Dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunazungumzia nchini Kenya ambako jiji kuu la Nairobi linashuhudia mafuriko makubwa kutokana na mvua inayoendelea kunyesha kama ilivyo kwenye nchi jirani za Afrika Mashariki. Serikali inasema tangu mvua ilipoanza kunyesha mwezi Aprili, watu zaidi ya 30 wamepoteza maisha nchini humo ikiwemo jiji kuu na Nairobi. Kwa nini jiji la Nairobi limeendelea kushuhudia mafuriko makubwa kila mara? Mwenzangu George Ajoi amezungumza na Pius Masai, mtaalamu wa maswala ya kuzuia majanga. Hali ya mafuriko sasa nchini Kenya ni hali mbaya sana, maji imekuwa nyingi sana kupindukia, yanaingilia ya makazi ya watu sana, kwa sababu watu walifunga njia za maji. Kuna sehemu maji yalikuwa yakienda, watu wamejenga sehemu kama hizo. Sasa wakati ya mvua, maji yamekuja, yameshindwa mahali ya kwenda, ikikonga ukuta, inarudi nyuma, rudi nyuma, inaelekea wapi? Kwa barabara. Na sasa ni funzo kubwa sana kwa sio wa Kenya. Mvua inanyesha, inajaa kila mahali, nyumba zote nyingi ziko katika kwa kwenye maji, inaathiri ni biashara, watu hawana mahali pa kuishi, vitu vimeharibika, stima haiwezi kuwaka kwa sababu stima lazima isimwe. Sasa ni uhalifu pia inaongezeka. Ni nani wa kulaumiwa kutokana na haya ambayo tunashuhudia kwa sasa? Kwa sababu serikali inatoa leseni watu wa kununua mashamba, wananunua mashamba mahali ambapo hapastahili. Sasa tumlaumu nani? Wa kulaumiwa ni watu wengi sana, wenye mashamba wenyewe kwanza wa, wanadanganya watu fulani. Wakati wakati maji yameisha, mashamba yamekauka, utapata mtu anadanganywa hapa, hapa ni sehemu ya kuishi, anahusiwa shamba lile. Shida ni wale maafisa wa hapa planning, inatakana waweke e, viekezo fulani ya kwamba sehemu fulani yote akijaribu kujenga pale nyumba inapomolewa anazuiliwa, awe- asiweke hata msingi pale ama kuweka ukuta. Lakini sasa siku hizi mambo yamefatilika, hata zile sehemu ziliyoachwa ya kwamba hiyo tu ni njia za maji kupita, watu washanunua, wameuziwa kizini, na sasa wanajenga pale. Kwa hivyo wakulaumiwa ni wale wenye mpangilio ya serikali. Kwa nini serikali haijatilia maanani mipangilio ya dharura ambayo imekuwa ikitolewa mara kwa mara? Kwa sababu hii si mara ya kwanza tunashuhudia mvua kama hizi hapa nchini Kenya. Gavana ana uwezo so wake, kila gavana ana mtu wa kisasa, kuna kun Saudi, sasa wanafanya kazi gani? Kwa mtazamo wako, unadhani kinachohitajika kwa sasa ili kuweza kunusuru hali hii ama kuweza kukabiliana na hali hii ni nini? ni serikali ya kaunti zote na serikali ya national government pia iweze kuachitika kutumia mbinu zake. Mambo kama mvua, ilitangazwa mvua itakuwa itatokea, na tena, maji ikianza kusanyika mahali haikusanyiki tu mara moja, ina, inaanza polepole. Lazima kuwe na warning signs, na shauri watu wote wale wako sehemu maji yamejaa waweze kutoka sehemu hizo, na waweze kuuliza zile kaunti zao ziweze kuwasaidia, gavana aweze kusaidia sana sana hawa watu wote ambao wameathirika, kutafuta sehemu nyingine mbadala, waweze kuhamia huko kwa muda hadi hali itavyopatilika. Ni wajibu wa wao wale gavana waweze kusaidia wananchi, kwa sababu mambo ya mafuriko sio geni hapa nji Kenya, na mvua ikinyesha hivyo na njia kama zimefungana, maji lazima yatajaa sehemu nyingine kwenye barabara yanaingia makaazi ya watu. Ni sauti yake Pius Masai, mtaalamu wa maswala ya kuzuia majanga nchini Kenya, ambaye alikuwa akihojiwa na mwenzangu George Ajoi. Na sasa nimkaribishe mwenzangu hapa na makala ya habari rafiki <mulia> ni kukaribishe tena msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki hivi leo. Mada tunayozungumzia ni kuhusu hatua ya hivi karibuni tukishuhudia baadhi ya nchi za Afrika mashariki kama vile Kenya, Uganda na Tanzania zikipendekeza mabadiliko ya sheria ili kuongeza kodi kwa lengo la serikali kuongeza mapato yake. Nchini Uganda, msikilizaji, wiki iliyopita tulishuhudia wafanyabiashara wakifunga maduka yao kupinga hatua hii. Tumekuuliza, unafikiri hatua hii itaathiri kwa namna gani maisha yako? na je, kuna namna nyingine ya serikali kujipatia mapato zaidi? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Kwa majina yanaitwa Justin Epi, kutoka hapa Moba, hapa kwetu Maseba, nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. kulingana na mada ya leo, ningependa tu kusema kama hatua ya serikali ya nchi ya Kenya, Uganda na Tanzania ni hatua moya nzuri kabisa, sababu kodi ama kuongeza sheria juu ya kodi ni umoja wapo wa kuongeza uchumi ndani ya nchi na kusaidia pia wananchi wote wafaidike na ile sheria. Jambo erefikiswali, naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Muinga pagasogwe hizo nchi tatu kwa kutaka kupandisha kodi kweli zina, inaonekana kwamba hazina huruma na raia yao, juu vitu vinapanda bei masokoni madukani, lakini wenyewe wanataka tena wapandishe. Makodi kupandisha makodi sinju, wanaua raia. Lakini hapa Burundi wakipandisha kodi hapa Burundi kwenye tunapoishi, raia yoyote tafika inafariki juu vitu vimepanda bei. Hapa Burundi vitu ni bei imepewa na ni hatari. Kwa hiyo tunaomba nchi ya serikali ya Burundi isiingilimwa hiyo hali ya hizo nchi tatu. Wakusante sana. Onde onde onde, Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel, kutoka Mulonde Komanda, DRC. Haya ndio mazaifu tulio nao kwenye matifeto bara la Afrika. Viongozi wetu wanashinda kufikiri usalama wa biashara wanashinda kujiendeleza kimaendeleo. Jambo RFI, natuma voice nikitokea Mtambalasindano Avinika Buteke tarafani Moba DRC. Ni Andre el Shoso Zombe Mwina Kalonda. Pendekezo ya sheria ili kuongeza kodi kwa lengo la serikali kuongeza mapato sio mbaya, ila inabidi serikali iangalie ni wananchi wa namna gani wanaostahili kulipa kodi, kwa sababu takuta mtu maskini ambaye anaendelea kujifanyia kazi yake ndogo ili apate chakula cha mchana, lakini anaendelea kulipishwa kodi na huku wanabunge ama wafanyakazi wa serikali wanabunge wanaolipwa pesa nyingi hawaangaliwi, lakini sisi wananchi raia tunaendelea kuteseka kabisa kwa ajili ya kodi. Kwa hiyo hiki kitu inabidi wakiangalie vema. Kashilembo Roche kutoka Bujumbura. Hii nchi tatu hii inaanza kuhutilia wananchi kuwapanisha kodi, sio vizuri. Wananchi wenyewe maisha inakuwa inawasumbua kutokana na hii mafuriko na hii jinsi hali ya nchi kue inageuka wakisha watilele vitu ya makodi vinakuwa vinaua raia na kuwasumbua. Naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historien ikiwa Kavimvira Uvira DRC. Kuongeza kodi ni kitu kizuri lakini kodi haipashwi vuka mipaka. Kuna kodi ambayo inawalemea sana wafanyabiashara, ile tena haiko kodi nzuri, inaleta sura ya, ya kuibiwa. Kuna njia nyingine ya kutafuta ya serikali kujiongezea mapato, wananchi wakikuwa na makazi kama umasikini unapungua kwa wananchi, serikali inatengeneza viwanda vya kuwaingizia ya pesa hiyo, naweza ongeza mapato ya serikali, lakini tunawaomba waongeze mapato bila ila wasi, wasitambuke mipaka, wasiwalemee wafanyabiashara kwenye ukurasa wa Facebook, nianze na ujumbe wako Evan Sila kutoka Makueni, Kenya. Unasema hatua hii ya kuongeza kodi inaathiri sana maisha. Ni vigumu kuendeleza biashara kwangu, kununua vitu vya biashara imekuwa jambo ngumu sana. Serikali itafute mbinu nyingine ya kudai kodi na wapunguze kodi ili biashara iimarike. Jairas El ukiwa Lusaka, Zambia unasema tatizo kubwa la serikali za Afrika hazina huruma kwa wananchi wake, kwa sababu ingelikuwa kama wana na huruma hawangewaongezea wananchi wao kodi. Mkulima halisi, Baba Charity wa Moro mjini, unasema hatua hii itaathiri sana, kwani maisha yenyewe kwa sasa bado ni magumu, na ndo waongeze kodi, hapo patakuwa pagumu sana kwa mtu anayefanya biashara. Ni vyema serikali zibuni njia nyingine za kuongeza mapato na sio kumwongezea mwananchi kodi, hususan mfanyabiashara wa chini kabisa. Bukuru Muhigire Adolf kutoka Sange, DRC, kwa kweli kwetu Sange kodi imepanda hadi watu hawaelewi. Ni kwa nini serikali yetu inafaa kutusaidia sana kwa tatizo hili, kwa kuwa tunateseka. Msikilizaji, mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu baadhi ya nchi za Afrika Mashariki kupendekeza mabadiliko ya sheria ili kuongeza kodi kwa lengo la serikali kuongeza mapato yake. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jumaa Misi Patrik Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kwanza, wananchi wana matatizo mengi sana, kwa kuangalia namna gani wanavyoweza kuishi, na kwa mapato kidogo ambayo wanaipata, wanajifunza namna gani kujaribu kulipa kodi. Na isitoshi kuna wengine ijapokuwa, kodi labda serikali inaona kuwa kodi ni ndogo, ila kuna wengine wanashindwa hata namna gani ya kulipa, na kwa hiyo wana jitahidi kuangalia namna gani wanaweza kuibia, kwa sababu ukifanya uchunguzi kiundani, mtakuta kuna wengi kabisa ambao hawalipi kodi yenyewe. Kwa hiyo kuongeza tena itakuwa ni vigumu, na labda wanaweza kufanya maisha yao magumu kwa wakazi wa nchi wa, wa hizo zilizotajwa hapo. Mimi nadhani kuna njia mojawapo ambayo inaweza kabisa kusaidia ni kuongeza miradi na kuasa zaidi, kuajiri, kuwaajiri vijana labda wanaweza kupata mapato wa. Asante. Mimi ni Mheshimiwa Profesa Sele Marega naita nikiwa Kalundu Vira. Ni ukweli kwamba katika nchi nyingi za Afrika haswa haswa Afrika Mashariki kama Kenya, Tanzania, Uganda na sehemu zingine hata hapa kwetu DRC, hayo mambo yametokea ya kuongeza kodi, lakini sisi wananchi tunajiuliza, zile kodi ambazo wanaongeza zinasaidia nini kwa raia wa chini? Lakini zinapofika humo hazifanyi kazi kwa, kwa faida ya raia mwenye anatosha zile pesa. Kwa hiyo sisi tunaona kwamba wangeacha gisi vilikuwa na waendelee kutumikia raia Kisawadu. Kosta Msenda kutoka DRC uh, Fizi, Minembo, Rugezi. Kuhusu Uganda na Tanzania pamoja na Kenya kuongeza kodi ya wafanyabiashara ili kupata mapato zaidi, hiyo ni hatua mbaya sana. Yaani, hiyo ni hatua ya kuleta umaskini ndani ya, ya wakaaji na wafanyabiashara. Hiyo sio kuleta pato zaidi ya serikali, ila ni kushusha pato juu ya, ya serikali kwa sababu wakishafunga maduka kama Uganda wameshafunga maduka. Sasa hiyo ni kuendeleza uchumi ama ni kupunguza? Kwa kweli hiyo ni hatua mbaya sana, tungeomba kwa serikali ya Uganda na Kenya na Tanzania waangalie gisi watafanya tena juu ya, ku, ya kusitisha hiyo hiyo maamuzi yao. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. E, kwa maoni yangu kuhusu mada hii ya suku ya leo e, kwangu mimi sikubaliani na hatua za nchi hizi ambazo zinaendelea ku, kupatikiza e, baadhi ya kodi mbalimbali mbali, kuweza ku, kugombanisha uchumi wa mataifa zetu. Nafikiri kweli wafikirie kwamba wazungu ndo wanaendelea kutuibia na ndo maana unakuja kujikuta kweli nchi nyingi zinaangukia kwenye madeni, hususan kwenye hali ya maisha kupanda bei na Nafikiri takachotakiwa taifa hizi ni kuweza kuwekeza eh, kujitahidi kuwekeza, na kila mara huwa mimi nazungumzia na tuwe tunawekeza, viongozi wetu wajitahidi kuwekeza, pengine labda tutapiganisha hatua ya santere. Nikirejea kwenye ukurasa wa Facebook DJ Shukuru Musai wa Butembo katwa DRC, unasema "Mtazamo wangu naona viongozi na, na serikali zetu hawastahili kuongezea raia kodi, wanajite, wanajitajirisha tu hawajali raia wao. Mwamini Bugahera kutoka Goma DRC, kwa mtazamo wangu naona kupandishwa kwa kodi kuna watesa sana wafanyabiashara hata raia wengine, maisha yanakuwa magumu Ningiliomba viongozi hao waangalie sekta zingine ambapo wataweza kuongeza mapato yao. Baraka Bimu kiwa Bukavu, DRC, kiukweli nchi zetu za Afrika Mashariki zinakumbwa na matatizo mengi kwenye sekta ya uongozi, na tena nchi zetu ni tajiri kwa madini na zinaweza zikaimarisha uchumi kutokana na madini hayo, ila sheria hizo ambazo wameziweka za kuongeza kodi kwa wafanyabiashara zitazidi kulemaza sana wananchi na msikilizaji, kwa ujumbe huo, ndio nami natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho panapo mwajaliwa. Kwaheri na msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na jiji kuu la Nairobi nchini Kenya linaendelea kushuhudia mafuriko makubwa kutokana na mvua inayoendelea kunyesha hadi muda huu. Kwa kuhitimisha matangazo yetu, ni kuletea kibao hiki kutoka nchini Kenya chake Fresh Mwamburi, nachoambiwa kesho. na selo na selie na mare mare na masanga mengi wasichana warembo watoka kwetu kule Davida na selo na selie na mare mare na masanga mengi wasichana warembo watoka kwetu kule Davida adadawele mokoha Nam kibao kinaitwa Wakesho kutoka nchini Kenya, chake Freshley Mwamburi. Bila shaka, Valerie Mumbere, ukiwa pale Butembo umeburudika vya kutosha. Sijakusahau mama Dominique, ukiwa pale Bukavu na wewe ambaye unasema unajiita Nsekanabo Daniel, unasema asante sana kwa matangazo. Mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nikuwa nawe katika matangazo chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso, fundi mitambo ni Collins Kadhambi. Shukrani za dhati kwake George Maina ambaye alisababisha matangazo haya kukujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris.