Dakika 43 zimepita baada ya saa 12 Afrika Mashariki. Katika sehemu yetu ya mahojiano, tunamwangazia mgombea kiti cha urais nchini Kenya ambaye ni David Mwaure, ambayo amezindua ilani ya chama chake akiwa mgombea wa mwisho kufanya hivyo. Mwenzangu George Ajoi amezungumza na wakili Martin Andati kuangazia kwa kina ilani ya wagombea wote. Unajua, yale manifesto ya Ruto na, na Raila e, yanapeana zile shida lakini ni kama hayapeani suluhu. Unajua, ukiangalia na tena, ni kama ile tunaita kwa kimombo copy and paste. Ni kama Ruto walikaa wakaanza kuigiza yale ambayo Raila alikuwa ameandika, naye Raila amechukua zile shida za zamani akaweka katika karatasi. Unajua shida kubwa inayokumba nchi sasa hivi ni maneno ya tumekopa deni kubwa, sasa lazima mtu anatakana aongelee suluhu ya kulipa deni. Itapatikana wapi ilhali uchumi umedorora? Hatusalishi yule, kidogo anajaribu kupeana suluhu ambazo kidogo zina kuopia lakini. E, achapeana suluhu. ni wajakoe amesema wale ambao watapatikana na masuala ya ufisadi e, atawapiga risasi ya wanyonge. Anasema kwamba tuweze kuua e, fisi, tuuze zile ngono zake, tuweze kutafuta nyoka, tuuze ile sumu yake. Masuala haya yote e, yeye kidogo anapendekeza mapendekezo kwa suluhu kwa zile shida ziko. Na, na Bwana Andati, labda kuanzia sasa hadi uchaguzi mkuu labda Wakenya watarajie nini haswa kuhusiana na hizi manifesto? Kutarajia tu yule ambaye atapata hatamu za uongozi, ndio tutaona kama atatekeleza manifesto yake ama hatatekeleza. Nakumbuka ajubilii wakihakikisha kwamba watoto watapewa zile tar, ta, tarakilishi lakini wamemaliza hata kidato cha nane hazijaionekana wakaagiza kutakuwa na zile viwanja vya mchezo e, kadhaa nyingi, havijajengwa so na masuala mengine mengi wametekeleza pengine asilimia arobaini na hamsini ya si zile ahadi walitoa wakati walipokuwa nasimama wakikuwa Uhuru Naruto, na Ruto mwaka ishirini na kumi na tatu. Nam, na labda huwa zi, zina manufaa gani katika maisha ya raia wa kawaida? Hizi manifesto zikitekelezwa vizuri zinabadilisha maisha maisha ya raia wa kawaida unaona, kama ile kuweka stima ile tunaita last mile connectivity imeweza kufanya maisha ya wale ambao hawakuwa na stima inabadilika, watoto wanaweza kusoma masaa mengi, usalama inaimarika na inachangia hata zile tunaita kwa wale wanafanya biashara ndogondogo ambazo zinahitaji stima, kwa wale ambao wana run kama zile cyber cafe na vitu kama hivi ambavyo vinahitaji stima, so inaleta ajira na pia inachangia katika uchumi. Pili e, wamesema wataweza kufufua viwanda kama kile cha Nzoia na Mumias, viwanda, viwanda vya sukari na vile vingine. Kwa hivyo vikiweza kufufuliwa vitasaidia wakulima, e, waweze mahali ya kuuza mazao yao na pia italeta ajira na pia vitachangia katika ushuru. Naam, bwana Ndati, ni kushukuru sana kwa muda wako na mchango wako katika Radio France International katikaa mtazamo wake. Wakili Mati Ndati, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Tupate makala habari rafiki, naye Hilary Ingeti. oh. Msikilizaji, nchini Nigeria polisi wameokoa watu 77 wakiwemo watoto kutoka kanisa moja walilokuwa wamezuiwa kwa miezi kadhaa, kwa madai kuwa wanasubiri kuja kwa Yesu Kristo. Tumekuuliza, unazungumzia vipi tukio hili na unafikiri ni kwa nini matukio ya viongozi wa dini kuwapotosha wafuasi wao yameongezeka? Hali ikoje nchini mwako? Karibu kwenye kipindi. Naitwa Hilary Ingati. Kwa majina naitwa Mwita Gwingwi misi makawembekwanikiwa tarafani Fizi, mkoa wa kusini mashariki mwa Diarasi. Mapasta kama na hawa wanapaswa kufungwa ili waadhibiwe vikali sana, kwa sababu Biblia ye, yenyewe inasema ya kwamba siku yenyewe hakuna aijuai, hata malaika wa mbinguni hawaijui. Kwa nini wao sasa wanaanza sema vile walikutanana na Yesu wapi ili awaambie tarehe ya kurudi kwake? Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Kivu kusini mashariki mwa DRC. Waamini wengi wamepotoshwa na viongo, na baadhi ya viongozi wa dini. Ukosefu wa, wa maarifa ni chanjo mojawapo ya, ya watu potoshwa. Alisema nini? Bwana wetu Yesu Kristo alisema siku za mwisho watu watapotoshwa na wataambiwa Yesu yuko fasi fulani. Alituonya tusiende huko. Jameni, mpaka lini viongozi wa dini wataacha kuhubiri watu kweli na kuwapotosha? Kutoka Uvira DRC, mimi ni Marco Foma Diego, natulia kijijini Masango. Niko hapa kwetu vrema, tunawafuata moja kwa moja, lakini tukio hii ni tukio mbaya sana kwa wanajini, na tungeomba wanaotetea haki za binadamu waangalie zile makanisa ambao zinaanza kufanya hii RFI, ili ziangalie namna gani tabia za kuwashughulikia. Asante RFI Kiswahili. Niite Jacob Black Barton man without borders. Jambo hili ambalo limejitokeza Nigeria ni jambo ambalo ni maarufu sana katika nchi za Afrika na kwingineko duniani kote, sio tu Afrika na ama kweli asira ya, ya Mungu ipo mbioni kuwaka kwa sababu mbinu mbadala wanazozifanya hizi ni njaa, ni njaa. Mtu akiwa na njaa anaamua kufanya mambo kama haya, kujitengenezea imani za ajabu ajabu jabuajabu. E, Dar es Salaam ilitokea mtu mpaka watu wakafa, na sehemu zingine kotekote kote zinatokea majanga zaidi watu kujiita mungu. Kiukweli imani zilizopo ni potofu na zinapotosha kwa kiwango kikubwa, kitu ambacho Mungu anatuchora tu kwa mbali anatutizama, anatutizama kabisa, asira yake ikiwaka tusimlaumu mtu. Kwa majina, naitwa Bert Napolo Mnyampirwa, nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo. Mtazamo wangu kuhusu hali ya upotoshaji wa madini huko nchini Nigeria kwa wafuasi wake ni kwamba huu sio ungwana kwa kweli. Dini ni haki ya kila mtu, ikiwa kumekuja hali ya upotoshaji kama hiyo na kuwahukumu ama kuwatenga ubaazi wafuasi mkiwemo hata na watoto inaonekana kwamba ni hali ya upweke ambayo haiwezi kuvumiliwa na kila mtu. Hapa nchini mwetu Rwanda, hali kama hiyo haiko, kwani wananchi wengi wamefahamu haki yao ya kuabudu, na wengi waliomo kwenye dini hushirikiana na viongozi wa kanisa, isipokuwa wale ambao wametenda makosa fulani ndio wameweza kutolewa nje ya dini. Kwa haraka niangazie ujumbe wa wasikilizaji wanafuatilia makala haya kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Murula Katwire Medi, naona ujumbe wako hapa umeingia kutoka Kamanyola, Rubumba, DRC, Kivu Kusini. Kuja kwa Bwana Yesu bado hakujulikani, mimi naona ni kama vile mambo ya uchawi yametendeka huko nchini Nigeria. Mersi Fils la Colombe kutoka DRC Congo, Uvira, wewe umeandika kuwa viongozi wengi wanajifanya kuwa wadini ili kuwapotosha watu. Kabanzi Yan kutoka DRC, tarafani Moba Nunda, kilichotokea kule Nigeria ni kitu cha kulaani sana. Naomba viongozi wa dini waubiri maubiri yatakayoelimisha jamii, siyo kuweka utani kwa mambo ya Mwenyezi Mungu. Kwa jina anaitwa Vincent JJ Kaji kijana mpora Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme kwamba viongozi wa dini walio wengi hawako katika imani ya kumtumikia Bwana. Mara nyingi wamekuwa wakiendesha hizi dini kama biashara, ndo maana sasa hii inapelekea changamoto kubwa kama hizo, kwa sababu ukiangalia mara nyingi watumishi wa Mungu wamekuwa wakienda tofauti kabisa na inavyotakiwa. Kwa matukio kama haya kweli, mimi ni vyema tuniseme kwamba wanapokuwa wanabainika, wachukuliwa hatua kali kwa majina yanajulikana kwa jina la Felix Devi, nikiwa hapa Nyarugusu kambini, mkoa wa Kigoma, Tanzania. Niseme tu kanisa nyingi zimekuwa kanisa za matapeli mpaka watu wanafikia hatua ya kuwekwa ndani, hivyo ni kuto kusoma vizuri vitabu vya dini vya Bibilia kwa upande wa Kristu. Mbona kwenye ndugu zetu Waislamu hatusikii mambo kama na hayo? kwa majina anaitwa Mfariji Kihota, alianse kutoka Mboko, DRC, Kivu Kusini. Hali hiyo ambayo imetokea huko Nigeria ni hali ambayo inaonekana kweli ilikuwa ni hali ya kukiuka haki za binadamu, kwa kuwa kuwadanganya watu eti waende kanisani wakasubiri Yesu akuje au wakutane huko kanisani kwa muda mrefu. Hiyo ilikuwa ni uongo mtupu, walikuwa wamedanganywa kabisa na viongozi wao. Hao waamini walikuwa hawa hawajui nini wanachokifata, kwa sababu walikuwa wamekiuka maandiko matakatifu, ambayo yanasema wakati Yesu atakuja hakuna yeyote yule atakayejua hata malaika hawatajua, iweje waongozwe na viongozi wao na wadanganya eti waende wachunge Yesu kanisani. Ronde Ronde in Kambabalungu marufu kama mzee mkonta Gavren kutoka Mulonde komando DRC, ni jambo moja wapo ambalo limetuhuzunisha sana hususan sisi kama watumishi wa Mwenyezi Mungu. Vitendo kama na hivi hata pa kwetu vimeshawahi kujitokeza hadi wengine wakafia kwenye machumba ya ima maombi. Imani za kishirikina ni sababu moja wapo walio wengi kujiita watumishi wa Mwenyezi Mungu. Kusema kweli, kuna baadhi ya masimu mengine watu wao wanashinda kulala usiku sababu za kelele kanisa, wanapiga kelele utafikiri wepo sokoni, eti wamemwomba Mwenyezi Mungu. Ni nzuri sana David Sichenga toka wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Ni kweli hata Bibilia ilisema nyakati za mwisho zitakuwa za hatari sana. Mohamed Salim Dinya wa Kondoa, barua wa Sakatonge Salams Club, hilo limetokea kwa sababu kila kiongozi kujiona yuko juu ya mwenziwe na kufanya anachokiona yeye mwenyewe. Sayeda Magesha wa safarini Lilongwe, Malawi: kwa hali kama hiyo unabii unatimia maana Bibilia ilisema kutakuwa na wakristo wa uongo. Ukisoma kitabu cha Mathayo ishirini na nne mlango wa ishirini na nne hadi ishirini na sita Najua kwamba wasikilizaji watafuatilia hicho kifungo ambacho imetupa pamoja na fundi wetu wa mitambo Vitali Mogisho ambaye siku zote ana ufahamu wa Bibilia. Makanisa nyingi kuliko kutia wakazi ya kuwagawa na kuwapotosha ni kuto kuheshimu sheria inayodhibiti makanisa ama kutokuitilia mkazo, ili wakuu wa makanisa waweze kuheshimu sheria hizi na kujitafutia pesa kwa wakuu wa makanisa, na hii imepelekea makanisa kuliko kuwa vyombo vya kuweka wakazi fasima, imekuwa kuwapotosha, na kwa maeneo haya ni vivyo hivyo tu. Kwa hivi ilikuwa na bidi sheria ziweze kuziweze kutiliwa za kuendelesha hizi makanisa. <tune> Jambo RF, napiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Uvira. Naitwa Rafiki Mastaki. E, jameni jameni, dunia inaelekea pabaya, nakwambia. Ni vitu vya kuchekesha na ni vitu vya kusikitisha. Au waamini wa makanisa waangalie gisi watoka wa, wanaambia waamini wao e, kwa kuwa maimani inakuwa mingi na wanadanganya wengi, antuka si vizuri. Hata hapa kwetu Kongo hayo mambo iliwahi kutokea ya ku mbia waumini wao maprofesi mbalimbali, Yesu yu karibu kuja. Nini hiyo? Mm, yote ni siri ya Mungu peke yake, njo anayua siku ya dunia kuisha. Asante sana Eric, ni malizie na ujumbe wako ndovya kasiki wa Butembo Kivu Kaskazini, ukiwa Bukavu huko Kivu Kusini, mashariki mwa Kongo. Hapo umenichanganya kidogo, lakini haidhuru, sijui mahali huko lakini, ujumbe wako umefika. Unasema kukosa maarifa ni shida kabisa. Yesu Kristo alisema siku za mwisho watu wengi watakuja kwa jina lake wakisema yuko kule mahali fulani, tumfuate. Silvesta Mwaila, umeandika haujasema uliko, lakini ujumbe wako nitausoma, maana umefika, na ni jukumu langu kuuweka hewani mumbashara. Viongozi wengine wanaweza kuwa na matatizo ya kiakili hapa. Pia naona unaitwa Hansam Piga, sijui mbona Hansam na Piga ziko kwenye sentensi moja, lakini basi, siku zote ni mambo. Wasikilizaji wetu hapa rafiki Kiswahili umeandika kuwa wananchi wenyewe ndio wapumbavu sana, tena hawana ufahamu kabisa. junior Haje, hajepaule wewe, hujaniandikia mahali huko. Leo wasikilizaji, mmeamua kuandika ujumbe wenu, lakini hamsemi mahali ambako mko. Ni muhimu sana kumbuka siku zote, ila unasema kuna ajuaye siku ya kuja kwa Yesu. Biblia hata inasema hilo. Hapa pia nasoma na ujumbe wako kasore ruhindukira wa Fidel kutoka DRC Kivu kusini, tarafani fizi. Binafsi mimi nadhani wengine wanajifanya kuwa viongozi wa dini ili kuwapotosha watu tu. Basi msikilizaji, hadi hapo mimi nasema asante sana kwa kushiriki katika makala ya leo. Umekuwa nami hila ringati kumbuka, pia kesho akijelea Mwenyezi Mungu tutakuwa papa hapa erefi Kiswahili kwa makala mengine kama haya kwahli kwa kutamatisha matangazo haya, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Rais wa Rwanda Paul Kagame hapa kuitetea nchi yake dhidi ya waasi wa FDLR mwenye asili DRC. Jumuiya ya kimaendeleo ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, yaiondolea mali vikwazo na vikosi vya Ukraine vyaondoka kwenye mji muhimu baada ya vikosi vya Urusi kuwazidi nguvu. Matangazo haya utayapata pia kwenye application ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Tumalizie na kibao Jubilation Eddy Kenzo kutoka kule Uganda. Are kibao Jubilation cha kwake Edi Kenzo, msanii kutoka Uganda, kinafunga ukurasa huu leo. Ni kushukuru msikilizaji kwa kuchagua idhaa ya RFI Kiswahili. Shukrani fundi wa mitambo Vital Mugisho, msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Makundi, bila kusahau George Ajoi, Hilary Ingati. Mimi naitwa Carol Core nikikutakia usiku mwema. Matangazo mengine ni hapo kesho saa moja na nusu afrika Mashariki.