Karibu na tatu Afrika Mashariki namna. Sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Marekani imetuma wanadiplomasia wake wawili nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo wanaopendekeza kuwepo kwa suluhu katika mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo kwa njia ya mazungumzo. Wachambuzi wa siasa za DRC wanazungumzia vipi pendekezo hili? Leo wanadiplomasia hao wa Marekani, mwenzangu Georga Joe amezungumza na Francois Alwende, ambaye ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa jijini Nairobi, Kenya ni vizuri ama ni bora zaidi eh, serikali ya Kongo ipate kukubali kwenda katika meza ya mazungumzo na kuona ikiwa amani inaweza kurejea. Nini kinawasukuma hawa wajumbe wawili wa Marekani kuona kwamba suluhu ni kupitia kwa njia ya mazungumzo? Upande moja ni kwamba jeshi linaonekana la Kongo linaonekana kwamba dhaifu kidogo kwa kushinda wahasi na pia wakiendelea kushikilia msimamo huu, inaonyesha kwamba wananchi wataendelea kuteseka na hali itaendelea kuwa mbaya zaidi. ni bora watu wapate kuambiwa ukweli kwamba tuzungumze ili amani ipate kurudi, kwa sababu katika uwezo wa kijeshi inaonekana kuwa ngumu zaidi kuleta amani. Unadhani mazungumzo haya yanafaa kuanzia wapi? Kwa ngazi ya kwanza, kama vile tunavyoona rais Chisekedi akikutana na rais Kagame, ambayo ndio anashutumiwa kwamba anasaidia wahasi, pia nafikiri kwamba katika zile regional blocks kwamba East Africa Community pia ingeweka mkazo, amani ipate kurudia ama mazungumzo yaendelee katika mchakato wa kutafuta amani wa Nairobi, na pia katika nchi za SADC na African Union pia wange g ili amani ipate kurudi, kwa sababu ukiangalia vizuri, ikiwa waasi wanaendelea kufanya wanavyovifanya sasa, ni kwa sababu kuna zile nchi ambazo zinawasapoti na ikiwa serikali inaendelea kukataa, inaonyesha kwamba pia labda nao wana sababu zao, lakini ikiwa zile nchi ambazo zinasapoti waasi zinaweza kuwekwa katika meza ya mazungumzo na serikali ya Kongo ili wapate kwe, kupata kuelewana katika ngazi hiyo, nafikiri waasi hawatakuwa na nguvu ya kuendelea na vita zao. Kwa nini swala hili linajitokeza kwa sasa? Kiku, f likuu vikwazo jeshi la Kongo kwamba lisingeweza kununua silaha, lakini waliweza kutoa vikwazo hizo baada ya miaka kama miwili mitatu. Sasa mabadiliko hayaonekani, na inaonekana kwamba labda kuna udhaifu ngazi fulani, ndio maana nafikiri wameamua kwamba hilo, hilo swali liwekwe wazi ili ukweli ujulikane kwamba suluhisho haiwezi kupatikana kwa njia ya vita. Kwa nini imekuwa vigumu kwa kipindi kirefu kuwa na mazungumzo kama haya? Ni kwa sababu uh, kuna ile wanasema kwa French confiance, uh, watu hawaaminiani, ukosefu wa watu wa, wa, wa, wa, hawaaminiani kati ya nchi zetu hizi na pia serikali na wahasi. Unajua, hizo hiyo vita inaendelea inakuja, inaisha tena, ina, inazidi na inaibuka tena, kwa sababu ya labda, kwa, kwa, kwa mambo fulani ya kiuchumi. Sasa serikali inakosa kuaminia sana e, waasi kwamba tunaweza kukaa na hiwe suluhisho ya, ya kudumu kwa sababu wamejaribu serikali ya, ya Joseph Kabila imejaribu mara nyingi na vita bado zinaibuka. Inamaanisha kwamba serikali upande moja haitumainii ikiwa wakikaa pamoja watapata suluhisho. Ukosefu wa, wa, wa, wa kuaminiana. Nafikiri ni kushukuru sana Bwana Francois Aluende Al kwa mchango wako jioni ya leo na vilevile kwa mada hii yetu ya leo mtangazaji, asante sana Namna sasa, ni mkaribishe Mizleti Ijai na makala habari rafiki. <tabio> Hali gani msikilizaji, wa RFI Kiswahili, ni kukaribishe sana kwenye makala ya habari rafiki, na jumaa hili utakuwa nami minzleti jai. Hivi leo, msikilizaji, mada tunayozungumzia Umoja wa Mataifa unaomba msaada wa haraka wa kibinadam kuwasaidia raia wa DRC zaidi ya milioni nane walioathiriwa na utovu wa usalama mashariki mwa nchi yao. Tumekuuliza msikilizaji, wewe, unadhani jumuia ya kimataifa imewasahau raia wa DRC wanaohangaika kutokana na utovu usalama. Ama serikali ya DRC inaweza kufanya nini cha ziada kuwasaidia raia wake? Na je, wewe ni miongoni mwa raia wa Kongo walioathiriwa? Tuanze makala haya kwa kupata maoni yako ya sauti. Mie ni Jean-Claude kutoka DRC Kongo, mimi ni madangu, ningependa niambie guver ni guvernema ichunguze kila wanaotumika mguvernema, kwa kuwa njo wanaunga wawasi mkono masila waasi wanatumikisha, zinatoka umu umu ndani ya Kongo na viongozi wao wako umu umu ndani ya Kongo. Ashikaze sana guvernema, chunguze viongozi wanaotumika ndani ya serikali. Mimi ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Kusema kweli, jumuiya ya kimataifa imesahaulika sana Kongo, kwa mambo yote kabisa. Yani sisi wakongomani tunateseka sana, ona wenzetu mashariki wanakimbia kila leo, wamama wanauliwa, hiyo ADF inachinja watu kila mara eh, lakini UN haifanyi lolote kabisa. Sisi kama wakongomani hatuoni kitu, na government yetu ya Kongo ingechukua hatua kubwa kulima shamba kubwa nyingi na kusaidia hata wandugu zetu, lakini Kongo hakuna lolote linaloendelea. Napiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Uvira Kalundu naitwa Rafiki Mastaki. E, kuhusu matamshi ya Umoja wa Mataifa wa kuhitaji msaada wa haraka kusaidia wakimbizi walio ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan na Norkivu ndio ni vizuri kabisa, e, wangefanya msaada, kwa sababu wakimbizi kule wanateseka sana, kulala chakula, e, na tunahitaji zaidi e, kwa sababu Umoja wa Mataifa imesahau Kongo. Kwa matatizo yote wanajua kama M23 wanasapotiwa na Rwanda. Guvernema yetu ipatie ipatie wanajeshi nguvu, iongeze mshahara, kwa sababu waendelee kupambana na ao wagaidi, kwa sababu e, ao wagaidi ndio wanaleta hali mbaya kule. No, okay. Jambo RFI Kiswahili, inaitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa kindela kutoka mkoa wa Mwinga Pagasogwe e, jumuiya ya usalama ya Umoja wa Mataifa kweli imeikaa kimya kwa matatizo ya mashariki ya Kongo. Tungeomba Umoja wa Mataifa ufanye gisiwezekanavyo ili ishughulikie ili swala raia ya mashariki ya Kongo ipate amani. Zaidi ya watu milioni nane wanaathirika na matatizo ya kila aina hapo ya vita tungeomba kabisa waikae chini wamaliza huyu mzozo. Tungeomba serikali ya Kongo kikishasa nayo ikimbilie hayo maswala, ikimbilie raia yao ya mashariki ya Kongo. Kutoka Kampala nchini Uganda, anaitwa Patrick Nyambi maarufu P7 artisan de la paix, umoja wa kimataifa kuweza kujadili namna ya kuweza kusaidia maelfu ya kongomana ambao wameathirika na mzozo wa vita mimi mtazamo wangu namna kuwasaidia haijatosha, japokuwa anaweza kuwa anatamani vifaa fulani ama vitu fulani kwa ajili ya kuwasaidia. Kilicho cha muhimu ni kusaidia Kongo na serikali yake, kuna namna gani anaweza kuhusikisha na kumaliza vita inayoendelea huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sababu wakati kunaweza patikana amani, Mkongomani anayo nguvu na namna yote ya kujipigania, kujipambania kwa ajili ya maisha. Lukubayuda nikiwa Butembo, mashariki mwa DRC. mnis kusaidia wakimbizi wa mashariki ya Kongo ni sawa, mwenye kuteseka naomba wasaidiwe, lakini kusaidia vyakula, mavazi haitawasaidia lolote, sababu itakuwa ni kitu ataleta siku mbili tatu, anakula na kinapotea, kisha usalama unaendelea kuzoroteka e, Umoja wa Mataifa ngilisaidia kusuluhisha hao wa wakongomani na Wanyarwanda ili watu warudie katika maeneo zao, na jambo la pili nani, serikali yetu ya Kongo inasahau wakimbizi Sababu wanabakia pale, wanakufa na njaa, hawana mavazi, hawana maji, na hakuna hata harakati ya kuonyesha kwamba kuna njia za kutafuta usalama ili warudie makwao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nianze na ujumbe wako hapa. Jimi Muhindo Kamabu unasema tumechoka na vita, kila siku serikali ya DRC na Umoja wa Mataifa ndio wao wanaotutesa. Ngendi Desare kutoka Beni, mashariki mwa DRC unasema Umoja wa Mataifa umetusahau sisi Wakongomani kwani, kwani wameshindwa kuzuia vita, ila wanapata misaada kwa ajili ya maelfu ya wakimbizi. Tunajiuliza kila siku kama DRC ni kati ya kundi la Umoja wa Mataifa au la mimwani. Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania, unasema serikali ya DRC inatakiwa kuomba msaada ili kuwasaidia raia wake. Andre Selshas Zombe wa Mtambala, sindano, tarafani Moba, DRC: kusema ukweli, jumuiya ya kimataifa imetusahau sana, maana tunaendelea kuteseka kila siku, ila dunia haisemi chochote. Naomba serikali mpya inayotarajiwa kutangazwa itumike kwa manufaa ya taifa. Isaya Ruben Alex toka Uvira DRC unasema raia wa nchi wanaendelea kusaulika, kwani kila siku damu ya watu inaendelea kumwagika bila hatia. Umoja wa Mataifa inafanya kile inachoweza. Serikali yetu ishughulike kurejesha tena usalama, na wanapaswa kuyaita makundi yote yanayohusika kwenye meza ya mazungumzo. Msikilizaji, kabla ya kurejelea mada yako ya sauti, mada tunayozungumzia ni kuhusu utovu wa usalama mashariki mwa DRC ambapo Umoja wa Mataifa umeomba msaada wa haraka wa kibinadamu kuwasaidia raia wanaoteseka. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kasilembo Roze kutoka Bujumbura. Umoja wa Mataifa ni wanafiki sana, na unakuta kwa hiyo hali ya Congo mkono yavo iko nyuma ya ile hali ya Kongo kama nono awashughulikie hali ya Kongo. Nilikuwa tunaomba serikali ya Kongo ishughulikie wananchi wake isitegemee moja ya mataifa. Moja ya mataifa, ya, ya mataifa moja ya mataifa inakuwa inajua kinyiki kuendelea. Kwa hiyo mzozo wa Kongo ni exose bungu ke nikiwa jarasi Kivu kusini tarafani fizi e, kwa kweli jumuiya ya mataifa E, tumeona kabisa imeenda kusahau Kongo e, kupitia njia ya msaada, lakini msaada ulete hata solution yoyote, sababu sisi kama vile raia wa mashariki ama raia wa Kongo tulikuwa na hitaji vita hivi vipate kuisha, watu tuishi na amani, sababu Kongo tuna utajiri, tunaweza kulima na tukapata chakula, lakini sisi hatukuwa tegemea sana chakula nje, eti watu wazo kupewa msaada, sisi watu ambao tulikuwa na ardhi nzuri e. Kwa kweli sisi raia wote wengi wa mashariki kabisa, wengi wameathirika, wengi wamekuwa raia wakimbia e, ndani e, ya Kongo sababu vita vimekuwa ni hatari sana. Sisi, tu tunachohitaji tu, ni amani ipate kupatikana. Ambo rafiki Kiswahili, kwa majina naitwa Kizungi Ramadhani na inapatikana ndani ya jiji la Bukavu, Kivu ya kusini, DRC. Ushauri wangu mimi kwa serikali ya DRC ni ngomba tu viongozi wawajibike wachukue majukumu yao kama kawaida, kinyume chake wata atazidi tu kusumbuka ndani ya nchi. Jambo rfi eh, Kiswahili naitwa j omega wakahambi busanza talafane huchuhu mashariki mwa DRC Kongo, Kivu Kaskazini. Hao ambao wanasema kama wanatetea raia wa DRC mashariki waanze jua ah, raia wake wanahitaji nini? ama huu msaada ambao anasema kutupatia, utatusaidia kwa nini tukiwa ukimbizini? Mimi nadhani ingekuwa heli waachane na msaada wao. Sisi tunataka kimoja tu, amani, raia walejee nyumbani kwao, kwani nchi tu ya DRC ina rasilimali, ina kila kimoja ambacho kinaweza kusaidia raia wake kukua. Sawa, iwepo amani, takuwepo nadhani kila kimoja kinapaswa kuwezekana ama kupatikana kwa kila raia ambako atakuwepo. Nikirejea tena kwenye ukurasa wa Facebook tskasoma wa Mlonde DRC tarafani Moba: kwanza, ni vyema Umoja wa Mataifa huwasaidia raia wa DRC, pia serikali na viongozi wa upinzani wafanye jitihada za kutoa msaada kwa raia, wasiwe tu wanasubiri mda wa kampeni, kwani raia wanaopatikana makambini wanateseka sana. Na vita Ituri safari wa Komanda tarafani Rumu mashariki mwa DRC, binafsi jumuia ya kimataifa imesahau raia wa Kongo. Naomba serikali ifanye juu chini kurejesha kwanza usalama maeneo ya mashariki mwa Kongo. David Sechenga toka wagumtu na dumu heza Tanga, Tanzania: ni kweli jumuiya ya kimataifa imewasahau raia wa DRC, kwa kuwa kama katibu mkuu wa umoja wa mataifa anakiri kuwa kundi la M23 lina vifaa vya kisasa kuwashinda jeshi la umoja wa mataifa, hapo kuna nini? Si jumuiya hiyo ni kweli imekiri kushindwa? na nchi yenyewe ya DRC haina cha kufanya kuwasaidia raia wake kuwakwamua kutoka katika vita. Shukuru Msai wa Butembo, kato ya DRC. Binafsi naona kwamba ni Umoja wa Mataifa unaochochea vita mashariki mwa Kongo, kwani wana nguvu yote ya kurudisha usalama nchini Kongo, lakini wananyamaza tu. Ni serikali na viongozi wetu ambao watarejesha amani ya kudumu. Kufikia hapo msikilizaji, mie natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho, panapo majaliwa. Kwaheri. Namni kushukuru msikilizaji ambao ulikuwa nasi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Tunatamatishia hapa matangazo yetu mubashara kupitia mtandao huo, na ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na madaktari nchini Kenya wameendelea kuvutana na serikali wakati mgomo ukiingia katika siku yake 40. Mpango wenye utata wa wahamiaji haramu kutoka nchini Uingereza kuanza kutekelezwa katika majuma kumi yajayo. Na wanadiplomasia wawili wa Marekani watumwe nchini DRC katika mpango wa kusuluhisha mzozo kwa njia ya mazungumzo. Nam, tuhitimishe matangazo yetu na, na kibao hiki kutoka kule nchini Hispania, hiro chake Enrique yes. Iglesias, mtoto wa Five. Julio Iglesias. Zuberi Ali ukiwa pale Kalemi unasema unatusikiliza vema. Unasema mbona mnataka kutulaza mapema na kibao hicho, hiro namna <laughs> wewe unasema unaitwa Isa Hassan ki, upo hewani muda huu na Gislain Alenge, pamoja na wewe unaitwa Rudalirwa Paul. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nayo katika matangazo ya jioni, chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Buso. kune mitambo, alikuwa ni George Maina, ambapo shukrani dhati tadhati kwake Jamal kuletea makala