Arobaini na tatu baada ya saa kumi na mbili jioni ya Afrika Mashariki kwenye mahojiano yetu jioni hii, kumeripotiwa milipuko kadhaa ya roketi kwenye mji wa Mogadishu nchini Somalia, wakati huu viongozi wa jumuia ya IGAD wakikutana kujadili operesheni za pamoja zinazoendelea dhidi ya kundi la al Shabab. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Mwenzangu Carol Corel amezungumza na Abdullahi Boru, mtaalamu wa maswala ya uhusiano wa kimataifa akiwa Washington, Marekani. Ni hatua chanya katika kutafuta suluhu kwa matatizo sugu nchini Somalia hususan uh, ukosefu wa usalama na amani katika nchi hiyo kwa kipindi cha zaidi ya miongo miwili sasa. Ni hatua nzuri na ni hatua vema, lakini kimsingi jambo ambalo tungependa ku, ku, kulisikia ni hatua mwafaka na hatua endelevu katika kupambana na hali hiyo ya ukosefu wa usalama hususan kundi la kigaidi la al-Shabab. Nam, kongamano hilo linafanyika wakati kukiwa kumeshuhudia shambulio la bomu. Unadhani kwamba chaguo la kufanya kongamano hilo Mogadishu lilikuwa sahihi katika kujadili maswa, maswala na matatizo au changamoto changamoto zinazoikumba nchi ya Somalia? Kufanyika kwa kongamano hilo katika nchi na nchi ya Somalia, hususan jiji la Mogadishu ni hatua nzuri, lakini ki, ni kinadharia tu. Maanake nchi ya Somalia na mji wa Mogadishu haina hali ya usalama wa hali ya juu. Uh, baadhi ya mashirika ambayo yanayotoa misaada ikiwemo mashirika mengi tu ya Umoja wa Mataifa wote wako katika eneo moja ambalo linaitwa the green zone pale katika uwanja wa ndege wa kimataifa. Kwa hiyo hii si hatua nzuri kimsingi, uh, kuifanyika kwa kongamano hilo kufanyika katika mji wa Mogadishu, lakini pengine serikali hiyo ilitaka kuonyesha mataifa mengi katika eneo hilo na mataifa mengine ya kuwa wanaikabili hali ya usalama katika nchi hiyo bila shaka viongozi hao watakuwa wanajadili mbinu ya kutumia silaha kuweza kumaliza ama kundi hilo la Al Shabab. Unaona ni mbinu ambayo ina mafanikio ah kupambana na Alshabab ah kwa kutumia tu silaha, silaha ambayo ni mabomu, majeshi na na silaha mengi tu ya kivita. Hiyo ni hatua nusu tu kwa kuwa kundi hili kama makundi mengine ya kigaidi hoja uh, yao ya kimsingi ni kuhakikisha kwamba serikali hiyo inapindiwa na serikali ambayo kwa maoni yao ya Kiislamu inafai ku, kuwa nchini Somalia. Hatua ha? ambayo ni endelevu hatua ambayo italeta afueni katika jamii na raia wengi wa nchi hiyo ni kuhakikisha kwamba kuna suluhu ya kisiasa. Suluhu hii ni kufanya ma majadiliano, makubaliano na kundi la Alshabab ili kundi hilo liwe katika serikali. Ni mtazamo wake Abdullahi Boru, mtaalam wa maswala ya uhusiano wa kimataifa, akiwa Washington, Marekani. Kwa sasa tupate makala ya habari rafiki. <laughs> Karibu msikilizaji kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya habari rafiki. Hivi leo tunaangazia nchi ya Somalia na washirika wake ambao wameendelea kufanikiwa katika vita dhidi ya kundi la Al-Shabaab, ambapo tayari viongozi wawili wa juu wa kundi hilo wameuawa. Swali ni je, Somalia inaendelea kufanikiwa dhidi ya kundi hili? Msikilizaji, unafikiri nchi za ukanda zinapaswa kuongeza nguvu zaidi kuisaidia Somalia? Tuanze kwa kupata jumbe zenu za sauti. Wa kwanza hapa unaitwa. Naitwa ndovya Kasiki, nikiwa Bukavu, Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Kusema ukweli, serikali ya Somalia na washirika wake wanaendelea kupata ushindi dhidi ya Alshababi, mimi siwezi nikakubali kwa uwepesi, kwa sababu siku zilizopita tuliasikia watu walipoteza maisha kule Somalia kwa shambulio, alafu watasema watu wanapata ushindi na watu wangali waendelea kuangamia, ni ushindi aina gani huo? Tutaamini kama kuna ushindi labda wakati utasikia Alshababu imetokomezwa yote. Kutoka Bunia, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi ni Dikson Mate. Nafikiri ni muda mzuri wa kuisaidia Somalia kupiganisha kundi hili la kigaidi, hata sio Somalia peke yake Nafikiri nchi za ukanda zingeweza kusaidiana kwa kupiganisha makundi ya kigaidi. Nchi za ukanda hawana upendo, kwa sababu wangelikuwa na upendo kama haya makundi au shababu, na nchi zingine ambazo zinazosumbuliwa na makundi mbalimbali mbali, kama yameshatokomezwa. Ni Jairus Eli, nikiwa Lusaka, Zambia mimi kutoka DRC na shukuru sana guvernema ya Somalia kwa kulizoofisha hilo kundi la Al-Shabab na nami nawaza kwa ma gouvernema ya Congo ambayo napresente ADF kwa kundi la kigaidi, ingelijifunza sana kuhusu ma government ambayo zili eh, vaincre ile terorisme. Ni Alembe Asindi Pitagor kutoka DRC, Malindi tarafa ni Fizi. Kwa ngambo yango, mie naona kwamba mipango mbalimbali ambayo Somalia inaendelea kuchukua zidi ya wagaija wa Alshabab, kwa kuwa tunaona kwamba mipango hiyo siku moja itafaulu tu, na wataweza kumaliza ugaiji wa Alshabab na kutokomeza kabisa. Ndio maana tunalomba hata inchi wanachama waweze kujiunga na Somalia, wasaidie Somalia kwa mipango mbalimbali mbali, ili kuweza kumaliza ugaiji wa Alshabab. Naitwa Gaspar Kajuga, napiga simu wa mjini Goma, mashariki mwa DRC. Ni hatua nzuri kwamba e, serikali ya Somalia ni kwa sababu wamea kwanza wao wenyewe bila kutoka nje, kwa hiyo zote za Afrika kutegemea wale ambao sazi moja ndio wanaunga mkono hivyo vikundi na kutuletea. Asante sana RFI Kiswahili Nikiwa kwenye mji wa Bukavu mashariki mwa DRC, mimi ni Runesha Espoire. Kwa upande wangu, napongeza sana vikosi vya nchi ya, ya Somalia kwa juhudi ambazo wamefanya ili kwamba wagomboe nchi yao. Nawashukuru sana na nawapongeza sana. Mungu azidi kuwapatia nguvu. Sele Marega maarufu Papa Visionnaire 2024 naita nikiwa Kalundu Vira, nawaza kwamba kwanza kuuawa kwa wakuu viongozi wa kundi la Al Shabab na makundi mengine ambayo yanayumbisha usalama pale Somalia ni kitu ambacho labda kinaweza kikaleta tija na kinaweza kikaleta uh, amani katika nchi ya Somalia na inaweza ikatuma kwamba watu wa Somalia waishi na kutegemea kwamba labda usalama utakuwaga. Uh, sisi tunawaza kwamba katika nchi za Afrika kuna matatizo mengi, ni wakuu viongozi kukuwa wananoa jeshi zao vizuri, ili ziende kupambana vizuri kabisa na wale ambao wanataka kuyumbisha usalama, na hilo ndilo litakuwa suluhisho la matatizo yote ya Afrika. Namna sasa nipitie jumbe zenu mlizozichapisha kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Huyu hapa naitwa Roger Munaba Arusi, ukiwa Lusaka huko Zambia, umesema kwanza unatoa hongera kwa serikali ya Somalia na wanajeshi wote wa nchi hiyo kwa kuwasaka waasi hao na wanajihadi wanaoyumbisha usalama wa nchi hiyo. Unasema msichoke kabisa, hakikisheni mnawamaliza. Merci Fis La Colombe kutoka Uvira DRC huko pia unawapongeza serikali na wanajeshi kule Somalia. Ungeomba mataifa mengine kuiga mfano huo wa Somalia ili kumaliza makundi ya kigaidi yanayotatiza usalama wa nchi zao. Unasema asante sana RFI Kiswahili, nami nasema asante. Kaisi Musa Kaisi wa Dar es Salaam kule Tanzania, umesema ni jambo jema sana kwa mafanikio hayo ya nchi ya Somalia na washirika wake kwa kuangamiza viongozi wa kundi la Al-Shabab. Jonas Lukwesa Dashile umesema viongozi wa DRC mpo wapi? Igeni mfano wa Somalia kwa kudhibiti makundi yenye silaha hapa DRC. Ni ujumbe wako Jonas Lukwesa Dashile. Bienfait Kasemengo Aguero kutoka jijini Butembo huko DRC umesema kwa kweli inapongeza serikali ya Somalia, bali pongezi zako unasema zisiwalaze na huwe mfano kwa viongozi wa DRC kujifunza kukomboa wananchi wake na wanajihadi nao magaidi pia makundi yenye silaha. Makala hewani ni habari, rafiki ya msikilizaji. Leo tupo Somalia, ambapo pamoja na washirika wake serikali ya Mogadishu imeendelea kufanikiwa katika vita dhidi ya Al-Shabab ambapo tayari viongozi wawili wa juu wakundi hilo wameuawa. Tumekuuliza maoni yako kuhusu hatua hii na hakika mmekuwa wengi. Tupate tena jumbe zenu za sauti. Nikiwa hapa Mishavurubaya, mashariki ya Kongo, Kivu ya Kaskazini, e, kwa majina ni Mois Jacob Nabi Hazire, niseme kwamba kuku akiuliwa kwa kweli nguvu ya mayai huwa inaisha kwa maana mayai huwa inategemea e, nguvu ya kuku. Niseme kwamba hilo kundi la Al-Shabaab kwa kweli nguvu zitapungua kwa maana viongozi wao wameuliwa. Asante RFI Kiswahili. E, jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto akiendelea nikiwa mjini Bujumbura, zoni ya Gatumba e, kuhusu ilo swala la Somalia juu ya vikundi vya Al-Shababu, tungeomba kabisa bara la Afrika kabisa ziungane mkono umoja, na inchi inabakia na usalama, na huyo mzozo unakwisha kwa dakika Jambo, RFI toka Mtambala sindano avenika buteke Moba, DRC ni Prof Andre Selsiso Zombe Mwina Kalonda. Kwa kweli ni habari njema na ni taarifa za kutia furaha kuona wakati vigogo na wakuu wa vikosi vya waasi wanaendelea kufa, kwa sababu ndio wanaokuwa wanawapa nguvu wao vijana. Sasa wale vigogo wale wakubwa wakubwa wakiendelea kufariki kuna uwezekano wa hiyo nchi kuchukua madaraka vizuri kabisa na kuongoza nchi yao vizuri bila fujo ya hao waasi. Jambo RFI Kiswahili kutoka Lubumbashi, DRC ni Boner Muleba Sulemani. Kwanza ni vizuri sana kwa sababu wananchi wa Somalia walikuwa wakiuawa sana na waasi wa Al Shabab, ila umoja ni nguvu, ndio kwa sababu tunaweza shuhudia sasa wanajeshi wanaweza fanya kazi na waasi wakuu wanaweza uawa. Nam, kuelekea tamati ya makala haya, nipitie tena ujumbe wako wewe msikilizaji uliotuma kwa njia ya Facebook. Unaitwa Kabanzi Jean toka tarafani Moba Nunda huko mashariki mwa Kongo. Umesema asanteni sana viongozi wa serikali ya Mogadishu, bali zidisheni juhudi kwa sababu Al-Shabab inatatiza sana, si tu Somalia lakini vilevile vile nchi jirani za Somalia. Na huo ni mfano wa kuigwa. Ni ujumbe wako Kabanzi Jean. Tieri Makoti Kasereka kutoka huko DRC unasema binafsi Somalia inaendelea kufanikiwa kabisa sababu viongozi walionyesha ujasiri ingawa ni kwa miaka mingi. Robert Nachime ukiwa Kalehe huko DRC unasema hii ni ishara kwamba amani itarejea huko Somalia. Na sasa unasema inabidi Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya kuunga mkono nchi hiyo. Kwa kuwapa silaha na pesa ili wapate ushindi zaidi. Shetwage Mulavya Kabugumulo ukiwa huko Lubumbashi, Congo DRC, unasema nchi hiyo lazima iendelee na mapambano na ikibidi iitishe msaada kutoka nchi jirani kupambana na Al-Shabab. Ni kwa ujumbe wako Shetwage Kabugumulo wa Lubumbashi huko DRC, ndio nami ninashusha nanga hivi. Asanteni sana kwa ushirikiano wenu, hakika mmekuwa wengi. Naitwa Ruben Lukumbuka, alamsiki. Baada ya kupata makala habari rafiki, nami nitamatishe matangazo jioni hii, ila nikukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo kule nchini DRC. Waumini zaidi ya milioni moja wa hudhuria misa iliyoongozwa na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. Raia mashariki mwa DRC waandamana kutaka vikosi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuondoka, na Mosco yaishtumu Marekani kwa kuharibu makubaliano yao kuhusu udhibiti wa silaha. Ndivyo tunatamatisha matangazo na kibao Return of the Billionaires kutoka kwa the Stanley O Coria <mulia> namna tunatamatisha matangazo na kibao the return of the billionaire kutoka kwa the Stanley Okoria kutoka kule nchini na Nigeria. Kwa wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Minsletjai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.