamoja na George Maina aliyekupeperushia matangazo haya moja kwa moja kutoka ukurasa wetu wa Facebook, na vilevile vile kikosi kizima maripota wetu, na vilevile vile Ruben Lukumbuka aliyekuletea habari rafiki. Mimi ni George Ajowi, hadi wakati mwingine ngine, kwaheri.