Afrika Mashariki, punde tunaelekea kwenye mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia kuhusu umoja wa Mataifa unaitaka Uingereza kutafakari na kubadilisha mpango wake wa kuwasafirisha watafuta hifadhi kwenda nchini Rwanda, suala ambalo inaonya huenda ukawa mfano mbaya kwa mataifa mengine duniani. Rwanda inasema iko tayari kuwapokea omba hifadhi hao na imefurahishwa na hatua ya wabunge kupitisha sheria kuhusu mpango huo. Lakini je, ni kwa nini mpango huu unapingwa? Mwenzangu Jorja Joe amezungumza na Francis Sauma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri. Anazungumza akiwa jijini Mombasa, Kenya. Kihakika nchi ya Rwanda wata, watajutia mwisho wake, maanake kwa nini hao wakaribishe tu watu rahisirahisi? Kwa kuwa ni dumping site, ama ni pali kama jaa watu ku, ku, ku, kupelekwa tu watu ambao labda wako na shida. Kwa nini uingereza wasikae nao? Tumeona kwamba umoja wa mataifa, umoja wa ulaya na uh, jumuia nzima ya dunia wamekataa kata katakata kwamba sheria hii ifutuliwe mbali. Je, uingereza inaweza kuikataa sheria hii? Kihakika hata Waingereza wenyewe ambao ni raia wa wengi unajua, najua inahakika wengi, wengi wao wanapinga maswala haya, lakini sasa bunge ikishapitisha namna hii, ni jambo la ut, kutetanisha sana. Ni jambo la huzuni na kihakika, hizo uh, washikadao wote, kama vile wanavyosema wakiekelea mikakati wasukume, mimi nina imani kuwa wanaweza badili moyo baada ya kupata presha ama msukumo wa hali ya juu. Rwanda inakaribisha sana sheria hii ambayo ilipitishwa jana usiku nchini Uingereza. Unazungumziaje Rais Paul Kagame kukubali hatua hii ya sheria hii mpya, Paul Kagame wale tunazosema ni kibaraka, yeye ni mtu ambaye sasa anafurahia maanake na masilahi yake. Kwa hivyo Paul Kagame sisi yeye kufurahia ni jambo pia la kuleta huzuni mkubwa sana, ni jambo la kusikitisha. Pia kwa mtazamo wako, nadhani rwanda itafaidika kivipi, na kwa nini tu Rwanda imechaguliwa kando na mataifa mengi tu ambayo yako ukanda huu wa Afrika? Hakuna manufaa yoyote Rwanda itapa, it, it, itapata labda utapata tu zile fedha za kusaidiwa na Uingereza, lakini kihakika Hili ni jambo ambalo litaleta changamoto kubwa kwa nchi yao. Kukaa na refugee si rahisi, itafika some point labda kutokuwa na crisis mbeleni, huwezi jua, alafu watadampiwa, watasaidiwa na Waingereza, alafu itakuwa burden ni kwao. Na ukumbuke hawa marefugee ni watu, sio matumatu, watazaana pale, watakaa pale, na wengine kuakika hawafurahii wao ku, kupelekwa Rwanda. Kwa hivyo, upande wa usalama inaleza changamoto kubwa sana. Hakuna manufaa yoyote watapata Rwanda, lakini baadaye inaweza kuwa hali ya hatari sana kwa wakazi wa Rwanda ama wenyeji wa Rwanda tuelezea mazungumzo yetu, bwana Auma, labda ni kwa nini kuna pingamizi kuhusiana na wahamiaji wa hawa kwenda nchini Rwanda? Manake mtu kukimbia alikimbia pale, kuna usalama sasa. Wewe mtu amekimbilia nchi yako, labda Uingereza huko, alafu unamtoa labda unamrekesha tena ambayo ni Afrika, na watu wanajua wazi ma, maisha mazuri ni huko sehemu za Europe, uh, sehemu za Uingereza, Amerika, wapi. Sasa tena unamregesha huku, huku ni kama kumdhalilisha, huku ni kama atapata shida pia, hajazoea mazingira haya, na kihakika utaona kweli hakuna support wanaopata, labda watajihisi kuwa wametengwa, watajihisi au ni matumatu, na kihakika si jambo zuri. Hii ni kudhalilisha binadamu, na watakuwa wamekeuka pakubwa sana haki za kibinadamu, hususan hao wahamiaji. Shukran sana bwana Francis Sauma kwa mchango wako na vilevile kwa muda wako jioni ya leo, namshukran jazina namna. Sasa nimkaribishe Mizleti Jai anatujia na makala ya habari rafiki Matumaini yangu hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni kukaribishe tena kwenye makala ya habari rafiki. Mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu Marekani kuwatuma wanadiplomasia wake wawili nchini DRC ambao wanapendekeza kuwepo kwa suluhu kuhusu mzozo mashariki mwa nchi hiyo kwa njia ya mazungumzo. Tumekuuliza msikilizaji, ni ni mtazamo wako kuhusu pendekezo hili na unadhani serikali ya Kinshasa itakuwa tayari kufanya mazungumzo na makundi yenye silaha haswa waasi wa, wa M23? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako e ya sauti. Paluku Bayola nikiwa Butembo, mashariki mwa DRC. Ni kwamba wale waliofika Kishasa kutoka Marekani sababu ya kusema eh, raisi andae mazungumzo na M23 na wazawe eh, mwenyesha akataa kwamba hawezi kazungumuza nao. Sasa wamwache tu sababu demokrasia naye iko palepale, wamwache endelee na vyake, huenda senye tashid ataona ameshindwa, ta, ta ndo atakuja kanazungumuza Kashilembo goje kutoka Utumbula. Kweli Marekani inafanya vizuri vya kujitolea kwenda leta ile akili ya kuwapatanisha watu, lakini ni unafiki juu Marekani iko na uwezo wa kuwaambia waache ile vita na wataiacha, juu ewo nyo wanakuwa wanawatuma. Nakumbuka ile wakati waloradisire kabila, tena Marekani wambiaka watoke na wakapitala, wanatoka kusaa makumi mbili na nne ile iko pale tu, serikali ya DRC ipatie wanajeshi yake vifaa wapambane hadi wapate ushindi. Aa, kama mazungumzo itakuwa wazungumze, ni vizuri, ila wenyewe walifama mauaji na wenyewe waliiba, wawafungulie mashtaka. Kwa majina naitwa Augustin Tenzilonge, napatikana pa Bukavu, DRC. Ninashukuru sana nchi ya Marekani kuona inapenda kuleta suluhisho kwa ajili ya mgogoro ambao inapatikana ndani ya nchi ya Kongo, lakini ningeomba nchi ya Marekani vilevile inalomba Kongo izungumze na wenye kuchukua silaha ama vile waasi. Ingeliomba vilevile nchi ya Rwanda nayo na izungumze na wale ambao inaitwa wa wa Wahutu ambao wamechukua silaha huko, sababu hata nchi ya Kongo ikizungumza yenyewe bila nchi ya Rwanda kuzungumza, amani haitakuwa ndani ya nchi ya Kongo, sababu ni Rwanda ndiye msingi wa fujo ndani ya nchi ya Kongo. Napiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uvira Kalundu. Naitwa Rafiki Mastaki. E, kuhusu vita kuisha kwa mazungumuzo e, ni vizuri sana e, kwa sababu vita inaua. Mazungumuzo ni kuongea na mnamaliza sasa tatizo ya mazungumuzo. Au waasi sasa wao wanapenda tuzungumuze kwa sababu wa infiltrate jeshi letu, hiyo ndiyo maana sisi kama si wa raia atupende hata kusikia eti government yetu ya Kongo izungumuze nao waasi, au moja wa Ulaya wa moja wa mataifa siwa wa washughulikie hao waasi, watu wache fuyo Nor Kivu ibakie na amani. Naitwa baelezewabalo kipatikana maeneo ya Lulinda DRC, mta wa fizi sekta ya Tanganyika. Eh, kwa mchango wangu mimi, namwomba namwomba Rais Tshisekedi akubali kuongea na makundi ambayo yanashikilia silaha ili watu wapate usalama, kwa sababu tushaona kama jeshi letu alina nguvu alina nguvu ya kupambana na waasi. Kwa hiyo aongee nayo tu ili tupate usalama, kwa sababu watu watu wanahangaika sana tu, tukakimbia vita ya risasi na vita ya maji hapana. Aongee tu na waasi ili watu wapate usalama. Kiwa hapa Biriba Uvira mashariki mwa Kongo kwa majina naitwa Honorable Simon Sambaza Rurekeza. Kuhusu wajumbe wawili ambao umetumwa na Marekani nchini DRC. Kwangu mimi ningelisema kwamba Marekani iko nataka kucheza karata kwa ajili ya nchi ya Kongo ili igabuliwe. Kumbe wao ndio wanasapoti vita vya mashariki makongo, wao ndio wachukue maamuzi juu ya nchi ya Rwanda na kundi la M23. Kumbe mimi ningelisema kwamba serikali yangu ya GRC ichukue maamuzi kama vile nchi huru kama vile nchi yenye ma mamlaka. Ikibidi kupigana vita, vita viwe ili amani rudie katika mashariki makongo <tune> pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Joseph Kahonda toka Kalundu Vira, DRC: kwa mtazamo wangu, wanadiplomasia hao hawana suluhu kwa mzozo wa mashariki mwa DRC. Ningeliomba serikali ya Kinshasa iimarishe jeshi lake ili kuwakabili waasi pasavyo. Mkulima Halisi, Baba Charity wa Moro mjini: mzozo wa Kongo huko mashariki, nadhani ni vyema serikali ikatafute mbinu mbadala, maana bado njia ya diplomasia imekuwa ikikataliwa na Rais Chisekedi kutokana na kuone takua kama dharau, kwani kundi la M23 hawaeleweki. Wanapinga ili kudai nini kwa serikali? Ndio maana rais akiamini jeshi pekee ndio litawamaliza. Mwamini Bugahera toka Goma, DRC. Kwa mtazamo wangu, wanadiplomasia hao wameanza vizuri kwa kupendekeza mazungumzo ili suluhu ipatikane. Ningependa serikali ya Kinshasa ikubali mazungumzo na makundi hayo mengine yenye silaha. Malalamiko yetu sisi wote ni kupata amani jimboni Kivu Kaskazini na nchi nzima. Mengiston Bisura toka Rushuru, mashariki mwa DRC. Upande wangu, sidhani kama serikali itakuwa tayari kuzungumza na waasi. Pia sidhani kuwa usalama utaletwa na nchi nyingine isipokuwa wakongomani wenyewe. Na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu Marekani kuwatuma wanadiplomasia wake wawili nchini DRC ambao wanapendekeza kuwepo kwa suluhu kuhusu mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo kwa njia ya mazungumzo. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Amjambo refi, kwa majina anaitwa Elisha Ndei kutoka kutoka Luberizi nchini DRC si Kongo, jimboni Kivu ya kusini, tarafani Uvira, mtoni bonde wa Rusizi. Kwangu mimi nadhani kuwa Umarekani inayokifanya kutumana wa, watu wake ili kuongoza mazungumzo kati ya nchi ya Kongo na waasi, kwangu mimi naona kuwa haitapata suluhisho, kwani wale wa waasi wengi wanahifadhiwa na Wamarekani wa na Ufaransa na hao hao ndio watu ambao wanaleta vita katika nchi yetu. Wanapenda kutupora mali kwa kupitia makundi haya yenye kumiliki silaha. Kwangu mimi ningeambia serikali yetu isikubali na nadhani kuwa serikali yetu haitakubali kuzungumza kuzungumuza na vikosi vyovyote vyile vinayomiliki silaha nyuma ya sheria. Sauti hii ni ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu hao walitumwa na Marekani DRC kusema kutafuta kuweza kuwasikilizanisha namna ya kuweza kuzungumza washika silaha na serikali, sio vibaya e, kwa sababu wenye kuchonganisha ni hao hao na watafuta dawa ni hao hao, lakini kuzungumza ni muhimu, kwa sababu ukikutana mtu iko unaaribisha kwako, haumwoni. Kesho unakutana mearibu, kumbe ilikuwa lazima kumwita ujuu unaaribu kwa nini, afu akwambia nimearibu kwa sababu ya hivi, alafu suluhu ipatikane. Jambo, erefiki Kiswahili, natuma ujumbe sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. kwa majina ni Mi Roger Michel Munaba Mahinga e, kwa mtazamo wangu kuhusu mada hii ya suki ya leo e, Marekani kuwatuma wanadiplomasia wawili katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuweza kutafuta suluhu ya mzozo ambao unaendelea kati ya taifa hilo na vikundi M23 na vinginevyo. Nafikiri hatua ni hatua nzuri, na sifikiri kwamba kweli taifa la DRC takubaliana na vikundi hivyo, kwa sababu imesababisha mafaa mengi, kuua watu na vinginevyo, uporaji wa, wa mambo mbalimbali mbali, na sifikiri kwamba taifa hilo litaweza lika kubaliana na kikundi hicho. Ngoja tuangalie, ngoja tusubirie mazungumzo hayo yatakuwa vipi na ni kweli kama watakubali, ili amani iweze kupatikana katika taifa hilo. Asante rafiki, ikiwa Uganda Kampala mimi nikuungane Balikiasa hey, kuhusu mada ya leo, kwa kweli mii binafsi ilikuwa hatua nzuri wanadiplomasia wa Marekani ambao walichukua na ingawa serikali ya Kinshasa itakubali kufanya mazungumzo na wasi wa M23 na si na, ikiwezekana, isikuwe wasi wa M23 pekee yake ndio watafanya mazungumzo, hata na wasi wa ADF wanaweza kufanya, wanaweza kualika katika mazungumzo hayo, ili tujue kama usalama umerudi katika mashariki mwa DRC. Nikirejea kwenye ukurasa wa Facebook Nandu Kikongo wa Moba, DRC unasema kwanza, ni jambo zuri sana kwa mtazamo wangu, maana mazungumzo ndio suluhu ya kila jambo. Ili kupatanisha, serikali ya Kinshasa iwe tayari kwa mazungumzo na makundi ya waasi kama vile M 23 ili kurejesha usalama mashariki mwa nchi hiyo. Evan Sila kutoka Makweni nchini Kenya, kwa mtazamo wangu pendekezo hilo ni zuri sana lakini sidhani serikali ya Kinshasa itakubali kufanya mazungumzo na makundi yenye silaha licha kuwa ni jambo gumu, watie bidii suluhu ya kudumu ipatikane. Amani ni muhimu sana. Ituri Safari wa Komanda tarafani Rumu wilayani Ituri mashariki mwa DRC hiyo ni hatua nzuri, kwa sababu serikali ya Kongo imeshindwa kurejesha usalama. Mazungumzo yanaweza kuwa nzuri wakiheshimu makubaliano kati yao. Jaras Eli ukiwa ukiwa Lusaka, Zambia unasema hao Marekani pia ndio waanzilishi wa vita DRC, ndio hao hao pia wana waunga mkono hao waasi wa M23. Na kwa ujumbe wake Jairas Eli, mie natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho panapo majaliwa. Kwaheri. Nam msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na wabunge nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanaelekea kupiga kura kuwachagua kumchagua spika wa Bunge, na ambapo kuna wagombea watatu. Na Umoja wa Mataifa waitaka Uingereza kufikiria upya hatua yake ya kuwatuma wahamiaji haramu kule nchini Rwanda. Msikilizaji ambaye ulikuwa ukitufuata mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, tunatamatishia hapa na sasa, ni kuletee kibao hiki cha fleva anasema wa kesho kutoka kule nchini Nigeria. Kinaitwa wa kesho kutoka kule Nigeria na Mr. Flavor. Shukrani za dhati kwako Prefet Albert, ukiwa hewani muda huu kutoka kule Lemera. Sikukusahau Valerie Mumbere, ukiwa Butembo, kijana mashuhuri sana huyu, mpenzi wa RFI Kiswahili. Mimi naitwa Ali Bilal, ambaye nilikuwa nao katika matangazo ya jioni yanayosimamiwa na mwenzangu Victor Buso. Fundi mitambo alikuwa ni Collins Kadhambi, shukrani za dhati. Wa George Maina ambaye alisababisha matangazo haya kukujia mubashara. Na hivi punde tu ni kuacha na wenzetu kutoka kwa Paris nchini Ufaransa.