Tatu baada ya saa kumi na mbili jioni Afrika Mashariki kwenye mahojiano yetu jioni hii, viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki hapo kesho wanatarajiwa kuwa na kikao cha dharura jijini Bujumbura, Burundi, mkutano unaolenga kujadili hali ya usalama mashariki mwa DRC pamoja na uhusiano wa nchi hiyo na jirani yake Rwanda. Mkutano unaenda kufanyika wakati huo waasi wa M23 wakiripotiwa kuanza kurejea kwenye miji waliondoka. Jean Claude Bambaz ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Ruchuru, mashariki mwa DRC na sababu ni moja tu, wanakuwa na hali ya machenga na kudharau wakuu viongozi wa manchi za AC na wengine wote. Sababu wakuu viongozi walitoa azimio kwamba warudi nyuma, hapo wataweza kuzungumza, lakini wao kuonyesha kwamba hakika hawajali na azimio mbalimbali ambazo zimekamatiwa na wakuu viongozi wa manchi. Ya pili ni kwamba wana wanataka kupigana vile kuwalekee zaidi ngambo za huko marubaya na mahali pengine ambako kuna kuna madini mengi waweze kuiba madini. Wa, unafikiri nini kinawapa M23 kiburi? Wanalenga nini haswa katika kuzidisha kasi ya mapigano haya? Kiburi wanayo ni kwamba uh, hata hiyo uh, international community na hizi yote ma regional association ma union Africa wote wanawaspoti wanasapoti nchi ya Rwanda, sababu tunaona wao kabisa uh, dhidi ya mauaji ambao wanafanya katika nchi yetu, watu wamenyamaza kimya na hiyo inawapatia nguvu zaidi. Mashambulio haya yanakuja wakati kukiwa kumeitishwa kikao cha dharura cha viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kule Bujumbura. Uh, tutazamie nini? Tunafikiria kwamba tunaweza hitam... unawea kutazamia haiko, mkutano wa kwanza umeitishwa hapo Rwanda, waliita wa kwanza lakini hakuna kilifanyika. Nairobi waliita wengine lakini Rwanda hakukubali enelea kusapotia wanamgambo akaendelea kumwanga wajeshi wake wanapita wakionekana, akiwazi hata ripoti ziko wazi. Hata wakienda kule itakuwa ni kudanganyana tu. Hiyo hali ya uchimbi ambayo wanakuwa nayo ndio tutaenda kuona kuku tu. na pili ni kwamba uh, hiyo ac ambayo kwa sasa saa hizi inaita walikamata maazimio, wakaomba M23 iweze kuondoka irudi mahali ilikuwa, lakini haikukubali kuliko wakamate maazimio ya kuwasaka na kuwapiga, wanaita vikikao. Kitafanya nini? Kikao kinazidia nini? kila kitu walifanya, hiyo yote ni kwamba wanazubaisha tu government yetu. Wakuu viongozi wote, nao pia wameingia ndani ya hiyo mchezo wa kuzubaishwa, wa hali ya raia katika maeneo haya mapya ambayo M23 sasa imeshachukua. Watu wanasumbuka sana, watu wanateswa sana. Kweli njaa inataka kumaliza watu. Tunafikiri kwamba hiyo kweli iko ndani ya mpango ambao M23 e, M23 imekamata ili watu wamalizike katika e, makambi, ili waweze pia kuchukua maeneo, sababu unajua vita hii ni ni hiyo wanaita ni vita ya kutafuta nafasi, ama konketi ya maeneo ambao wanataka wakamate, wadhibiti, wakae, na ni konketi pia ya pouvoir. Wamefukuza viongozi wote, wamefukuza e, wakaaji wote, ili waweze kuchukua zile maeneo na waweze kuleta usijue watu gani watakuja kukaa hapo ni sauti yake Jean Claude Bambaz, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilaya Ruchuru, ya Ruchuru mashariki mwa DRC kama alivyozungumza na mwenzangu Carol Corel. Tupate makala ya habari Rafiki. <tos> <tos> Karibu katika makala ya habari Rafiki na Ijumaa hii msikilizaji, ni mada huru. Uko nami Ruben Lukumbuka. Nianze na ujumbe wako wa sauti uliotutumia kwa njia ya WhatsApp. Ndo vyakasiki nikiwa Bukavu, kivu kusini, mashariki mwa DRC. Ah, kusema ukweli, leo ningependa nizungumzie vita vya ishirini na tatu hapa mashariki mwa Kongo. Wakati tunatuhumu Rwanda hatujakosea, kwa kuwa Rwanda ndio inawatoa watu ama wanajeshi ambao wanapigana katika vita hivi, ila wanaungwa mkono na nchi za magharibi, wanatumia Rwanda kwa kuwa tunakufia madini ambayo iko hapa kwetu mashariki. Kwa majina naitwa na Paulo Karegeza Pogba kutoka tarafani Fizi Makobola. Leo napenda kuzungumzia kuhusu wanajeshi wa East Africa wanaopatikana mashariki mwa Kongo na kweli wamekuja kwa njia ya kupambana na vikundi vinavyoshikilia silaha kinyume ya sheria. Lakini mwonekano wa leo hawafanyi kitu, hawafanyi kitu. Tungeomba rais wetu waamue warudie kwao ili sisi wakongomani tujitetee sie wenyewe. Asante RFX Swahili. Kwa majina anaitwa Filipo Ruhanduka John toka DRC Congo. Mimi kwa maoni yangu ningependelea sana kusema kuhusu safari ya Papa Francisco. Eh, vraiment tulimpokea sana kwa shangwe kwetu DRC Congo, lakini ninachotakiwa sasa kuwa si Wakongomani wenzangu ni kumwomba mwolana kuomba Mungu atusaidie atuletee amani katika nchi yetu ya Congo. Asante sana nawapenda sana RFI Kiswahili. Nikiwa Lusaka, Zambia, kwa majina ni Roger Arusi Michelle, munaba berta muhamba mahinga. E, kwa mtazamo wangu kuhusu mada ya leo, ikiwa leo ni Ijumaa, kuna mada yangu yasikia leo nizungumuzie: kikao ambacho kinapatikana jijini eh, Kiev huko Ukraine, ambapo kunapatikana viongozi mbalimbali la bara la Ulaya kuweza kuzungumza na rais wa nchi hiyo, Mheshimiwa Bwana Volodimir Zelenski, kwa mapigano ambayo yanaendelea kati ya jirani wake Urusi Ukraine. Nafikiri kweli kikao hicho ni kwa ajili ya kuweza kutatua mzozo ambao unaendelea katika nchi hizo zote mbili, pengine labda kweli wanaweza wakasitisha mapigano ambayo yanaendelea. Kwa majina anaitwa Berte Napoleo Mwenyampirwa, nikiwa hapa mjini Kigali. Mada yaliyohuru hivi leo ninayo ni kuhusu hatua ya spika mpya wa bunge wa la Marekani kutaka kumwondoa kwenye baraza la nje la bunge hilo mbunge mwenye asili ya Somalia, kutokana na msimamo wake wa kupinga mwenendo wa Wayahudi kuhusiana na jinsi wanavyokandamiza Wapalestina. Mimi ninachokisema kama mwanaharakati wa haki za kibinadamu ni kwamba jambo hilo si nzuri. Asante na jambo moja hapo ambalo wanaifazesha sana hasa ni kwenye mataifa ya bara la Afrika. Mfano ni kama hapa kwetu DRC, kila kiongozi atakayekuja hapa kutoka mataifa jirani paka tumpe taarifa ya matatizo tulionayo hapa kwetu DRC. Mbona nyinyi viongozi wetu mnapokwenda kwa mataifa yao ya kizungu huko, mbona hawawapi taarifa ya matatizo yao? Hii ni njia moja hapo ya kuonesha madhaifu tulionayo honde honde. Kamba balungu maarufu kama msemo kwa Gabriel kutoka Molonde commando DRC kutoka Uvira DRC maeneo ya Katembo Ilegra Barcelona na Kioyo Desire, na napenda kuzungumzia sana michezo, michezo kabisa. Nafurahia sana timu yangu ya FC Barcelona kwa ushindi ambao nazidi kuendesha, naifurahia sana endeleye mwaka huu tupate kombe la, la liga, na napenda sana watangazaji wa, wa RFI kuwa na nijulisha habari za timu yangu ya FC Barcelona, hususani matokeo eh. Asante sana na washukuru sana <muchas> napiga simu nikiwa hapa Mishavu Kashaki Rubaya, kwa majina ni Moise na bihazire Jacob. yaani Rubaya ni eneo ya migodi iliyo katika mashariki ya Kongo, Kivu ya Kaskazini. E, niseme kwenye mada huru ya leo mtangazaji, e, kila siku ya Ijumaa kwenye mada huru e, ukisikiliza vizuri utasikia watu wote ambao wanaotoka katika mashariki ya Kongo huwa wanalia amani. Kwa kweli tunalia amani, kwa maana hatuna amani, kwa maana tunazidi ku uliwa kama vile wanyama wanavyouliwa, na mara mingi huwa naona kwamba afadhali tena wanyama, kwa maana wanyama hawauliwe na njo kwa maana eh, hiyo hivyo vikosi vya East Africa Community. Eh, mimi sijue sijue kabisa, kwa maana wakati walipotoka huko walikokuwa walisema kwamba wanaenda saidia vikosi vya nchi ya Kongo kwa ajili ya kupambanisha adui, lakini wakati walipoifika katika nchi ya Kongo wakabadilisha hali yao ya usaidizi, wakageuka wapatanishi. Sijua kama walikuja pambana au walikuja starehe. Na, na sasa nipitie ujumbe wako uliotutumia kwa njia ya mtandao wa Facebook, nikianza nawe Christophe Kabale Christian, ukiwa huko Bukavu, Kivu Kusini, unasema mada yako huru ni swali. Unasema majirani wetu waliwakatalia wenzetu kuvuka mpaka wa Ruzizi hii ina maana gani? Janti Mastaki kutoka Kamanyola la Kivu Kusini huko unasema binafsi umepongeza ziara ya Papa Francis nchini DRC. Ndagijima na Viatori umesema enyi Wakongomani, kaeni kimya, vita si yenu, vita ni ya Mungu, tulieni. Jairis Eli ukiwa Lusaka Zambia huko unasema mada yako ya leo ni kumkumbusha rais wa DRC kwamba wananchi wa mashariki wanahitaji amani. Samuel Muronda Muhizo kutoka DRC huko pia mjini Uvira unasema e, Mungu tusaidie sana Wakongomani, tumeteseka kukosa amani, mara vita, mara mauaji, sasa tumlalamikie nani? Nakaku Kyubwa Uvira anasema, mada yangu leo ni hiki kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki, naomba wajitahidi kufanya kila linalowezekana, ili amani irejee mashariki mwa nchi yetu, sababu ndio jukumu lililowaleta hapa, na wakifanya hivyo watatuliza hasira ya wananchi. Valeri Mumbere akiwa Butembo huko DRC, anasema tunachokihitaji leo ni usalama wa tumbo. Leo tumekosa vyakula, maisha yamekuwa magumu huku vita, maeneo yenye kutoa vyakula, yenye mashamba, sasa hayaingiliki tena. tutaishi je? yeah. Ni Valeri Mumbere wa huko Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Makala hewani, msikilizaji ni habari rafiki, na leo ni mada huru, tupate tena jumbe zenu za sauti hapa. Kwa majina anaitwa na, Ito, na kakupibwa kutoka mashariki mwa Congo, jijini Uvira. Mada yangu ya leo, napenda niongelee juu ya wanajeshi wa AC. Inaonekana kama kwa kweli hawafanyi kazi vilivyo. Jambo, RFI Kiswahili, kutoka mjini Goma, humu ni jimboni Kivu Kaskazini DR Congo. Mimi ni Cedric Sadiki Mbala, ila kwa mada yangu ya leo nazungumzia usalama mdogo ambao unaendelea kuripotiwa kila kukicha humu jimboni Kivu Kaskazini, na hasa hivi mtaani Masisi na, na Ruchuru ambapo mapambano yanaendelea kila siku kati ya waasi wa M23 wakisapotiwa na Rwanda na jeshi letu na Wakongomani, ila shida ni kwamba mandugu zetu wanaendelea kuteseka huko, kwani hawana hata msaada yote kutoka kwenye mashirika za kihutu ama maonje. Humanitaire situation iko komplike na president mwenyewe Chisekedi hasemi lolote, watu wanaendelea kusumbuka. Toka DRC Bukavu ni ale tumsifu, anaongea kwenye mada huru ya siku ya leo. Nilitaka nizungumzie mashirika ya kiraia ambayo yaliandaa maandamano kwa juma hili kwa ajili ya kuambia vikosi vya EAC ikiwa wameshindwa na kazi kuwapiga M23 ambao wanatatiza raia wetu, warudi kwao. Nimewapongeza sana, tunawapongeza sana, na kwa upekee tunapongeza president wetu Adrie Zawachi nitumie fursa hii kupitia tena ujumbe wako wewe msikilizaji uliyechapisha mada yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Unasema Paul Karegeza Pogba, kutoka Fizi Makobola, unauliza, jumuiya ya kimataifa mpo wapi? Tumechoka, tunaomba viongozi wetu na jeshi letu FRDC wapambane zaidi ili tupate amani. Ni Paul Karegeza huyo kutoka Fizi DRC. Shukuru Mbole Darius akiwa Lubumbashi unasema, nadhani muda wa vijana wa kongomani kufumbua macho umefika. Unamalizia ukisema, vijana tuamke. Kumbuka, haya ni maoni ya wasikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI. Ni kwa ujumbe wako Shukuru mbole wa Lubumbashi ukonde, unafikia tamati ya makala ya habari rafiki. Naitwa Ruben Lukumbuka. Hakika imekuwa ni fahari yangu na furaha iliyoje kuwa karibu nawe msikilizaji, kuona kweli mmekuwa wengi. Niwatakie heri na baraka tele. ala msiki nam msikilizaji, kwa haraka ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo jioni hii. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anza ziara nchini Sudani Kusini, na viongozi wa Umoja wa Ulaya wakutana mjini Kiev kujaribu kupata mwafaka kuhusu kuongeza vikwazo kwa mafuta kutoka Urusi. iwake falipupo unatutamatishia una matangazo jioni hii. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya jioni juma hili, ni kushukuru wewe msikilizaji kwa kufuatilia matangazo yetu. kwa heri.